What's new

[Chia sẻ] Lang thang ở Brazil

Xin chào cả nhà.
Đây là lần đầu em post bài chia sẻ trên phượt. Trước khi bắt đầu cho em được gửi lời cảm ơn đến anh/chú netwalker và anh/chú ChâuBáThông; 2pic hành trình Nam Mỹ và 2pic về Peru là nguồn động viên và cảm hứng rất lớn thôi thúc em đến với Nam Mỹ lần này.
Số là em rất thích xem ảnh du lịch để coi như mình được đi đây đi đó, thăm quan qua màn ảnh nhỏ. Từ trước đến nay, trên các diễn đàn du lịch, bao gồm cả Phượt, số lượng các 2pic về thiên nhiên, phong cảnh Châu Á, Châu Âu, Châu Úc và Bắc Mỹ đã ngập tràn, chỉ có Nam Mỹ và Châu Phi là hơi khó kiếm. Vì vậy trong em luôn hiển hiện câu hỏi những vùng đất này trông nó ra sao, to hay nhỏ, núi hay đồi, giầu hay nghèo, mặt mũi con người ra sao, phong tục tập quán như nào? Muốn trả lời được câu hỏi đó thì phải tự thân vận động, tự mở lối đi thôi. Thế là cách đây tầm 3 tháng em bắt đầu lên kế hoạch và chuẩn bị cho chuyến đi, từ mua vé máy bay, xin visa, tìm hiểu thông tin các kiểu. Vậy là cuối cùng giờ đây cũng đã đặt chân được đến vùng đất đầy thú vị này. Hôm nay đã là ngày thứ 3 của em ở đây, sẵn có chút thời gian rảnh em mở luôn 2pic này để post ảnh dần. Em sẽ pôst ảnh theo trình tự thời gian, xen kẽ với một chút cảm nhận, cũng như tổng hợp những kiến thức, kinh nghiệm có được. Mong mọi người ủng hộ, em xin cảm ơn.

Last edited:

#412 lại cho chó ăn chè rồi :(

#413 Nhưng mà không sao, ăn chơi là phải hết mình :->

Khi đi qua dẫy nhà vệ sinh công cộng thì tràn ngập cái này, không hiểu các bạn ý dùng để làm gì?

#420 Do số lượng nhà vệ sinh công cộng có hạn, mỗi buồng các bạn thường vào 2 đến 3 người giải quyết cho nó nhanh :T

#421 Mãi mới đuổi kịp điểm chính của đoàn diễu hành,đến đây thì tốc độ đoàn chậm lại, đông đúc hơn, da gần da, thịt gần thịt hơn, cọ sát liên tục, thỉnh thoảng lại thấy có bài tay nào đấy vô tình chạm phải một số bộ phận nhậy cảm của mình, cứ lo nơm nớp, nhỡ lại bị lôi vào buồng vệ sinh công cộng thì thôi xong :-(

#424 Theo dõi từ đây có lẽ là an toàn hơn cả

Làm tý video xập xình cho nó đúng không khí. Phải công nhận là diễu hành ở Brasil bốc lửa hơn ở Mẽo rất nhiều. Ở Mẽo lại còn phải quây riêng vỉa hè lòng đường, phân luồng này nọ, mất hết cả khí thế. Ở đây cứ thế mà táng, chen chúc hò hét, va đập thế nó mới là lễ hội chứ. Sau đoạn Video này cũng là lúc trời bắt đầu tối. Đoàn diễu hành vẫn tiếp tục đi nhưng thôi mình cũng không theo nữa, ban ngày đã bị quờ quạng tùm lum rồi, tối xuống chả biết đằng nào mà lần, rút quân để bảo toàn tính mạng thôi
Cái loa của nó đập khiếp lắm các bác ạ, đứng 1 lúc mà biêng cả đầu, bác nào mà có chất kích thích trong người, nó đập cho thì bay nửa vòng trái đất về đến Việt Nam luôn (HH)
[video=youtube;GQ-SrcPcq_I]http://www.youtube.com/watch?v=GQ-SrcPcq_I[/video]

Last edited:
Báo cáo các mod diễn đàn, em có một nguyện vọng nho nhỏ. Do 2pic đã dài và bao gồm nhiều phần khác nhau, thế nên em muốn được edit lại post đầu để có thể thêm mục lục các bài viết nhằm làm cho việc định hướng trở nên dễ dàng hơn. Cảm ơn các mod và mọi người đã quan tâm đến topic, chúc mọi người sức khoẻ và có nhiều chuyến đi thú vị.

Báo cáo các mod diễn đàn, em có một nguyện vọng nho nhỏ. Do 2pic đã dài và bao gồm nhiều phần khác nhau, thế nên em muốn được edit lại post đầu để có thể thêm mục lục các bài viết nhằm làm cho việc định hướng trở nên dễ dàng hơn. Cảm ơn các mod và mọi người đã quan tâm đến topic, chúc mọi người sức khoẻ và có nhiều chuyến đi thú vị.

