What's new

Hà Giang - Cao Bằng: những cung đường tình yêu

Mặc dù ở Forum này đã có quá nhiều topic về Hà Giang rồi, nhưng em cũng xin mạn phép được mở thêm một cái thớt nữa về miền đất đáng yêu này - Nơi mà em đã đi, đã đến và đã chết đứ đừ ngay từ cái nhìn đầu tiên ấy :L.

Chuyến đi được bắt đầu một cách hết sức vu vơ vào một ngày đầu tháng 9, hai con vịt ham chơi chán làm gặp nhau trên net:
- Chán quá rồi mày ạ. Thèm đi đâu đó quá.
- Tao cũng thế. Sắp phắn về nhà làm rồi. Hay trước lúc tao về thì làm 1 chuyến nhá. Hà Giang đê!
- Ok! 1 tuần trăng mật cho 2 đứa mình!

Và thế là 2 tuần lọ mọ tìm cung đường và lịch trình hợp lý nhất cho chuyến đi 7 ngày bắt đầu. Nghe đến HG cũng nhiều và mơ ước được đến đó cũng đã có từ lâu lắm rồi nhưng mãi đến h mới có cơ hội để đi. Trước lúc lên đường em cũng lê la đến mòn chuột và keyboard ở phuot.com, cũng nhân được không ít những lời khuyên có, can ngăn cũng có vì cung đường Hà Giang rất khủng. Đối với những kẻ mới lần đầu chân ướt chân ráo đi phượt, nhất là với phận nữ nhi như em, chưa từng chạy đường núi bao h và cũng chưa từng tự chạy đường đồng bằng quá 40km/ngày thì đúng là liều lĩnh thật!

Nhưng với tinh thần "Điếc không sợ súng"; “Bây giờ hoặc không bao giờ”, “Đi hoặc tự cắt tiết”, không từ một thủ đoạn nào, cuối cùng 3 đứa em (2 vịt, 1 cò) cũng đã thực hiện được hành trình mơ ước của mình.

Nhân đây em cũng xin gửi lời cảm ơn chân thành đến các bác, các anh chị em ở phuot.com đã quan tâm và động viên em rất nhiều trên từng cột mốc, từng khúc cua :L. Nhờ đó mà em càng có quyết tâm để tăng thêm sự liều lĩnh của mình :T đấy ạ. (He he, nghe đúng kiểu diễn văn tổng kết :LL)

Từ Lũng Cú, cả bọn lại dắt nhau về hướng Sà Phìn và lại chìm đắm trong bản tình ca của núi, của đường gần như bất tận. Đứng trước núi sao thấy mình nhỏ bé quá!

Đi miết rồi cũng đến lúc cái bụng nó đòi ăn. Quá ngán ngẩm với điệp khúc lương khô và xúc xích nên cả bọn quyết định cải thiện bằng cháo gà ăn liền

Thiếu nữ tiền sử đang lấy lửa

Cháy rồi!!!

Hớn hở với thành quả. Giống chị Hai nuôi phết nhờ

Trước lúc đi em cũng cẩn thận chuẩn bị cả bát đũa rồi cơ, nhưng mà chả hiểu làm sao đến lúc ăn thì lại chẳng thấy đũa đâu cả. Chắc rơi dọc đường mất rùi. Khổ thế chứ. Nhưng được cái là những con gà bọn em cũng ko đến nỗi công nghiệp quá nên vẫn xoay xở được. Ke ke.

Công nghệ làm đũa (c)

Những lúc thế này thấy đời sao mà đẹp thế. Giữa lưng chừng trời, lưng chừng đèo, lưng chừng núi thế này cứ thấy mình sao giống bậc ẩn sĩ thời xưa, lánh đời long nhong trên lưng ngựa mà tự tại, mà vui thú với thiên nhiên, trời đất vậy!

