What's new

[Chia sẻ] Đài Loan - Giấc mơ ngắm hoa đào

Chào mọi người. Mình vừa kết thúc chuyến đi Đài Loan trong 05 ngày vào tháng 03/2018, chuyến đi đã đạt được những thứ mà vượt quá những gì bản thân mình mong đợi nên mình quyết định chia sẻ lại cùng mọi người.

Thông tin chuyến đi:

Thời gian: 15-19 tháng 03 năm 2018
Di chuyển: chúng mình sử dụng gần như gần hết các phương tiện đường bộ và đường không.
Số lượng thành viên: Từ 7 chuyển xuống còn 5 =))=))=))

Note: toàn bộ hình minh up trong bài là hình chưa chỉnh sửa để mọi người có thể cảm nhận đc đầy đủ và không bị sốc giữa thực tế và ảnh trên mạng

Ngày 1: Sài Gòn - Cao Hùng

Phương tiện: Tụi mình thuê xe 08 tiếng trên KKDay giá 4.330.000đ

Đây là lần thứ 02 mình trở lại Đài Loan trong 1 năm, vì chuyến trước mình đã đi Đài Nam và Đài Bắc nên lần này mình chọn Cao Hùng. Mặc dù mua vé 0đ của VJ từ khá lâu cho đến ngày đi nhưng 1 phần vì lười 1 phần vì trong bạn đi có người giói tiếng Trung nên mình cũng chả vội lo lịch trình đến sát ngày đi thì bạn biết Trung (đang sống ở Mỹ) thì ko đi được và 1 bạn "bỗng dưng mang bầu" :))

Xong khi xem xét giá cả tụi mình cắn răn thuê xe của KKDay với cái giá cắt cổ cho 08 tiếng tham quan ở Cao Hùng, lý do mình chọn thuê xe vì tụi mình chỉ ở lại Cao Hùng chưa đến 01 ngày nên mình lựa chọn thuê xe chọn khỏe thân và có thể đi được vài điểm.

Sau khi đến Cao Hùng cả nhóm ăn nhẹ ở 711 và đi nhận cục phát wifi cũng là lúc tới giờ hẹn với tài xế.

Phật Quang Sơn - là địa điểm đầu tiên tụi mình đến khi Cao Hùng vì là địa điểm du lịch nên ở đây có khá nhiều đoàn du lịch, Bác tài xế chỉ cho tụi mình 1 quán trà sữa (trà với sữa tươi) siêu ngon và cũng siêu đặt ở phía trước của Phật Quang Sơn.

Dragon Tiger Tower - Là địa điểm tiếp theo nhưng nói thật mình thấy chỗ này chả bằng Suối Tiên của Việt Nam =)) nhưng đối diện có 1 ngôi chùa khá đẹp nên mọi người cũng nên đi thử cho biết.

Vì trời chiều sắp mưa nên nhìn ảnh khá buồn.

Đại sứ quán Anh cũ là địa điểm tiếp theo, lúc tụi mình đến thì trời bắt đầu mưa, bác tài xế hẹn đón ở phía bên kia nên chả còn cách nào khác 05 con phải leo nên 1 ngọn đồi nho nho lên đó có thể ngắm toàn cảnh thành phố nhưng trời mưa nên chả có gì đế ngắm thế là lại lê lết đi xuống=))

Cijin Island - tụi mình bỏ qua vì trời đã mưa và ghé đến chợ đêm Lục hợp và đỉnh điểm của mưa to là đây, cả nhỏm chả còn cách nào khác là phải trú mưa trong quán ăn và nếm thử tôm hùm =))

Sau khi đợi tạnh mưa và đánh chén lo nên tụi mình xách balo đến Gia Nghĩa.

Rời Gia Nghĩa cả nhóm di chuyển nên Đài Bắc.

Địa điểm đầu tiên là Chùa Long Sơn trong khi 1 vài bạn lại chọn đi khu vườn nhà họ Lâm. Khi đi đến chùa mới biết hôm nay là ngày rằm. vì là ngôi chùa nổi tiếng nên rất đông người dân địa phương và khách du lich người việt có ng tây có nhiều. Hôm nay ngày rằm nữa thì di chuyển trong chùa cũng ko nhanh được.

IMG_5814 by maithao040585, on Flickr

Mình thấy có rất nhiều người đến chùa xin xăm mà ko bik xin gì mà xin đến cả chục lần từ lúc đến chùa đi thăm quan 1 vòng quay ra vẫn còn đang rút xăm xin gì đó.

Khi ra khỏi khách sạn với cái bụng rỗng nên tranh thủ đi kiếm đồ bỏ bụng, quay chùa rất nhiều quán ăn chay mặn đủ cả.

