What's new

Hoa Tam Giác Mạch Hà Giang

Re: Hỏi thông tin về tình hình hoa Tam Giác Mạch Hà Giang

Các bạn ơi, cho mình hỏi là ở Hà Giang tháng 3 hay tháng 4 thì hoa tam giác mạch nở đẹp? mình tìm thông tin thì thấy nói tháng 3 không biết có chính xác không?

Xin cám ơn!

HTH
@all:
Hoa Tam Giác Mạch nở làm 2 đợt (em dùng từ hơi không chuyên môn tẹo): tầm tháng 3 âm lịch và tháng 9 âm lịch, tức là vào tháng 4 dương lịch và tháng 10...cái này tùy vào lịch âm đi trước hay đi sau :D, thông tin về hoa thì hoa Tam Giác Mạch màu trắng có nhiều ở trên đất Cao Bằng...các huyện Hà Quảng, Trà Lĩnh, Quảng Uyên, Trùng Khánh (lác đác trên các sườn đồi), còn hồng phớt xen trắng hay tím thì có ở Hà Giang...một loạt các địa điểm trên các huyện Quản Bạ, Yên Minh, Đồng Văn, Mèo Vạc của Hà Giang...
Tháng 3 âm lịch tại Hà Giang hoa Tam Giác Mạch có nở nhưng không chắc do thời tiết chuẩn bị vào mùa khô sao mà hoa rất bé và màu sắc không đồng đều, cây nhỏ và thấp...tại Cao Bằng cây hoa có to hơn và có một màu trắng đồng đều...nhưng lại chia thành các khoảnh nhỏ...
Có chút ít thông tin về hoa hòe trong năm...trình bày cùng các bác quan tâm.

Oh rất cảm ơn thông tin rất cụ thể của Sonvc, vậy là mình đi vào dịp giỗ tổ là ổn rồi, tuy nhiên tiếc là tháng 3 không đẹp như thời điểm này, nhưng bây giờ không đi kịp nữa rồi.

HTH

Hic đến 28-31 mình mới đi ko biết liệu hoa còn đẹp thế này ko, lo lắng quá :((

Tối thứ 6 28/10/2011 tôi cũng đi Hà Giang, đi 1 ôtô cùng gia đình, không biết có ghép đoàn cùng bạn được không?
Nếu rảnh liên lạc với nhau nhé, mail của tôi là [email protected]
Cám ơn nhiều!

Tam giác mạch, nửa cuối tháng 10/2011. Hoa nở rất nhiều ở thung lũng Sủng Là, ngay bên đường lớn. Hoa trườn xuống từng thửa ruộng bậc thang Lũng Cú.

Có những nhánh rất thắm

attachment.php

Có những chùm rất tươi

attachment.php

Có cuộc sống, lao động rất đẹp

attachment.php

Có khoảnh khắc nên thơ

attachment.php

Có bước chân trở về mái ấm cuối ngày

attachment.php

Nhưng cũng có vô số vết giày nam thanh nữ tú nhảy xổ vào giữa ruộng làm nát vườn của bà con. Chẳng biết nói sao nữa.

Tam giác mạch, nửa cuối tháng 10/2011. Hoa nở rất nhiều ở thung lũng Sủng Là, ngay bên đường lớn. Hoa trườn xuống từng thửa ruộng bậc thang Lũng Cú.

Nhưng cũng có vô số vết giày nam thanh nữ tú nhảy sổ vào giữa ruộng làm nát vườn của bà con. Chẳng biết nói sao nữa.

Cái này cũng là cái làm mình buồn nhất trong chuyến đi này.

Trên đường đi, thấy một sườn núi hoa nở rất đẹp cả đoàn định bụng dừng lại chụp, chưa kịp xuống xe thì bỗng một em 7 chỗ đỗ ngay trước mặt, 2 cô gái xinh đẹp trên xe hớn hở chạy ngay vào giữa ruộng để chụp ảnh...... cách đó không xa một phụ nữ H'Mông tay cắt cỏ dại, miệng chửi (Tôi đoán thế vì không hiểu tiếng của bà con - nhưng qua giọng nói và thái độ biết rằng họ đang rất bực). Chúng tôi nhắc nhở bạn kia rồi lên đường bỏ qua một ruộng tam giác mạch rất đẹp....

