What's new

[Chia sẻ] Du lịch Đài Loan - Tổng hợp

Alishan hiện đang là điểm du lịch phổ biến khi đến Đài Loan. Các bạn có thể đến Alishan từ Sun Moon Lake nhưng phổ biến hơn là đi từ Chiayi.

Từ Chiayi, các bạn có thể đi bus đến Alishan nhưng có một cách đi nữa mà chắc chắc ai cũng muốn thử. Đó là đi bằng Alishan Forest Railway. Đây là tuyến đường sắt cổ xưa (xây từ thời Nhật dùng vận chuyển gỗ) và đi qua nhiều cảnh đẹp. Do dính nhiều cơn bảo nên dù đã sửa chữa nhiều lần, tuyến đường sắt cổ này hiện giờ chỉ chạy được từ Chiayi đến Fenchihu. Ai muốn tới Alishan thì lại phải dùng bus từ Fenchihu.

Khó khăn đối với du khách nước ngoài (như Việt Nam mình) là mua vé tàu Alishan Forest Railway. Nó khó vì mỗi ngày chỉ có 1 chuyến xuất phát lúc 9:00 từ Chiayi và đến Fenchihu lúc 11:20. Chủ Nhật thì tăng cường thêm 1 chuyến nữa; xuất phát lúc 10:00 và đến 12:20. Chỉ có khoảng 138 chỗ ngồi cho mỗi chuyến.

Rất may là từ ngày 14/1/2016, các du khách đã có thể mua online qua mạng. Chi tiết hơn, các bạn đọc ở link này nhé:

http://www.railway.gov.tw/Alishan-en/CP.aspx?sn=18237&n=20823

Bạn có thể mua trước hai tuần và nên mua càng sớm, càng tốt vì nó hết rất nhanh.

Mình sẽ tiếp tục cập nhật thông tin cho chia sẻ này!

Last edited:
Re: Du lịch Đài Loan - Cách mua vé tàu lửa chặng Chiayi - Fenchihu cho hành trình Ali

ôi thần linh ơi, gãi đúng chỗ ngứa, bạn chủ thớt cho mình xin dc mail để hỏi thêm chút kn đc ko?

Nếu được thì bạn có thể hỏi trực tiếp ở đây rồi mình trả lời cho :)

Re: Du lịch Đài Loan - Cách mua vé tàu lửa chặng Chiayi - Fenchihu cho hành trình Ali

Mình xin bổ sung một số hình ảnh thực tế ngày 12/3/2017

attachment.php

Ngồi chờ tàu ở ga Chiayi

attachment.php

Tàu đến

attachment.php

Hình ảnh trên tàu

attachment.php

Ga đến (Fenchihu)

Sân bay Taoyuan - Taiwan đã có MRT

Thứ Bảy vừa rồi (18/3/2017) mình đi từ Taipei Main Station ra sân bay Taoyuan bằng MRT. Trước đó, mình cứ đinh ninh là sẽ phải đi bus 1819. Giá vé đang khuyến mãi nên chỉ có 80 TWD/pax (trong khi đi bus 1819 là 125 TWD/pax). Có hai loại MRT: loại express dừng ít trạm và loại thường dừng nhiều trạm. Nếu ra sân bay thì bạn nên chọn loại express nhé.

attachment.php

Hình chụp trong toa MRT ngày 18/3/2017

Re: Sân bay Taoyuan - Taiwan đã có MRT

Cho em hỏi , đông quá nên phải đứng đúng không vậy anh

Đúng rồi. Chắc do đang khuyến mãi nên mọi người tranh thủ đi nên đông. Tuy nhiên, sẽ có người xuống giữa chừng nên ai đi sân bay sẽ có chỗ ngồi sau đó.

Du lịch Đài Loan - Đi Taroko bằng scooter từ Hualien

Khi đến Hualien, cách di chuyển dễ nhất để tham quan Taroko là mua tour của khách sạn. Thường tour đi Taroko sáng đi – chiều về giá khoảng 1000 TWD (khoảng 800K VND). Tuy nhiên, còn một cách khác, tuy khó hơn nhưng sẽ đã hơn. Đó là thuê xe tay ga (scooter) rồi đi.

Hướng dẫn thuê scooter
Đối diện nhà ga Hualien có nhiều cửa hàng cho thuê scooter. Để thuê xe, các cửa hàng đều yêu cầu bạn xuất trình bằng lái Đài Loan hay bằng lái Quốc Tế. Bằng lái Việt Nam, dù là song ngữ Việt - Anh, vẫn sẽ bị từ chối. Mình chỉ có bằng song ngữ nên ba cửa hàng đầu đều lắc đầu; đến cửa hàng thứ tư, sau một hồi thuyết phục và chấp nhận trả giá cao thì được thuê với giá 600 TWD/ngày. Cửa hàng sẽ giử passport của bạn trong thời gian thuê.