Thiệt tình ko biết gọi là món gì nhưng ăn khó ngon giống giống như suop

IMG_5833 by maithao040585, on Flickr

Địa điểm tiếp theo là Quảng trường Tưởng Giới Thạch một địa điểm nhất định phải ghé khi đến Đài Bắc.

IMG_5874 by maithao040585, on Flickr

Lúc lên Kế hoạch mình tính đi Xiangshang để ngắm Đài Bắc từ trên cao nhưng vì đợi ăn ở Din Tai Fung quá lâu nên cuối cùng phải bỏ.

Vào giờ ăn cao điểm thì việc đợi chờ ở Din Tai Fung cứ phải gọi là đông ngẹt, tụi mình đến khu Dongmen để ăn Din Tai Fung nghe nói vì đây là cửa hàng đầu tiên nên ăn ngon hơn ở các cửa hàng khác của Din Tai Fung nên việc đợi chờ ở nhà hàng này cũng lâu hơn so với các cửa hàng khác.

IMG_5898 by maithao040585, on Flickr

Trong lúc chờ đợi Din Tai Fung thì ghé ăn thử món Bingsu xoài nổi tiếng được CNN bình chọn này nọ, tuy cũng phải xếp hàng nhưng nhanh hơn và ngoài trời gió khá lạnh nên 2 đứa ko thể ăn hết món này. đến giờ không hiểu sao dân tình lại hâm mộ thế.

IMG_5894 by maithao040585, on Flickr

1 lưu ý là khu Dongmen có nhiều quán ăn vặt nổi tiếng nên dù để dành bụng rồi mà cũng ko thể nhét đc nhiều. ở khu này dùng tiền mặt chứ ko dùng thẻ để thanh toán đi khắp cả khu ko tìm được 1 chỗ đổi tiền.

người ta nói chờ đợi là hạnh phúc .. dù đợi hơi lâu nhưng được ăn món ăn ngon nên thôi cũng chả có gì buồn cả.

IMG_5904 by maithao040585, on Flickr

Điểm tiếp theo vốn dĩ là Xiangshan nhưng bỏ vì đã book bàn ở Starbucks Tailei 101 lúc 16h30 rồi. Tranh thủ đến 101 sớm 2 chị em đi lấy vé để tối tham quan 101 lúc 19h.

Địa điểm tiếp theo là quán cà phê cao nhất thế giới - Starbucks Taipei 101 quán được đặt tại tầng 35, đến đến được đây bạn phải đặt trước ít nhất 1 ngày nhưng theo mình bạn nên đặt sớm như nhóm mình đặt trước mấy ngày nhưng cũng hết bàn vào lúc 17h nên đành phải đi sớm hơn dư định và quán cũng khá ít chỗ. Tại đây có quy định về cách ăn mặc nhưng chủ yếu là dành cho ngày thường còn cuối tuần thì có phần thoải maí hơn, vì cuối tuần tòa nhà nhân viên nghỉ nên quán sẽ k quá khắt khe.

- Không được mặc quần đùi, hay đi dép lào.
- Mỗi khách hàng phải sử dụng ít nhất 200 đài tệ
- Thời gian ngồi lại ko quá 90 phút.
=> Đó là những quy định chung.

Trước giờ đã book thì mọi người sẽ xếp hàng và sẽ có nhân viên của Stabucks đọc tên và gửi cho mình số thứ tự. sau đó nhân viên của quán sẽ đưa khách lên tầng 35. Tại đây mọi người sẽ được vào quán theo số thứ tự mà nhân viên đã viết cho lúc trước. nhưng ko phải ai đến trước sẽ được vô trước họ sẽ tính theo thứ tự người book bàn, nên nếu vô sau thì khó kiếm được chỗ ngồi mình thích.

IMG_5905 by maithao040585, on Flickr

Tại quán cũng phục vụ những món nước bánh ngọt như bất kì quán nào, cũng có 1 vài thứ chỉ bán duy nhất tại quán như cái này.

unnamed by maithao040585, on Flickr

View từ tầng 35

IMG_5906 by maithao040585, on Flickr

dành cho những ai là fan của "nàng tiên cá"

IMG_5934 by maithao040585, on Flickr

Đằng sau mỗi bức hình là cả 1 sự hy sinh không hề nhỏ và có tầm của người chụp hình. Để chụp với 101 thì chị emcuxng phải năn xả

IMG_5981 by maithao040585, on Flickr

Từ tầng 35 chị em lại di chuyển để leo tới tầng 89 của Taipei 101. 1 hàng dài thiệt dài để xếp hàng lên tới đó.