Vì không thể set kéo dài thời gian sửa bài cho riêng một nick hay một topic nên bạn có thể viết lại topic đầu ngay sau đây, Mod sẽ đưa nó thay thế nội dung cho post đầu hiện tại cho bạn.

Tuần sau mình cũng đi Rio chơi mấy hôm nên sẽ đọc hết topic này của bạn, hy vọng có thêm tý hứng thú :)

Vì không thể set kéo dài thời gian sửa bài cho riêng một nick hay một topic nên bạn có thể viết lại topic đầu ngay sau đây, Mod sẽ đưa nó thay thế nội dung cho post đầu hiện tại cho bạn.

Tuần sau mình cũng đi Rio chơi mấy hôm nên sẽ đọc hết topic này của bạn, hy vọng có thêm tý hứng thú :)

Cảm ơn mod đã quan tâm. Vậy mình sẽ cố gắng hoàn thành topic rồi viết lại bài đầu hoàn chỉnh hơn, lúc đó sẽ nhờ mod thay thế lại :)
Mình sẽ cố gằng hoàn thành đến hết Rio sớm, hy vọng giúp ích được cho bạn :)

Sau khi tham gia lễ hội xong, mình cuốn gói đi Rio luôn. Tất nhiên tới đây sẽ còn quay lại và dành một thời gian dài ở Sao Paulo, chỉ là tạm thời chia tay thôi. Vẫn như mọi khi, phương tiện là xe buýt, giá R$60 cho hạng bèo nhất. Ở Sao Paulo có cái bến xe liên tỉnh Tiete to như cái sân bay quốc tế, có một khu bán vé với đủ các hãng, các điểm đến, ra đấy thấy cái nào ghi Rio thì xà vào hỏi vé, có tổng cộng 6-7 hãng gì đấy chạy tuyến này, nghiên cứu chán chê thấy giá vé xêm xêm nhau, cuối cùng chọn hãng có tấm biển mầu vàng choé nổi bật. Chặng này ngắn, có 6 tiếng thôi nên đi ban ngày còn ngắm cảnh.

Bạn nào thời gian có hạn thì có thể chọn máy bay, giá vé trên mạng nhiều khi chỉ có R$99 (Webjet, Avianca), nhưng thẻ tín dụng nước ngoài của mình nó không nhận, nên đành chịu thua. Nếu đi máy bay thì nên chọn đi và đến ở sân bay nội địa, ở Sao Paulo là Congonhas (CGH), sân bay này mình có đọc đâu đó là một trong những sân bay nguy hiểm nhất thế giới, nằm giữa thành phố, vây kín bởi nhà cao tầng, cất cánh lên là được ngắm thành phố; năm 2007 một máy bay A320 của TAM lúc hạ cánh xuống chạy quá đường băng, phi thẳng vào cái nhà kho, thiệt mạng gần 200 người. Khi đáp xuống Rio thì chọn Santos Dumont (SDU), nằm ngay bờ biển, khi hạ cánh sẽ được ngắm nhìn thành phố, đường bờ biển, các vịnh đẹp lung linh. Ngoài ra việc đi lại từ các sân bay này rất dễ dàng, vì đều nằm trong trung tâm thành phố. Các sân bay quốc tế ở Sao Paulo (GRU) và Rio (GIG) đều cách trung tâm tới 3-4 chục cây số, một cuốc taxi vào trong tâm làm ngay R$100.

#425 Ngoại ô Sao Paulo

#427 Chặng nghỉ giữa đường, khang trang sạch đẹp, xe đỗ gọn gàng, có số má treo cao, không sợ lên nhầm xe

#428 Bên trong này thì bán chủ yếu là cơm cân, giá cũng không rẻ, thế nên khuyến khích các bạn cơm nắm muối vừng từ nhà, lên xe chém cho nó sướng

#429 Nhà vệ sinh sạch sẽ thơm tho, miễn phí, chả mong gì hơn. Đi quãng nào dài thì cầm theo cái bàn chải, xuống đến nơi đánh răng cho nó thơm tho :))

Đường đi có nhiều đoạn núi non hiểm trở, phong cảnh hữu tình, không sai lầm khi chọn phương tiện xe buýt

#434 Lúc tới gần địa phận Rio thì cũng là lúc tắc đường. Ở Rio và Sao Paulo thì tắc đường là chuyện thường ngày.

#435 Các bác tài ngồi ngáp

#436 Có bác còn tranh thủ ngủ được một giấc :))

#437 Người mong tắc đường nhất chắc là các bạn bán hàng rong

#439 Tắc đường lâu cũng sốt ruột phết. Giải phân cách ở Brasil cũng phải làm hàng rào cao quá đầu người để các bạn sống ven đường không bay qua đường quốc lộ

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,466
190,100
Latest member
dabongxoilac365tv
Back