Ngồi được 1 lúc thì thấy 4 em bé H’mông theo mẹ đi chợ về. 4 đứa nhóc líu ríu như 4 con chích bông, thấy người lạ bỗng nem nép lại như 4 con mèo con mới bị bắt về. Đi sau là 1 người phụ nữ, còn trẻ lắm, chẳng biết có phải là mẹ của đám nhóc này ko. Hỏi nhưng chị chẳng biết tiếng Kinh, chỉ “chi-pâu” mà thôi. Chẳng có j, dúi cho đám trẻ mỗi đứa nắm kẹo, miếng lương khô. Nhìn thằng nhóc con phải mặc váy của đứa chị mà thấy thắt lòng lại.

Giữa cao nguyên đá cằn cỗi này để tồn tại được thì đúng là kỳ tích. Và còn hơn thế nữa khi ở đây luôn có những nụ cười.:L

Buổi tối ở Sà Phìn có lẽ là buổi tối đáng yêu nhất mà em có được trong chuyến đi lần này!

Buổi tối, trường học ở miền núi ko im lìm, tối om như em tưởng mà lại rất đông vui và đầy không khí học hành. Các cháu H’mông đi học tự giác lắm nhé, đến lớp tự học buổi tối có khi còn chăm hơn cả em lên thư viện học ấy chứ. Mỗi cháu 1 cuốn sách ngồi học, giọng tập đọc cứ ê a vang khắp trường, yêu lắm! Vào trong lớp, cháu nào cũng nhìn 3 con gà với ánh mắt tò mò, nhưng rồi quen nhanh lắm. Hỏi bài cháu nào cũng trả lời nhoay nhoáy ấy.

Thầy giáo bản Mèo. Thầy nhiệt tình lắm nhá, nhà mãi tận Đồng Văn nhưng tối đến vẫn tận tình mang cái chữ đến bản. Mà không phải chữ phổ thông đâu nha, English hẳn hoi đấy ạ. Vậy là cùng một lúc các em "phải" học những 2 thứ tiếng, ăn đứt đám dưới xuôi bọn em rồi! Nể quá!

"Gục lên sách bút bỏ quên thầy!". Chắc zai này phụ mẹ việc nhà nên mệt quá đây mà.

Rồi cũng vẫy tay như đón đoàn ở Bộ về nhá. He he, oách thế ko biết!

Em thêm 1 đoạn vui vui nữa.

Lúc 2 vợ chồng em đang đứng nói chuyện với thầy giáo dạy tiếng Anh thì thấy ở đằng lớp cấp 1 có 1 zai cầm đèn pin lò dò đi ra khỏi lớp. Vợ em cứ tưởng là zai bỏ học trốn về liền cất tiếng hỏi:
- Con đi đâu đấy?
Zai vừa nhìn, vừa chạy vội ra, vừa hồn nhiên đáp:
- Đi đái!!!
Vợ em đứng ngẩn mặt ra 1 lúc mới hiểu vấn đề. Còn anh thầy giáo đứng cùng thì cứ cười khùng khục =)).

Hồn nhiên đến đáng yêu!

Last edited:
Zai xinh này. Ôi, nhìn nụ cười của zai kìa. Em đến chết mất thôi! Yêu mất rồi!!!:L

Gái đẹp này. Gái này lớn lên rồi ko làm cho zai Kinh Nùng Dao Thái Mông... điên đảo thì hơi phí! :help

Nhìn gái này xinh thế, cứ như búp bê ấy các bác nhỉ.

Ngồi hỏi chuyện gái cứ bẽn lẽn, đôi mắt tròn xoe, trong veo, yêu yêu là.:L Gái này mới học lớp 1 thôi, nhưng khéo lắm nhé, ngồi vẽ nhoáy một cái đã được 1 nàng công chúa xinh ơi là xinh rồi này.

Nhìn giống gái không? Giống lắm chứ, vì gái chính là dòng dõi của vua Mèo mà!