Thú thực thì lên cho biết chứ để chụp được tấm ảnh đẹp cũng ko hề dễ

IMG_5980 by maithao040585, on Flickr

Sau khi rời khỏi Taipei 101 thì chị em bắt đầu đi khám phá chợ đêm. nét đặc trưng nhất ở Đài Loan, gần như đi đến đâu cũng có chợ đêm và không chỉ 1 cái mà rất nhiều cái.

Chợ đêm Nhiêu Hà

IMG_6006 by maithao040585, on Flickr

Ngôi chùa ngày gần cổng chợ

IMG_6004 by maithao040585, on Flickr

Nhìn thì ngon ngửi thấy thơm nhưng bên trong toàn là hành ko à=)), mình thấy chợ đêm này nổi tiếng món bánh bao nướng, ở phía đầu chợ thì quá trời người xếp hàng mua.

IMG_6008 by maithao040585, on Flickr

cục thịt được cắt ra.

IMG_6009 by maithao040585, on Flickr

Tuy ko ngon bằng dâu Hàn Quốc nhưng ăn cũng ngọt chứ ko chua như ở VN.

IMG_6010 by maithao040585, on Flickr

Nguyên 1 con heo bự

IMG_6011 by maithao040585, on Flickr

Nghe đồn món này ngon mà chưa có dịp ăn thử.

IMG_6007 by maithao040585, on Flickr

Kế hoạch tiếp tục bị hủy vì 1 lí do rất vô duyên, thế là thay vì dự định thuê xe đi Thập phần - Dã liễu - Yangminshan đành phải hủy vì tài xế ko đến rước vào phút chót khi cả đám đã sẵn sàng lên đường. trong lúc bối rồi quyết định đi thập phần vì nơi này mình chưa đi.

Sau khi đến Taipei station thì mua vé tàu di chuyển tới Riufang rồi từ đây có thể đi tới Thập phần, cửu phần, hay làng mèo thì cũng cơ bản đi trên 1 con đường. Lưu ý là dù mình đi đến lần thứ 2 vẫn bị nhầm nha ga này Riufeng, thực ra ko phát hiện ra nó chính là nhà ga mình đã từng đi cách đây 1 năm khi đi cửu phần mãi cho đến khi max đi về sinh đi lòng vòng mới phát hiện ra.

Bầu trời âm u nên chả được tấm nào đẹp cả. đây ko nhớ là ly trà sữa thứ mấy khi đến Đài Loan nhưng tới đây ko uống trà sữa cũng phí.

IMG_6036 by maithao040585, on Flickr

Đói bụng mấy chị em tìm chỗ lót dạ ngày nhà ga.

Món gà luộc này nhìn có vẻ ko ngon nhưng mà ăn ngon bất ngờ, thịt gà thấm vô cùng chả cầm chấm muối hay mắm.

IMG_6030 by maithao040585, on Flickr

Món rau xào nhìn ngon nhưng thực sự cái vị khó ăn.

IMG_6031 by maithao040585, on Flickr

Mì bò Đài Loan nghe nói món này ở Khu Dongmen ngon nhứt nhưng mà lần nào đến Dongmen cũng chỉ dành bụng ăn Din Tai Fung

IMG_6032 by maithao040585, on Flickr

Mì với há cao

IMG_6033 by maithao040585, on Flickr

=> Món ăn ngon, rẻ mặc dù khu này đông đúc quá, trong khi dân tình lo đi thả đèn trời thì tui này lo đi ăn với uống trà sữa.

Ngoài thả đèn trời thì Thác nước thập phần là địa điểm nhiều người lựa chọn để tham quan, sau khi đi bộ đoạn đường khá xa do thời gian có hạn cuối cùng cũng tới, nhưng nói thiệt thì hơi thật vọng vì cứ nghĩ cái thác nước hùng vĩ lắm cơ.

IMG_6048 by maithao040585, on Flickr

Last edited:
Cuộc sống là những chuỗi ngày chuyển động và đôi khi ta cần phải linh hoạt trước mọi thay đổi =))

Ngày cuối cùng của hành trình 1 chút thay đổi lại xảy ra và sự thay đổi đó có lẽ là dấn ấn quan trọng nhất của chuyến đi. sang khi từ thập phần về cả đám lại keó nhau ra chợ đêm Sĩ Lâm, vi đường đông nên chúng tôi lại bị lạc mất nhau và thế là mạnh ai nấy lo. Chợ đêm Sĩ Lâm lớn + đi nguyên ngày ở Thâp Phần khiến cho chúng tôi cảm thấy mệt mỏi và đau chân, 2 đứa lại kéo nhau vào massage chân. so với massage các khu chợ khác thì massa ở đây nhìn cao cấp hơn, giá cũng cũng cao hơn nhưng đã xác định đi là để tiêu tiền nên thử cho biết.

