What's new

[Chia sẻ] Đến Myanmar lang thang ngắm chùa tháp ở Bagan

Một ngày thấy Vietjetair nó gửi cho em cái mail bảo có vé 0đ, vào trang web xem vé, đúng là có 0đ thật các bác ạ. Nhưng trớ trêu chỗ không có 0đ thì mình đi rồi, mà chỗ ko có 0đ thì mình lại chưa đi. Xem đi xem lại mấy lượt thì thấy có vé 0đ đến chỗ mình chưa đi là Yangon, tra nhanh Google thì thấy nó là cố đô cuat Myanmar. Lúc đó nghe cái tên có vẻ ko hấp dẫn, ko nhớ ra đc là ở Myanmar có danh lam thắng cảnh gì không, thôi thì cứ đặt bừa đi rồi tính tiếp, 0đ mà, mấy khi có.

Không ngờ Myanmar quá hoành tráng với Bagan. Những bức ảnh khinh khí cầu bay trong nắng sớm thỉnh thoảng tình cờ thấy trên mạng hóa ra chính là nó. Và ko ngờ mình lại được ngắm nó trực tiếp luôn. Quá đã :))

#1.

Cách ngày bay khoảng hơn chục ngày thì em mới bắt đầu tìm hiểu để lên lịch và chuẩn bị các thứ. Em có 4 đêm 3 ngày ở Myanmar, tìm hiểu qua thấy có 4 điểm chính Yangon, Bagan, Mandalay, hồ Inle. Nghiên cứu kỹ hơn thì thấy nếu di chuyển đêm mình có thể đi được 3 trong 4, nhưng đến Bagan rồi em đổi ý. Inle, Mandalay nhìn qua ảnh cũng đẹp đấy, nhưng chưa thật sự đặc sắc, không như Bagan là nơi có 1 không 2.

Vì thời gian ở Myanmar ngắn (do không xin nghỉ nhiều được) nên việc bắt đc bus đêm là khá quan trọng, mà bắt xe giờ giấc làm sao phải đến được Bagan vào 2 thời điểm rất đẹp trong ngày là bình minh và hoàng hôn. Các hướng dẫn đặt vé trên mạng qua FB ko còn dùng đc nữa. Cụ thể:
- Bus JJ và Express trước đặt đc qua nhân viên trên FB giờ thì ko. Phải đặt qua trang web. Trang web này chỉ có 2 hình thức là thanh toán qua thẻ nội địa và đến trực tiếp đại lý.
- Các trang web đặt vé khác (chắc cho khách du lịch nước ngoài nên toàn tiếng Anh) thường hết vé trước ngày xe chạy khoảng 2, 3 ngày và bị tính tiền dịch vụ hay sao ấy nên đắt hơn khoảng 5$.
- Đặt qua tour guide cũng đắt hơn như vậy.
Do cảm thấy ko chắc ăn với các web online và tour guide bên đó, lỡ có chuyện gì khúc mắc do ko hiểu tiếng nhau mà ko lấy được vé hoặc lấy vé chậm quá, hoặc xuống sân bay, làm thủ tục ko kịp di chuyển ra bến xe thì vừa lỡ vừa mất tiền nên em quyết định đến tận nơi mua vé. Để chắc ăn em đã theo dõi nhiều tối liên tục tại trang web nội địa để khẳng định còn vé lúc mình xuống máy bay. Tuy nhiên vẫn phải phòng rủi ro nên kế hoạch ăn chơi Myanmar của em vẫn có phương án B, C, D cho việc lỡ xe. Vì có nhiều kế hoạch dự phòng nên em cũng ko dám đặt khách sạn trước như mọi lần do chưa biết sẽ ở đâu, mấy đêm, nói chung là cứ đi rồi tùy tình hình mà xử lý vậy vì dù có gặp tình huống xấu nhất em vẫn đến đc Bagan ít nhất 1 ngày.

Ưu tiên phương án 1, 1b nếu thấy Bagan ko hấp dẫn, 2 hoặc 3 nếu lỡ xe.

Lên phương án xong xuôi thì đi đổi tiền, nhưng mà hỏi ko chỗ nào có tiền chạt của Myanmar, thôi đành sang bên đó đổi đô các bác ạ.

