What's new

[Hỏi đáp] Chuyến đi Georgia tháng 11 / 2017

ryudo206

Phượt thủ
Xin chào các bạn,

Đầu Tháng 11 sắp tới mình sẽ đi tuần trăng mật và hai vợ chồng mình quyết định sẽ đi Georgia vì cảnh thiên nhiên khá đẹp, không phải vướng vụ visa lằng nhằng như những nước khác.

Các bạn cho mình hỏi theo kinh nghiệm của các bạn thì đường bay nào là tối ưu nhất từ Sài Gòn đi Tbilisi? Mình có coi trên Skyscanner nhưng thấy ngoài giá vé đắt thì thời gian transit cực kỳ lâu.

Nếu giả sử mình chọn bay Turkish Airline, thì khi transit ở Thổ mình không cần phải làm visa phải không?

Trong trường hợp nếu mình bay nhiều hãng khác nhau thì khi transit có cần visa của nước mình transit. để lấy hành lấy ra rồi checkin hãng khác không.

Khách sạn nên chọn khu vực nào là ok nhất? Nếu được thì các bạn có thể giúp mình chia sẻ kinh nghiệm được không?

Mình đi đầu tháng 11, mình không rõ ở Georgia có mùa thu lá đỏ như Nhật không? vì khí hậu theo mình thấy cũng khá lạnh.

Xin cảm ơn,

Xin chào các bạn,

Đầu Tháng 11 sắp tới mình sẽ đi tuần trăng mật và hai vợ chồng mình quyết định sẽ đi Georgia vì cảnh thiên nhiên khá đẹp, không phải vướng vụ visa lằng nhằng như những nước khác.

Các bạn cho mình hỏi theo kinh nghiệm của các bạn thì đường bay nào là tối ưu nhất từ Sài Gòn đi Tbilisi? Mình có coi trên Skyscanner nhưng thấy ngoài giá vé đắt thì thời gian transit cực kỳ lâu.

Nếu giả sử mình chọn bay Turkish Airline, thì khi transit ở Thổ mình không cần phải làm visa phải không?

Trong trường hợp nếu mình bay nhiều hãng khác nhau thì khi transit có cần visa của nước mình transit. để lấy hành lấy ra rồi checkin hãng khác không.

Khách sạn nên chọn khu vực nào là ok nhất? Nếu được thì các bạn có thể giúp mình chia sẻ kinh nghiệm được không?

Mình đi đầu tháng 11, mình không rõ ở Georgia có mùa thu lá đỏ như Nhật không? vì khí hậu theo mình thấy cũng khá lạnh.

Xin cảm ơn,

Đa số các bạn đi Georgia từ ngả Iran hoặc TNK.

Ít nhất cũng phải bay 3 chặng, transit 2 lần thì từ SG mới đến được Georgia, theo mình nghĩ giờ rẻ nhất là qua ngả Iran bằng Air Asia, SG-Kul-Tehran, rồi từ Tehran sang Tbilisi bằng các hãng trong khu vực.

Mỗi nước có mỗi quy định về transit visa khác nhau, nhưng nếu không nhập cảnh, đi trực tiếp sang lối transit để đổi chuyến bay thì không cần visa đâu, kể cả khi bạn mua vé rời từng chặng của nhiều hãng. Trừ khi thời gian transit quá lâu và bạn muốn ra ngoài.

Đầu tháng 11 toàn khu vực đó đã chuyển sang cuối thu đầu đông, nhiệt độ cũng chưa thấp lắm nhưng đã lạnh. Lá vàng lá đỏ đẹp nhất là vào tháng 10 nên e rằng sang tháng 11 đã hơi trễ, nhưng chắc cũng tùy vùng. Bạn cứ tìm mọi thông tin trên mạng để biết chính xác vùng nào để đi cho đúng.

Chào bạn,

Ít nhất cũng phải bay 3 chặng, transit 2 lần thì từ SG mới đến được Georgia, theo mình nghĩ giờ rẻ nhất là qua ngả Iran bằng Air Asia, SG-Kul-Tehran, rồi từ Tehran sang Tbilisi bằng các hãng trong khu vực.

