What's new

[Chia sẻ] Ai Cập: Cairo - Luxor - Aswan - Alexandria

Chào mọi người,

Mình vừa có chuyến du lịch 8 ngày 7 đêm đến Ai Cập cuối tháng 12/2016. Trước khi đi mình cũng mày mò trên diễn đàn các bài viết để đọc mà thấy vẫn còn ít thông tin quá nên sau bao ngày đấu tranh với căn bệnh lười thì hôm nay với vốn văn nghèo nàn, mình hạ quyết tâm viết bài chia sẻ đây, hy vọng mọi người đủ kiên nhẫn đọc đến cuối bài :D

Như bài chia sẻ trước về dubai (các bạn có thể tham khảo tại đây: https://www.phuot.vn/threads/260222-DUbai-X-mas-2015?highlight=dubai+x'mas), mình không xuất phát từ Việt Nam nên mình không nói về thủ tục xin visa nhé.

Chuyến đi của mình khá là đường đột, từ lúc có ý định đến ngày đi chỉ trong có 3 tuần, và sau khi tìm hiểu thông tin trên internet thấy nói bên AC lừa đảo nhiều lắm (cụ thể mình bị lừa thế nào lúc ở AC mình sẽ chia sẻ sau) nên mình quyết định email thẳng cho cty tour ở Ai cập không qua công ty trung gian nào để book tour. Giá rất chi là hợp lý cho hành trình 8 ngày 7 đêm private tour (có 2 vợ chồng mình ah) bao gồm 3 đêm trên du thuyền 5*, 4 đêm ksan 5*, 2 vé máy bay nội địa, xe riêng đưa đón tận nơi, tất cả các vé tham quan...

Lúc đầu mình email cho cty Ramasside tours, được báo giá là 1,030usd mình thấy cũng rẻ rồi, vì đây là công ty tour lớn, đứng top #3 trên tripadvisor. Mình gần như book tour này rồi, thì sau đó mình nhận được email từ 1 công ty khác là egyptdaytour với mức giá là 885usd thôi ??? cho 1 cty top #5 trên tripadvisor, sau khi tìm hiểu thì biết được đây là cty con của Ramasside, được mọi người review cũng tốt không thua gì Ramasside nên cuối cùng mình chọn egyptdaytour.

Tuỳ vào bạn muốn đi đâu bao nhiêu ngày mà bên tour sẽ gửi giá khác nhau. Còn mình chọn Cairo, Luxor, Aswan, Alexandria nên hành trình tour của mình như sau:

Day 01:
Egypt Day Tours airport representative will be waiting for you at Cairo airport, holding a sign with your name and will help you through the immigration and customs. He will then take you to your hotel. Overnight in your hotel.

Day 02:
(Meals: Breakfast)
After Breakfast, you will start your first day tour in Cairo. Today, you will get to visit the great pyramids of Cheops, Chefren, Mykerinus, Sphinx and it’s valley temple. Then you will get to visit the Egyptian Museum and be amazed with the treasures of Tutankhamen. Return to your hotel.
Overnight in Cairo

Day 03:
(Meals: Breakfast – Lunch – Dinner)
Early morning transfer to the domestic airport, Departure by the plane to Luxor you will be taken to yet another wonderful experience: a 5 star Nile cruise. Enjoy a touch of sunbathing and delight yourself with the views on both sides of the Nile as you travel through Egypt. Visit Karnak and other Luxor Temples
Overnight in Cruise

Day 04:
After breakfast, Visit the Valley of the Kings enter 3 fascinating tombs, Visit the wonderful Temple of Queen Hatshepsut, Photo Stop by the Colossi of Memnon. After lunch, you will sail to Edfu Overnight in Cruise.

Day 05:
After breakfast, Visit Edfu Temple, which is dedicated to Horus at Edfu. Sail to Kom Ombo to see the great Temple of Sobek, Relax and enjoy dinner – very often there is evening entertainment
Overnight in Cruise

Day 06:
After breakfast, you will explore Aswan. Start your tour today with a visit to the High Dam and the Unfinished Obelisk. Continue your day exploring and being fascinated by the pretty Temple of Philae, which is devoted to the two goddesses Isis and Hathor. you will fly to Cairo. Upon arrival you will be transferred to your hotel Stay overnight in Cairo.

