What's new

Anh quốc - chuyến đi tốn nửa sào ruộng

3 năm trước em có chuyến đi qua Anh,giờ xin bốt hầu các bác

Xin giới thiệu em là bần nông,nhà từ quê lại nhập vào Hà nội lên giá tăng chóng mặt,ông già em bán luôn mất sào vườn chia đều cho các anh em,muốn tiêu kiểu gì mặc kệ,,
em chọn Anh,vì trên nhiều màn hình máy tính hay để mấy cục đá to chồng lên nhau trông đẹp đẹp,em hỏi mới biết là sờ tôn hen ở Anh,vậy là đi Anh phát,tài khoản có 1 đống xiền,ko đi cũng phí phải không các bác,em cũng tính đi vài chuyến rồi còn xiền mua lấy 1 chức quan nho nhỏ sang vác cặp đi chiều vác về cho oai với bà con chòm xóm,,,,,

Các bác đừng hỏi em làm thủ tục thế nào,khoản này em dốt,nhưng trong tay có 1 đống xiền thì thiếu nước có người đến cõng mình chạy bộ sang Anh đấy chứ???thật là:

Tay cầm nắm bạc kè kè
Nói quấy nói quá người nghe ầm ầm

Em phải vác bằng lái xe đến sứ quán Anh xin dịch và đóng dấu,có bản này em có thể thuê xe ô tô tự lái bên Anh,tên hãng cho thuê xe là AVIS,tự lái bên tây nó với máu các bác ợ,vả lại em cũng muốn tự đi vi hành xem cái bọn tư bản chúng nó bóc lột dân đen cỡ nào,,mẹ bọn tư bản sắp chết đang giãy lên đành đạch

Dưới cánh máy bay là nội bài,em nhận định những mảnh ruộng của dân ta quá nhỏ,mạnh ai người đó trồng,giống lúa thì loạn xà ngầu,đến mùa gặt thương lái đến mua bỏ tất vào xe chở đi xuất khẩu nhưng điếu thể đặt đc tên cho gạo do lỗn lận lung tung,người Thái đã vượt xa chúng ta về xuất gạo chỉ vì chúng nó có những thằng địa chủ và thằng địa chủ có những cánh đồng rộng chỉ chuyên 1 loại,tỉ như tám thơm là độc vị tám thơm,,, đấy các bác thấy ko, vừa nhấc người lên em đã thấy 1 vấn đề he he he he

Em bay sang malaisia rồi tiếp đến London,sân bay mã lai to rộng sạch đẹp,trong ảnh là 1 khu rừng nhỏ ở trung tâm sân bay,,,thương lắm Nội bài ơi,,,

Last edited by a moderator:
Hình như bác Pín đã hết nửa sào ruộng? Đợi bác chạy về bán nốt nửa sào còn lại rồi chạy sang bển tiếp mới có chuyện hầu bác bạn :D
Hết là hết thế nào, dạo này giá cả leo thang vợ em nó đi chợ tốn nhiều nó nói eo sèo làm em ko thể viết đc câu gì, nhưng em ổn rồi, nhờ cao đoán lên em đã tiều gần hết số tiền bán đất trước khi lạm phát he he he he ...

Để em tiếp tục bốt hầu các bác, để em bốt về cái chợ Tây vậy. Ta hay nói Tây cái gì cũng đắt. Tây đây em đoán là Tây Âu, cái đó chưa chắc. Ta có nhiều cái rẻ nhưng cũng nhiều cái đắt. Ô tô của ta gần đắt nhất thế giới do thuế quá nặng, 1 cái xe mua 500 tr vnd ở VN thì bên Anh bạn bè nó cho nhau y hệt như cho cái xe đạp rách. Thằng đc cho có khi cũng chả thèm!!!

Em vào 1 cái chợ Tây, tên chợ là Thánh Gióoc, chợ họp cuối tuần, bán toàn đồ ăn tươi sống!!!

Chợ Tây đc cái sạch hơn chợ ta, chợ ta bước chân ra hàng tươi sống là kứt ngan tiết gà vẩy cá văng tung tóe. Chợ ta tươi sống có nghĩa là vẫn sống, em đã ra Nguyễn Tam Trinh mua thịt chó, vì đông bợm nhậu nên mua cả con, phía ngoài cửa hàng treo mấy cái đầu chó nhe răng Tây mà nhìn thấy hẳn ko ăn đc cơm vì sợ, bên trong mấy cái chuồng đầy chó, thằng đồ tể bán chó quăng thòng lọng đúng con chó xấu số em chọn, lôi vào gần, táng luôn 1 tuýt nước vào sọ, con chó quay đơ, bọn chó trong chuồng run cầm cập, hắn vứt tuýt nước vớ phóng lợn chọc tiết luôn, ko quên hỏi em có đánh tiết canh ko để hắn hãm ít tiết vào thuốc đau dạ dày??? Chỉ khoảng 15 phút là chú chó xấu số đã nằm gọn trong dăm cái túi ni lông, thịt , xương, lòng, tiết tim gan rau húng riềng xay đầy đủ. Thế mới gọi là tươi sống chứ.