Cái này hình như là trong trường hợp bạn không có hành lý ký gửi, còn nếu có hành lý ký gửi thì hình như mình phải clear custom (cần visa) rồi mới lấy hành lý check in hãng khác dc thì phải.

Thời gian bạn đi thì Azerbaijan Airlines đã bắt đầu chính thức thâm nhập thị trường Bangkok, bạn vào trực tiếp trang web của Azerbaijan airlines sẽ thấy thông tin này và mua vé bay thẳng (một tuần chỉ có 2 chuyến bay qua lại giữa 2 nước). Vì bay thẳng đến Baku nên giá vé được ấn định, ngoài ra do Azerbaijan và Tbilisi có chung biên giới, nên bay giữa Baku và Tbilisi bằng Azerbaijan airlines cũng là lựa chọn tối ưu (ngắn nhất và rẻ nhất). Bạn sẽ phải mua 2 vé rời Bangkok - Baku- Bangkok; và Baku-Tbilisi-Baku canh theo thời gian transit (cùng 1 hãng Azerbaijan airlines, hy vọng là hành lý của bạn sẽ đi thẳng đến Tbilisi, nhớ hỏi nhân viên Azerbaijan airlines check in tại sân bay Suvarnabumi Bangkok).
Nếu bạn vào trang web Azerbaijan airlines mà mua được Bangkok -Tbilisi- Bangkok thì tốt.
Nếu không thấy thì mua tách rời như đã nói trên.

Chào bạn,

Cái này hình như là trong trường hợp bạn không có hành lý ký gửi, còn nếu có hành lý ký gửi thì hình như mình phải clear custom (cần visa) rồi mới lấy hành lý check in hãng khác dc thì phải.

À đúng rồi, tại trong đầu cứ nghĩ ai cũng như mình, nhất y nhất quỡn vài bộ quần áo và tiết kiệm tiền hành lý nên lúc nào cũng chỉ có hành lý xách tay :D

Mình cũng vừa mới tìm thông tin các chuyến bay đi Georgia gần đây nên chia sẻ với bạn:

Bay từ SGN đi Tbilisi thì Turkish Airiine chỉ phải transit ở Instanbul thôi, nhưng mà giá vé khá đắt, tầm 1150USD/ người, bù lại là ngày nào cũng có chuyến. Qatar Airway cũng transit 1 trạm ở Doha và cũng đắt, tuy nhiên nếu bạn từng bay Qatar và có điểm Qmiles thì chỉ 70000d là đổi được khứ hồi rồi đó. Aeroflot có vé 1050USD/ người, transit ở Moscow (k cần đổi sân bay) nhưng ngày cũng hạn chế, theo mình nhớ thì 1 tuần cũng chỉ có chuyến tầm 2 ngày thôi. Trước mình cũng có search thử Azerbaijian Airline nhưng bị cái ít chuyến không phù hợp ngày nên cũng không mua được, nếu bạn có lịch cụ thể có thể điều chỉnh thì cũng có thể xem thử, và tốt nhất thì nên mua BKK-TBS luôn chứ có hành lý mà vé lẻ tới Baku thôi rồi từ Baku bay tiếp Tbilisi thì cũng hơi phiền :D.

Về thời gian chờ, bay từ SGN mình qua khu Trung Đông thì hầu hết thời gian chờ đều khá dài, Turkish là chừng 8 tiếng. Qatar từ 8 tiếng trở lên nhưng hãng Qatar thì có chính sách nối chuyến trên 8 tiếng sẽ được ra ngoài khách sạn ở (dịch vụ này thì rất ổn). Có 1 số điểm đến không áp dụng chính sách này mình không nhớ rõ lắm bạn có thể lên website của hãng để xem. Aeroflot có chuyến nối chỉ chờ tầm 4 tiếng thôi nhưng theo kinh nghiệm 1 bạn đi Geo trên diễn đàn này nói thì sợ 4 tiếng không đủ để transit ấy vì Nga thủ tục hơi lâu, nếu không nối 4 tiếng thì phải đợi hơn 12 tiếng cũng khá oải.

