What's new

Sài Gòn - Hà Giang: Chuyện trên đường.

Ghi lại hành trình thực hiện những ngày qua trên diễn đàn trước tiên mình muốn lưu lại một kỷ niệm, cũng mong những thông tin này ít nhiều sẽ hữu ích cho các bạn đang manh nha một chuyến đi.

Nếu tính tuổi ta thì năm nay mình đúng 50, còn để thêm vài năm nữa thì topic này đã là xuyên Việt tuổi U60 nghe có vẻ oai hơn nhưng chỉ sợ lúc đó "dũng khí" lẫn sức khoẻ đã không còn. Và như vậy mình quyết định lên đường.

Trên diễn đàn mình có người nói, là ai mình không nhớ chính xác, đại khái ba điều kiện cần để xuyên Việt là sức khoẻ, thời gian và tiền bạc thì mình đã tạm thoả, mình thêm thuận lợi là có bạn đồng hành hợp ý lại ham chạy xe. Về thời gian, đi vào đầu tháng năm như thế này không hay lắm nhưng do phải sắp xếp nhiều thứ, lịch học, đưa đón con, công việc ở chỗ làm... nên không thể khác được, thôi thì đành vậy.

Việc chuẩn bị khá đơn giản. Trước tiên là "nâng cấp" cái baga chở hàng loại của Givi rất chắc chắn lại rẻ, chỉ 165.000đ, gắn vào nhanh gọn, vừa khít cho chiếc Exciter đời đầu, chiếc này được cái đã chạy trên bảy năm, ngoài sáu mươi ngàn cây số không hư hỏng gì, gọn nhẹ cơ động, leo đèo lẫn đường trường đều khá, lại giá trị không đáng là bao, khỏi lo cướp giật.Tiếp theo là bộ đồ bơm hơi, vá vỏ, mấy món đồ nghề sửa xe. Ngay trước ngày đi mang xe ra tăng sên xịt nhớt, thay nhớt máy, châm nước mát là xong.

Mấy món trang bị trước chuyến đi.

Thời gian tham gia dự án Trị An của mình sớm hơn một chút. Anh cũng biết rồi, do tính chất mà phần việc của mình luôn khởi động sớm hơn rất nhiều, lúc công trình còn nằm trên giấy. Và cũng vì lẽ đó đôi khi không biết công trình mình đã góp công kết cuộc thì tròn méo ra sao.

Hình anh lúc trẻ nghệ sĩ ghê nhưng vẫn nhận được khi trong 2 chọn 1. Cám ơn anh về lời mời ghé thăm, mình sẽ ghi nhớ và làm phiền khi có dịp.

Đọc bài của anh ntruonggiang rất thú vì có nhiều sự trùng hợp trong chuyến đi của mình. Đoán chừng anh có năm sanh nhỏ hơn 2-3-4 năm gì đó nên đến đây xưng hô anh em cho hợp. Anh thì 1 xe 2 người chạy từ SG ra rồi bay về, em thì cũng 1 xe 2 người nhưng bay ra Hanoi rồi chạy về. Từ HN thì trùng cho đến cầu Lý Bôn, anh quẹo phải đi Bắc Kạn, em quẹo trái về Cao Bằng để đi Pắc Bó. 1 Lần sau đó đi đơn lẻ tuyến Bắc Kạn (hồ Ba Bể) - Tuyên Quang cũng ở 1 đêm tại ks Núi Hoa (BK) nhưng chỉ khác là lúc anh chụp hình thì đông vui quá, lúc em ở thì nó như vắng teo. Hình chụp xuống hồ bơi cũng cùng góc, có lẽ chỉ khác chiều cao...
[/URL][/IMG]

Buổi sáng nhìn ra trời thì mù sương u ám
[/URL][/IMG]

