What's new

Sài Gòn - Hà Giang: Chuyện trên đường.

Ghi lại hành trình thực hiện những ngày qua trên diễn đàn trước tiên mình muốn lưu lại một kỷ niệm, cũng mong những thông tin này ít nhiều sẽ hữu ích cho các bạn đang manh nha một chuyến đi.

Nếu tính tuổi ta thì năm nay mình đúng 50, còn để thêm vài năm nữa thì topic này đã là xuyên Việt tuổi U60 nghe có vẻ oai hơn nhưng chỉ sợ lúc đó "dũng khí" lẫn sức khoẻ đã không còn. Và như vậy mình quyết định lên đường.

Trên diễn đàn mình có người nói, là ai mình không nhớ chính xác, đại khái ba điều kiện cần để xuyên Việt là sức khoẻ, thời gian và tiền bạc thì mình đã tạm thoả, mình thêm thuận lợi là có bạn đồng hành hợp ý lại ham chạy xe. Về thời gian, đi vào đầu tháng năm như thế này không hay lắm nhưng do phải sắp xếp nhiều thứ, lịch học, đưa đón con, công việc ở chỗ làm... nên không thể khác được, thôi thì đành vậy.

Việc chuẩn bị khá đơn giản. Trước tiên là "nâng cấp" cái baga chở hàng loại của Givi rất chắc chắn lại rẻ, chỉ 165.000đ, gắn vào nhanh gọn, vừa khít cho chiếc Exciter đời đầu, chiếc này được cái đã chạy trên bảy năm, ngoài sáu mươi ngàn cây số không hư hỏng gì, gọn nhẹ cơ động, leo đèo lẫn đường trường đều khá, lại giá trị không đáng là bao, khỏi lo cướp giật.Tiếp theo là bộ đồ bơm hơi, vá vỏ, mấy món đồ nghề sửa xe. Ngay trước ngày đi mang xe ra tăng sên xịt nhớt, thay nhớt máy, châm nước mát là xong.

Mấy món trang bị trước chuyến đi.

Em ko có nhiều time nên hôm nay mới đọc xong bài của bác, thật sự cảm phục bác về sức khoẻ và tinh thần phượt. Em cũng đã từng đi nhiều nhưng chỉ dám đi bằng con ngựa chiến Korando, chứ chưa dám đi xa bằng xe máy. Bác viết hay quá, hình ảnh bác chụp rất đẹp. Nhưng cá nhân em thì em lại thích đọc lời bình của bác, bọn em có hội xe Ko rando thỉnh thoảng cũng hay rủ nhau đi phượt, bác làm một con gia nhập hội cho vui đi! hội có thành viên như bác thì vui lắm!

@korando0035: Không nhiều thời gian, vẫn đọc xong hơn 30 trang viết của một người đã ít nhiều lẩm cẩm; lại dành cho mình một comment nhiều ưu ái, chính ra mình phải cảm ơn bạn mới phải. Riêng lời rủ rê nhập hội nhiều cám dỗ mình xin ghi nhận dẫu khó lòng thực hiện vì vốn dĩ mình là dân 2 bánh. Nhưng quý mến nhau đâu phải chỉ qua một con xe, chắc bạn cũng đồng ý với mình.

Gửi bạn vài ảnh mình và xế trên một cung đường quen thuộc.

Với nhỏ con trên đoạn ven biển tuyệt đẹp ở Nha Trang.

Đèo Khách Lê nhiều phấn khích.

Đà Lạt như đích đến của nhiều người.

Đèo Gia Bắc quanh co hoang sơ.

Phan Thiết thân thiện, mến khách.

Cảm ơn bác Giang! Hy vọng một ngày nào đó ae mình được gặp nhau, người Nam kẻ Bắc nghe có vẻ xa, nhưng máu phượt như ae mình thì em nghĩ gặp nhau cũng đâu phải khó bác nhỉ. Em thì là dân chính của diễn đàn Otofun, cũng chỉ mới tham gia diễn đàn Phượt, nên mọi cái còn bỡ ngỡ lắm bác Giang ạ. Vào đây để hóng bài và học tập các bác.

Vậy là bạn đã để lại dấu chân mình trên hơn nửa miền đất nước! Và bạn đã có dự định gì cho vùng đồng bằng sông nươc?

Có một buổi sáng nắng đẹp đi loanh quanh chụp hình Đà Lạt.

Và một căn xứng đáng lãnh giải thưởng kiến trúc sáng tạo độc đáo.

[/URL]
Căn nhà này được lắp ráp từ những cái container cũ đó bác ơi, bây giờ ở Việt Nam mình đang rất thình hành loại nhà kiểu này lắm đó bác vừa rẻ, thi công nhanh và lại dễ tháo ra và lắp dựng lại mỗi khi cần di chuyển :)
Hình ảnh của bác chụp đẹp quá và có thuyết minh cặn kẻ nữa.
Chúc Bác thật nhiều sức khỏe để có nhiều cung đường mới và những bức ảnh đẹp hơn !

Chiều xách xe chạy ra Mũi Né, resort mỗi lần ra thì cái mới mọc lên đếm không xuể.

Một vài resort khu Mũi Né.

Cứ thế này thì biển cho du khách chẳng bao lâu sẽ không còn nữa.

Hiện nay Em có 2 kẻ thù ,Rất ghét và căm thù mổi khi nghe và nhắc đến :
1/ Thủy Điện , thêm 1 cái Thủy diện mọc ra là hang ngàn ngàn ha Rừng biến mất #$%?:Dam. Mai này Con cháu chỉ ngắm rừng qua Hình ảnh
2/ Resort....
Bác nói chí phải, cứ mỗi cái Resort mọc ra ,là họ nói Bãi biển của họ ...?? :T Chừng vài năm nữa Dân mình tắm và ngắm Biển ở đâu ?
Hổng lẻ bỏ $$ vô ngũ Resort mới được ...Thấy Biển ???
Chán ...!!!!!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back