Sau khi thuê được xe thì bạn tìm chỗ đổ xăng. Trạm xăng cũng gần cửa hàng cho thuê. Bạn cứ đổ đầy bình nhé. Ở Hualien, đổ xăng như ở Việt Nam mình; nghĩa là có người trực đỗ xăng vào xe của mình và sau đó thu tiền mặt theo số tiền hiện trên đồng hồ bơm xăng. Có xăng rồi thì bạn ghé cửa hàng tiện ích mua ít đồ ăn – thức uống dùng cho cả ngày tham quan của mình.

Sau khi xe cộ có xăng nhớt và con người có đồ ăn - thức uống thì chúng ta khởi hành thôi!

Cách di chuyển
Từ Hualien, nếu bạn đi Taroko và cả Qingshui Cliff thì hành trình khoảng 90km như sơ đồ sau:
attachment.php

Đường đi rất tốt. Đoạn từ Hualien tới Taroko có làn dành riêng cho xe hai bánh nên chạy rất yên tâm. Tuy nhiên ở đây, có một luật lạ so với Việt Nam là xe hai bánh không được quẹo trái trực tiếp mà phải quẹo phải, dừng chờ đèn xanh rồi đi thẳng. Luật đó được minh họa qua hình sau:
attachment.php

1. Khi bạn muốn quẹo trái và ở ngã tư đó có cái bảng như trên thì bạn không được quẹo trái trực tiếp
2. Cách đi là bạn phải quẹo phải rồi dừng chờ đến khi đèn xanh
3. Khi đèn xanh rồi thì bạn chạy thẳng

Đi thực tế rồi mình mới thấy cách đi này an toàn hơn cho bạn và cho mọi người rất nhiều.

Các thông tin khác
• Do là khu du lịch nên thỉnh thoảng sẽ có các trạm dừng có WC
• Bạn chỉ tham quan cảnh vật hai bên đường; muốn vô các đường tham quan bên trong (hiking trail), bạn cần phải xin giấy phép trước
• Trên đường đi, bạn nên ghé bãi biển Qixingtang gần sân bay Hualien nghỉ ngơi và ngắm cảnh
• Các tour Taroko đều không ghé Qingshui Cliff nên muốn đi thì phải thuê xe riêng hay đi scooter
• Tuy đi scooter nhưng bạn vẫn có thể dùng Here WeGo để dẫn đường thông qua headphone
• Trên đường đi, mình thỉnh thoảng vẫn thấy police nên các bạn cần tuân thủ luật và không chạy quá tốc độ 60km/h nhé

Minh họa về Taroko và Qingshui Cliff:
attachment.php

attachment.php

Re: Du lịch Đài Loan - Đi Taroko bằng scooter từ Hualien

Có thể xuống tàu tại ga Xincheng , thuê scooter dễ hơn trên Hoa liên tại cửa hàng ngay cửa ga. Từ Xincheng chạy vào Taroko cũng gần hơn

Giá thuê 500$ đài / xe, xăng tự đổ

Mình chỉ thấy đường hầm 9 khúc tạm thời đóng cửa do đang sửa chữa , Còn lại các trail vào bình thường mà ? Taronko rất xứng với thời gian bỏ ra .

Hướng dẫn thuê scooter
Đối diện nhà ga Hualien có nhiều cửa hàng cho thuê scooter. Để thuê xe, các cửa hàng đều yêu cầu bạn xuất trình bằng lái Đài Loan hay bằng lái Quốc Tế. Bằng lái Việt Nam, dù là song ngữ Việt - Anh, vẫn sẽ bị từ chối. Mình chỉ có bằng song ngữ nên ba cửa hàng đầu đều lắc đầu; đến cửa hàng thứ tư, sau một hồi thuyết phục và chấp nhận trả giá cao thì được thuê với giá 600 TWD/ngày. Cửa hàng sẽ giử passport của bạn trong thời gian thuê.

Mình vô Hualien Visitor Center ngay ga hỏi thuê xe máy, họ giới thiệu 1 chỗ gần ga cũng giá 600 TWD/ ngày. Mình hỏi bằng lái Việt Nam ok không, ông chủ gật đầu, không cần xuất trình cái bằng luôn. Ổng cho chọn xe & yêu cầu chạy thử. Xong rồi điền form & để lại CMND, được ông chủ dẫn đường ra tận trạm xăng. Tiệm đóng cửa ~ 8.30 PM.

Cửa hàng cho thuê xe máy ở ga tàu Xinchen

Bên trái từ hướng cửa ga đi ra, khoảng 50m

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,540
190,112
Latest member
mksportsxyz
Back