Lúc trên máy bay gặp 1 đoàn đi tour, ngồi cạnh 1 em luôn, xem lịch trình của họ thấy ngày đi và về y hệt của em, bay cùng giờ, ngồi cùng tầu luôn, nhưng họ ko đi Bagan. Nghĩ lại em thấy tiếc cho họ vì nếu đã mất công đến tận Myanmar rồi mà ko được thử cảm giác lang thang ở Bagan. Hơn nữa, giá tour đó của họ là 10,5 triệu chưa bao gồm tip và lặt vặt khác, còn em đi về tính ra tất cả mất có 4,5 triệu thôi. :D

Last edited:
Mấy hôm nay trời nắng nóng cũng bị hội chứng nhớ Bagan, nhớ mấy ngày đạp xe lang thang không cần bản đồ, nhớ hết 8 ngày phơi nắng ở Myanmar. Tháng 4 mình đi thì họ lại không thả khinh khí cầu. Hồi đấy đi về bảo thể không đi lại Bagan, nhưng mà giờ nghĩ lại rồi, vẫn mong 1 lần quay lại đó

Công nhận là Bagan cũng nóng, mới đầu mình cũng định đạp xe, vừa kinh tế vừa không lo hết điện hay trông xe, nhưng sau khi ngắm bình minh thấy trời không mây, mới sáng sớm mà mặt trời đã chói trang, nghĩ đến cảnh đạp xe quần áo giầy dép đẫm mồ hôi rồi lại thay ra gói vào túi bóng mấy hôm thì kinh lắm, nên thôi quyết định thuê xe điện, đi tốc độ cho nó mát lại có cốp để đồ luôn đỡ phải đeo trên người, và quan trọng nhất là khỏi phải thay quần áo. :))

Nhà tớ cũng chiến xe đạp điện, mỗi tội vít hết tay ga mà thấy tốc độ không có gì khác nhau, hê hê. Cứ lang thang đi thôi, sáng mát mẻ, trưa nắng kinh hồn, chiều tối lại mát mẻ.

Khó mà dịch những khái niệm "đền, chùa" của từng địa phương, từng quốc gia sang tiếng Anh hay tiếng của quốc gia khác một cách chính xác. Đền và chùa ở Việt Nam là có ý nghĩa thờ phụng khác nhau, đền thờ thánh thần, chùa thờ Phật, tuy về định nghĩa là vậy nhưng thực tế thì hình như bên trong một ngôi đền hay chùa ở Việt Nam có thể có đủ các vị thánh thần phật không thiếu một ai. Chùa được dịch sang tiếng Anh là pagoda, đền là temple. Ở Bagan thì có đủ cả temple và pagoda nghĩa là đền và chùa, nhưng hầu hết là đều mang ý nghĩa thờ Phật, không có thánh thần cô cậu theo kiểu nước ta, nhiều khi một người bị tai nạn chết bên đường cũng trở thành một địa điểm thờ cúng mỗi ngày rằm mùng một.

Tuy chúng ta vẫn phải dùng một từ là đền hoặc chùa để gọi những "công trình xây dựng" ở Bagan, nhưng nó không mang ý nghĩa như ở Việt Nam. Cơ bản có thể dễ dàng nhận thấy có 2 loại chính là loại đặc, không có lối vào, có bậc thang để lên đỉnh ngay ở ngoài, được gọi là stupa và cũng được dịch sang tiếng Anh là pagoda, tạm gọi là chùa. Kiến trúc loại chùa này thường tượng trưng cho núi Tu Di trong vũ trụ quan của Phật giáo. Loại thứ hai là loại rỗng, có lối vào bên trong, được dịch sang tiếng Anh là temple, tạm gọi là đền, bên trong ngôi đền kiểu này vẫn là tượng Phật chứ không phải thánh thần như ở ta. Cả hai loại này đều có thể chia ra làm các loại cấp nhỏ hơn, và đều có một đặc điểm đặc trưng của đền chùa tại Myanmar là có phần chóp nhọn (có thể được trang trí tinh sảo bằng những vật liệu quý nếu là đền chùa loại to) gọi là hti, dịch ra là cái ô, đây là một bộ phận quan trọng của một ngôi đền chùa ở Myanmar. Nếu các bác nhìn thấy ảnh một ngôi đền chùa không rõ nguồn gốc trên mạng mà có phần chóp như vậy thì khả năng cao là chụp tại Myanmar.

