What's new

Người đầu tiên chinh phục ba đỉnh núi cao nhất Việt Nam

Chào các bạn, mình là Đăng Khoa, đang ở SG, đã ghé thăm diễn đàn nhiều lần để tìm hiểu thông tin và học hỏi kinh nghiệm nhưng chưa có dịp post bài nào hết. Mình cũng rất thích món phượt này và đã có dịp lang thang đến nhiều nơi trên đất nước Việt Nam, nhưng đó giờ chỉ đi solo thôi, vì mình muốn tận hưởng chuyến đi thật sự tự do và tập xoay sở trong mọi tình huống khi chỉ có một mình.

Đến giờ mình đã chinh phục được đỉnh Fansipan (3143m) cao nhất VN tháng 11 năm rồi, và đỉnh Chư Yang Sin (2442m) cao thứ 3 VN hồi tháng 7 rồi. Mình đang nuôi khát vọng lên cả đỉnh Ngọc Linh cao thứ 2 VN ở Gia Lai để hy vọng thành người chinh phục được cả 3 đỉnh núi cao nhất VN, hoặc chí ít là người đầu tiên có đầy đủ hình ảnh và bằng chứng thể hiện điều đó. Thật sự thì lần đi Fansipan và Chư Yang Sin vừa rồi hơi...chán, vì đi lẹ quá, cứ theo đường mòn mà đi, và cũng nhiều người đi quá rồi. Ngọc Linh thì vẫn...trinh nguyên. Haha...
Mình post bài này nhằm để hỏi những vấn đề sau:

-Các bạn có biết đã từng có ai làm điều đó chưa? (người đầu tiên lên cả 3 đỉnh núi cao nhất VN)
-Những thông tin về đỉnh Ngọc Linh (có cho phép vào không, đã từng có ai lên đó chưa, lộ trình đi như thế nào,...)
-Các bạn hay nhóm bạn nào sắp tới có ý định chinh phục đỉnh Ngọc Linh.

Hình như nhóm lên Chư Yang Sin ở SG vừa rồi có 1 bạn cũng đã từng lên Fansipan, không biết bạn đó có ý định cùng đi chuyến này không...Hehe...

Sẵn đây mình xin post một số hình ảnh trong 2 chuyến đi Fansipan và Chư Yang Sin lần trước. Mình rất sẵn lòng chia sẻ kinh nghiệm cho bạn nào có ý định đến đó hoặc có cùng sở thích trekking vào rừng và lên núi như mình, hì hì...

Có anh Kiểm lâm (Chư Yang Sin) và anh porter (Fansipan) chụp giúp mình. Hehe, còn nhiều hình nữa mà không có thời gian, rảnh rỗi sẽ up lên chia sẻ với các bạn. Sếp vô rồi, out đây, hehe...

Hi các bác !
Topic này cũng chỉ đưa ra những vấn đề nhằm chia xẻ. Tuổi trẻ mà ai cũng muốn làm được một điều gì đó cho riêng mình và cảm nhận một cách (tự sướng) về điều đó cũng tốt chứ. Tại sao chúng ta không ủng hộ nhỉ, mình nghĩ vượt lên chính mình cũng là đang để tự mình cảm thấy hạnh phúc rồi. Biết đâu đây cũng là bước đệm để chủ topic làm thêm được nhiều điều tốt và lớn lao hơn trong tương lai. Cá nhân mình luôn ủng hộ các bạn trẻ dám làm và dám mơ ước. Hy vọng một ngày nào đó bạn sẽ chinh phục được nóc nhà của miền Trung - Đỉnh Ngọc Linh nơi mà bạn chủ topic còn chưa tới được cũng như hấu hết các bạn trong diễn đàn Phượt của chúng ta