Day 07:
(Meals: Breakfast - Lunch)
After breakfast, Egypt day tours guide will pick you up from your hotel in Cairo , then you will be taken in a land trip for 3 hours to Alexandria. You will start your tour in Alexandria visiting Pompay’s Pillar, Followed by visit to the Catacomb of Kom El-Shoqafa. Then visiting the library of Alexandria from outside which is the biggest library in the world now with 8 million books (visit its open court + free museums), then visit Site of lighthouse one of the seven wonders of ancient world we have now in same site castle of Qaitbey, drive along the Cornish 30 km to see the whole city of Alexandria from sea side including the old harbor of Alexandria where we found 7000 monuments underwater, stop over the famous bridge of Stanley modern land mark of modern Alexandria, visit the old down town of Alexandria to visit the Royal gardens of king Farouk to watch the royal Palaces of Haramlek and Salamlek, royal beaches of the queens; King Farouk is the last king in history of Egypt, then visit the prettiest and biggest mosque in the city Abo El abbas Mosque, unknown soldier of Alexandria, the statue of Alexander the great. Then back to Cairo. overnight in Cairo.

Day 08:
After breakfast, our tour guide will be waiting for you after your breakfast to take you to Cairo airport for final departure.

Tour Includes:
Meet and greet service by our representatives
Accommodation in hotel in Cairo 4 nights on bed & breakfast basis
Accommodation in a 5 star Nile cruise on full board basis 3 nights
Customer services available 24 hours a day, 7 days a week
Domestic Flight Cairo / Luxor & Aswan / Cairo
Free Sim Card (please reserve to receive it upon arrival)
All transport is private, top quality and air-conditioned
Accommodation at all cities and food included as listed.
Private multi lingual Egyptologist
Private Guide on the Cruise
Camel ride at the Pyramids Area
Felucca ride in the Nile
All tours and their entrance fees stated are included in the price
All service charges and taxes.

Excludes:
Any extras not mentioned in the itinerary
Entry visa to Egypt
Tipping

Basic Price per person in Double Room at 5 Star Hotel 800 USD
Alexandria Overday 85 USD per Person
Total Per Person 885 USD
Total per Two Persons 1770 USD
Guide on the Cruise 50 USD
Total Amount 1820 USD
Down Payment 360 USD
The Rest 1460 USD

Lúc mình book tour còn được free sim card, cưỡi lạc đạc free ở kim tự tháp, và free đi thuyền Felucca nữa.
Túm lại là những nơi tiêu biểu và đáng đi nhất cho lần đầu thăm Ai Cập đã nằm hết trong tour này rồi ạ. Và tin mình đi, đứng trước các kì quan đó, câu đầu tiên các bạn sẽ nói sẽ là Ohhhhh với wowww thoai ;)

Giá này chưa bao gồm phí visa và vé máy bay từ nước bạn đang ở đến Ai Cập nhé. Khi quyết định book tour thì mình sẽ trả 20% phí trước, còn 80% còn lại sẽ đưa vào ngày đầu tiên khi đến Ai Cập. Tour này lợi được cái là phí huỷ tour là FREE. Ôi người Ai cập thật là biết chiều lòng du khách mà :D

Đây là lần đầu tiên mình đi du lịch mà book tour đó nên lúc đầu cũng sợ là sẽ không vui, không hợp với tour, không có thời gian riêng cho bản thân chụp hình này nọ... nhưng đây là private tour nên các bạn có thể hoàn toàn chủ động về thời gian và nơi muốn đến. Và nếu các bạn muốn đi mà không tìm được bạn đồng hành thì cũng yên tâm, vì dù chỉ 1 người tour vẫn tổ chức. Lúc mình đi tham quan gặp rất nhiều người đi 1 mình với anh hướng dẫn viên thôi (c).

