What's new

[Chia sẻ] Con đường tình ta đi.

lengkeng1minh

Thông xanh
Ngày lể năm nay nghỉ dài ngày, vốn liếng it ỏi nên đi ngao du bằng xe đạp cho đở lụy tiền tàu xe.
6g sang ngày 28/04 bắt đầu xuất phát đi Bảo Lộc; Với riêng mình thì không bao giờ phiền muộn vì đạp được bao nhiêu km/1 ngày, cứ thong dong mà đi.

attachment.php

Đi ngang đây, thấy hay hay, cũng chạy vào xem, nhưng bắt phãi gởi xe nên đành quay ra và đi tiếp vậy.

attachment.php

Việc đạp trên QL20 mình đã đi rất nhiều lần nên cũng không có hứng thú dừng lại chụp hình, vã lại trời nắng quá làm mình .......Muốn bốc hỏa luôn!
Đi ngang 1 quán nước, thấy 1 em MTB với cái rổ đằng sau, cứ tưởng dân bán dạo bằng xe đạp, nhưng hóa ra không phãi. Đây là 1 bạn người Taiwan, bạn ấy đạp đi Nam Cát Tiên, khi thấy mình đi qua đã nhanh chóng lên yên đuổi theo và nhờ giúp chỉ đường đi Nam Cát Tiên.

attachment.php

Khoe xe 1 tẹo!

attachment.php

Last edited:
Đến thị trấn Tân Phú, mình đưa anh bạn Taiwan đến VP DL của VQG Nam Cát Tiên nằm ngay trên QL20 để nhờ họ giúp đở, sau đó thì mình tiếp tục lên đường.

attachment.php

Vừa qua chợ Madagui thì trời bắt đầu đổ mưa, do chủ quan nên mình không mang theo áo mưa và áo trùm túi xe đạp nên đành phãi trú mưa, trú miết mà trời không tạnh đành phãi kiếm nhà nghỉ_ Nhà nghỉ bình dân, đối diện KDL Madagui với 2 mệnh giá: 150k/ Phòng Lanh và 100k/ Phòng quạt_ Mình chọn phòng quạt cho phù hợp túi tiền.

attachment.php

Xéo với nhà nghỉ này là trạm dừng chân của nhà xe Phương Trang chạy tuyến SG- Đà Lạt, Thuận tiện việc cơm nước luôn.

Sáng ngày 29/04, bắt đầu xuất phát đi tiếp. Mới dắt xe ra đường là ăn ngay con dốc thiệt là đuối!
Đến thị trấn Đam B'ri ghé làm dĩa cơm tấm cho chắc bụng. Rồi đạp them 3km thì tới chân đèo Bảo Lộc.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Đây là lần thứ 3 mình vượt đèo Bảo Lộc, that ra mình cũng không đạp hết đèo, mà phãi vài lần nhảy xuống khỏi xe, đưa xe vào sát lề hay phãi dắt bộ vì xe tải chạy rất chậm và áp sát lề quá làm mình bị ép vào sát thanh chắn an toàn.
Mình vượt đèo lần này chỉ mất 2g, đây là kỷ lục so với 2 lần trước.
Nhanh hơn trước do đường đèo đã tráng bê tong nhựa vào đến sát mép hàng thanh chắn an toàn, đa phần mặt đường không bi vương vãi đá dăm nên đạp cũng an toàn hơn, không lo bị dập ruột xe như lúc trước.

Leo đến đầu đèo là 9g10p, ghé quán nước để đổ xăng; mình làm 1 lèo 2 ly nước mía+ 1 chai sting mới hồi tỉnh được chút xíu.
Rời quán cuốc them 10km nữa để vào Thành Phố Bảo Lộc.
Đi qua Bảo Lộc để đến ngả 3 Đại Bình, đây là nơi tiêp giáp của QL20 VÀ QL55, mình quẹo QL55 để đi về Phan Thiết. Tại ngả 3 này mình dừng lại làm cử cà phê sang.

attachment.php

attachment.php

Đoạn đầu vào QL55 đường xuống dốc nên đi rất khỏe, dù mặt đường khá nhám. bắt đầu vượt cái cầu xa xa của hình dưới thì con đường đau khổ mới chính thức đến với mình và nó kéo dài miết đến đỉnh đèo Lộc Nam luôn.

attachment.php

Tiếp tục cuốc trên QL55. Bắt đầu leo đèo Lộc Nam, đường vắng hoe, không có chiếc xe nào xuôi hay ngược chiều với mình. May mà vẫn có công nhân làm đường trên đèo, tạo cãm giác an toàn 1 tí, trời nắng như đổ lửa mà 2 bên đường không có bóng cây nào cả.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Bắt đầu đi vào địa phận tỉnh Bình Thuận

attachment.php

Con đường đi qua hồ Đạ Mi rất tốt, đường có khuynh hướng xuống dốc nên đạp khỏe re_ Nhưng toàn tuyến này có rất it hang quán và đến lúc này đã quá trưa mà mình vẫn chưa tìm được quán ăn nào cả. Chủ yếu chỉ thấy bán nước mía và chè thôi.

attachment.php

attachment.php

Những hình mình chụp đều xa khu dân cư, vì chó ở đây rất hung hang, nó dí mình miết, may là đường thoai thoải xuống dốc nên cho bọn chó hửi bụi.

attachment.php

Hồ Đạ Mi ngay trước mắt rồi, theo người dân ở đây thì đây là 1 trong những hồ thủy lợi lớn nhất khu vực mien trung, hồ có độ sâu nhất là 60m.

attachment.php

attachment.php

Với cột chỉ báo số km này thì để về đến xã Đông Giang, huyện Hàm Thuận Bắc còn đến 40km nữa.

attachment.php

Sau khi xổ hết đoạn đường dốc, mình vào tiếp nước cũng sẳn để hỏi đường về Ma Lâm. Từ điểm tiếp nước mình còn phãi đi them gần 20km nữa mới đến nhà bạn ở Đông Giang.
Sau khi từ biệt chủ quán, mình bắt đầu tiến vào xã La Dạ- Hàm Thuận Bắc nơi mà người Chăm chiếm đến 90% dân số.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Khi qua cột mốc này 1 đoạn, thì 1 xe taxi 7 chổ chạy qua mình, những người trên xe thò đầu qua cửa sổ nhìn về mình và chỉ chỏ. Tưởng họ thấy mình lạ, nhưng không phãi, phía sau mình có 7 tên nhóc người Chăm đang phóng xe đạp theo mình. Khi bắt kịp thì 2 thằng lớn nhất trong nhóm rủ mình đua với nó. Mình cười và chấp nhận thua thì chúng bắt đầu chạy giựt đầu bánh trước, chỉ chạy bằng bánh sau. Thách thức mình chạy như nó được không? 1 thằng khác thì chay chử chi phía trước miình, cố tình cản không cho mình vượt lên, 2 bên hông có 2 thằng nhóc kè sát. Mình sợ bị giựt đồ nên cũng chạy chử chi để đá 2 cái túi vào bánh trước cùa 2 nhóc chạy 2 bên.
Lợi dụng 1 con dốc, mình gắn sức vượt lên, khi lên đỉnh dốc ngó lại thì chúng quay về.

attachment.php

Đường cứ lên xuống lien tục làm mình rất mệt, cũng hay dừng nghỉ và vì buổi trưa không kiếm được hàng ăn chỉ nhai bánh ngọt và rong biển mà thôi.

attachment.php

Giưã 1 vùng dân cư người Chăm, nhà cửa lụp xụp bổng đâu có 1 cái biệt thự lẻ loi ven đường.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back