What's new

[Chia sẻ] Chadar Trek - Cung đường của băng và tuyết

Cứ mỗi lần đâm đầu vào một cung trek là một lần tự bảo mình đúng là con lừa và ngu ngốc nhưng rồi vẫn không dừng được.

Chỉ vì thèm bầu trời đầy sao, nhớ mùi núi, nhớ ngủ lều mà bị những bức ảnh lôi kéo. Lại đâm đầu vào một cung trek mới.

Nhưng cái giá của ngu ngốc thử những điều mới thì rất đáng, rất đáng để đâm đầu vào.

Men theo dọc sông Zanska

Những hẻm núi đẹp ngất ngây trên đường đi​

Last edited:
Vượt qua được đoạn đường toàn những rìa băng thì tiếp tục được trải nghiệm cảm giác leo núi tuyết. May mắn, thời tiết lúc này đã ấm hơn sáng rất nhiều. Đứng từ xa chỉ thấy một cái dốc cao ngất, không thấy chỗ bám, chỗ để chân, bóng người thì nhỏ li ti di chuyển chậm chạp trên con dốc. Có chút quan ngại.

Các bạn guide và poter của tất cả các đoàn đều khá vất vả ở đoạn này. Hầu hết mọi người đều không can đảm như bản thân tự suy nghĩ. Mọi người bị động và phụ thuộc rất nhiều vào kinh nghiệm cũng như hướng dẫn của các bạn guide. Các bạn guide vừa phải đi lên đầu chỉ đường, rồi lại phải hỗ trợ, dắt kéo những bạn yếu hơn trong đoàn song song bên cạnh đó phải vừa phải cuốc tuyết mở đường, vừa phải chú ý lo lắng an toàn cho từng khách. Nói chung một đoạn leo núi không dài nhưng rất tốn sức và vất vả cho các bạn guide.

Tốn công tìm mua được đôi giầy chuyên dụng để trek nhưng rồi thực tế ngày đầu tiên vừa lội, vừa leo, đường lại đầy tuyết với băng nên giầy chuyên dụng đã bị cất đi thay bằng một đôi ủng rất bình thường của các bạn Ấn. Nó rất dã chiến, thông dụng và đặc biệt hiệu quả khi bạn phải lội nước.

Tớ xin giới thiệu đôi ủng nhựa gắn liền với cả chặng hành trình của bọn tớ đây: Colombus huyền thoại giá 400rp (lưu ý đúng loại này mới tốt nhá(NT)).

Chuyện là trước khi đi bọn tớ cũng hăm hở săn lùng mua giày trek đi tuyết được ghê lắm. Nhưng sau khi tham khảo một loạt hình ảnh của các đoàn đi trước thì đã roẹt ký quyết định sang đấy sắm ủng vì đến 95% tớ thấy cả guide, porter và các bạn trong đoàn đều đi.
Trước giờ xuất phát bọn tớ có 1h sốp binh ở chợ. Thường giày thể thao hay giày trek, đi bộ sẽ mua lớn hơn chân 1 size, nhưng lần này bạn guide quyết định cho tớ lên hẳn 2 size và tớ thấy ngoan ngoãn nghe lời là thượng sách. Chắc chắn là phải đi 2 tất dầy, tớ làm 1 đôi tất dầy vài mua thêm đôi tất len như kiểu hài đi trong nhà trong nỉ ngoài len đi ra ngoài rồi sục vào ủng vô tư. Với chiến thuật này thì đi ủng như loại giày hỗ trợ đế siêu êm, ấm và rất chắc chân. Tối ngủ cũng phải sục đôi này thì mới giữ được ấm chân mà ngủ ngon, một công rất nhiều việc.
Nói thật thì lần đầu làm chuyện ấy với đôi ủng thì 100% các bạn đều khật khưỡng như đi cà kheo vì nó cứng do chưa có hơi người, lại to nên không thật chân, ngồi xuống đi xong thì ko đứng lên được vì đơ như rô bốt. Nhưng sau một cơ số phút lượn qua lượn lại thì rất ổn.

Ngày làm quen đầu tiên của bọn tớ với ủng khá thơ mộng và hữu hiệu ngay lập tức với màn xoạc chân xuống tấn lún trong tuyết để quánh răng

Đấy, sau 1 đêm ngủ tuyết rơi dầy đến cả chục cen ti mét trên nóc lều thế đấy, đi giày mà lượn 2 vòng ngoài lều thì tuyết nó sục cho đầy , lại dỡ ra dốc tuyết mấy lị đi vào có mà phát nhọc. Colombus thì vô tư tỏa sáng :L:L

Trekking, hiking, climbing linh tinh xòe thì đôi giày là quan trọng nhất, cái này các bạn cực kì quán triệt nhé. Lạnh có thể quấn giấy báo thêm cũng trụ được, đốt lửa hay lót lá cây rơm rạ vào trong người chứ giày mà không cẩn thận thì không dùng lá cây càng cây vải vóc mà quấn thay được đâu.

