What's new

[Chia sẻ] Pakistan - Dữ dội và dịu êm

Lâu lắm rồi mới trở lại diễn đàn, bởi lâu lắm rồi mới có một vùng đất khiến mình yêu thương và muốn chia sẻ tới vậy.
Chiều nay trời Sài Gòn mưa rầm rì, lại nhớ giờ này tuần trước vẫn đang ngồi trên xe đi từ Bersham về lại Islamabad, trời hanh khô và nắng gay gắt...
Chuyến đi Pakistan này, dù đã được lên plan từ rất sớm nhưng lại là một chuyến đi bất ngờ với mình. Trước đây chưa bao giờ mình tìm hiểu về Pakistan, cũng chả bao giờ nghĩ mình sẽ đi du lịch tới cái xứ sở toàn những tin tức chiến tranh bom đạn này. Nhưng tình cờ tết năm ngoái lang thang trên mạng bắt gặp loạt hình về Pakistan mùa đông, mà cụ thể là thung lũng Hunza của Pakistan vào mùa đông. Màu sắc ảm đạm u ám thế mà vẫn toát lên vẻ đẹp quyến rũ khó tả. Thế là mình vội vã tìm hiểu về Hunza mùa thu và mùa xuân, mới phát hiện ra Hunza đã được gọi là thiên đường hạ giới từ lâu rồi. Hunza đẹp nhất vào mùa thu và mùa xuân. Mùa xuân thì hoa đào hoa mận nở trắng thung lũng Hunza. Mùa thu Hunza thì nghe bạn đồng hành nói được xếp hạng top đầu trên thế giới.
Mùa xuân thì quá gần, mình không nghỉ phép kịp nên mình quyết định đi vào mùa thu. Và mình đã có một chuyến đi mùa thu đẹp nhất trong đời, một chuyến đi 14 ngày qua gần 4000km núi non trập trùng của Pakistan, để khám phá ra một vẻ đẹp hoàn toàn mới mẻ của Pakistan so với hình dung của mình. Một vùng đất vô cùng xinh đẹp và quyến rũ với những con người hiền lành thân thiện.

Xin giới thiệu trước một số hình ảnh (toàn bộ hình ảnh của mình chụp bằng iphone nên chất lượng rất hạn chế, các bạn cứ tưởng tượng thêm khoảng 5 lần thì ra hình ảnh thực bên ngoài). Nếu các bạn ủng hộ topic này nhiều thì sẽ lôi kéo được bạn đồng hành của mình vào chia sẻ ảnh chụp chuyên nghiệp đẹp hơn để chúng ta cùng thường thức hehe.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Last edited by a moderator:
hình đẹp quá chị hanhlienta, ấn tượng với mấy núi đá trơ trọi, chắc ngoài đời còn đẹp hơn thế chục lần ạ?

cho em hỏi chị đi xong rồi thì thấy nếu mình tự đi bụi ở cung miền Bắc đó có an toàn và suôn sẻ không ah?

em có làm với 3 lão pakistan đều từ karachi ông nào cũng bảo miền Bắc Pakistan là thiên đường hạ giới đúng nghĩa. em muốn làm chuyến mà chỗ em ngặt nỗi không có đsq của hắn.

@NhatviD: wow không ngờ trên phượt lại có cả nhà thơ nữa nhỉ. Cảm ơn bạn đã ủng hộ cho topic thêm lai láng nhé.

@Banker: dù mình có yêu quý Hunza tới đâu thì mình cũng phải khuyên bạn suy nghĩ lại về việc đi vào mùa đông . Thời tiết vùng này rất lạnh vào mùa đông, trừ khi bạn thích ngắm núi tuyết chứ còn mùa đông thật sự khung cảnh mất đi phần lớn vẻ đẹp rồi. Vả lại, cũng không có fixed tour trong thời gian mùa đông nhé bạn. Fixed tour chỉ có vào các mùa có đông khách du lịch thôi bạn ah.