Sự thật sẽ mất lòng

....con gà đang lơ ngơ trước cổng vua Mèo thì thấy 1 anh bộ đội biên phòng xinh giai lắm đang ngồi ngắm mấy cái lán chợ vắng teo. Hỏi han chỗ nghỉ thì anh í chỉ cho cái nhà nghỉ cạnh nhà vua Mèo. Híc.
Cái đoạn này em trích dẫn của vợ yêu em. Nàng vít tỉnh củm và bay bổng hơn em nhìu ạ!
[Đến thung lũng Sà phìn vào 1 chiều muộn đang lo lắng về chỗ ăn, ngủ thì nhận được cuộc gọi của một người thân yêu, mới hiểu thế nào là hơi ấm tình thân giữa nơi xa lạ đất khách quê người. Có chỗ nghỉ ngơi tại nhà 1 “cô giáo bản Mèo” ngay gần đồn biên phòng nơi mình đã để quên kon tim. Hai con bé nhảy lên ôm nhau sướng như đã nhặt được tờ 100k để quên trong túi áo lạnh từ mùa đông năm trước. tranh thủ ngắm dinh vua Mèo vào 1 chiều thu muộn, lạnh và vắng 3 đứa lon ton vào..."[/COLOR]...
Cánh cổng gỗ nặng trịch cót két mở ra đưa cả 3 vào 1 thế giới u hoài mờ ảo khói sương. Khu dinh thự như rộng dài tới mênh mang nuốt chửng 3 đứa liễu yếu đào tơ (con zai của chúng tớ cũng chả hơn gì tụi tớ về độ điệu cũng như chiều cao và cân nặng_chắc nó giống tớ và cái khoản đieeuuu_) không biết bao nhiêu âm mưu, bao nhiêu thủ đoạn, bao nhiêu nỗ đau và bao nhiêu sự bóc lột mà tòa nhà này là chứng nhân. Chắc âm hồn của những người xưa cũ chết oan còn lẩn quất quanh đó cũng theo chân 3 đứa trong buổi chiều ấy (hix lại nhạy cảm quá rồi) nhưng trong cái xứ Mèo tự trị hồi ấy Đồng Văn, Mèo Vạc như 1 ốc đảo nơi vua Mèo có đầy đủ quyền hành của một lãnh chúa thống trị, tội ác gê gớm nhất cũng được che đậy kĩ càng ở đây. Không gian hoang vắng đến lạnh người- Trùi ui!!! Yêu anh nhất nhất trên đời ....
với tay bật đèn trong những hầm chứa đồ quý, hầm thuốc phiện hay hầm lô cốt là em lại tưởng tượng ra có 1 cái mặt đang nhe nhởn cười chờ mình trong đó :-ss.

Hay ho nhất là quả nhà WC của vua Mèo. ...100% đá tai mèo đã được cắt gọt vuông vức, tỷ mỷ. Zoom vào “nội thất” bên trong thì có thể nhận thấy rõ sự khác biệt về khoảng cách giữa 2 viên gạch.

Bên trong đơn giản đến tiện dụng...
Bọn em cứ thắc mắc mãi là hai hòn đá đặt cách xa nhau thế kia thì ngồi kiểu j, vì em nhận thấy vóc dáng của người H'Mông không phải là cao to lắm, nhất là thời trước chắc còn nhỏ hơn bây giờ nữa ấy chứ. Thế là thử nghiệm, cử con trai ra ngồi xem thế nào ~~~> Vẫn ngồi tốt các bác ạ ....

Cả lũ cứ tranh luận mãi tại sao lại có sự khác nhau như thế. Đứa thì bảo 1 phòng cho lính, 1 phòng cho nhà Vương; đứa thì bảo 1 phòng cho người nhớn và 1 phòng cho con nít. Nhưng mà em thì em chỉ nghĩ đơn giản là 1 phòng cho Men và 1 phòng cho Women thôi!

Tuy nhiên có một điểm đặc biệt và cũng rất ngộ nghĩnh là hai cái WC này có đến 2 lỗ chứ ko phải 1 lỗ. Cái này là em cũng thắc mắc nhiều lắm đóa!