Quầy bọn Tây tươi sống chỉ có cua biển và sò là đang sống, còn đều để trên 1 lớp đá xay, quả nhiên trông cũng khá tươi, họ thường bán hết trong ngày, buổi chiều những đồ ế đc giảm giá kịch tường để bán tống bán tháo. Những thứ ế đc nhà chủ ăn hoặc cho ko hoặc ném vào thùng rác. Đồ tươi sống ko thể đợi đến phiên chợ sau!!

Bọn cua ở chợ ko bị trói như cua ta, chúng nằm như chết, thỉnh thoảng mới ngọ ngậy cái càng. Em để ý ko thấy cua thương binh. Ở VN em hay chọn mua cua thương binh vì nó rẻ hơn 1 chút, gọi là THƯƠNG BINH vì thiếu 1 càng hoặc cụt vài cái chân. Thằng nào đặt đc cái tên này tài.

Ở chợ ta cổng chợ thường có 1 vài bác ăn mày bò lê bò càng. Tây cũng có nhưng văn minh hơn

Cô gái đang bán quyển tạp chí này ko phải người Anh. Ở đây họ đc gọi là Chíp sì ( GYPSY), họ ko đc coi trọng ở chốn này, họ có quốc tịch Romania. Và vì quốc gia của họ gia nhập EU nên họ có quyền sống lao động và học tập trên khắp Tây Âu. Họ thường chọn Anh vì tương đối dễ sống. Há miệng mắc quai nên bọn Anh phải nhận các bác Di gan này 1 cách gượng gạo. Vâng,họ là người Di gan từng lang thang khắp châu Âu diễn xiếc với những con gấu, hát hò, há mồm phun lửa. Giờ gấu đc bảo vệ nên họ làm đủ mọi nghề, bán báo, hoa,rửa xe,đàn ca sáo nhị xin tiền. Họ chỉ lấy người cùng Di gan và nói tiếng Di gan của họ nên bọn Anh mù tịt về họ. Ở đây,họ bị liệt hạng bần cùng và vì bần cùng nên đồ ăn của họ thường là đùi gà!!!

Tây ăn vô cùng ngu, con gà chúng chỉ ăn phần thịt trắng ở lườn, ở VN ta phần này hay bị thừa ở các mâm cỗ nên đùi cánh gà thành thứ rẻ nhất. Còn cổ với đầu gà thì em đi khắp Anh ko tìm ra, bọn chúng chỉ bán gà làm sẵn ko đầu cổ??? Mời các bác so sánh tý:

Gạo này khá đắt, gạo Thái rẻ hơn nhưng cũng 12£ mới mua đc 1 bao chục cân

Giờ đến đùi gà:

Bao đùi gà này 9,5 cân có giá 9,5£.nó có 20 cái đùi bên trong, đùi nghĩa là cả phần thân sau chứ ko phải cái đùi cụt lủn.

Vậy nên người nghèo Digan bên Anh thường mua 1 thùng dầu ăn, rồi đùi gà về rán ăn dần. Nhưng các bác đừng tưởng ăn đùi gà là ngon. Bắt các bác ăn đùi gà 1 tháng liền xem, có khi sau đó chỉ nghe tiếng gà ngáy các bác đã vắt chân lên cổ mà chạy!!!!!!!!!

May là bác đi lúc vàng ví lị đô nó còn lèng phèng chứ tầm này chắc ngồi ở nhà check tỷ giá vàng và đô xem túi mình nó đầy vơi như túi Thạch Sanh cả ngày ấy chứ nhể :))). Thích cái giọng văn tửng từng tưng và có nhiều từ hình tượng biểu cảm của bác. Ngóng chờ bác kể hết nửa cái sào ruộng nhắm :D

Chào các bác. Em đã quay lại he he he, lợi hại gấp trăm lần he he he

Kính thưa các bác dạo này bận bịu quá, tiền bán đất của em mặc dù ko đụng đến nó, mà Tết nhất trượt giá khiến ngày nào cũng vơi đi 1 ít. Ôi đau xót....