Sau hơn 1 tiếng thăm quan ở đền karnak, em di chuyển thăm thêm 1 đền nữa trước khi trở về du thuyền ăn tối, đó là đền Luxor. Lúc này cũng hơn 5h chiều gì rồi, trong đầu nghĩ: sao anh HDV lại cho đi thăm đền vào cái thời gian trời đã nhá nhem tối này nhỉ (màu đông ở AC tối rất sớm), tối vậy chụp sao thấy được tượng ta?! Khi đến nơi rồi mới hiểu rằng là ngôi đền nhìn sẽ lung linh hơn khi được lên đèn

attachment.php

Trước cửa ngôi đền. Luxor temple được xây dựng bởi Pharaoh Amenhotep III, nơi Pharaon (nữ) Hatshepsut thờ thần Amun, còn ngọn tháp (obelisk) được xây bởi Pharaoh Ramesses II, đúng ra là 2 ngọn tháp nhưng 1 cây giờ nằm ở Paris rồi.

attachment.php

2 bên của ngôi đền được trang trí bởi sáu pho tượng khổng lồ của Ramesses - bốn tượng ngồi và hai tượng đứng nhưng ngày nay chỉ còn 3 tượng, 2 ngồi, 1 đứng thôi

attachment.php

Rất nhiều những ngôi đền ở AC bị chôn vùi dưới cát trong nhiều năm, đền Luxor này cũng không ngoại lệ, nên vào thế kỉ thứ 14, 1 nhà thờ hồi giáo được xây dựng phía trên ngôi đền này, và đến ngày nay vẫn được người dân sử dụng đi lễ

1 số hình ảnh của ngôi đền

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Sau bao nhiêu năm bị vùi vấp trong cát mà tượng Pharaoh này nhìn vẫn còn nguyên vẹn từ mắt, mũi, miệng, chân tay

attachment.php

Hình ảnh bên hông tượng vẫn còn nguyên vẹn luôn

attachment.php

Nhưng 2 bức tượng này thì bị tàn phá khá nhiều

attachment.php

attachment.php

1 vài hình khắc trên các bức tường trong đền

Last edited:
attachment.php

Khi ngôi đền được lên hết đèn

attachment.php

attachment.php

Cái máy dslr em chả biết làm gì để nó hoạt động tốt trong cái khung cảnh tối om om này, lấy con máy cùi panasonic Lumix mua từ 4 năm về trước ra bắn tỉa thế mà lại được việc

attachment.php

attachment.php

Nhìn cứ như Châu Âu các bác nhẩy

attachment.php

attachment.php

Hình ảnh toàn bộ nhà thờ hồi giáo được xây phía trên đền Luxor từ thế kỉ 14 vẫn đang sử dụng đây ạ

attachment.php

Trước cửa ngôi đền là đại lộ danh tiếng: Avenue of the Sphinx. Nguyên thủy, con đường này dài 3km với các tượng nhân sư sắp hàng hai bên, nối liền Luxor Temple với ngôi đền to nhất Ai Cập là Karnak temple

attachment.php

Ngôi đền quá đẹp, quyến luyến không nỡ rời đi, nên trong lúc đi bộ dọc theo lối ra, phải đứng lại chụp thêm phát nữa mới chịu

attachment.php

Đền này 1 bên nằm cạnh sông Nile, bên còn lại là ngay cạnh công viên, nơi người lớn vẫn tung tăng đi dạo còn trẻ con thì hồn nhiên chơi đùa, làm em cảm thấy cuộc sống nơi đây rất bình yên.

Lúc book tour, em được nói là sẽ có free sim card, sau vài lần hỏi thì mới đưa được cho 1 cái sim mà không có 1 đồng nào trong đó cả, haizzz. Em biết là free nhưng nạp 5,10L.E cho khách để mỗi lần không thấy anh HDV đâu còn có tiền mà nhá máy chứ. Mình là khách du lịch muốn tìm chỗ mua thẻ nạp cũng khó, ngồi trên xe em để ý mà chả thấy chỗ bán. 3 ngày nay không có internet trong lòng cũng khó chịu, cứ như mù tin tức với thế giới, vô được có 15ph free internet ở sân bay Cairo trước khi bay đi Luxor. Sau vài lần check với anh tour guide, em nhờ anh tài xế chở tụi em đi mua sim khác, rồi nạp tiền luôn

