What's new

[Tổng hợp] Tất tật về Barcelona và Tây Ban Nha (Spain)

Những gợi ý khi ở Barcelona:

Barcelona là thành phố lớn thứ hai của Tây Ban Nha (sau Madrid), có rất nhiều thắng cảnh đáng xem, lại có vùng bờ biển đẹp đẽ, biết chọn điểm nào trong quỹ thời gian hạn hẹp của du khách?

Tôi tạm lấy lịch trình tham quan của chúng tôi khi lưu lại Barcelona 4 ngày 3 đêm làm ví dụ nhé.

Ngày 1: chiều tới sân bay chính, chúng tôi chọn đi tàu về trung tâm thành phố, giá vé là 2.5EUR/lượt. Có thể mua ở máy tự động và bấm vé vào máy trước khi lên tàu. Nhớ tên ga mình cần xuống để chuẩn bị sẵn sàng ra cửa trước (vì trên tàu từ sân bay về rất đông người và hành lý ngổn ngang).

Buổi tối dạo đại lộ lớn nhất và duyên dáng nhất thành phố La Rambla, ngắm nghía các quầy bán lưu niệm, các nghệ sĩ đường phố, đi tuốt từ đại lộ Catalunya ra đến cảng, nơi có tượng Columbus đứng sừng sững chỉ tay ra đại dương.

Ngày 2: Ngày dành cho Gaudi
Ông được mệnh danh là Kiến trúc sư của Chúa Trời. Có nhiều công trình của ông tại Barcelona nên người ta cũng gọi Thành phố của Gaudi.
Lần lượt đến Nhà thờ Sagrada Familia (nên xếp hàng để leo lên tháp nhà thờ - rất bõ công xếp hàng cả tiếng và mất 2EUR để sử dụng thang máy lúc lên, nhưng lúc xuống nên dùng thang bộ để ngắm nghía các tháp ở phía ngoài), Casa Battlo (vé vào cửa 16.5EUR/người - nhưng so với các công trình khác của Gaudi thì giá vé đó là quá cao), Casa Mila - còn gọi là La Pedrera (cực kỳ đáng xem, là di sản thế giới do Unesco công nhận), khu phố quanh quận L'Example theo phong cách kiến trúc Art Nouveau.
Tối lượn bar ở khu phố cổ Bàrri Gotic, chén các loại Tapas, uống vang TBN và thưởng thức không khí sôi nổi trong các bar.
Đi bộ khuya ngoài phố cũng thú, thiên hạ vẫn sinh hoạt sôi nổi như ban ngày, có phần lâng lâng hơn.

Ngày 3: Sáng đi công viên Park Guell - cũng là một công trình đồ sộ của Gaudi - được Unesco công nhận là di sản thế giới, sau đó đi khu Montjuich xem đủ công trình ở đấy như các loại bảo tàng nghệ thuật quốc gia, bảo tàng dân tộc học, bảo tàng đủ loại chuyên ngành... lượn lên đồi đến Sân vận động Olympic, có thể đi cáp treo lên Lâu đài nằm trên đỉnh đồi cao.
Vào mùa hè từ 21.30 đến 23.00 có show nhạc nước ở Đài phun nước kỳ diệu ở ngay lối lên MNAC (Catalan National Art Museum). Rất đáng xem màn trình diễn của nước, của đèn màu, của âm nhạc.

Ngày 4: Sáng lượn đại lộ La Rambla, xem chợ cá tươi và hoa quả, ra cảng ngắm thuyền buồm, rồi rẽ sang Barrio Gotico vào thăm Cathedral, các bảo tàng quanh đó, các lối ngõ phố nhỏ cổ kính với đầy rẫy quầy bán lưu niệm hấp dẫn. Các cửa hàng quần áo cũng là nơi thu hút khách khứa.
Ai khoái Barca thì có thể đến thăm sân vận động của đội bóng và mua đồ lưu niệm. Nếu không có thời gian tới Nou Camp, có thể tới cửa hàng chính thức của Barca ở ngay quảng trường Catalunya, bán đủ thứ từ quần áo thi đấu, áo khoác, bộ pijama, các đồ lặt vặt khác có in phù hiệu đội bóng.

Nếu có 1 ngày thì nên thăm nhà thờ Sagrada Familia, dạo trên đại lộ Passeig Gràcia (chú ý đèn đường và gạch lát vỉa hè - đều do Gaudi thiết kế), ngó bên ngoài Casa Battló và Casa Mila và thiết kế của các ngôi nhà trên đại lộ này. Đi dọc đến quảng trường Catalunya (có thể ngó nghiêng cách trưng bày rất đẹp và độc đáo của các cửa hàng thời trang trên đại lộ này), rồi bước vào đại lộ La Rambla. Sau đó tham quan khu Barri Gotic, thăm nhà thờ lớn Cathedral, toà thị chính, các khu phố và quảng trường quanh đó.
Buổi tối đi chén Tapas với các loại hải sản tươi, uống vang và ngồi bar.

Có hai ngày thì ngày hôm sau đi khu Montjuic, Park Guell và xem 1 hoặc 2 ngôi nhà của Gaudi.