Tớ có biết chuyện về 1 bạn người TQ leo Annapurna (Nepal) không biết mua giày trek bằng đúng size chân thông thường hay đi. Do đi nhiều cộng với ở độ cao chân phồng lên chật cứng, cọ tung tóe trầy xước cả bàn chân, dán urgo chi chít mà vẫn không chịu nổi phải trek bằng tứ chi, vừa bò vừa khóc ròng đấy :(

Riêng với cung này, các bạn có thể nhìn các địa hình và cấu trúc đường trek qua ảnh rồi đúng không, lúc tuyết xốp sụt lủm, lúc băng trơn trượt, lúc lội nước, lúc lép nhép lạo xạo thì 400rp là tuyệt nhất(c)

Đây là một vài ví dụ

Băng lẫn tuyết lổn nhổn kèm thêm những chỗ õng nước, bước mà cứ như đi vào ma trận dập dòm

Tuyết phú nhẹ trên mặt băng, cơ bản là cứng nhưng giữa 2 hình thái đông lạnh này là nước ạ

Chỗ thì đường mềm chảy ra thế này, như lội trong cái rãnh đầy băng vụn và nước, loẹt xoẹt dọ dẫm như đánh bạc vì chả biết cái chỗ dưới nó mềm hẳn đoạn nào

Chỗ thì tuyết sâu quá cả ủng

Chỗ thì đỡ hơn nhưng lại cheo leo

Chỗ thì nguyên mặt băng trơn láng ướt rượt

Ủng này được để trong kho hơi lâu nên có cái miệng bị méo hoặc gập không nắn lại được. Chiêu an toàn thường là nhét quần vào trong ủng, đặc biệt những chỗ lấp xấp nước thì việc này hạn chế quần phải tiếp xúc với nước, ấm và chắc chân hơn, lại không bị cọ miệng ủng vào gây đau và khó chịu, như này ạ

Nếu miệng ủng ngon tròn trĩnh và tự tin khoe chân thì có thể xắn giống các bạn này :D

Còn lúc phải lội qua nước mà mực nước mấp mé mép ủng thì trùm quần ra ngoài, bó chặt gấu (với điều kiện là quần phải chống nước nhé. Có nhiều quần đi tuyết chống tuyết ổn nhưng nếu nhúng nước lâu hoặc liên tục sẽ bị ngấm. Chống tuyết và nước là 2 khái niệm hoàn toàn khác nhau ạ)

Và vì đi bốt nhựa kín bưng nên do chênh lệch nhiệt độ chân sẽ bị hấp hơi, tất bị ẩm là rũy nhiên, thế nên cứ mỗi lần về lều thì việc làm mang đậm tính đoàn kết và yêu thương là cùng nhau...hơ tất ;). Tuy nhiên lưu ý là đừng rủ các bạn guide hay porter hơ chung, sẽ có màn ngộ độc mùi tập thể (kinh nghiệm đau thương vì sự thân thiện quá đà đới)

Hoặc có thể cho các bạn bốt làm nhiệm vụ khi những đôi chân có thứ khác hấp dẫn lôi kéo đi long nhong như này

Chốt lại đừng mua giày đi tuyết làm gì cho tốn kém (có bạn trong đoàn tớ ngắm nghía đôi trek cho vùng tuyết này bên Thái tính ra 7tr, quá tốn kém cho 1 chuyến đi này trong khi có phương án ngon bổ rẻ hơn nhiều, nhề (à, dĩ nhiên bạn ý không mua, khửa khửa)

Cái khó bó cái khôn.
Các bạn guide và poter sau một hồi vất vả với việc dìu, dắt khách qua những đoạn đường dốc đã nghĩ ra việc hướng dẫn cho mọi người phương pháp trượt dốc bằng "Mờ ông mông" khá thú vị. Lúc đầu có hơi ghê ghê nhưng sau thì thích. Cứ đoạn nào dốc tuyết thế này là mình xin trượt. Theo cá nhân thì với dốc cao, dựng đựng trượt xuống là phương án tối ưu nhất. Nhưng đối với những người sợ độ cao và cảm giác mạnh thì mò mẫm đi xuống lại là phương án tốt nhất :D:))

Ngồi nghĩ lại bây giờ vẫn thấy cái cảm giác xuống dốc thật tuyệt. Mình hơi liều khi cứ phăm phăm lao xuống bỏ lại đồng đội dò dẫm phía sau. Nhưng thật sự là đi xuống nhanh dễ đi hơn là dò dẫm chậm. Mặc dù có ngã nhưng không đến nỗi không phanh được mà tuyết là tấm thảm trải khá êm ái nên sao phải nghĩ chứ.:D

Re: Chadar Trek (Leh, India) - Cung đường của băng và tuyết

Qua được những con dốc dựng đứng, nguy hiểm, ngay dưới chân núi là một thác băng khổng lồ.
Thác băng này ai ai đi qua cũng phải dừng lại chụp cái ảnh để đánh dấu vì đây là thác băng lớn nhất và cũng là nơi duy nhất trên đường đi nhìn thấy sự hiện diện của cây cỏ.