Một số chia sẻ, hy vọng giúp gì được cho bạn :D.

Vấn đề là hành lý ký gửi thôi. Thực ra Azerbaijan airlines vào Thái cũng tính hết rồi, vì Bangkok là trung tâm du lịch, bay Azerbaijan airlines là bay thẳng theo đường chim bay. Còn Baku đi Tbilisi cũng là đường chim bay ngắn nhất, và hiện nay là giá rẻ nhất giữa 2 đất nước này. Azerbaijan airlines được check in online nữa, nên transit không thành vấn đề nếu họ chỉ có hành lý xách tay.
Theo thông tin của các bạn đi về, thì visa 2 nước này thuộc loại dễ xin, giá chỉ 20$.
Có bạn còn ghé mỗi nước 1-2 ngày, khiến có người tưởng đi chấm. Thực ra thì nhiều người không nghỉ phép được nhiều, với các điều kiện " dễ và rẻ " của 2 nước Azerbaijan và Gruzia thì chấm cho chắc.
Sân bay Nga mọi người cũng đồn thổi, thực sự ra bây giờ họ thoáng rất rất nhiều, thủ tục thậm chí không phải khai immigration form, mà họ in luôn cho mình khi đóng dấu nhập cảnh.
Transit Nga 4 tiếng là quá dư chỉ soi người và hành lý, rồi chờ lên máy bay, mà sân bay Nga bé hơn sân bay Thái.
Có một hãng hàng không giá rẻ Fly Dubai giá cũng tốt cho Bangkok-Tbilisi transit Dubai, đôi lúc khuyến mãi rẻ. Chỉ cho 7kg hành lý ký gửi, ăn uống trên máy bay thì không biết như thế nào.

Vấn đề là hành lý ký gửi thôi. Thực ra Azerbaijan airlines vào Thái cũng tính hết rồi, vì Bangkok là trung tâm du lịch, bay Azerbaijan airlines là bay thẳng theo đường chim bay. Còn Baku đi Tbilisi cũng là đường chim bay ngắn nhất, và hiện nay là giá rẻ nhất giữa 2 đất nước này. Azerbaijan airlines được check in online nữa, nên transit không thành vấn đề nếu họ chỉ có hành lý xách tay.
Theo thông tin của các bạn đi về, thì visa 2 nước này thuộc loại dễ xin, giá chỉ 20$.
Có bạn còn ghé mỗi nước 1-2 ngày, khiến có người tưởng đi chấm. Thực ra thì nhiều người không nghỉ phép được nhiều, với các điều kiện " dễ và rẻ " của 2 nước Azerbaijan và Gruzia thì chấm cho chắc.
Sân bay Nga mọi người cũng đồn thổi, thực sự ra bây giờ họ thoáng rất rất nhiều, thủ tục thậm chí không phải khai immigration form, mà họ in luôn cho mình khi đóng dấu nhập cảnh.
Transit Nga 4 tiếng là quá dư chỉ soi người và hành lý, rồi chờ lên máy bay, mà sân bay Nga bé hơn sân bay Thái.
Có một hãng hàng không giá rẻ Fly Dubai giá cũng tốt cho Bangkok-Tbilisi transit Dubai, đôi lúc khuyến mãi rẻ. Chỉ cho 7kg hành lý ký gửi, ăn uống trên máy bay thì không biết như thế nào.

Mình cũng đang định bay với thằng FlyDubai vì là hàng không giá rẻ. Theo tính toán của mình thì từ BKK - DBX - TBS (khứ hồi) thì tầm 21tr.

Mình có tìm hiểu Azerbaijan Airlines thì họ ko có bay thẳng từ BKK tới Tbilisi mà phải transit bên nước họ (8 tiếng) rồi bay tiếp.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,466
190,100
Latest member
dabongxoilac365tv
Back