@trungnguyen: em cũng yêu thích vẻ đẹp dữ dội của núi đá khô cằn ah hihih. Chị cho rằng vùng phía Bắc này của Pakistan là hoàn toàn an toàn để đi du lịch bụi. Còn suôn sẻ thì chị không dám trả lời vì chắc chắn đi du lịch bụi thì sẽ có nhiều bất tiện rồi. Nếu em chỉ muốn đi các điểm du lịch lớn trong vùng thì chắc là dễ dàng đi lại bằng xe bus địa phương. Em có thể tìm hiểu hỏi thăm thông tin thêm trên tripadvisor nhé. Nếu thật sự yêu và khao khát thì không có khó khăn nào là quá lớn cả, chị nghĩ vậy hihi.

Tiếp tục thêm một số hình ảnh trên cung đường Karakoram khắc nghiệt và dữ dội nhé.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Đổi không khí chút bằng hình ảnh chợ quê dọc đường nhé. Chợ này là một chợ nhỏ vô cùng đẹp và dễ thương với hai hàng cây liễu xanh tươi rủ bóng lên những nếp nhà và hàng quán xinh yêu.

attachment.php

Chúng tớ dừng đây để mua thịt và trái cây. Đặc biệt ấn tượng với cửa hàng thịt này, toàn treo nguyên con thôi nhé. Cửa hàng bên trái là bán thịt gà, có chuồng nuôi gà sống bên dưới đó

attachment.php

Nhìn gần cũng rùng rợn nhỉ hehe

attachment.php

attachment.php

Last edited:
@galazia: dạ, mình post tiếp phục vụ fan của Hunza nhé.

Như các bạn đã biết, cung đường Karakoram không chỉ nổi tiếng về độ hoành tráng và quy mô đồ sộ mà còn là nơi ghi dấu nhiều dấu tích lịch sử của Con đường tơ lụa thần thoại. Chúng tở dừng đây check in phát. Con đường tơ lụa là cái đường mỏng mảnh hình chữ Z ở trên cao nhé các bạn.

attachment.php

Nhà khảo cổ học của tôi hehe

attachment.php

Đi tiếp, chúng tớ gặp 1 thung lũng rất đẹp mà quên mất tên rồi. Giờ trời đã về chiều và lại nhiều mây nên âm u, ánh sáng không còn đẹp nữa nhưng thung lũng yên bình vẫn đẹp mênh mang dưới chân chúng tôi. Các vườn ăn trái sum suê bên dưới chắc hẳn sẽ là cả một rừng hoa đẹp vào mùa xuân. Chúng tôi đi hơi sớm với mùa thu năm nay nên các cây dương ở khu vực lower Hunza này vẫn còn chủ yếu là màu xanh.
Thiệt sự là ảnh của mình lúc đầu chỉ định chụp nhằm lưu giữ hành trình cá nhân, nên khộng trang bị đồ nghề và trau chuốt kỹ thuật gì hết. Hi vọng bạn có thể bỏ qua những cái thiếu về ánh sáng, độ nét để nhìn thấy được vẻ đẹp mênh mông khoáng đạt mà vẫn dịu dàng duyên dáng của phong cảnh nơi đây.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Lên cao hơn nữa, rừng dương bắt đầu đổi màu đầy hứa hẹn

attachment.php

Last edited:
cái thung lũng đẹp quá. nhìn mà như sống lại cảm giác đi trên đường. thường xuyên bị ngợp vì núi đè trên đầu. cái núi tuyết trắng đó chưa phải rakaposhi đâu nhỉ?

Rakaposhi (Mountain of clouds)

@Galazie: Thung lũng này nằm bên tay phải khi đi qua chỗ Rakaposhi Viewpoint một tí thôi, mình nghĩ là trong địa phận thung lũng Nagar. Núi tuyết bị mây che mờ trong hình 3 của bạn hanhlienta chính là Rakaposhi, còn núi tuyết trong hình 4, 5 thì là núi thấp bình thường chắc chỉ dân địa phương họ mới biết tên, mới có tuyết rơi vài đêm trước còn lại trên đỉnh đó.

Một ngày trời trong hơn khi tụi mình trên đường quay trở lại đây để đi Skardu thì Rakaposhi mới hiện nguyên hình :)

Rakaposhi trong dãy Karakoram có cao độ 7788m so với mực nước biển, là núi cao thứ 27 trên thế giới và thứ 12 ở Pakistan.

Thêm cái ảnh cho có không khí quốc lộ Karakoram Galazie nhỉ?

