What's new

[Chia sẻ] Kinh nghiệm đi du lịch Campuchia bằng xe máy (bị phạt 40 USD)

Trước khi đi mình đã tham khảo rất nhiều từ các bạn đã đi từ trước bằng xe máy trong đó có bạn Đoàn Trung Tấn một bạn trong diễn đàn đang sống tại Phnom Penh. Trước khi đi xe máy mình đã đi Cam 3, 4 lần khác và bằng xe bus đây là lần đầu tiên mình đi xe máy.

Tụi mình gồm 2 thằng xuất phát từ ngày 22/7/2016 vừa rồi. Trước khi đi 1, 2 ngày là các thông tin liên quan đến việc diễn ra đảo chính tại Phnom Penh. Qua cửa khẩu thì bình thường (Mộc Bài đang xây lại nên cửa khẩu tạm ở chỗ siêu thị miễn thuế cũ).

Qua đất Cambodia là các chốt chặn của Cảnh sát đứng giữ đường mà nếu chặn bạn lại bạn không thể qua được. Cứ cách khoảng 10 km là có 1 trạm CSGT đứng và thật may mắn là mình không bị bắt lại lần nào cho đến thủ đô.
Vào ngày hôm sau gặp 1 người Việt thì anh ta làm lái xe tuk tuk bên này và nói là nếu bị CSGT bắt thì chỉ cần đưa 5 đô hoặc 10 đô là cho đi.
Hôm sau chạy từ Chờ Vòm ra thì mình queọ trái xi nhan đàng quàng không thấy CSGT đứng đó (mấy lần trước mình toàn đi đường không có CSGT). Bị bắt vô thì nó chỉ mình mở đèn buổi sáng (mình quên tắt đèn). Mà ở VN mở đèn cũng đâu sao chứ nhỉ. Viên CSGT đó chỉ mình vô 1 ông CSGT ở trong nói tiếng Việt và hỏi giấy tờ xe, mình đưa ra đầy đủ thì ổng không nói gì về vụ tội mở đèn xe buổi sáng mà nói phải có bằng lái xe của Campuchia và đòi phạt 100 đô nếu không thì phải đem xe về đồn.
Lúc đầu nghe nói là đóng 5 đô cho đi từ các bạn chia sẽ mình cũng nói 5 đô nha, ổng không chịu cuối cùng năn nỉ qua lại thì ổng đòi 40 đô mới cho đi (hơn 800k). Đưa tiền cho ổng giữa chỗ đông người luôn lúc mấy thằng xe ôm nó dòm quá trời luôn mà ổng không sợ gì hết. Cứ như hợp pháp á.
Mình thẫn thờ bận về toàn lo sợ bị phạt tiếp may là không bị phạt. Mình chắc không dám qua Cam bằng xe máy nữa quá. Mà trong chuyến đi cả tp Phnom Penh cũng không thấy chiếc xe nào biển số VN cả.
Bận về ghé mua cái nón bảo hiểm thì một người VN nói phạt là đúng rồi. Nó thấy xe VN là kêu lại kiếm tiền à. Nhưng lần trước nghe các bạn nói là nó kêu lại xong cho nó 5 đô là cho đi mà? Vậy là sao? Mình lo quá chừng.
Các bạn nghĩ sao chia sẽ với. Cám ơn các bạn nhiều!

Phạt đúng lỗi mà, 5$/xe/ thiếu gương.
Bằng lái mình đổi sang thẻ PET rồi, song ngữ nên không hành được :D

Lúc khai tờ khai hải quan , có cần ghi bản số xe lên tờ khai không vậy , mình toàn kẹp 30k cho tụi hải quan , nó bấm vào tờ giấy vào hộ chiếu luôn , mà không bắt ghi tên họ gì hết , nghĩ lại cũng ớn với mấy ông hải quan

Police Cam phạt xe máy VN qua chủ yếu để làm tiền và không lỗi này thì cũng viện ra lỗi kia. Quan trọng là tùy cơ ứng biến thôi nhưng giá chung là tầm 5-10$. Muốn đi theo đường có giấy tờ hợp lệ cụng ko dc vì ở cửa khẩu họ không cấp.