attachment.php

Hãng em mua là Etisalat, nó có nhiều gói với nhiều mức giá khác nhau, thấy còn ở AC có 4 ngày nữa ah, em chọn gói 50 L.E cho 1GB, gắn sim vào 1 tiếng sau mới vào được internet, ặc ặc. Và internet phải nói....nhanh tới mức load bất cứ cái gì cũng không vô được. Trời ơi!!!! Phí tiền của tui :gun. Mấy ngày sau mới biết là nên mua hãng Vodafone, dung lượng ít nhưng tốc độ nhanh hơn nhiều, không như hãng etisalat này cho dung lượng rất nhiều nhưng tốc độ vào mạng yếu thì cũng như không. Ở Cairo thì còn vô được chứ mấy nơi khác thì thôi...bỏ ý định ngồi nhìn cái vòng tròn loading trên đt nó quay luôn đi :T

Trên đường về lại du thuyền, anh HDV hỏi là có muốn đi dạo thành phố Luxor sau bữa tối không, giá là 80usd/người. Tụi em không đi vì thứ nhất là giá quá chát cho 1-2 tiếng thăm quan cái thành phố bé tẹo này, thứ 2 là từ lúc ngồi trên xe đi đến các điểm, em thấy Luxor chả có gì ngoài mấy cái đền mà đền thì thăm hết mấy cái lớn rồi, nhà cửa của người dân thì lụp xụp, nghèo nàn, đèn đường thì không đủ sáng, vì thế em định là sau khi ăn tối xong mà còn sức thì sẽ tự đi dạo loanh quanh gần du thuyền thôi

attachment.php

Bình thường ở nhà ăn có 1 chén cơm là no cành bụng, vậy mà không hiểu sao lên cái du thuyền này, dạ dày em có thể giãn được ra gấp đôi, hahaha

attachment.php

Các loại bánh

attachment.php

Món tráng miệng, rất phong phú từ bánh cho đến trái cây

attachment.php

Trái chà là bự tổ chảng

Sau khi ăn uống no nê, lấy lại được sức, tụi em quyết định đi loanh quanh khu gần du thuyền cho xuôi 1 mớ đồ ăn vừa được nạp trước khi về ngủ và câu chuyện bị lừa bắt đầu từ đây:

Vừa ra khỏi du thuyền, bước lên bậc thang để lên trên đường thì gặp 1 anh chàng đang đứng hút thuốc tại đó chào bọn mình, lúc anh đó bắt chuyện cũng có 1 cậu bé chào mời bọn em đi xe ngựa, miệng rao "to night market 20 pounds only" (ở Luxor và Aswan phương tiện di chuyển khá phổ biến của ng dân là ngựa và lừa)Anh chàng bắt chuyện với em bắt đầu nói: " hi, tao tên là này này, tao làm việc trong nhà hàng của du thuyền, 2 đứa mày vừa mới lên thuyền sáng nay đúng không.... Tụi mày đang đi đâu vậy? Ở ngay bên kia đường có chợ đêm đấy, tao đang định ra đó mua 1 ít gia vị cho bếp trưởng, bên đấy nhộn nhịp lắm, đi, tao dẫn mày đi.." Thực ra lúc đầu em cũng không tin thằng này lắm, đi cùng với nó chẳng qua là do tụi em cũng đang đi hướng đó. Nhưng bọn này khôn lắm, chắc nó nghĩ được là mình cũng chưa tin nó nên nó nói tiếp "Tao nói được 6 thứ tiếng: anh, pháp, tây ban nha, ý...tao dẫn mày đi đến đó cho biết thôi, lúc mày check-out du thuyền nhớ ghi vài dòng tốt về tao cho bếp trưởng là được, mày happy nói tốt cho tao thì tao cũng sẽ happy..." Đến đây tụi em tin nó mới ghê chứ, haizzz, vẫn còn ngây thơ :T. đi được nửa đường thì thằng bé đi xe ngựa chạy đến, bảo lên nó chở đi 20L.E thôi, xong anh chàng giả danh đầu bếp kia cũng bảo là lên đây đi cho nhanh, rẻ lắm 20L.E ah, lên đi, tao lên cùng mày, không việc gì phải sợ đâu..."

attachment.php

Thế là tụi em leo lên, cậu bé đó còn để em ngồi đằng trước cầm dây ngựa nữa

attachment.php

Hình ảnh 2 kẻ lừa đảo em đây, bên trái là anh chàng giả danh đầu bếp, bên phải là cậu bé cưỡi xe ngựa