IMG_6116 by maithao040585, on Flickr

sau khi massage xong thì bụng bắt đầu lên tiếng, ở đây có nhiều món ăn nhưng về cơ bản ai cũng mệt và ngửi thức ăn thôi cũng đã đủ ngắn, xong khi đi vài vòng thì cũng chọn được món này, ăn ngon đến mức mua đến 2 lần để ăn cho đã.

IMG_6119 by maithao040585, on Flickr

Trà sữa 50 lan nức tiếng đây ạ, vì cô bạn đi cùng nhất nhất đòi thử 50 lan vì nghe danh tiếng đã lâu nên phải đi mấy khu mới tìm ra mà mừng hết lớn.

IMG_6117 by maithao040585, on Flickr

Khi trở về Khách sạn thì vô tình trên FB của 1 chị bạn người Đài Loan post hình hoa đào đẹp đến nao lòng dù lúc đó cũng ko chắc là hình mới chụp hay hình cũ mang ra post nhưng cũng liều 1 phen, sau khi hỏi thăm 1 người bạn thì biết đó chính là nơi chị ấy khuyên đi vì ngôi chùa này có nguyên rừng hoa đào nhưng khi lịch trình lên thì lu bu phút chót lại quên. Thế là vội vàng về khách sạn dù được bạn chỉ sơ sơ nhưng khi hỏi mấy em ở khách sạn gần như cũng ko ai biết ngôi chùa này.

thế là kế hoạch đi tắm suối nước nóng lại lỡ hẹn (cũng may ko vì hôm đó suối nước nóng đóng cửa) cuối cùng cả nhóm 5 người chia thành 2 nhóm. 1 nhóm đi cố cung tìm hiểu văn hóa 1 nhóm đi săn hoa đào.

theo anh google thì để đi đến đó mất khoảng 2h đồng hồ, nên sau khi bàn bạc mọi người thống nhất sẽ ra khỏi khách sạn từ lúc 7h sáng và mang theo hành lý đến Taipei main staion thì mọi người gửi hành lý để chiều đó có thể đi thẳng ra sân bay luôn.

Đến đến được Wuji Tianyuan Temple thì cần đi đến trạm Tam Sui (trạm cuối cùng của line đỏ), sau đó bước ra ngay ngoài cửa và hỏi người ta xe bus để đi đến Wuji Tianyuan Temple bạn có thể nhờ Khách sạn viết sẵn tên chùa bằng tiếng hoa hỏi cho dễ. Ngồi xem bus cũng chỉ 1 tuyến thôi (mình ko nhớ bus số mấy nhưng có nhiều chuyển đế lựa chọn). Chùa ngay trạm xe bus luôn.

Lúc quyết định đi chùa tụi mình cũng hồi hộp vì thời gian đã là cuối tháng 3 trong số nhiều vùng khác của Đài Loan hoa đào đã rụng hết, nhưng dọc đường đi ven đường thi thoảng thấy nhiều cây hoa đào vẫn còn bông làm lòng chị em cũng an tâm phần nào và tràn trền hy vọng còn hoa. xe bus dừng lại, các bác lớn tuổi báo này đã tới chùa rồi xuống đi, đi vài bước chân cảnh tượng làm cho chúng tôi ngẹt thở. Nếu như 1 cây hoa đào ở Alishan đã làm chị em sướng điên thì nơi đây có nguyên rừng đào. ngay cổng chùa có 2 cây đào to thiệt to bạn có thể nhận ra dễ dàng 1 vài con ông đang vo ve gần đó.

IMG_6123 by maithao040585, on Flickr

Dọc đường đi lên chùa là 2 hàng hoa đào đẹp đến nức lòng.

IMG_6126 by maithao040585, on Flickr

IMG_6153 by maithao040585, on Flickr

Ngôi chùa có kiến trúc giống 1 ngôi chùa ở Bắc Kinh. Bao quanh chùa là hoa đào.

IMG_6652 by maithao040585, on Flickr

Tranh thủ diễn tí

IMG_6610 by maithao040585, on Flickr

IMG_6583 by maithao040585, on Flickr

IMG_6265 by maithao040585, on Flickr

IMG_6655 by maithao040585, on Flickr

Hành trình săn hoa đào thành công của 3 chị em, nhìn thấy hoa đẹp tới mức quên cả việc ăn uống, sau khi chụp đến n tấm khi bước ra ngoài mới thất tay chân bủn rủn vì sáng giờ chưa ăn gì =)0

IMG_6182 by maithao040585, on Flickr

IMG_6683 by maithao040585, on Flickr

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back