Em xin kể tiếp chuyện Anh quốc vậy,,,ở Bắc Ai len, đi 1 tý là gặp bờ biển

Em đến thăm 1 vườn Chim, cũng giống như vườn bách thú vậy, trên đường đi em ghé vào chỗ này chơi, nó là 1 bến thuyền

Gọi theo ngôn ngữ ta nó là cái xóm chài của Tây, vì phần lớn đậu ở đây là thuyền câu cá, có số ít thuyền du lịch, vì nếu bác sở hữu 1 thuyền du lịch mà ko đi thường xuyên thì chả dại gì đậu ở đây vì phải trả tiền, họ đưa thuyền lên xe kéo thẳng về nhà cho đỡ tốn

Các bác nhìn thấy cá ko? Bọn dân chài ở đây cũng chả thèm ra xa cho mất công, cá bơi đầy ngay trong bãi đỗ thuyền, loại cá này ăn cực ngon, thái lát mỏng, vắt chanh và ăn sống luôn, cùng Vang trắng hay đỏ, dĩ nhiên

Con nào con đấy to bằng chai Hanoi votka, nhưng dài hơn em đoán khoảng 2 kg 1 con và em đếm đc khoảng gần 50 con

Thế nhưng dân đầy ra đấy mà chả ai thèm bắt ăn, cái này lạ thật

Vườn chim của Tây khác hẳn vườn chim của ta. Ở Hưng Yên có 1 vườn chim gọi là Đảo cò, em đã đến đó 2 lần, khá vui, bọn em đi thuyền đi quanh 1 gò đất nổi giữa 1 cái đầm, trên gò có vô số cò, tuy ko phong phú về chủng loại nhưng ở cách Hà Nội dăm chục cây mà có đầy cò thế là đước. Khá khen cho bà con ở đây biết bảo vệ môi trường.

Những nơi vui chơi ở Tây ko đông như ta, chắc tại dân nó cũng ít. Đây là lối dẫn vào vườn chim, vắng tanh vắng ngắt

Giá vé vào như lệ thường, 200k ông kụ

Ở nơi bán vé thường bán luôn các đồ lưu niệm và cà fe vì bên này cái gì cũng đắt nên em ko mua cả 2

Vườn chim là 1 khu sinh thái cực rộng, các loài chim ở đây đều tự do, muốn đi thì đi, muốn ở thì ở

Khi mua vé em đc phát cái túi nhỏ đựng thức ăn cho chim, du khách có thể cho chim ăn thoải mái

Ngắm bọn nó tranh nhau ăn như gà cũng khoái

Ở đây hầu như con chim nào cũng đc đeo vòng oánh số, để làm gì em chịu. Tiện thể nhắc các bác thợ săn bắt đc bọn này cắt chân ngâm rượu thì ném cả cái vòng thép vào ngâm cho độc đáo,chả hại gì đâu!!!

Vườn chim của Tây khác hẳn vườn chim của ta. Ở Hưng Yên có 1 vườn chim gọi là Đảo cò, em đã đến đó 2 lần, khá vui, bọn em đi thuyền đi quanh 1 gò đất nổi giữa 1 cái đầm, trên gò có vô số cò, tuy ko phong phú về chủng loại nhưng ở cách Hà Nội dăm chục cây mà có đầy cò thế là đước. Khá khen cho bà con ở đây biết bảo vệ môi trường.

Cái đảo cò ở Hưng Yên ấy em cũng đi rồi, tuy bé nhưng cò đông đáo để. Ngồi hóng đến tầm chiều chập choạng cò về tổ cãi nhau chí choé vui ra trò. Mà cũng không đâu xa, ngay giữa lòng HN cũng có tuy không nhiều. Ở trên hồ Trúc Bạch có một khoảnh đất nho nhỏ nổi phía gần dốc Thanh Niên trên có cái miếu gì gì đó, em cũng thấy một vài chú cò lẻ tẻ đánh đu là là mặt nước. Chiều về cũng sải cánh nhàn hạ đậu trên đám cây rậm rì đấy tao nhã lắm. Được cái ở đây có vé kèm đồ ăn chứ ko bán rau ngổ riêng cho cá như ở suối cá thần Thanh Hoá bác nhở. Eim là cứ nó tặng thêm cái gì là eim thấy cái dịch vụ của nó có tí chu đáo dù biết thừa là nó có tính vào xiền vé cả rồi :p

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,941
Latest member
Thao10
Back