What's new

[Chia sẻ] Hung - Áo - Séc: vùng đất cổ kính, yên bình

Đông Âu, vùng đất chắc chắn sẽ gợi lại nhiều kỷ niệm thời trai trẻ của các tiền bối thế hệ 5x, 6x. Thời mà những thứ hàng hóa được đóng thùng chuyển về được người Việt quý hon vàng, giả như những năm cuối 70 đầu 80 mà cụ nào có chiếc Eska của Tiệp Khắc sản xuất chắc chưa nhìn mặt các mợ hồi đó đã thấy đẹp zai như Cường Đô La thời nay rồi. :)
Đông Âu chắc chắn cũng gợi đến 1 vùng đất kém phát triển hơn của Châu Âu, và thực tế đúng như vậy. Nhưng đổi lại cuộc sống nơi đây có vẻ chậm rãi hơn, yên bình hơn.
Tháng 10 vừa rồi VC mình có chuyến đi đến đây. Cũng như các chuyến đi khác mình chụp khá nhiều ảnh để chia sẻ cùng các bạn.
Chuyến này em đi qua các điểm chính sau Budapest, Vienna, Hallstatt, Salzburg, Linz, Parague.
Vài tấm câu view mời các cụ bắt đầu du lịch qua màn ảnh nhỏ cùng gđ em
Lịch trình - Chi phí
Nhiều bạn nhắn tin hỏi lịch trình và chi phí nên mình viết thêm vài dòng để các bạn tham khảo.
Chuyến này mình đi bên Redtour. Chuyên đi kéo dài 8 ngày 7 đêm (quá ngắn nhưng bên mình không được nghỉ nhiều nên đành để chờ khi nào thất nghiệp đi dài hơn. Ha ha)
Redtour phục vụ khá chu đáo, ăn uống thì cứ 1 bữa Tây 1 bữa Tập nên khá thoải mái. Năm ngoái mình đi bên GoEuGo thì toàn ăn Tây nên rất oải. Xe chạy loại 45 chỗ, sạch sẽ. HDV chuyến này nhiệt tình nhưng kiến thức hơi ít, chuyến năm ngoái GoEuGo thì HDV tuyệt vời hơn nhiều. Tuy nhiên được cái lọ mất cái chai nên cũng không vấn đề gì. KS cũng khá ổn so với các tour khác

Chi phí trọn gói trả cho Redtour tầm 50T/người, bao gồm cả Visa. Chi phí cá nhân thì tùy các bạn

Lịch trình sơ bộ
Đợt này bên Redtour đi hàng không Emirate, ăn uống, dịch vụ khá được. Transit Dubai mất 3 tiếng. Tổng thời gian đi và đến mất khoảng 15 tiếng.
Ngày 1: Hà Nội - Budapest (ngủ máy bay)
Ngày 2: Budapest
Ngày 3: Budapest - Vienna
Ngày 4: Vienna - Halstatt - Salzburg
Ngày 5: Salzburg - Praha
Ngày 6: Praha
Ngày 7: Praha - HN (ngủ máy bay)
Ngày 8: HN

Sim thẻ phục vụ chuyến đi
Nhu cầu data giờ rất quan trọng trong các chuyến đi, đặc biệt trong các chuyến đi dài và chi phí đắt đỏ như ở Châu Âu. Sau khi nghiên cứu, nhờ tư vấn mình đã quyết định dùng Sim của CTSimcard. Mình mua gói 35 nước dung lượng 9Gb, 3000 phút gọi giá 1.220k, giảm còn có 850k. Các bạn chỉ việc mua sim ở đây sang đến bên kia lắp vào máy sẽ tự động kích hoạt hoàn toàn. Chi tiết các bạn cứ hỏi Gu Gờ nhé

I. Thu vàng Parague - Praha

Cám ơn bạn đã thông tin trên diễn đàn ngày càng vắng khách này

Tuy nhiên, tôi hiểu trang này là trang phượt, nếu có đi tour thì cũng chỉ nên ghi chép những gì phục vụ chủ đề phượt
Và hình ảnh riêng của cá nhân thường ít khi post nếu thật cần thiết

Đi phượt 3 nước trung Âu rất đẹp và chi phí khá rẻ: nếu ai tự đi thường chỉ mất vé và thủ tục visa khoảng 800$, chi phí mỗi ngày khoảng 50$, nếu đi 6 ngày tổng cộng khoảng 25 triệu VND OK.

