What's new

Tà Sùa hẹn ngày trở lại

Cách đây đúng một năm (dịp 30/4/2010) là ngày tôi đặt chân lên sườn núi Tà Sùa – là sườn núi tách 2 tỉnh Yên Bái và Sơn La với đỉnh cao nhất ở mưc 2850m. Tà Sùa thì nổi tiếng với người miền Bắc về chè Tà Sùa vị đậm và thơm, nổi tiếng với lâm tặc vì nguồn gỗ Pơ Mu mà chỉ cần đứng ở chân núi bạn cũng có thể ngửi thấy mùi hương từ nhựa cây này.
Cảm giác sau chuyến đi Tà Sùa với tôi không chỉ là một dãy núi hùng vĩ và đường đi cheo leo mà lớn hơn là cảm giác xót xa cho cả một khu rừng, vì lâm tặc, vì ý thức của người dân mà giờ đây cây rừng ngát hương mùi gỗ Pơ Mu chỉ còn gốc và vụn gỗ còn sót lại. Cả một khu rừng già, giờ đây cỏ dại biến thành rừng và cây gỗ thì nằm xuống.
Nung nấu một chuyến đi Tà Sùa lần 3, để có thể chạm đến đỉnh núi mà 1 năm qua, mình vẫn chưa lên kế hoạch được. Nỗi nhớ về khu rừng cứ lẩn quất, thèm trở lại mà sao thời gian sao đắt đỏ quá, chưa mua nổi để 1 lần nữa trở lại.

To be continued..

Last edited:
Mình sắp trek Phu Song Sung, hy vọng thời tiết đẹp để chụp về Tà Xùa :D

------------
Update một số thông tin, nhờ mọi người biết chỉnh sửa giúp mình nhé, bạn nào chạm đỉnh Tà Xùa có số GPS cho mình xin trên đây luôn :

Dãy núi Hoàng Liên Sơn gồm ba khối, khối Bạch Mộc Lương Tử, khối Phan Xi Păng và khối Pú Luông.
1/ Phan Xi Păng : 3.143 mét
2/ Phu Ta Leng : 3.096m – còn gọi là Ngũ Chỉ Sơn ( bản Tả Giàng Phình )
3/ Pu Si Lung (3.076m) nằm ở Tây Bắc tỉnh Lai Châu, giữa sông Đà và thượng nguồn sông Nậm Na
4/ Bạch Mộc Lương Tử : 2.998m
5/ Pú Luông : 2.985 mét
6/ Phu Song Sung : 2.971m
7/ Lùng Cúng : 2.913 mét
8/ Đỉnh Xi Giơ Pao : 2.876 mét
9/ Đỉnh Sa Phình : 2.871 mét

Ngoài ra :
10/ Pu Xai Lai Leng : 2.711m – Kỳ Sơn – Nghệ An
11/ Đỉnh Bá Muông : 2.500 mét
12/ Đỉnh Tây Côn Lĩnh : 2.419m ở phía Tây tỉnh Hà Giang.
13/ Đỉnh Pú Một : 2.132 mét
14/ Tả Củ Tỷ : 1.856 mét

------------
Update một số thông tin, nhờ mọi người biết chỉnh sửa giúp mình nhé, bạn nào chạm đỉnh Tà Xùa có số GPS cho mình xin trên đây luôn :

Dãy núi Hoàng Liên Sơn gồm ba khối, khối Bạch Mộc Lương Tử, khối Phan Xi Păng và khối Pú Luông.

3/ Pu Si Lung (3.076m) nằm ở Tây Bắc tỉnh Lai Châu, giữa sông Đà và thượng nguồn sông Nậm Na
10/ Tà Sùa: 2.865m

Ngoài ra :

Cám ơn bạn vì thông tin rất hữu ích!!

TÀ SÙA NGÀY TRỞ LẠI.

