What's new

[Chia sẻ] Ninh Thuận – Vùng đất của Biển Nắng Gió và Hơn thế nữa

Ninh Thuận – Vùng đất của Biển Nắng Gió và Hơn thế nữa
Tôi trở lại Ninh Thuận vào một ngày nắng rực rỡ của “Mùa mưa bão” tháng 9. Ninh Thuận vẫn thế, vẫn nhẹ nhàng với giọng nói lơ lớ của miền trung yêu thương, vẫn dữ dội với những Con nóng cứ tát thẳng vào mặt và Vẫn với những con đường biển tuyệt đẹp luôn làm cho những người đam mê xê dịch cứ phải xao xuyến và xuýt xoa.
Từ Thành Phố Hồ Chí Minh đến với Ninh Thuận có 02 cách để lựa chọn, một là đi xe giường nằm cao cấp và 02 là đi tàu lửa dừng tại ga Tháp Chàm, cách nào cũng ổn và có điểm lợi thế riêng. Và tôi thì chọn với xe Giường Nằm cao cấp, 21:30 khởi hành và 06:00 có mặt tại Thành Phố Phan Rang.
Buổi sáng ở Phan Rang luôn nắng rất sớm, từ 6h sáng thì trời đã hanh và nắng rực rỡ, làm cho những người ngại nắng phải dè chừng và có chút lo sợ.

Tôi lấy xe máy thuê ở khách sạn và khởi hành về Vịnh Vĩnh Hy, 1 điểm tham quan khá nổi tiếng tại Ninh Thuận, cách Phan Rang 45km với Tàu đáy kính ngắm san hô, bãi biển xanh ngắt và những bức hình lung linh từ những góc chụp kinh điển. Vĩnh Hy hiện ra trước mắt không thể tuyệt vời hơn với Núi, biển và một làng chài hòa hợp với nhau tạo ra một khung cảnh vĩ đại mà yên bình lắm.

Một điều không thể quên nữa là trên đường đến với Vĩnh Hy bạn sẽ đi qua rất nhiều vườn nho của người dân, đừng ngần ngại gì cả, hãy mạnh dạng xin Người dân vào tham quan và chụp ảnh, có thể bạn sẽ hét lên thật to nếu đây là lần đầu tiên bạn thấy Nho “Thật” đấy.

Sau khi tham quan, tắm biển và dùng hải sản thỏa thích trên bè tại Vĩnh Hy, tôi tiếp tục di chuyển trên cung đường Vĩnh Hy – Bình Tiên. Cảnh báo trước với những bạn hay xúc động, rằng “Hãy chuẩn bị tâm lý thật vững” khi đi trên cung đường này, bạn sẽ thật sự choáng ngợp với những khung cảnh hiện ra trước mắt với: Biển xanh – Cát trắng – Những cung đường ngoằn ngèo – Những dãy núi hùng vĩ hòa hợp với nhau không thể đẹp hơn, “Tôi” dù đã chuẩn bị nhưng vẫn bị cám xúc lấn át khi đi qua cung đường này, có thể nói đây là cung đường ven biển đẹp nhất mà tôi từng đi qua.

Sau khi tận hưởng ngày đầu tiên với biển tại Ninh Thuận thì hãy lắng lòng lại một chút để đi sâu một chút về với văn hóa Chăm tại mảnh đất Ninh Thuận này, có thể nói dấu ấn của văn hóa Chăm tại Ninh Thuận vẫn còn rất sâu đậm.
Điểm đầu tiên các bạn có thể đến là cụm tháp Poklaung Garai hay còn gọi là Tháp Chàm cách Trung tâm Phan Rang chừng 7km theo hướng đi về Đà Lạt, đây là cụm tháp Chăm vẫn còn giữ được nguyên vẹn từ những ngày đầu xây dựng vào thế kỷ XIII của Vương quốc ChămPa để thờ vị vua Poklaung Garai. Hàng năm tại đây vẫn diễn ra các lễ hội truyền thống thu hút rất nhiều khách du lịch và là nơi để người Chăm từ Ninh Thuận và những vùng lân cận tụ hợp về.