Last edited:
June: haha hóa ra 2 cái chỗ này là một ah? Ánh sáng hay tài nghệ nhiếp ảnh của bạn tạo ra sự khác biệt này vậy haha? Chắc là cả hai haha. Đùa chứ ảnh của tớ ngày quay trở lại cũng... gần được như của bạn haha, chỉ có điều tớ ko khoái núi nên chả để ý chụp núi, ảnh chụp ra toàn thấy cây nên ko nhận ra là cùng 1 chỗ haha.

Tiếp tục hành trình ngày này, chúng tớ đi tiếp tới một di tích lịch sử nữa là các vách đá có hình khắc cổ

attachment.php

attachment.php

Từ địa điểm này có view point rất đẹp ngắm núi, thung lũng và dòng sông nước xanh ngắt bên dưới. Cũng giống như địa điểm ở trên, ngày về chúng tớ lại quay lại đây với điều kiện thời tiết tốt hơn, nhưng thôi, chuyện ngày nào kể ngày đó nhỉ.

attachment.php

attachment.php

Last edited:
Cuối ngày hôm đó, chúng tớ tới được Pasu và sẽ ở đây 3 đêm để khám phá khu vực Upper Hunza. Chúng tớ nghỉ tại nhà nghỉ Shisper View là nhà nghỉ của công ty Hunza Explorers luôn nên có thể nấu ăn theo sở thích thoải mái. Tại đây, chúng tớ gặp anh trai và em trai của Karim. Hai trai này vừa rất đẹp trai lại vừa nấu ăn (kiểu Pakistan) rất chuyên nghiệp nữa. Nói chung thì đàn ông Pakistan rất đảm đang, đi chợ trả giá lựa đồ nhoay nhoáy luôn.

Vừa tới nơi là bạn June đảm đang lôi ra chai nước mắm nấu món bò ngâm mắm và luộc bắp cải. Cũng như phần lớn các nước khác, người Pakistan tiếp tục ngạc nhiên về ẩm thực ăn rau luộc suông của người Việt Nam haha. Gái lười như tớ gặp thời tiết lạnh thì leo lên giường đánh ngay 1 giấc cho tới khi cơm chín luôn haha. Sau mấy ngày ăn thịt gà hoài, món bò và nước mắm khiến cho đời du lịch tươi tắn hẳn lên hehe.

Sáng hôm sau, tớ lại nướng tới 7h còn bạn June đã dậy sớm săn con nghệ thuật, đón bình minh rồi. Cả hành trình nói chung là tớ ko có được cái ảnh bình minh nào nên đành chờ bạn June chia sẻ khoảnh khắc vàng này vậy nhé.

Theo lịch trình, hôm nay chúng tớ sẽ đi tới đèo Khujerab nơi có cửa khẩu Trung Quốc. Đó là một ngày trời đẹp ở Pasu. Pasu là một làng nhỏ rất xinh với dãy núi đẹp tuyệt được gọi là Pasu Cones hay là Cathedral hay là Tupopdan theo tiếng địa phương. Dãy núi này có đỉnh cao khoảng 6100m. Từ bất cứ nơi nào ở Pasu bạn cũng có thể nhìn thấy dãy núi hùng vỹ này và mỗi lần nhìn thấy Tupopdan từ mọi góc độ là tớ lại cảm thấy nao nao xúc động vì vẻ đẹp hoang vu khắc nghiệt của em ấy.

Yêu em từ cái nhìn đầu tiên nà

attachment.php

attachment.php

Một góc của Karakoram, đường chúng ta đi

attachment.php

Làng nhỏ ven đường chìm dưới bòng rặng poplar đã chuyển màu vàng rực rỡ

attachment.php

Chúng tớ dừng xe ghé vào một khu vườn bên đường, gặp cụ chủ nhà rất phúc hậu nhiệt tình mời chúng tớ hái táo ăn thoải mái

attachment.php

Eva đang hái táo, còn Adam đâu rồi hehe

attachment.php

Last edited:
Đoạn Passu, lúc em đi tháng 4, trời mù kinh, đỉnh núi vẫn còn phủ tuyết, cây cỏ xác xơ, chứ ko được trong xanh và nhiều sắc màu như lúc các chị đi mùa thu.

Em có tí hình góp vui?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back