Last edited:
attachment.php

Trong chợ ai cũng đi bộ, tự nhiên có mình mình đi hẳn cái xe ngựa vào, ai cũng nhìn, xấu hổ gần chết. Anh chàng "đầu bếp" thì cứ mở miệng nói "không sao đâu, k có vấn đề gì đâu", còn mình thì mong cho đi hết con đường này nhanh nhanh

attachment.php

Hàng quán trong chợ

attachment.php

Cừa hàng váy áo của chị em phụ nữ

attachment.php

Cửa hàng bán gia vị của Iran, họ mời chào mua trà gì đó mà em không mua

Sau khi đi hết cái chợ thì anh ta nói bi giờ đi đến cửa hàng gia vị. Lúc đến mới biết hoá ra 1 toà nhà 3 tầng: tầng trệt là phòng tranh, tầng 2, tầng 3 bán đồ lưu niệm kiểu những hình thù, pho tượng... đặc trưng của AC, em chả thấy bán gia vị gì cả. Dù sao cũng đến đây rồi em chui vô cái phòng tranh xem thử, nó cũng giống như cái em đã tốn 80$ mua 2 bức tranh ở Cairo, nhưng có vẻ chất lượng tranh ở Cairo tốt hơn.

1 bác trung niên ra tiếp em, dụ đủ các kiểu để mua tranh, nhưng sau khi xem xong tầm 2ph tụi em đi ra vì đã mua ở Cairo rồi, đâu có nhu cầu mua nữa. Thấy tụi em đi ra, bác í chạy đến liền nói "cả 1 cái phòng tranh to thế này mà mày không ưng được cái nào ah, vào xem tiếp đi, tao để giá tốt cho...."

Em là đứa mê mấy cái tranh này các bác ạ, nên trong lòng thực ra là cũng có thích vài tấm nhưng ghét mấy cái kiểu nói thách rồi trả giá nên thôi khỏi mua. Xong bác đó chỉ vào 1 tấm treo trên tường và nói: nếu mày lấy tấm này tao để giá 150L.E thôi, thay vì giá gốc 200L.E.

Em lắc đầu không mua vì giá đó em thấy vẫn còn hơi chát. Xong em đi ra khỏi phòng tranh, anh chàng "đầu bếp" kia vẫn chưa thấy đâu nên phải đứng đợi ảnh. Bác bán hàng ra chèo kéo tiếp: thôi được rồi tao để mày giá cuối 100 L.E, em cũng lắc đầu.

Phải nói bác bán hàng này nhây ghê vậy đó. 1 lúc sau bác lại nói mày lấy tấm này đi tao tặng mày thêm 1 tấm kia free....bla..bla... Lúc đó em nói đại 1 giá mà nghĩ là bác sẽ không bán cho khỏi bị chèo kéo nữa "2 tấm này 80 L.E". Ai dè bác í nói ok =)).

Rồi gói, trả tiền, em đưa tờ 100 L.E, bác bảo bác không có tiền thối nên lấy thêm tấm này bác để 20L.E thôi. Vãi! cả cái toà nhà 3 tầng cùng chủ này mà bảo không có tiền thối, lừa con nít ah. Nhưng giờ biết làm sao, thôi lấy luôn, tiết kiệm 20L.E cũng chả đi đến đâu. Đúng là nỗi khổ của đứa mê tranh :T. Nhưng tính ra 2 tấm to bằng tờ giấy A4, còn 1 tấm nửa A4 mà có hơn 100k vnd thì giá này mua dc).

Anh chàng "đầu bếp" rất biết lựa giờ đi ra để đi về, vừa lúc em trả tiền xong (đúng là móc nối với nhau hết rồi mà), trên tay cũng cầm 1 bọc gì đó được gói rất kĩ cho ra vẻ đó là gia vị.