Theo bạn guide của đoàn thì 2 thác băng lớn ở đây được hình thành dựa theo một truyền thuyết rất cổ của vùng Zanska. Truyền thuyết kể rằng vào mùa đông cư dân sống tại khu vực phải đối mặt với sự thiếu nước trầm trọng. Họ sẽ không thể sống sót nổi nếu tình trạng này diễn ra dài ngày. Họ đã lập đàn và cử những con người dũng cảm nhất trong vùng sang Tây Tạng để xin các vị thần tăng cho họ nguồn nước để sinh sống. Thấu hiểu và cảm thương, các vị thần tăng Tây Tạng tặng họ 2 hộp kín, căn dặn chỉ khi nào về đến vùng đất của mình mới được mở hộp ra. Nhưng con người vẫn là con người. Giữa đường đi vì không kìm được sự tò mò, họ đã mở 2 hộp được tặng ra, 2 chú cá từ trong hộp nhẩy vọt ra ngoài hóa thành 2 thác nước.

Ngày nào có ánh mặt trời thì mầu sắc của thác băng biến đổi không ngừng. Nhưng tiếc là đến đây khi trời mù tuyết nên không nhìn được mầu khác ngoài mầu xanh ngọc.

Ngay bên cạnh thác nước là một cây cầu bắc qua sông - đây là một phần của con đường mùa hè từ Zanskar đến Leh.

Mình theo dõi toppic của bạn, cảm ơn vì những tấm ảnh đẹp và cuộc hành trình mới lạ. Cho mình hỏi chút nha:
1. Bạn sử dụng máy ảnh và lens gì thế, có hậu kỳ không?
2. Bạn cho mình xin kinh nghiệm,thông tin về cung này nhé: Điều kiện sức khỏe để đi được, đặt tour ở đâu, đi tháng mấy thì đẹp, cần chuẩn bị những gì?
Cảm ơn bạn, chúc bạn có những chuyến đi mới và đừng quên viết review nha.

Mình theo dõi toppic của bạn, cảm ơn vì những tấm ảnh đẹp và cuộc hành trình mới lạ. Cho mình hỏi chút nha:
1. Bạn sử dụng máy ảnh và lens gì thế, có hậu kỳ không?
2. Bạn cho mình xin kinh nghiệm,thông tin về cung này nhé: Điều kiện sức khỏe để đi được, đặt tour ở đâu, đi tháng mấy thì đẹp, cần chuẩn bị những gì?
Cảm ơn bạn, chúc bạn có những chuyến đi mới và đừng quên viết review nha.

Cám ơn bạn đã theo dõi hành trình của nhóm mình :D

- Ảnh trong chuyến đi này mình chụp bằng máy Fuji XT1 & lens 18 -55. Một số ảnh trong này có hậu kỳ qua LR.
- Thông tin về cung trek và chỗ đặt tour, thời gian đi được mình đã chốt ở trang 1, bạn chịu khó xem lại nhé.
Cung trek này không khó nhưng đi ở điều kiện thời tiết rất lạnh nên bạn cần chuẩn bị kỹ về trang phục, giầy dép cho chuyến đi.
Cũng cần lưu ý là đồ ăn Ấn hơi khó ăn nên đoàn mình chuẩn bị đồ ăn mang theo cũng nhiều, bạn nên chú ý cả vấn đề này.
Đây cũng là cung đi bộ dài ngày nếu chưa đi bao giờ bạn nên tập đi bộ trước khi đi.
- Nếu bạn có đủ 8 - 10 người thì bên tour sẽ tổ chức riêng cho bạn theo thời gian, lịch trình bạn đề nghị. Nếu chỉ có 1 mình hoặc nhóm
ít hơn 8 người hơn bạn có thể đăng ký đi chung với các bạn nước ngoài khác trên Website của bên tour.

Cung trek chỉ có 7 ngày (4 ngày đi và 3 ngày về) trên cùng một cung đường.
Tuy nhiên thời tiết thay đổi đã làm đường đi cũng biến ảo, nhiều chỗ không nhận ra là mình đã từng đi qua. Có những đoạn đường chúng tôi không tìm đâu được một dấu hiệu quen nào, tất cả mọi thứ trên đường đều mới mẻ, ngỡ ngàng đến mức phải quay sang hỏi bạn guide "Có phải đây là đường chúng ta đã đi vào không ?"

Ngày về tuyết rơi trắng trời từ sáng sớm.

Đường lên núi mờ mịt không nhận ra hướng để leo

Con sông băng phía dưới cũng đổi mầu

Tuyết rơi, băng tan làm cho việc đi lại trên những rìa đường ven sông trở nên khó khăn hơn nhiều​

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,942
Latest member
Nhocdecor
Back