Nói thật nhé :LL Tôi ko hiểu bạn này đang viết cái gì?
Từ ngữ diễn đạt thì lủng củng.Ngôn ngữ chát chít ,tuổi teen ko ra teen.,đồng tính hay quá nhí nhố?(Bó tay).Cả 1 topic chia sẻ cảm nhận,mà bạn có cảm nhận được những thành viên trên diễn đàn nghĩ như thế nào về bạn ko?Xem lại thì hầu như ko có mấy ai trên cái diễn đàn có 11,758 thành viên tạm tính đến giờ phút này ủng hộ bạn (Nhấn 1 nút Thanks).Văn tả cảnh ko ra văn tả cảnh.Mà 1 vấn đề quan trọng nhất là dân Phượt người Việt nam phải biết,đó là sự tôn trọng...Với bạn thì ko!Mà bạn như trẻ lên 3 đi chơi về kể chuyện đi thăm bảo tàng cả Lịch sử,Nghệ thuật,và Tội ác chiến tranh cùng gộp lại trong 1 mớ hỗn độn ...óe hiểu!
Về hình ảnh thì nói thẳng là thiếu văn hóa (xin lỗi ko pos lại)
Cả 4 trang của topic hầu như chỉ có 2 bạn tung hứng lẫn nhau (Đây là sân chơi của 2 bạn chắc?)Chị hát em khen...:LL
Bạn có biết khu di tích này tại sao mà lại được trân trọng thế ko?Bạn nhận định,và phát ngôn rất bậy bạ về khu di tích này /X(

picture.php

picture.php

2 tấm ảnh trên sẽ thay lời chứng minh lịch sử.
Những lời góp ý trên sẽ làm bạn rất khó chịu,nhưng tôi phải góp ý vì dù bạn ko hay hớm gì, nhưng ko thấy ai có ý kiến gì, thì thì bạn càng tưởng mình hay ho.Càng ngày càng trượt xa cái tiêu chí mà chính bạn đang muốn vươn tới,Đó là đi nhiều để mà học hỏi.
Hãy dừng lại trước khi quá muộn.Thân ái!

Last edited:
Nói thật nhé :LL Tôi ko hiểu bạn này đang viết cái gì?
Từ ngữ diễn đạt thì lủng củng.Ngôn ngữ chát chít ,tuổi teen ko ra teen.,đồng tính hay quá nhí nhố?(Bó tay).Cả 1 topic chia sẻ cảm nhận,mà bạn có cảm nhận được những thành viên trên diễn đàn nghĩ như thế nào về bạn ko?Xem lại thì hầu như ko có mấy ai trên cái diễn đàn có 11,758 thành viên tạm tính đến giờ phút này ủng hộ bạn (Nhấn 1 nút Thanks).Văn tả cảnh ko ra văn tả cảnh.Mà 1 vấn đề quan trọng nhất là dân Phượt người Việt nam phải biết,đó là sự tôn trọng...Với bạn thì ko!Mà bạn như trẻ lên 3 đi chơi về kể chuyện đi thăm bảo tàng cả Lịch sử,Nghệ thuật,và Tội ác chiến tranh cùng gộp lại trong 1 mớ hỗn độn ...óe hiểu!
Về hình ảnh thì nói thẳng là thiếu văn hóa (xin lỗi ko pos lại)
Cả 4 trang của topic hầu như chỉ có 2 bạn tung hứng lẫn nhau (Đây là sân chơi của 2 bạn chắc?)Chị hát em khen...:LL
Bạn có biết khu di tích này tại sao mà lại được trân trọng thế ko?Bạn nhận định,và phát ngôn rất bậy bạ về khu di tích này /X(

picture.php

picture.php

2 tấm ảnh trên sẽ thay lời chứng minh lịch sử.
Những lời góp ý trên sẽ làm bạn rất khó chịu,nhưng tôi phải góp ý vì dù bạn ko hay hớm gì, nhưng ko thấy ai có ý kiến gì, thì thì bạn càng tưởng mình hay ho.Càng ngày càng trượt xa cái tiêu chí mà chính bạn đang muốn vươn tới,Đó là đi nhiều để mà học hỏi.
Hãy dừng lại trước khi quá muộn.Thân ái!