Police Cam phạt xe máy VN qua chủ yếu để làm tiền và không lỗi này thì cũng viện ra lỗi kia. Quan trọng là tùy cơ ứng biến thôi nhưng giá chung là tầm 5-10$. Muốn đi theo đường có giấy tờ hợp lệ cụng ko dc vì ở cửa khẩu họ không cấp.

bác đi nhiều chưa ạ? Sao em bị phạt tới 40 đô lận. Buồn quá

Đúng là có chuyện này ,toi vừa đi cùng vợ và 2 đứa e từ cửa khẩu Giang thành xuyên qua Sihanoukville về pnompenh về mộc bài từ mồng 4 tết đến tối mồng 6 Đinh dậu vừa rồi ,chính xác csgt Cam dạo nầy thấy xe biển số Việt Nam! Là bắt kiếm tiền,nhưng đừng đưa nhiều quá mai mốt nó quen khổ ace đi sau,1 lần ngay vòng xoay 2 sư tử nó đứng đông thổi 2 xe vào tôi nói thằng e cứ về ks tôi và bà xã đứng lại giải quyết thằng thổi chỉ vô thằng xếp tôi giấu bóp đi chỉ cầm 2 hộ chiếu và 2 tờ 10000 ria đưa nó 1 tờ nó ko chịu tôi nói tôi chỉ còn nhiêu đây đổ xăng về Hà tiên nó suy nghĩ chút cũng gật đầu ,lần thứ 2 trên đường về qua khỏi cầu sài gòn khoãng 2 km nó cũng kêu vô 2 xe tôi cũng bình tĩnh đi thẳng vô thằng ngồi trong đưa 3₫ và 3000ria lẻ nói tôi chỉ còn nhiêu đây a lấy đỡ còn không thì chịu chứ tôi đi chơi mấy ngày hết tiền rồi nó gật luôn .Chắc có lẽ nó nhìn tui thấy giống ăn mày quá nên nghĩ là thằng nầy ko tiền đâu kkk

anh em đi cam bằng xe máy nhiều quá,, chổ nào cũng thấy biển số Vn...mấy năm về trước dân campuchia ít mua xe máy ...bây giờ nhiều rồi .. luật giao thông bên Cam đang siết chặt cả người dân và du khách nước ngoài nào là nón bảo hiểm , kính chiếu hậu, bằng lái , biển số ...đang triển khai bắn tốc độ tại các quốc lộ lớn ...

Last edited:
Gần đây có bác nào đi chia sẻ thì hay quá, mình đang muốn làm 1 chuyến xe máy qua bên đó mà thấy nhiều bạn chia sẻ tình hình giờ căng quá.

mình cũngg tính làm chuyến đi campuchia ( sihanouk) đầu tháng 4, mà nhỏ bạn có ông anh làm bên hải quan cửa khẩu khuyên ko nên xe máy qua đó vì tình hình đang căng thẳng + dân cam khu biên giới đa phần buôn lậu này kia, xe biển số VN qua đó hơi nguy hiểm.
Mà đợt mình đi dự là chỉ có 1 mình m đi xe máy vả lại chưa đi lần nào nên cũng hơi lo :gun

mình có lần qua sihanoukville thuê xe bên đó chạy. ban ngày chẳng thấy ai đội nón bh. mình vẫn đội. đến tối thì uống cafe xong chạy về phòng cũng gần nên chả đội nữa. ai ngờ tới chốt police thổi lại. hỏi: "Vietnam?". mình cũng yes yes. ổng ngoắc tay kêu đi. mình chả hiểu gì cũng thank you vọt xe đi. ai ngờ mấy ổng kêu no no chỉ qua cái bàn. ý là "đi tới bàn đóng phạt". lấy vân tay ịn giấy phạt đàng hoàng 3$/xe
mắc cười nhất là có 1 ông người italy cũng bị ngoắc vô. mình hỏi chứ ủa thấy 2 ông bà có đội nón mà. ổng kêu ko. tụi tao thấy nó rồi tụi tao mới đội =]]]]]

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,080
Latest member
Cuadep
Back