Có thêm ngày nữa có thể ra vùng ngoại ô như đồi Montserat hay đi thăm Bảo tàng Dali ở Figueres, hoặc ra nằm ườn ở bãi biển.

Nói chung là ở Barcelona có nhiều trò hay, hải sản thì tươi mà rẻ, cẩn thận vụ móc túi thôi!

Theo kế hoạch 1 năm trước thì trong cả tháng này mình sẽ đi TBN đây nhưng rồi thì quyển LP Spain vẫn nằm yên đó

Ở Barca tớ thích đi shopping ở các outlet nữa :)

Cám ơn bác Toét nhiều lắm lắm lắm lặm
Em có 4 ngày và em sẽ chỉ ở Barcelona thôi, mặc dù em cũng muốn lên Madrid để tè một bãi vào cái sân Bernabeu của bọn Real Madrid. Haha.

À mà bác Toét cho em hỏi là bác có đặt phòng qua hostelworld khổng nếu có thì bác có thể share cho em cái mã giảm giá không? hì hì tiết kiệm đồng nào hay đồng đấy mà.

Last edited by a moderator:
Ái chà, tớ cổ động viên trung thành của Real đấy nhá :)

Bạn qua topic này của tớ và thử đi https://www.phuot.vn/showthread.php?t=907&page=2
nhưng chỉ là giảm serrvice fee có 1.5e gì đó thôi :) Còn ko thì ko có thể loại giảm gì nữa đâu :)

Ở Barca ko thôi cũng đáng lặm Bản thân tớ thích Barca vì Gaudi.

(tớ ấn nhầm Sửa bài của Tuấn Nguyễn trước đó, sozi nhá :) )

Về các phương tiện công cộng ở Barcelona:

Tàu điện ngầm không nhiều tuyến và cũng ít bến. Xe bus nhiều hơn, mạng lưới phủ rất rộng.
Nên mua loại vé 6EUR/10 lượt đi được cả xe bus lẫn metro, và xin bản đồ metro, xe bus ở quầy bán vé để theo dõi cho tiện.

Đi cáp treo đến Montjuic cũng lằng nhằng, đi bộ cả đoạn mới tới bến, giá cũng cao mà chỉ đi được đoạn ngắn cũn.

Và nhất định là không nên mua Barcelona Card, đầu tư vào đó hớ to.
Các điểm tham quan chính phần lớn đều có thể đi bộ loanh quanh trong một khu vực. Một ngày chúng ta cũng đi khoảng 4-5 lượt tàu xe là cùng. Mua loại vé 10 lượt là đi nhoè.
Trong khi loại card kia chỉ được giảm giá khi mua vé một số điểm tham quan, giảm 10 -20%, còn những chỗ miễn phí thì thường là không mấy người vào xem.

Đi taxi nên yêu cầu bật đồng hồ tính km, hoặc hỏi trước giá tiền cho chặng đi của mình với nhân viên khách sạn mình ở.
Dân Tây Ban Nha không nói tiếng Anh, nên chuẩn bị một số câu cơ bản để giao tiếp.

Last edited:
Sửa bài chị Toet tí nhỉ :D

1. Đi từ sân bay về trung tâm có cách khác rẻ hơn là ra trước Terminal C mua vé Bú thông thường lên xe số 46, hoặc nửa đêm thì NitBus N17 đều chạy về trung tâm cả.(Plaza Espana)
2. Vé 10 chuyến ở đây là 6.9€. Chị cứ bớt 90cents của em :(
(Bạn nào mua vé này thì để ý là đổi từ metro sang busvà ngược lại hay đổi bus khác chuyến thì ko bị tính thêm trong vòng 75ph, tính toán làm sao để mình ko phải đi vòng lại bus hoặc chui ra khỏi bến metro rồi thì lợi được 1 lần).
3. Trên đồi Montjuic là pháo đài chứ không phải lâu đài. Muốn không đi bộ nhiều thì ra Metro Paralel (L2) rồi đi Funicular lên thẳng bến cáp treo chứ leo bộ từ dưới MNAC lên lại chẳng lằng nhằng. (Nhưng nếu leo bộ thì được thăm thêm sân Olimpica còn gì nữa ạ)
4. Nếu có thêm 1 ngày ở Barcelona thì nên đi Gỉona hoặc Sitgets hoặc Tarragona chứ không nên đi Montserat hay đi thăm Bảo tàng Dali ở Figueres làm gì cả.
5. Taxi ở đây đắt hơn HN tí thôi mà. Có cái là nó tính tiền theo cả thời gian ngồi trên xe nên nhiều khi tắc đường mình cũng phải trả tiền. Đi chơi đêm mà về muộn các bạn cứ vẫy Taxi cho mình. Không quá 5€ nhiều đâu nếu KS các bạn đặt không ở ngoại ô.
6. Ai bảo chị là Barce nhở hơn Madrid? Hay Mad chẳng có gì để chơi nên em thấy nó nhỏ nhỉ:D
7. Nhắn bạn Arvil là Outlet ở trong Barce bán tòan đồ TrungQuốc, tởm hơn cả mấy cái đồ hiệu QuảngChâu ở nhà mình. Shoping thì bạn cứ đồ mới mà chơi (bọn TBN có Zara với MNG bán đồ cho con gái vừa rẻ vừa đẹp) còn Outlet thì phải bắt bus ra ngoại ô cơ. Có 1 làng tên "Roca Village" tung tăng 1 ngày thì mua phải biết, hình như thành phố nào lớn ở châu Âu cúng có 1 làng như thế này thì phải.