Mình sinh đầu năm 64, tuổi thìn như anh duonghai đã tính. Không biết bạn ghé Bắc Kạn vào ở Núi Hoa rồi phát hiện ra cả hai đã từng ở qua nơi này, cùng chụp ảnh chiếc hồ bơi từ một góc hay đọc bài này rồi ở thử. Nếu đã đọc trước rồi đến ở hy vọng đã giới thiệu một chỗ ở làm bạn hài lòng trên đường xa, xứ lạ. Còn về chuyện tình cờ thì chắc ai cũng đã từng gặp qua, đôi khi thật lạ lùng. Với mình gần đây là chuyện cô bạn chung chỗ làm tự nhiên mua nhà đối diện nhà mình ở để trở thành hàng xóm, và kỳ lạ hơn, đứa bạn thân làm giám đốc một công ty lữ hành ở miền Trung (chính cái công ty đưa đoàn cán bộ sắp về hưu đi Nam Phi học tập kinh nghiệm!) không hẹn mà nên lại gặp nhau tay bắt mặt mừng giữa Tokyo, một thành phố với hơn 30 triệu dân. Nó thì không nói đi còn mình cũng năm khi mười họa mới bước chân ra nước ngoài chứ có phải một năm vài chuyến gì đâu. Hôm rồi trên internet mình đọc một bài về các chuyện tình cờ, có cặp vợ chồng sau khi cưới giở ảnh cũ ra coi thì phát hiện cả hai đã từng chơi cát kề bên trên bãi biển lúc bé. Ngẫm lại, phải chăng tất cả những gì mỗi người trải qua đều đã được sắp đặt đâu đó mà mình không biết đến. Việc mình gặp ôm trong bài này cũng vậy, ba vợ mình người Hoa sang Việt Nam năm 17 tuổi, lúc Quốc Dân đảng thất trận ở Đại Lục, đến cuối đời tiếng Việt phát âm vẫn không rành vậy mà gặp má vợ mình tận Gò Công, để sau đó mình và ôm quen nhau qua một võ đường ở quận 5 rồi chung sống đến bây giờ, tất cả chắc chỉ có thể lý giải ở một chữ "duyên".

Mình sinh đầu năm 64, tuổi thìn như anh duonghai đã tính. Không biết bạn ghé Bắc Kạn vào ở Núi Hoa rồi phát hiện ra cả hai đã từng ở qua nơi này, cùng chụp ảnh chiếc hồ bơi từ một góc hay đọc bài này rồi ở thử. Nếu đã đọc trước rồi đến ở hy vọng đã giới thiệu một chỗ ở làm bạn hài lòng trên đường xa, xứ lạ. Còn về chuyện tình cờ thì chắc ai cũng đã từng gặp qua, đôi khi thật lạ lùng. Với mình gần đây là chuyện cô bạn chung chỗ làm tự nhiên mua nhà đối diện nhà mình ở để trở thành hàng xóm, và kỳ lạ hơn, đứa bạn thân làm giám đốc một công ty lữ hành ở miền Trung (chính cái công ty đưa đoàn cán bộ sắp về hưu đi Nam Phi học tập kinh nghiệm!) không hẹn mà nên lại gặp nhau tay bắt mặt mừng giữa Tokyo, một thành phố với hơn 30 triệu dân. Nó thì không nói đi còn mình cũng năm khi mười họa mới bước chân ra nước ngoài chứ có phải một năm vài chuyến gì đâu. Hôm rồi trên internet mình đọc một bài về các chuyện tình cờ, có cặp vợ chồng sau khi cưới giở ảnh cũ ra coi thì phát hiện cả hai đã từng chơi cát kề bên trên bãi biển lúc bé. Ngẫm lại, phải chăng tất cả những gì mỗi người trải qua đều đã được sắp đặt đâu đó mà mình không biết đến. Việc mình gặp ôm trong bài này cũng vậy, ba vợ mình người Hoa sang Việt Nam năm 17 tuổi, lúc Quốc Dân đảng thất trận ở Đại Lục, đến cuối đời tiếng Việt phát âm vẫn không rành vậy mà gặp má vợ mình tận Gò Công, để sau đó mình và ôm quen nhau qua một võ đường ở quận 5 rồi chung sống đến bây giờ, tất cả chắc chỉ có thể lý giải ở một chữ "duyên".

Em đây người ta thường gọi là cập kênh, chui ra ngay đêm lúc giao thừa Tết mậu thân 68, coi như già Dê mà trẻ Thân. Chuyện ở KS Núi Hoa là tình cờ, lúc đầu định ở cái ks Backan nằm ngoài ngã 4 bồn binh nhưng thấy có vẻ nhà nước quá nên cuối cùng lại chui vô Núi Hoa nhưng vô rồi rồi nghĩ chắc cũng ko khá hơn bên kia nhưng đã lỡ rồi, hơi hối hận nữa là khác...nhưng ở luôn (vì đi Ba Bể về hơi trể nên mới ngủ lại chứ trong đầu đã có ý đồ rồi ù về Thái Nguyên luôn rồi) dù gì cũng 1 đêm thôi. Chuyện hình hồ bơi, chắc ai mà ra đứng ở chổ đó chắc cũng sẽ chụp xuống cái hồ bơi thôi hihi
Chuyến đi Bắc Kạn - Tuyên Quang này cũng ko thuộc dạng dự định trước mà có phần vừa việc vừa tranh thủ chơi luôn. Nhân dịp đi Hanoi làm việc vài ngày, nghĩ lại thì chỉ còn lọt tõm mấy chổ chưa đi qua là BK-Tuyên Quang...Cấp tốc chạy về nhà đem xe ra Ga xe lửa , nhanh gọn lẹ rôp rộp, nói với em gái nhân viên là ráng giúp chuyễn xe ra Hà NỘi sớm nhất giùm, ẻm nhìn nhìn rồi viết 1 lên tờ giấy trắng to 2 chữ: CHUYỄN GẤP. Vậy là mọi việc êm xuôi. Ra HN làm việc trước 1 ngày, hôm sau tự do vi vu theo kế hoạch riêng, đến khi quay về làm việc thêm ngày nữa rồi về SG.
Chuyện duyên thì thêm 1 chuyện như vậy, anh kể chuyện duyên ở Tokyo thì thêm 1 chuyện duyên như sau. Trong chuyến 2 vợ chồng đi Nhật, lúc đi tham quan và lên chiếc tàu chạy đi chơi trên hồ Ashi ở Hakone (ko quá xa Tokyo). Lên tàu rồi thì mạnh ai đi kiếm chổ ngồi chứ ko có số ghế...đang đi lòng vòng thì chạm mặt trực diện cô bồ từ thời cấp 3 hé hé, sau khi học hết cấp 3 chuyện 2 đứa cũng chấm dứt, giống như yêu theo mùa vậy...Sau hơn 30 năm, 2 đứa tình học sinh (nít quỷ) tình cờ gặp lại tại Nhật, đứa thì từ VN qua, đứa thì từ Melbourne (Úc) qua Nhật chơi. Duyên ko? có duyên nhưng hết rồi hehe