ông anh này gic mà sửng cồ nhanh thế, em xin mạn phép hỏi bác như thế nào là " tưởng mình hay ho ". Ai chả biết đây là chứng nhân lịch sử, người ta có phải mù đâu. Cái gì cũng phải có đầu có đuôi chứ, phần hay luôn ở phía sau mà. Hơn nữa đây là bái viết của những thành viên mới còn thiếu kinh nghiệm các bác là tiến bối không góp ý xây dựng cho ngươì ta tiến bộ thì thôi toàn trách cứ chê bai là sao nhỉ. Bác kinh nghiệm đầy mình rồi rộng cái bụng chỉ bảo thì chúng em cảm ơn còn cứ thích ném đá hội nghị như thế này thì pó chiếu với bác luôn:gun

Last edited:
Lâu lâu không vào lại 4rom, giờ vào lại thấy bài của Kili thì đọc ngay, xem cô bé cùng quê mình, đi chuyến HG thế nào rồi, thì vào đọc thấy anh em chém ác quá.
Cá nhân mình thì chỉ thấy nó không được trôi chảy lắm thôi, chứ còn tất cả đều bình thường. Nếu mà để chụp hình đẹp, ngon, hiểu biết hết,đi để tìm tòi kỹ lưỡng, phân tích thì có lẽ đã không có cái từ PHƯỢT.
Cứ để TA TỰ DO, TA TỰ TẠI làm cái mình thích, làm cái mình muốn.
Mấy lời anh em góp ý với em Kili có cái đúng, có cái sai, có cái quá.
Thanks em Kili đã cho ảnh, cho thông tin lên phượt

Ngày 4: Phó Bảng – Phố Là

Cái đoạn offroad này đúng là xóc muốn lộn ruột :T. Đằng nào cũng được nửa đường rồi, em cứ tà tà đi tiếp cho kịp chợ.

Dự định ban đầu của nhóm là chỉ dừng chân ở Đồng Văn 1 ngày rồi lại đi tiếp. Thế nhưng đất níu chân người, thành ra cả bọn cắm chốt ở đây những 3 ngày lận.

Bình minh Sà Phìn

Ngọn núi hình mâm xôi trước cửa dinh Vương - biểu tượng cho sự sung túc, no đủ của vua Mèo. Những ngôi nhà 2 tầng là nhà của con cháu vua Mèo từ dinh Vương chuyển ra.

Chợ Sà Phìn

Nhìn những cảnh này em chẳng muốn về xuôi tẹo nào. So với Hà Nội thì vẻ yên bình này đúng là xa xỉ quá! Cái tĩnh lặng của buổi sáng sớm chỉ bị phá vỡ bởi tiếng bước chân, tiếng nói cười, tiếng gọi nhau í ới của đám nhóc đến trường.

Hôm đầu đến Đồng Văn, 3 đứa cuống quýt tít mù ở Phó Bảng vì cứ nghĩ rằng sẽ ko có dịp quay trở lại đây nữa, ai dè gặp được anh biên phòng đáng yêu ở Sà Phìn nên cả bọn lại được tung tăng bên biên giới thế này. À, tiện thể em nhắc các bác luôn: chợ Phó Bảng là chợ lùi, giống như chợ Sà Phìn và Lũng Phìn, họp cách nhau 6 ngày. Thế nên bác nào đi chợ phiên ở Đồng Văn nếu ko vào ngày cuối tuần thì nên thăm hỏi phiên chợ trước nha, thế nào cũng chộp được vài phiên đấy, chứ ko cứ để lỡ như bọn em thì tiếc lắm.

Thôi thì ko đi được chợ Phó Bảng thì đi chợ Mã Púng vậy.

Chợ phiên Mã Púng là chợ của người H’mông, người Hán… bên Vân Nam, Trung Quốc. Chợ cũng màu sắc sặc sỡ như chợ của người H’mông mình, nhưng hàng hóa thì phong phú và hiện đại hơn nhiều. Đồng bào mình đi chợ này đông lắm, nhiều người ở tận Đồng Văn, Lũng Cú cũng cuốc bộ sang. Muốn sang chợ Mã Púng thì phải có sổ đăng ký, nhưng được cái đồng bào mình cũng linh hoạt, thành ra số người có sổ cũng chỉ chiếm có gần 1/3 thôi.

Mấy đứa phải chờ các anh biên phòng dẫn đi nên đến nơi thì chợ cũng gần hết phiên rồi.

Cái góc chợ này toàn bán đồ cơ khí, máy móc. Chợ phiên ở HG ko biết có nhiều món này ko?

Đỏ

Xanh

Già

Trẻ

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,177
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back