Điểm tiếp theo trong hành trình là 02 làng nghề truyền thống của Người Chăm là Làng Gốm Bàu Trúc và Làng dệt Mỹ Nghiệp. Đừng hi vọng rằng khi đến đây bạn sẽ nhìn thấy được những nhà máy làm gốm hoành tráng, những xưởng dệt với máy móc hiện đại bởi vì một điều đơn giản “đây là những làng nghề truyền thống” và quan trọng hơn là đến tận bây giờ, qua hàng thế kỷ nó vẫn giữ được nét truyền thống đó, vẫn làm thủ công 100%, mỗi sản phẩm đều chất chứa tâm tư, tình cảm của những bàn tay Người nghệ nhân trong đó.
Khi đến với miền Nắng gió Ninh Thuận đừng quên ghé thăm một điểm khá thú vị tại đây là Đồi Cát Nam Cương. Khi lặn lội chịu khó lên đến đỉnh của Đồi cát, khi đó bạn sẽ không phải hối hận cho chặng đường chống chọi với gió cát trên hành trình lên đỉnh vì trước mặt bạn một khung cảnh hùng vĩ của bãi cát trắng với đầy đủ hình hài, và những cơn gió cát thì luôn thổi làm cho những hình hài ấy cứ như biến đổi từng giây trước mặt bạn. Nếu chịu khó ngồi lại đây một chút, khung cảnh hoàng hôn sẽ hiện ra trước mặt bạn không thể lung linh hơn.

Hãy một lần đến với Ninh Thuận và tự khám phá những điều thú vị nơi đây, một chàng Hoàng tử đang mãi mê ngủ quên chưa được đánh thức.
Nhưng điều lưu ý khi tham quan Ninh Thuận
Hãy trải nghiệm cung đường biển đẹp bậc nhất ở Việt Nam Vĩnh Hy – Bình Tiên bằng xe máy.
Hãy thử cảm giác vô vườn của Người dân và tự tay Cắt nho và Hái táo (Nhớ mua ủng hộ người dân nhé)
Hãy thử những món ngon tại đây như: Bánh Căn Quang Trung, Bánh canh Nhường, Dê núi….

Last edited:
Khách sạn thì nhóm mình ở KS Đại Á (51 Yên Bái), phòng 4 người 3 giường 700k/đêm. Phòng thoải mái, dịch vụ + phục vụ rất OK. Xe thì ban đầu nhóm mình mướn 4 xe, sau khi đi ngày 1 thấy xe quá yếu nên phải đổi xe chỗ khác (mất 1/2 tiền hic). Xe chỗ sau thì đi rất OK, chạy ngon lành.

Khách sạn thì nhóm mình ở KS Đại Á (51 Yên Bái), phòng 4 người 3 giường 700k/đêm. Phòng thoải mái, dịch vụ + phục vụ rất OK. Xe thì ban đầu nhóm mình mướn 4 xe, sau khi đi ngày 1 thấy xe quá yếu nên phải đổi xe chỗ khác (mất 1/2 tiền hic). Xe chỗ sau thì đi rất OK, chạy ngon lành.

Bạn ơi, bạn thuê xe ở ks nào vậy, với giá bao nhiều, có thể cho mình xin thông tin được không?
Cảm ơn bạn nhé.

Sorry Bạn!Mình post bài xong vội đi có việc từ bữa đến giờ nên cũng không chỉnh sữa được, lát mình đăng lại nhé!Tks bạn

Hotel thì mình ở Ks Hưng Thịnh trên đường Ngô Gia Tự, gần ngay công viên 16.4, gần Bánh Canh Nhường, Cơm gà Khánh Kỳ,nói chung rất tiện. Giá là 350k/phòng 2 giường đôi ở được 4 người, phòng khá đẹp, sạch sẽ. Xe thì mình thuê chỗ khách sạn luôn 150k/ngày.

Hotel thì mình ở Ks Hưng Thịnh trên đường Ngô Gia Tự, gần ngay công viên 16.4, gần Bánh Canh Nhường, Cơm gà Khánh Kỳ,nói chung rất tiện. Giá là 350k/phòng 2 giường đôi ở được 4 người, phòng khá đẹp, sạch sẽ. Xe thì mình thuê chỗ khách sạn luôn 150k/ngày.

Hi Cảm ơn bạn nhiều nha, Cho mình hỏi thêm là khách sạn ok hả bạn?
Trong phòng có nội thất gì vậy bạn?

Cảm ơn bạn nha.
Đợt rồi mình ra Ninh Thuận, vì muốn ở gần biển nên tụi mình thuê KS dưới đường Yên Ninh, và thuê xe máy ở KS Tịnh Nguyệt, giá 130k/ngày, xe khá tốt, chạy ok.

mấy bạn cho m hỏi, từ mũi né ra phan rang co vườn nho nào để tham quan ko, m với vợ mình chuẩn bị ra mũi né chơi, sẵn đi vườn nho tham quan luôn. thanhk mọi người

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,464
190,100
Latest member
dabongxoilac365tv
Back