Mình sinh đầu năm 64, tuổi thìn như anh duonghai đã tính.

Mới biết a trong thời gian gần đây trên dđ, nhưng qua bài viết của a tôi cảm thấy cũng có vài nét chung với a. Vậy là như tôi suy ra, a là tuổi Thìn, xem như mình cũng có duyên mới biết nhau, tuy không gặp mặt nhưng qua trao đổi trên đây cũng đã hiểu nhau phần nào. Tôi cũng vừa được người bạn tặng cho một biểu tượng lưu niệm olympiad cũng năm Thìn 64, nay tôi biết a cũng tuổi Thìn 64, thì cũng là một cái "duyên" rất tốt, vì Ô/Bà ta có câu " Tốt như Rồng"

attachment.php

attachment.php

Last edited:
...Sau hơn 30 năm, 2 đứa tình học sinh (nít quỷ) tình cờ gặp lại tại Nhật, đứa thì từ VN qua, đứa thì từ Melbourne (Úc) qua Nhật chơi. Duyên ko? có duyên nhưng hết rồi hehe

Nếu... cả 2 lúc này đều đang bơ vơ và cô đơn một mình nơi xứ lạ, tình hình này...khó quá phải không bạn cuhoya! hi.hi. Nói vui thôi nhe bạn, chớ không có duyên nợ với nhau rồi, thì gặp trong hoàn cảnh nào cũng vậy thôi!

Nếu... cả 2 lúc này đều đang bơ vơ và cô đơn một mình nơi xứ lạ, tình hình này...khó quá phải không bạn cuhoya! hi.hi. Nói vui thôi nhe bạn, chớ không có duyên nợ với nhau rồi, thì gặp trong hoàn cảnh nào cũng vậy thôi!

Lúc đó ai cũng có kéo theo "sà lan" hết anh nên có muốn cũng đành chịu nhưng thực sự hoàn toàn ko còn gì chỉ là sự tình cờ gây bất ngờ vì ko ai ngờ đến chuyện gặp nhau sau bấy năm và ở địa điểm như vậy. Chữ đầu tiên cả 2 thốt ra được là: Ủa!!?? Còn nếu giống như hoàn cảnh anh đưa ra là "nếu"... thì căng lắm à hihi vì cảnh hữu tình, trời thì lạnh...Ôi, đi lan man quá rồi...

Mà anh ở miền Tây, xem nếu được tạo một topic cập nhật tình hình đường Hồ Chí Minh đoạn đến Đất Mũi để mọi người cùng biết, nghe nói 31/12/2015 là hoàn thành mà giờ vẫn không thấy tin tức gì. Nếu được vậy cám ơn anh nhiều.

Vậy là đoạn đường hỏi thăm anh hôm nọ đã làm xong, không biết lúc nào mới có dịp chạy thử.

Mình ở Sài Gòn mà còn nôn nao nói sao người dân nơi này không náo nức.

Vậy là đoạn đường hỏi thăm anh hôm nọ đã làm xong, không biết lúc nào mới có dịp chạy thử.
Mình ở Sài Gòn mà còn nôn nao nói sao người dân nơi này không náo nức.

/QUOTE]

Mùa xuân này, khởi khai tuyến đường mới đi a ntruonggiang!
Nếu có "duyên" biết đâu mình sẽ gặp nhau đâu đó nơi vùng đất cuối cùng phía Tây Nam.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back