Trên vùng cao nguyên đá khô cắn, bà con vất vả lắm mới có thể canh tác, mới có thể có những ruộng tam giác mạch xanh tốt... Mình biết là hoa đẹp, là các bạn nữ thích chụp ảnh, nhưng mong các bạn đừng vì tấm ảnh đẹp mà phá hoại bao công sức của bà con, phá hoại hình ảnh của dân Phượt....

Rất mong các phượt tử hãy biết quý trọng sức lao động của đồng bào mình....

Mình vừa đi về tuần vừa rồi, hoa đang nở đẹp, nhưng thực sự là tam giác mạch không được trồng nhiều như mình nghĩ. Đi mãi đi mãi mới gặp được 2 ruộng ở Sủng Là. Trên đường đi Lũng Cú thì nhiều hơn, có khoảng 4,5 điểm nhưng cũng không quá rộng. Lớn nhất là một ruộng ở gần cột cờ Lũng Cú. Tối về sẽ post ảnh báo cáo các bác :D

Mình xếp gạch hóng ảnh của meogia đới.(beer)

Meogia cho minh hỏi : ở gân Đồng Văn có chỗ nào có TGM ko?
Mình đang có kế hoạch đi Hà Giang cuối tuần này mà ko gặp được em nó thì nản nhỉ, nhất là mình lại ko lên được Lũng Cú. híc hic :(
Cám ơn bạn trước nha.

Cái này cũng là cái làm mình buồn nhất trong chuyến đi này.

Trên đường đi, thấy một sườn núi hoa nở rất đẹp cả đoàn định bụng dừng lại chụp, chưa kịp xuống xe thì bỗng một em 7 chỗ đỗ ngay trước mặt, 2 cô gái xinh đẹp trên xe hớn hở chạy ngay vào giữa ruộng để chụp ảnh...... cách đó không xa một phụ nữ H'Mông tay cắt cỏ dại, miệng chửi (Tôi đoán thế vì không hiểu tiếng của bà con - nhưng qua giọng nói và thái độ biết rằng họ đang rất bực). Chúng tôi nhắc nhở bạn kia rồi lên đường bỏ qua một ruộng tam giác mạch rất đẹp....

Trên vùng cao nguyên đá khô cắn, bà con vất vả lắm mới có thể canh tác, mới có thể có những ruộng tam giác mạch xanh tốt... Mình biết là hoa đẹp, là các bạn nữ thích chụp ảnh, nhưng mong các bạn đừng vì tấm ảnh đẹp mà phá hoại bao công sức của bà con, phá hoại hình ảnh của dân Phượt....

Rất mong các phượt tử hãy biết quý trọng sức lao động của đồng bào mình....

Đúng là cái này cũng khó, vì các bạn trẻ vất vả tới đây cũng chỉ mong được chụp với mấy cây hoa này, nhìn thấy là họ không thể kiềm chế được và lúc đó cũng khó mà nghĩ được gì. Thế nên để các bạn trẻ vẫn thỏa mãn và bà con cũng đỡ thiệt hại thì theo thiển ý của mình mọi người hãy cố gắng giảm thiệt hại xuống mức thấp nhất, và sau khi chụp xong có thể gửi cho gia đình bà con chủ ruộng ít tiền như thế mình cũng đỡ áy náy mà bà con cũng ko thiệt thòi.

Mình xếp gạch hóng ảnh của meogia đới.(beer)

Meogia cho minh hỏi : ở gân Đồng Văn có chỗ nào có TGM ko?
Mình đang có kế hoạch đi Hà Giang cuối tuần này mà ko gặp được em nó thì nản nhỉ, nhất là mình lại ko lên được Lũng Cú. híc hic :(
Cám ơn bạn trước nha.
Trên đường đi Đồng Văn có 2 ruộng ở Sủng Là bạn ạ, ngay cạnh đường luôn. Tại sao bạn lại ko lên được Lũng Cú, đường cũng ko khó đi mà. Nếu ko lên được thì hơi tiếc vì ruộng ở đó lớn

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back