What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Hàn Quốc (phần 2)

• Nếu nhóm của bạn là quan hệ gia đình trực hệ thì 1 người đại diện nộp được. Phải có giấy tờ chứng minh mối quan hệ gia đình trực hệ.
  • Nếu nhóm của bạn không phải là gia đình trực hệ thì cả nhóm phải lên nộp hồ sơ cùng nhau.
Quy định này áp dụng cho nộp hồ sơ ở Hà Nội, lẫn Sài Gòn.

Hi tt2006, cho mình hỏi:
Nhóm bạn bè lên nộp hồ sơ phải có mặt đầy đủ, nhưng khi lấy kết quả có cần có mặt đầy đủ không bạn ơi???

Mình cũng hóng đề tài này mà ko thấy ai chia sẻ ;) Theo mình tìm hiểu thì bạn có thể mặc 3 lớp: lớp trong cùng là quần áo dạng mỏng, bó sát (giữ nhiệt), tiếp đến là áo len, ngoài cùng mặc coat hoặc áo phao. Mình đang tính mặc 4 lớp cơ (2 lớp mỏng giữ nhiệt trong cùng). Giày thì mang boots dạng lót lông. Ngoài ra mua thêm miếng dán giữ ấm để dán vào áo.
Vừa rồi mình có người quen đi HQ vào tháng 12, theo mình là chưa phải thời điểm lạnh nhất của mùa đông mà nhiệt độ 12g trưa là -10 độ, ra đảo Nami cỡ -15 độ. Các thành viên trong đoàn bị chảy máu mũi (vỡ mạch máu vì quá lạnh). Hic, có bạn nào có kinh nghiệm, nếu bị chảy máu mũi thế này thì có cách nào giữ ấm cơ thể tốt hơn ko?

Mình cũng đi đầu tháng 3,vẫn còn mùa đông,ko bit sao qua nổi đây,huhu

Halo,

Tết Âm Lịch ( tháng 2) là thời điểm giữa cuối mùa đông rồi nên nhiệt độ sẽ ấm hơn một tí. Trung bình sẽ dao động từ 2-5 độ C, ban đêm có thể xuống âm độ. Các bạn lưu ý các nước vùng ôn đới lạnh nhưng là LẠNH KHÔ chứ không phải LẠNH ẨM như Việt Nam mình nên dù cùng một biên độ nhiệt những khác nhau rõ rệt.

Tháng 2 thì ko quá lạnh đâu nên các bạn yên tâm. và hơn nữa, subway, hotels, nhà tắm đều có máy sưởi cả. Khi ra ngoài thì như có chia sẻ ở trên là các bạn nên mặc nhiều lớp ảo, đồ giữ ấm, găng tay, mũ, miếng dán giữ nhiệt, nhớ vận động cơ thể trước khi ra ngoài các kiểu ..... Còn việc chảy máu cam là tất nhiên, nếu cơ địa cấc bạn quá yếu, khi không khí quá khô sẽ gây chảy máu cam nên hạn chế ngoáy mũi và mang theo giấy hoặc bông nhé. Và nhớ mang LOTION face, body, lip...., ko có nó thì da bong tróc hết đấy, gớm lắm.

Túm lại là cứ yên tâm mà đi nha =))

Hôm nay có ai đi lấy visa ở LSQ Saigon không vậy mọi người ơi?
Mình có lịch hẹn lấy kết quả vào ngày mai 09/01/2018, nhưng sao 5:30PM chiều hôm nay 08/01/2018 mày status trên web vẫn là Under Review, lo quá!!!

@Chris ơi, tháng 1-2 là tháng LẠNH NHẤT của Hàn đó e ơi, k có nhiệt độ 2-5 độ ban ngày đâu e êi, năm nay lại lạnh hơn hẳn mọi năm nữa nên mng cẩn thận nhé

Về vấn đề chảy máu mũi do thời tiết khô lạnh thì mng khi đi nhớ mang theo bình xịt biển sâu Sterima (k nhớ viết đúng k) xịt vào mũi nhiều lần trog ngày để làm dịu niêm mạc mũi, tránh bị khô gây vỡ niêm mạc và chảy máu nhé. Bạn mình từ VN sang hàn công tác năm ngoái đúng mùa đông và mình chỉ cho cách đó thì mũi hết chảy máu và đau luôn đó.

Như có chị từng chia sẻ, mặc đồ đi xứ lạnh thì nên mặc nhiều layer: lớp giữ nhiệt (mua dòng extra warm của uniqlo là best luôn) - Áo len - Phao Gile - Áo phao/ Dạ ấm bên ngoài, Lớp ngoài cùng nên mặc dài càng tốt để giữ ấm. Giày thì nên mang bốt, cố gắng đế chống thấm tí vì nhỡ có tuyết thì cũng k sợ bị thấm ướt vào bên trong. Tất nhiên găng tay, mũ, khăn là k thể thiếu rồi :)

Các bạn ơi. Mình đã book vé máy bay đi Hàn vào ngày 15/4 rồi. M có vài thắc mắc các b tư vấn cho m nha
1. Đi lúc đó thì hoa anh đào nở chưa nhỉ. Mình có thể xem lịch nở hoa ở đâu
2. Mình tự kinh doanh shop quần áo, đứng tên giấy phép kinh doanh thì khi xin visa m nộp cái đó là được khỏi chứng minh thu nhập đúng k?
3. Mình đi cùng bạn trai, chúng mình chưa cưới nhưng đồng sở hữu tất cả thẻ tiết kiệm. Liệu trường hợp này họ có chấp nhận ko nhỉ

Hôm nay có ai đi lấy visa ở LSQ Saigon không vậy mọi người ơi?
Mình có lịch hẹn lấy kết quả vào ngày mai 09/01/2018, nhưng sao 5:30PM chiều hôm nay 08/01/2018 mày status trên web vẫn là Under Review, lo quá!!!

Chuyện bình thường nha bạn ơi! Người ta hẹn bạn 15h ngày 9/1 thì chuyện 12h ngày 9/1 mới hiển thị kết quả là bình thường. Mình xin mấy lần, đến buổi sáng ngày hẹn lấy vẫn Under review nha, tới trưa mới thay đổi status ấy. Nói gì buổi chiều ngày hơm trước, vẫn là quá sớm, đừng lo lắng! Chúc may mắn ha!

Chuyện bình thường nha bạn ơi! Người ta hẹn bạn 15h ngày 9/1 thì chuyện 12h ngày 9/1 mới hiển thị kết quả là bình thường. Mình xin mấy lần, đến buổi sáng ngày hẹn lấy vẫn Under review nha, tới trưa mới thay đổi status ấy. Nói gì buổi chiều ngày hơm trước, vẫn là quá sớm, đừng lo lắng! Chúc may mắn ha!

Cám ơn Sữa đã động viên ah!

@Chris ơi, tháng 1-2 là tháng LẠNH NHẤT của Hàn đó e ơi, k có nhiệt độ 2-5 độ ban ngày đâu e êi, năm nay lại lạnh hơn hẳn mọi năm nữa nên mng cẩn thận nhé

Chị ơi, mùa đông Hàn kéo dài từ tháng 12 cho đến tháng 2 năm sau, và LẠNH NHẤT là tháng 1. Sang tháng 2 ( dịp Tết nguyên đán) thì vẫn lạnh nhưng nhiệt độ vẫn cao rồi, ban đêm họa may xuống âm thôi. Có nơi còn lên đến 10 độ hơn cơ.

ai sợ lạnh qua đó mua cái áo như này mà mặc, tùy chỗ bán 50 hoặc 60k won.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back