Trên đường đi về thì anh ta và cậu bé lái xe ngựa bắt đầu giở trò:

+ Cậu bé nói: giá đi xe ngựa từ nãy đến giờ là 20usd.
+ Tụi em tức quá mới bảo trước khi lên rõ ràng nói là 20 egyptian pounds mà giờ lật lọng là sao?
+ Anh chàng "đầu bếp" đỡ lời "oh my friend, cậu bé này do tiếng anh kém nên chắc có sự hiểu nhầm gì ở đây, chứ giá là 20usd.
+ Muốn nổi khùng rồi nha X(. Em bảo: cho tôi xuống xe ngay!!!! ngay lập tức, không đi nữa. Các anh tính lừa bọn tôi ah, có thả xuống không, không tôi gọi cảnh sát đến (thực ra có biết số cảnh sát là bao nhiêu đâu, đang cố doạ nhau thôi =)))

Sau 1 hồi nói qua nói lại thì anh chàng "đầu bếp" thấy có vẻ khó nhằn với bọn mình nên nói là tao vừa giải thích cho cậu bé hiểu rồi đó, câu bé đồng ý chở mày về khách sạn nhưng 20L.E cho mỗi chiều, 2 chiều tổng 40L.E.

Em ok, vì cũng mệt rồi, chỉ muốn về khách sạn ngủ nên chả đôi co nữa. Trong lòng thì tức anh ách, đã vậy lúc trả tiền còn không có tiền lẻ phải đưa tờ 50L.E và tự hiểu rằng còn lâu nó mới thối tiền lại cho mình. Còn anh chàng "đầu bếp" kia thì cứ liên tục giải thích không phải lỗi của ảnh mà do cậu bé kia không rõ ràng, xong quay qua đòi tiền công nãy giờ dẫn đi nữa chứ. Tụi em điên quá đi thẳng 1 nước về du thuyền không thèm quoảnh lại luôn.

Lúc ngồi trong phòng rồi, tâm trí mới gọi là bình tâm hoàn toàn lại, chứ lúc bị nó lừa cũng sợ lắm, sợ tụi nó kêu đồng bọn ra đập cho 1 trận rồi cướp tiền này....sợ vứt xác chốn không người không tìm được đường về này...=)). Nhưng dân Ai Cập họ cũng không dám làm liều, chỉ muốn kiếm vài đồng bạc sống qua ngày mà lừa đảo ít tiền kiểu này họ cũng sẵn sàng. Thôi trong cái rủi có cái may, bị lừa mất 150L.E để bây giờ có chuyện kể cho các bác nghe :))

Vậy là kết thúc ngày đầu tiên ở Luxor, trải qua đủ các cung bậc cảm xúc khác nhau từ quá đỗi là thích du thuyền cũng như đồ ăn trên du thuyền đến quá đỗi hâm mộ về sự tài giỏi của người Ai Cập cổ khi có thể tạo dựng nên sự to lớn hùng vĩ của các ngôi đền chỉ bằng sức người và quá đỗi hụt hẫng về con người Ai Cập thời nay.
Đi ngủ sớm, mai phải có mặt lúc 4h sáng ở sảnh du thuyền để tập trung đi kinh khí cầu.

Last edited:
Giá cho 1 tour kinh khí cầu tầm 30-45ph ở Luxor là 85usd/người, trọn gói (lúc ở AC em thấy giá này khá chát, đến giờ tìm thông tin đi Tanzania, em thấy giá KKC là 550usd, mới biết giá ở AC không là gì). Họ chở mình đi, lúc xong sẽ thả mình ở điểm nào đấy tiện cho anh HDV đến đón bạn để đi thăm quan tiếp lịch trình trong ngày. Tiền này ai muốn đi phải trả riêng, không bao gồm trong tiền tour. Đã đến đây rồi vả lại anh HDV và tất cả mọi người mình gặp đều nói nên đi, thế là em quất luôn.

Công ty kinh khí cầu này là Sindbad, 4h sáng xe của công ty đến đón tại du thuyền, thuyền mình tổng cộng sáng hôm đó gồm 7 người đi. Để đi được kinh khí cầu phải đón tàu qua bên kia sông Nile, sau đó xe chở đến điểm tập kết của KKC

attachment.php

Lần đầu em nhìn thấy tận mắt KKC các bác ạ, to khủng khiếp. Lúc này nhiệt độ đang là dưới 10 độ C, lạnh quá trời, có sương nên hình chụp không được rõ nét