Vậy là cũng đã chạm đến đỉnh của Tà Sùa.
Cảm giác nhẹ nhõm vì mình sẽ không vấn vương đi lại Tà Sùa nữa, vẫn còn nhiều nơi chưa đến, nhiều ngọn núi để khám phá..và chắc chắn là sẽ may mắn hơn trong việc tìm guide dẫn đường. Với anh Vảng, 3 lần là quá đủ.

Thật may mắn là trong suốt 2 ngày ở trên núi, 3 ngày chạy xe, thời tiết hoàn toàn ủng hộ chúng tôi, vi vu với nắng và gió, mãn nhãn với cảnh đẹp, mệt lử người mỗi lúc đễn 4h chiều, và lại hồi sinh sau 2 bát cơm chan canh. Bây giờ ngồi ở thành phố chỉ thèm những thứ đấy thôi.

Tối đầu tiên đến Thôn Tà Sùa, chúng tôi lại cố gắng hỏi xem trong thôn còn ai khác ngoài a Vảng có thể dẫn đường nữa ko? Lúc hỏi xong a Trống nhận luôn là mình biết đường. Sáng hôm sau ngủ dậy, thì mới biết là đêm hôm trước anh Trống đi tìm a Vảng để nhờ dẫn đi, nhưng không thành. Cuối cùng thì vẫn phải nhờ đến a Vảng. Chúng tôi trả 1.4triệu cho 3 ngày, chỉ thuê 1 mình anh và phải mang 20Kg đồ cho chúng tôi (10kg thức ăn + 10L nước).

Hi vọng những ai sau này đi gặp a Vảng sẽ may mắn hơn. ;-)

Ảnh nhé:

Vừa ra khỏi biển mù:

Ở độ cao 2.100m:

Và cao lên một chút:

Xa xa là đỉnh Phu Song Sung:

Cảnh đẹp nên mọi người đi cũng hăng hái hơn, vì lên càng cao, tầm nhìn càng rộng ra, ngắm cảnh mây càng đẹp và hùng vĩ:

2 mẹ con đi chăm cây thông:

QUá đẹp, quá hay. EM cũng đi cung bản Tà Đằng- Tà xì láng và Đề CHơ- Làng Nhì rồi, đều là mé rừng TÀ Sùa cả, nhưng thấy bác đi cái này hay thạt đây. Anh Tuấn CÀ Mau ơi tầm đầu thu sang năm ( đầu thu thời tiết đẹp nhất để trecking rừng) ra bắc đi, mấy anh em lập team treck cung này. Quá hay, em thích đi cung này hơn leo Fan rồi đấy

------------

Ngoài ra :

Tết âm lịch này quỷ đi Lai Châu, nếu bạn có chuyến trek thành công mong chia sẻ thông tin nhé. Cảm ơn bạn

@Quỷ: Có phải là nhóm đi leo Fan theo đường Lai Châu ở ttvnol? Zig cũng đang đăng ký join cung đó :)

@Nguyenvantete: Đúng đấy bạn ah, mình chưa đi nhiều, nhưng so với Fan và Phu Song Sung đây là cung mà mình thấy đáng đi nhất, và cũng khó nhất :)

Hoa tim tím bên đường:

Vẫn những đồi cây khôi trụi lá:

Tuy nhiên vẫn có những góc rừng cây um tùm xanh tươi thế nàyL

Phu Song Sung cận cảnh

@Quỷ: Có phải là nhóm đi leo Fan theo đường Lai Châu ở ttvnol? Zig cũng đang đăng ký join cung đó :)
Chào zigzag88: quỷ khôngđi cùng nhóm leo Fan rồi, quỷ đi với 1 đứa em thôi. Ah. Nếu tiện bạn cho quỷ liên lạc được không? Quỷ muốn hỏi thăm về cung Tà Sùa này.:) Cảm ơn bạn nhiều nhe.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,181
189,941
Latest member
Thao10
Back