What's new

Tham khảo: Quy Định cho các chuyến đi đường trường bằng xe máy

Nhiều bác rất có kinh nghiệm trong việc "Vượt" xe và Phượt, chia sẽ những kinh nghiệm "Vượt" và Phượt rất bỗ ích.
Giúp cho các ACE Phượt sau có thêm nhiều kinh nghiệm cho những lần "Vượt" và Phượt sau này.
Thanks all. (beer)

Thanks các bác. Theo ý em sao khi đi đoàn ta ko phân công người đi sau phải tuân thủ nguyên tắc, khoản cách,theo dõi... người đi trước đó. Giống như xếp hàng vậy, hàng dọc thì nhìn trước để làm chuẩn, hàng ngang thì nhìn bên phải làm chuẩn..Như thế sẽ đảm bảo cho cả đoàn, ko nhất thiết 1 2 người phải lo cho cả đoàn thì ko xuể đâu.
Thích câu "Ngoài sống vì đam mê của mình cũng cần sống vì niềm vui của những người xung quanh, có biết bao người mà niềm vui của họ chỉ đơn giản là thấy chúng ta luôn mạnh khỏe..." của bác chủ. Có rất nhiều người sống trong 1 xã hội nhưng quên câu này rồi bác ạh.

Có điều này e thấy ko biết là có hợp lí ko nữa
Những chuyến phượt mà đi về đêm ( ví dụ như đợt off sn diễn đàn tới đây) thì mỗi xe có nên có 4 tấm dán phản quang dính vào xe ko ạ.
-1 cái đầu xe
- 2 cái hông xe
- 1 cái ở đít xe
Tối kiến của e ^^!

Em chỉ lăn tăn ở mục 4 - Vượt ô tô. Bạn chủ topic khuyên chỉ được phép vượt trái ô tô. Em hoang mang quá! Ô tô nó có làn đường của nó bên ngoài, xe máy có làn đường xe máy bên trong. Phần đường ai nấy đi, trừ những trường hợp đặc biệt. Đi ra làn đường ô tô thì xe máy sai rành rành vì lấn tuyến, lắm lúc xui xẻo còn bị các anh CSGT thổi phạt. Thế mà còn vượt trái thì ắt hẳn lấn hẳn sang làn đường ngược chiều, chỉ nghĩ đến đó thì em đã rợn da gà vì sợ!
Theo em nếu là xe máy thì cứ làn trong mà đi, ngay cả khi vượt ô tô. Vì bản chất đó không phải là vượt mà chẳng qua ta đi xe máy trong làn đường của ta với tốc độ cao hơn xe ô tô đi ở làn ngoài. "Vượt" xe khác chỉ áp dụng cho các phương tiện cùng loại. Thực tế trên đường, chẳng mấy khi ô tô đi vào làn đường xe máy, trừ khi dừng đậu, đón trả khách hoặc nhường cho ô tô khác vượt.
Ngày trước, khi còn thường xuyên đu bám ca-bin xe tải trong các chuyến hàng, em được nghe nhiều tiếng chửi thề từ các bác tài mỗi khi có xe máy vượt trái, nhiều bác độc mồm còn bảo muốn ép quách nó vào dải phân cách hoặc xe ngược chiều cho bõ ghét... Cái này chắc nhờ thêm bác giặc lái Voòng Ngẩu Pín vào minh xác thêm!
Thực tế bản thân trên đường thì em toàn "vượt" phải ô tô, trừ những trường hợp đặc biệt bắt buộc phải vượt trái. Và đến giờ này vẫn chưa có pha giật gân nào đáng kể.
Chỉ là lắm mồm vài câu, nhờ các lão làng vào chỉ dạy thêm cho vỡ vạc ạh!
Nói thêm 1 tí, trong hoàn cảnh bình thường, dù cho vượt trái hay vượt phải thì hành động vượt của ta phần lớn cũng là sai luật vì quy định tốc độ tối đa của xe máy thường là bằng hoặc thấp hơn tốc dộ tối đa của ô tô, nói chung.

Vượt xe oto hay bất cứ phương tiện gì trên đường cũng phải vượt trái nhé bạn, luật giao thông rồi, mà vượt như này an toàn hơn, vượt phải mà gặp ổ gà hoặc chướng ngại vật trên đường là tèo đó.

Khi vượt phải quan sát xem có xe ngược chiều không, nếu có xe ngược chiều là xe máy thì vượt, nếu xe khác to hơn thì ko vượt mà phải giảm tốc độ chờ xe ngược chiều đi qua rồi mới vượt lại. Chỉ vượt ở đoạn đường thẳng, không vượt ở khúc cua.

Last edited by a moderator:
Đi đường sợ nhất là buồn ngủ...nếu ngủ gật ,chỉ có trời cứu!Sợ nhì người khác đâm vào mình...còn tùy tình huống và phản xạ mỗi người ,chưa chắc đã chết!sợ ba là hứng chí đi ẩu...coi thường sự an toàn của mình và người khác!

Vượt xe oto hay bất cứ phương tiện gì trên đường cũng phải vượt trái nhé bạn, luật giao thông rồi, mà vượt như này an toàn hơn, vượt phải mà gặp ổ gà hoặc chướng ngại vật trên đường là tèo đó.

Khi vượt phải quan sát xem có xe ngược chiều không, nếu có xe ngược chiều là xe máy thì vượt, nếu xe khác to hơn thì ko vượt mà phải giảm tốc độ chờ xe ngược chiều đi qua rồi mới vượt lại. Chỉ vượt ở đoạn đường thẳng, không vượt ở khúc cua.

Luật qui định vượt trái là vượt trái trong làn đường dành cho loại phương tiện mình đang sử dụng hoặc với các đường không có dải phân cách mềm, không có vạch kẻ phân làn đường.

Chứ phải đâu lúc nào muốn vượt thì cứ bên trái mà vượt? Ví dụ với đường có kẻ vạch phân làn mà bác vượt trái lấn qua làn đường dành riêng cho oto thì rõ ràng là bác sai luật rồi còn gì?

Mình hay đi phượt 1 mình, đọc xong mục này là muốn đi nhiều mình cho có cảm giác :L
Hy vọng sẽ có dịp chung vui với anh em.

Last edited by a moderator:
Cảm ơn các bác nhiều, em xin phép copy các nội dung liên quan phù hợp với xe đạp để đưa sang diễn đàn chuyên phượt bằng xe đạp nhé :)

Re: Quy Định khi đi đường

Cảm ơn bạn đã chỉ cho mình biết thêm những quy định rất hữu ích.Chúc bạn sẽ có những chuyến đi phượt đầy thú vị cùng anh em.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,577
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back