attachment.php

Trong lúc chờ đốt lửa cho KKC, anh captain điều khiển KKC của đội đến giới thiệu bản thân và nói những quy tắc mọi người phải tuân thủ khi lên KKC. Sẽ có anh chàng của công ty sindbad cầm máy quay film quay lại toàn bộ diễn biến hôm đấy, nếu ai muốn ghi lại khoảng khắc đi KKC thì trả thêm 10usd, người ta sẽ tập trung quay vào mình và ghi đĩa đưa đến thẳng khách sạn cho mình. Em cũng làm thử 1 cái, hình ảnh và góc quay thì ok nhưng chất lượng thì như video thập niên 90, nhưng cũng có cái để giữ làm kỉ niệm và chục năm sau lấy ra xem lại cũng được.

attachment.php

Sẽ có người đến chia nhóm để biết chỗ mình đứng trên KKC, mỗi KKC chứa được 20 người, chia làm 4 nhóm tương ứng với 4 khoang của KKC, mỗi nhóm 5 người. Khoang giữa chỉ dành riêng cho captain

attachment.php

KKC của người vừa lên

attachment.php

Giờ tới lượt mình.

attachment.php

Bãi KKC nhìn từ xa

attachment.php

Người ta chọn cung giờ này đi KKC để đón mặt trời mọc

1 số hình ảnh chụp từ KKC

attachment.php

Khung cảnh ở Luxor vào buổi sáng sớm

attachment.php

attachment.php

Sức nóng từ lửa đốt của KKC rất cao, đứng trên đó mà em tưởng tượng như tóc mình đang cháy, nóng ran

Last edited:
attachment.php

attachment.php

Con đường nhìn như dài vô tận

attachment.php

Em thấy rất nhiều những cái thế này mà không biết đó là gì

attachment.php

Sông Nile

attachment.php

Tuỳ vào sức gió và hướng gió mà KKC lên được độ cao bao nhiêu.

attachment.php

Hôm đó mọi thứ thuận lợi nên KKC của em lên được độ cao 400m, sau đó captain từ từ hạ độ cao dần

attachment.php

Đền của Pharaoh (nữ) Hatshepsut nhìn từ KKC

attachment.php

KKC của em đi màu sắc rất hoa hoè, bắt mắt

attachment.php

Khi Anh captain ra tín hiệu chuẩn bị đáp, thì mọi người trên khoang phải cúi thấp người xuống, đồng thời anh captain sẽ kéo mảnh bạt ở chóp KKC vào

attachment.php

và từ từ kéo tấm bạt to của KKC còn lại

attachment.php

Anh captain điều khiển KKC đáp xuống chỉ cách đất tầm 0.3m, sẽ có 1 nhóm người đúng đó để kéo KKC, cho khỏi chạy đi mất vì sức gió, sau đó họ sẽ phải cuộn bạt KKC lại. Khi mọi thứ xong xuôi, mỗi người sẽ bỏ tiền tip vào 1 cái nón để típ cho các anh chàng này. Nhìn thì thấy đơn giản thế thôi nhưng để kéo được KKC xuống, em thấy các anh í toát mồ hôi hột trong 15ph mới xong công việc

attachment.php

Anh đội mũ đang cười toe toét trong hình là captain của đội, có tín hiệu của ảnh mới được trèo ra khỏi KKC. Vừa thấy du khách đáp xuống là 1 đống con nít ùa ra xin tiền và 1 số người bán hàng rong chạy lại ngay. Các bác đừng dại mà cho hay mua gì, vì chỉ cần mình móc tiền ra thôi là 1 đống người bu lại xin và bám lấy cho đến khi các bác đi khỏi thì thôi

attachment.php

Đi xong mỗi người được phát cho 1 cái giấy chứng nhận.
attachment.php

Mọi người di chuyển ra xe đi đến điểm gặp HDV du lịch của mình

Last edited:
attachment.php

Xe của công ty Sindbad thả tụi em xuống ngay đây để gặp anh HDV, xung quanh chỉ có mỗi 2 ông Memnons cao 20m ngồi sừng sững nằm trên con đường dẫn vào thung lũng của các vị vua, ngoài ra không có di tích nào khác nên tụi em chỉ xem 5ph rồi đi

attachment.php

Ngày xưa Luxor bị vùi trong cát, nên 2 ông này cũng không ngoại lệ. Toàn bộ phần thân bị lấp hết, chừa mỗi cái đầu, nông dân ngày ngày đi làm đến giờ nghỉ trưa đều ngồi ngay chỗ vai ổng, tựa vào người ổng để ngủ và nghỉ ngơi.

