What's new

[Chia sẻ] Lang thang ở Brazil

Xin chào cả nhà.
Đây là lần đầu em post bài chia sẻ trên phượt. Trước khi bắt đầu cho em được gửi lời cảm ơn đến anh/chú netwalker và anh/chú ChâuBáThông; 2pic hành trình Nam Mỹ và 2pic về Peru là nguồn động viên và cảm hứng rất lớn thôi thúc em đến với Nam Mỹ lần này.
Số là em rất thích xem ảnh du lịch để coi như mình được đi đây đi đó, thăm quan qua màn ảnh nhỏ. Từ trước đến nay, trên các diễn đàn du lịch, bao gồm cả Phượt, số lượng các 2pic về thiên nhiên, phong cảnh Châu Á, Châu Âu, Châu Úc và Bắc Mỹ đã ngập tràn, chỉ có Nam Mỹ và Châu Phi là hơi khó kiếm. Vì vậy trong em luôn hiển hiện câu hỏi những vùng đất này trông nó ra sao, to hay nhỏ, núi hay đồi, giầu hay nghèo, mặt mũi con người ra sao, phong tục tập quán như nào? Muốn trả lời được câu hỏi đó thì phải tự thân vận động, tự mở lối đi thôi. Thế là cách đây tầm 3 tháng em bắt đầu lên kế hoạch và chuẩn bị cho chuyến đi, từ mua vé máy bay, xin visa, tìm hiểu thông tin các kiểu. Vậy là cuối cùng giờ đây cũng đã đặt chân được đến vùng đất đầy thú vị này. Hôm nay đã là ngày thứ 3 của em ở đây, sẵn có chút thời gian rảnh em mở luôn 2pic này để post ảnh dần. Em sẽ pôst ảnh theo trình tự thời gian, xen kẽ với một chút cảm nhận, cũng như tổng hợp những kiến thức, kinh nghiệm có được. Mong mọi người ủng hộ, em xin cảm ơn.

Last edited:
3 ngày ăn ngủ hưởng gió biển phè phỡn trôi qua, đã đến lúc bắt xe về lại Sao Paulo, kết thúc chuỗi ngày ấn tượng với Pao de Acuca và những bãi biển nhộn nhịp.
#705 Bến xe bóng loáng, các quầy vé rất dễ tìm, giá cả niêm yết, tha hồ lựa chọn. Xe buýt ở Brasil chẳng bao giờ kín ghế, thế nên cứ đến bến xe mua vé là đi thôi

Nhân thể nói về xe khách, đề cập luôn bến xe liên tỉnh lớn nhất Nam Mỹ, Tiete - Sao Paulo
#706 Rodoviario là nhà ga xe khách, cứ nói ra chữ này là các bạn Taxi biết mình muốn đi đâu

#707 Rất là to

#708 Khu vực chờ, có đủ các loại cửa hàng cửa hiệu

#709 Khu vực ra xe, cái số cửa to nhất mình nhìn thấy là 9 mươi mấy

#710 Khu vực bán vé ở Tiete, đi khắp nơi từ bắc chí nam, có những hành trình cả 30 tiếng đồng hồ, rồi đi cả Argentina, Peru, Paraguay, Chile. Những chặng dài vé cũng không hề rẻ, Tầm R$300 đi Lima 1 chiều

#711 Xe thì rộng rãi, đi 6 tiếng Rio - Sao Paulo thôi mà cũng chăn chiếu đủ cả, được phát cả hộp bánh và chai nước soda. Ở Mẽo để có được sự phục vụ tương đương thì phải bỏ ngàn đô ra mua vé máy bay hạng thương gia, ở Brasil thì tất cả đều có trên xe khách

#712 có cả chỗ để chân cơ mà, trái ngược với xe buýt ở Mẽo thì ghế phải sát sàn sạt vào nhau để lắp thêm hàng nữa, chả duỗi được chân vào đâu, đi đường dài về là người cứ tê tái.

WC sạch đẹp, nước nôi đầy đủ

#714 cuối xe có cái tủ lạnh, nước uống thoải mái đê

Tuần sau đến Rio mình ở KS này đây.
Vậy thì quá tuyệt rồi, ks ngay bờ biển, mùa này lại đang là mùa các bãi biển sôi động nữa; đatm bảo vui như Tết. Cảm ơn mod đã đưa topic lên mục chú ý.
Cám ơn bạn rất nhiều khi đã cho các cô bác anh chị em bà con NHÀ PHƯỢT 1 chuyến Du lịch đến xứ Ba Tây xinh đep ...
Cảm ơn sự ủng hộ cuả bạn :)

nttd2pdp cho mình hỏi là ở Rio có lo bị móc túi không? Đi chơi thì nên để hộ chiếu ở KS hay mang theo người?