Cám ơn bạn đã thông tin trên diễn đàn ngày càng vắng khách này

Tuy nhiên, tôi hiểu trang này là trang phượt, nếu có đi tour thì cũng chỉ nên ghi chép những gì phục vụ chủ đề phượt
Và hình ảnh riêng của cá nhân thường ít khi post nếu thật cần thiết

Đi phượt 3 nước trung Âu rất đẹp và chi phí khá rẻ: nếu ai tự đi thường chỉ mất vé và thủ tục visa khoảng 800$, chi phí mỗi ngày khoảng 50$, nếu đi 6 ngày tổng cộng khoảng 25 triệu VND OK.

Đó là ý kiến cá nhân của bạn thôi. Mình ghi nhận và làm theo cách mình thích bạn ạ
Thanks!

Đó là ý kiến cá nhân của bạn thôi. Mình ghi nhận và làm theo cách mình thích bạn ạ
Thanks!

Tự phải biết văn minh nơi đô hội thì mới tiến bộ được chứ, bạn cứ việc post ảnh cá nhân lên cho mọi người xem ai cấm bạn đâu, bạn thích thế thì cứ làm như thế.
Hồi tôi mới lần đầu sang châu Âu mình đi dép lê quen rồi, thấy sao họ cứ phải đi giầy, tự hỏi không biết nếu mình thích đi dép lê đi ra phố có được không?
Rồi khi buồn đái nữa, cứ như ở VN mình, thích đái chỗ nào kín kín thì đái thôi, không biết có nên không?
Dần dần tôi cũng biết tuân theo tiêu chuẩn của xứ người để chính mình tự tin và đỡ mặc cảm hơn mỗi khi bước ra phố và dám trả lời rằng: Tôi là người Việt nam.
Mãi đến những năm 2005 tôi mới bước chân vào thế giới mạng, rồi yahoo, facebook, phượt... Ban đầu tôi cũng tưởng trên thế giới ảo mình muốn post gì thì post. Nhưng dẫn dần mới ngộ ra là cũng có những quy tắc văn minh không kém quan trọng đối với mình như việc đi đái ở nơi công cộng, mình không thể thích post cái gì theo ý mình mà được mà phải theo chuẩn mực văn minh.

Tôi nhắc lại, rằng có một số chuẩn mực rất quan trọng (ngoài những chuẩn mực khác mà ai cũng biết rồi như không bạo lực, không sex, không phân biệt chủng tộc, tôn giáo... Riêng ở VN mình còn không được viết về các chủ đề nhạy cảm chính trị của VN nhé):
Một: Không lấy ảnh, bài người khác post lên (gọi là ăn cắp) nếu không dẫn nguồn và bối cảnh cụ thể
Hai: Không post ảnh cá nhân nếu không cần thiết.
Ba: Không tự ăn cắp của chính mình như ông Nhạ đang bị tố cáo: Bài mình viết đã đăng ở một trang khác thì mình không được post sau và nguyên xi trên phượt.
Bốn: Không bịa đặt hoặc nói bừa bãi, điều này có hại cho những người đi sau học kinh nghiệm của mình với thông tin bịa đặt...

Những người đã đi du lịch, nhất là đi phượt (không phải kiểu đi ăn xin, ngủ bờ ngủ bụi, hoặc đi do tham nhũng tiền do các doanh nghiệp họ chi, do người khác chi), là những người tự trọng cao, và có năng lực học tập, tiếp thu cao để thích nghi và hoàn thiện mình trong quá trình khám phá thế giới, hoàn thiện bản thân.

Thiết nghĩ bạn Hungsimson không thích tiếp thu ý kiến của tôi, lại còn nói là "làm theo cách mình thích" là bạn bỏ lỡ một cơ hội hoàn thiện bản thân thông qua diễn đàn đáng quý này.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,080
Latest member
Cuadep
Back