7. Nhắn bạn Arvil là Outlet ở trong Barce bán tòan đồ TrungQuốc, tởm hơn cả mấy cái đồ hiệu QuảngChâu ở nhà mình. Shoping thì bạn cứ đồ mới mà chơi (bọn TBN có Zara với MNG bán đồ cho con gái vừa rẻ vừa đẹp) còn Outlet thì phải bắt bus ra ngoại ô cơ. Có 1 làng tên "Roca Village" tung tăng 1 ngày thì mua phải biết, hình như thành phố nào lớn ở châu Âu cúng có 1 làng như thế này thì phải.

Tớ vào outlet của MNG cơ mà :), thực ra là shop như bình thường, tớ thấy biển ghi outlet :) Ko dám nói ra trước, sợ bảo khoe khoang :D Nhưng hồi đó tớ chưa được cập nhật Zara, chỉ mua MNG thôi, giờ vẫn còn mặc 1 số đồ mua hồi đó vì thích :) Giờ mà được quay lại Barca thì Zara chết với tớ :)) cả cái làng Roca bạn chỉ Cảm ơn nhé

Không có cái icon nào để diễn tả cái cảm giác thèm nhỏ dãi của em lúc này nên em dùng tạm cái này (K)

Hic hic, còn tới hai tháng nữa mà ực ực.

Cám ơn các bác nhiều.

À mà còn vấn đề thời tiết. Cái thời gian em sang bên đó sẽ là vào tháng 12, liệu có bị lạnh quá không các bác?
Em xem cái guide của hostelworld thì bọn nó nói là nhiệt độ vào khoảng 10 độ C, nhưng mà chẳng biết là liệu mình có phải sắm giày cao cổ để đi không nữa?

Sửa bài bigbird tí nhỉ :LL
(vừa mới ti toe ở Barce có vài hôm, dám sửa bài của thổ dân, hố hố)

1. Đi từ sân bay về trung tâm có cách khác rẻ hơn là ra trước Terminal C mua vé Bus thông thường lên xe số 46, hoặc nửa đêm thì NitBus N17 đều chạy về trung tâm cả.(Plaza Espana): cách này tốt, nhưng dành cho thổ dân hơn là các bạn khách du lịch mắt nhắm mắt mở, hành lý lỉnh kỉnh, chưa thạo các tuyến xe bus, rồi loay hoay lại bị lừa hay móc túi.
Với các bạn khách du lịch thông thường (không phải là cáo như bigbird) cứ tàu mà táng.

2. Vé 10 chuyến ở đây là 6.9€. Chị cứ bớt 90cents của em: Công nhận là 6.9 đồng, chị nhẫn nhộn với thành phố khác.

3. Trên đồi Montjuic là pháo đài chứ không phải lâu đài: Ở châu Âu, các lâu đài cao trên núi cũng là pháo đài, mà pháo đài luôn là lâu đài đồ sộ. Nói là pháo đài hay lâu đài đều được, tốt nhất là gọi rõ lâu đài - pháo đài, hết tranh luận. hô hô

4. Nếu có thêm 1 ngày ở Barcelona thì nên đi Gỉona hoặc Sitgets hoặc Tarragona chứ không nên đi Montserat hay đi thăm Bảo tàng Dali ở Figueres làm gì cả. Đi thăm mấy điểm kia cũng ok, nhưng tuỳ vào sự quan tâm của từng người. Vì nghe theo lời khuyên của nhà ngươi, mà bạn đồng hành của ta vẫn tiếc hùi hụi không đến Montserat lần này đấy, hmm hmm. Còn Bảo tàng Dali thì nhất định lần sau ta phải đến bằng được.

5. Taxi ở đây đắt hơn HN tí thôi mà. Có cái là nó tính tiền theo cả thời gian ngồi trên xe nên nhiều khi tắc đường mình cũng phải trả tiền. Đi chơi đêm mà về muộn các bạn cứ vẫy Taxi cho mình. : Đồng ý hoàn toàn )à, ở HN hay SG tắc đường cũng vẫn phải trả tiền theo thời gian, đồng hồ tự nhảy số)

6. Ai bảo chị là Barce nhở hơn Madrid? Hay Mad chẳng có gì để chơi nên em thấy nó nhỏ nhỉ:D Không ý kiến gì thêm

ĐỒng ý với vụ mua sắm. Thêm tí là mua sắm ở TBN có vẻ rẻ hơn nước khác ở châu Âu, nên dành thời gian mua sắm nghiêm túc.
Tớ thì lại không ham rẻ nên cuối cùng chả mua được gì, hô hô

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back