Mình đang định đeo theo cái ba lô để mang cái iPad theo khi đi lang thang nhưng nếu trộm cắp nhiều thì chắc thôi, chỉ đeo máy ảnh và tiền lẻ đút túi thôi.

nttd2pdp cho mình hỏi là ở Rio có lo bị móc túi không? Đi chơi thì nên để hộ chiếu ở KS hay mang theo người?

Mình đang định đeo theo cái ba lô để mang cái iPad theo khi đi lang thang nhưng nếu trộm cắp nhiều thì chắc thôi, chỉ đeo máy ảnh và tiền lẻ đút túi thôi.
Mình thì cảm thấy Rio khá an toàn, toàn đi xe buýt với tầu điện ngầm, tối nào cũng đi bộ lang thang, nhưng không gặp sự cố nào. Hộ chiếu thì mình để ở ks, chỉ giữ bản photocopy theo người.

Khu bãi biển Copacabana, Ipanema, Leblon thì nhìn chung là an toàn hơn, còn buổi tối mà đi vào Centro, Lapa để ăn tối, vào quán bar, thì mình chỉ mang tiền đủ dùng, thẻ tín dụng, điện thoại Nokia cục gạch mất thì thôi, giấy tờ tuỳ thân thì bất cứ cái nào có tên tuổi ngày sinh và ảnh là được, không nhất thiết phải hộ chiếu. Mình thấy ở Brasil móc túi thì không đáng lo, cái cần để ý là đi đường vắng hoặc buổi tối thì dễ bị xin đểu, mình dính một phốt này ở Salvador, nhưng cũng may là ko làm sao. Sau này khi đến chặng Salvador sẽ kể kỹ hơn.

Dân Brasil phần đông dùng điện thoại cục gạch, thế nên ra đường mà cầm iPhone iPad thì rất dễ gây chú ý, nếu là mình thì mình sẽ để iPad ở nhà, dùng cái smart phone rẻ tiền nào đấy để định vị và tra cứu thông tin là ok. 3G ở Brasil rẻ, R$0.5 cho một ngày dùng không giới hạn, mình dùng của TIM, suốt chuyến đi không lúc nào phải lo về chuyện mất sóng đt. Tuy nhiên gọi thì đắt, vì gọi từ bang này sang bang khác cũng tính giá Roaming, thế nên nếu gọi nhiều tới đâu thì mua sim và đăng ký ở đó. Khi mua sim thì mang theo giấy tờ tuỳ thân vì họ yêu cầu phải đăng ký sim như ở VN. Sim đt dễ mua, ở khắp mọi nơi.

Mình mới đọc được bài báo này về Rio.

http://dantri.com.vn/the-gioi/du-khach-nuoc-ngoai-bi-ham-hiep-tren-xe-buyt-tai-brazil-713957.htm

Cái hình trong bài báo có lẽ chỉ mang tính minh hoạ, loại xe này chủ yếu là phương tiện cá nhân, hoặc chở hàng, bán hoa quả dạo.

Ở Rio có 2 loại xe buýt một là xe buýt công cộng của thành phố, có tuyến đường, số hiệu đàng hoàng, loại này đi yên tâm, tra cứu dễ dàng trên google maps. Nhiều khả năng cái xe buýt được nhắc đến trong bài báo là loại thứ hai, chủ yếu là các xe van như Ford Transit hay Mercedes Sprinter; loại này thì bắt khách từa lưa, không có số má bảng hiệu gì cả, có một lơ xe chuyên bắt khách và ra hiệu các tuyến đường sẽ đi qua. Trong thời gian ở Rio mình chỉ sử dụng xe buýt công cộng của thành phố, còn loại xe thứ hai thì không cảm thấy an tâm lắm. Đặc điểm nhận dạng của loại xe buýt thứ 2 thì như thế này, chạy vòng vòng thành phố rất nhiều.

Mình vừa đến Rio được mấy tiếng, vừa lượn một tiếng ngoài phố. Lúc trên xe từ sân bay về KS mình cũng hỏi qua bạn lái xe về tình hình an ninh thì bạn ấy cũng bảo không lo móc túi, cẩn thận chỗ tối khi đi một mình thôi. Bạn ấy cũng bảo giấy tờ tùy thân với đồ có giá trị thì cất ở KS đừng mang theo người. Có 5 sắc công an đứng đày đường nên cũng không lo lắm, vfa công an thì không bao giờ hỏi giấy tờ người đi bộ :)

Tháng 5 tới em cũng ở Rio và Sao Paolo. Em book khách sạn khu Copacabana thấy gần biển giá đắt thật. Các phượt gia đi trước thấy có gì hay ở khu này thông báo rộng rãi cho em biết nhé.?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back