*Thật ra thì mình chỉ đi CYS đúng 2 ngày 2 đêm, với tiêu chí là đánh nhanh - rút gọn, vì không có nhiều thời gian, công ty chỉ cho nghỉ phép 3 ngày mà thôi. Vừa xuống chân núi, liền bắt xe về ngay SG trong đêm để sáng sớm đến công ty đi làm tiếp. Quần áo thì theo quan điểm là nhiều áo mỏng tốt hơn 1 hay 2 cái áo dày, nên mới mặc nhiều áo như thế. Đi solo nên tất tần tật mọi thứ từ quần áo, đồ bảo hộ, lều võng, dụng cụ làm bếp, thực phẩm, đồ sơ cứu, đều phải tự mang theo hết. Đã vậy lúc đi còn ham hố vác thêm 1 cục đá thạch anh to tổ chảng với 1 khúc gỗ mục lâu năm về làm chiến lợi phẩm.

Mình nghĩ chiến lợi phẩm của bạn chính là khám phá được khả năng và vượt qua chính mình khi chinh phục đoạn đường gian nan như vậy chỉ một mình, chứ không phải là những hiện vật mình mang về. Mình nhớ đã từng nghe một câu nói trong đoạn kết của một bộ phim tài liệu của nước ngoài về rừng nguyên sinh nhiệt đới thế này:"Khi ra khỏi cửa rừng không để lại gì ngoài những dấu chân và không mang theo gì ngoài những kí ức". Chúng ta hãy góp một tay bảo vệ môi trường nơi chúng ta đi qua. Khâm phục chuyến đi của bạn.

Thật là hài ! Các chị em còn leo ầm ầm mấy núi chứ có gì đâu to tát. Đi nhiều thì biết nhiều, sướng bản thân mình thoai, thích thì chia sẽ ảnh ọt kinh nghiệm để mọi người cùng sướng.

Fan thì chê leo nhanh quá, trong khi lại leo Trạm Tôn. Giờ nhà nhà, người người, teen teen .. cùng leo Fan .

Nói chung là nói ít làm nhiều. Càng đọc nhiều, đi nhiều càng thấy mình kém ... hichic :))

Khoakop hãy leo Chư Mom Ray hoặc Bidoup(Leo hướng trạm KL K'Long K'Lanh), bạn sẽ thấy leo Fan ngỏ Trạm Tôn chẳng là cái đinh gi! Đừng thấy đạt được độ cao là có ......Đẳng cấp. Thấp nhưng dốc và râm rạp chinh phục lại thú hơn. Bạn đã leo núi ban đêm trong ánh đèn pin chưa? Hãy thử sức 1 lần cho biết.

attachment.php

attachment.php

Thấy hình leo Bà Đen lại thèm leo quá a LK ơi. Leo đêm cực kỳ thú vị, vừa mát, giảm tốn sức khỏe mà lại có trải nghiệm khác. Bác chủ thớt đặt tên tiêu đề nghe có vẻ HOT nhưng hơi tự tin quá :)

Bạn chủ topic chắc không có ý gì đâu mọi người đừng chỉ trích quá. Có duyên gặp nhau trò chuyện là vui rồi, đừng để nhiều khi một chút vô ý của mình lại cho những người bạn mới lại có cảm nhận không hay, quỷ có trò chuyện và thấy anh bạn cũng rất thân thiện.

Đã vậy lúc đi còn ham hố vác thêm 1 cục đá thạch anh to tổ chảng với 1 khúc gỗ mục lâu năm về làm chiến lợi phẩm.

Tôi phản đối hành vi này của bạn.

Diễn đàn cũng luôn phản đối các hành vi phá hoại thiên nhiên như thế này. Cũng chính vì cái tư tưởng có "chiến lợi phẩm" thế này mà không biết bao nhiêu nhũ đá, cây quý,... trong các hang động, khu thiên nhiên đã bị tàn phá.

Đã là người đi du lịch có ý thức, không chỉ tự mình không làm, mà còn cần cảnh báo và phê phán hành động này, để giữ cho những người đi sau và còn lâu dài hơn thế.

"Không để lại gì ngoài những dấu chân, không lấy đi gì ngoài những bức ảnh" luôn là tiêu chí của Phượt.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,562
190,125
Latest member
johnauston54
Back