Điểm dừng chân tiếp theo trong lịch trình ngày hôm đấy là đền của Pharaoh (nữ) Hatshepsut - là ngôi đền em nhìn thấy và có chụp lúc trên khinh khí cầu, không hiểu sao em có tình cảm rất đặc biệt với ngôi đền này, thấy nó đẹp làm sao á :D

attachment.php

Lối vào đền, 2 bên là các cửa hàng lưu niệm, lúc này tầm gần 8h sáng nên họ vẫn còn chưa mở cửa hết. Em cắm mặt đi không dám nhìn mấy người bán hàng luôn á, vì nhìn 1 phát là họ bắt đầu chào mời đi theo liền

attachment.php

Mô hình đền, 1 nửa bên trái đã bị phá huỷ hết, chỉ còn phần bên phải

attachment.php

Xe điện chở vào đền. Lúc ngồi trên xe, em có kể anh HDV nghe vụ 2 đứa bị lừa tối qua, anh HDV nói: đó là lý do tại sao tao không muốn tụi mày đi lang thang 1 mình. Ngành du lịch của Ai Cập không còn thịnh vượng như 5 năm về trước nữa nên các cửa hàng bán đồ lưu niệm giá nào cũng bán cả, vì đơn giản cả ngày chả có mống khách nào, nên chỉ cần thấy 1 vị khách thôi là làm thịt ngay :))

attachment.php

Ngôi đền gồm 3 tầng, nằm trong núi, sau khi các nhà khoa học phát hiện ra đền đã cắt núi bỏ đi mới lộ ra ngôi đền như bây giờ. Đây cũng chính là nơi Nữ Hoàng được chôn cất, hiện tại xác bà còn rất nguyên vẹn, đang được đặt ở bảo tàng Cairo.

attachment.php

2 tầng còn lại của đền, 1 số người ở đây thấy du khách là đến chào hỏi, thực chất là để xin tiền và 1 số người chạy đến tạo dáng với mình để mình chụp hình xong sẽ đòi tiền chụp chung với họ nên các bác đừng dại, tốt nhất là cứ im ỉm, không nói năng gì chụp hình xong rồi đi, cũng đừng đi theo họ

attachment.php

Hatshepsut là vị Pharaoh nữ đầu tiên trong lịch sử Ai Cập, cai trị trong 22 năm và đạt được rất nhiều thành công

attachment.php

Hình vẽ và màu sắc còn khá nguyên vẹn, em kết cái cách phối màu của họ ghê

attachment.php

Sau khi chồng bà chết, thay vì người con riêng của chồng được lên ngôi thì bà lại lên cầm quyền, nên người con riêng này rất ghét bà. Sau khi bà chết người con riêng lên ngôi và bắt đầu xoá hết các vết tích về sự tồn tại của bà, từ hình vẽ trên tường, đến các bức tượng của bà... Ở giữa 2 hình vẽ người trong hình là Pharaoh Hatshepsut đã bị xoá đi mất

attachment.php

Ở Ai Cập, những hình vẽ mà có hình tròn tượng trưng cho mặt trời ở trên đầu là để chỉ các thần

attachment.php

attachment.php

Lối lên tầng 3. Không biết chú chim này tên gì mà còn nguyên vẹn quá

attachment.php

Chú bên kia mất hết phần trên rồi

attachment.php

Bác áo trắng kia đang ngồi chờ tụi em lên là tăm tia ra đòi chụp hình chung xong xin tiền

attachment.php

1 bên là đền, 1 bên là núi, phía trên là bầu trời trong xanh không 1 gợn mây, cảnh cứ gọi là thần tiên làm sao xuyến lòng em

attachment.php

attachment.php

Mỗi 1 cột đều được để tượng của Bà, kiểu chắp tay: tay trái bên dưới tay phải đè lên trên tượng trưng cho quyền lực của Pharaoh

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,543
190,114
Latest member
vaota88
Back