Nói thêm một chút về loại rỗng hay gọi là đền, tuy bên trong có tượng Phật và chúng ta thấy tượng Phật thì lậy nên nghĩ là chúng ta "thờ" Phật, thực tế loại này tiếng địa phương gọi là ku, dịch sang tiếng anh là cave nghĩa là hang động gì đó (em chịu không dịch được trực tiếp sang tiếng Việt) bắt nguồn từ việc các vị sư ngày xưa không nhà không cửa, không chỗ ở đi lang thang khất thực khắp nơi, nên người ta mới xây chùa cho các vị ấy có chỗ mà tránh mưa tránh nắng, mà ngồi thiền hay ngủ nghỉ. Đi lang thang khất thực ngày mùa thu mát mẻ thì không sao, chứ đi vào mùa đông hoặc mùa mưa thì phải tìm hang mà trú ẩn, mà thực hành thiền, đó là ku tự nhiên, sau này người dân xây chùa cho thì là ku nhân tạo.

Ngay gần nhà hàng Moon vegetarian là đền Anada (vì gọi nó là đền nên như em đã nói ở trên, nó rỗng và có lối vào) nên lẽ tự nhiên là ăn xong em sẽ vào thẳng luôn đền này (hoặc vào đền rồi ra ăn). Cái tên Ananda mang ý nghĩa "trí tuệ vô biên", và Ananda cũng là tên một đệ tử (đồng thời là anh em họ) của Phật Thích Ca. Đây là một trong những ngôi đền to và đẹp lâu đời nhất được xây dựng từ thủa ban đầu ở Bagan, cho đến khi bị hủy hoại nặng nề bởi trận động đất năm 1975 (hủy hoại ở đâu và được tu sửa như nào thì các bác có thể đọc tại đền, có ghi và chụp ảnh đủ cả). Ngôi đền được thiết kế 4 mặt 4 hướng đối xứng, mỗi mặt có một vị Phật nhìn ra, truyền thuyết hay câu chuyện về đền này (theo truyền thuyết thì mỗi đền ở Bagan đều có một truyền thuyết hay câu truyện) thì là "blah blah blah…nhà vua đã xử anh kiến trúc sư sau khi xây xong đền để không có ngôi đền thứ hai tượng tự Ananda được xây dựng…blah blah blah". Nghe có vẻ quen quen "giỏi quá thì bị xử", khác biệt là người giỏi ở đây đã hoàn thành công trình, còn người giỏi chỗ khác có thể bị dập luôn khi mới chỉ đưa ra ý tưởng.

#8. Một góc bao quát nhất mà em có thể chụp đền Ananda. Đền có màu ngà gần như toàn bộ nên nhìn khá ấn tượng. Ngày xưa là màu trắng nhưng cũng như tất cả các loại áo trắng mà các bác mặc, lâu ngày thì nó cũng thành ngà cả thôi, dù là đền thiêng cũng vẫn chịu chung số phận.

#9. Phần chóp mạ (hoặc bọc) vàng rất đặc trưng, rất dễ dàng để có thế mấy chú chim vào trong ảnh cho tăng phần ấn tượng nếu các bác chịu cầm máy chờ một chút trước khi chụp.

Bốn vị Phật nhìn ra bốn hướng trong đền là 4 bức tượng phật đứng cao nhất Myanmar bao gồm Phật Thích Ca (Tây), Phật Ca Diếp (Nam, không phải đệ tử Ca Diếp của Phật Thích Ca), Phật Câu Lưu Tôn (Bắc), Phật Câu Na Hàm (Tây). Đây là các vị Phật quá khứ mà vị cuối cùng trong số này là Phật Thích Ca Mâu Ni, vị Phật quen thuộc nhất với chúng ta, chính là người giác ngộ cách đây hơn 2500 năm và khởi nguồn của sự phát sinh ra các loại Phật giáo được biết đến ngày nay.

Tượng Phật Câu Lưu Tôn nhìn về hướng bắc, có vẻ như đang thủ ấn chuyển pháp luân.

Đền Ananda có khu khuôn viên rộng và đẹp, có tán cây ngồi trú nắng rất hay, ngoài ra mỗi lối vào đều có một hành lang với các cột đổ bóng ấn tượng khi mặt trời nghiêng phía chân trời. Em có chụp ảnh hết cả nhưng không đăng (chỉ đăng mấy bức mang tính tổng quát) để khi nào các bác đến nơi tự chiêm ngưỡng như lần đầu sẽ đẹp hơn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back