What's new
Tôi đang chờ hẹn VFS Hà Nội để nộp hồ sơ UK. Khi làm online app cho 2 vợ chồng già đi du lịch mấy ngày (không giấy mời), do vào 2 trang khác nhau nên cũng không chú ý, nay đã nhận lịch hẹn và đơn hoàn thiện. Tuy nhiên, vợ tôi thì họ xếp vào mục Visitor visa, tôi thì lại là Standart visa. Tôi không biết thế có sao không. Tôi đọc cả 2 Type visa đó thì thấy đều hợp với mình.

Vì 2 link khác nhau nên nó hơi khác nhau 1 chút bác ạ, tuy nhiên cả 2 loại bác chọn chỉ khác nhau về từ ngữ, nhưng đều có mô tả là bao gồm mục đích là đi du lịch, bác nộp bình thường thôi ạ.

What is the cost to you personally of your trip in GBP(£)? Chi phí cá nhân quý vị chi trả cho chuyến đi tính bằng bảng Anh (£)?

2842 GBP
*
The total amount of money you have for this trip Tổng số tiền quý vị có cho chuyến đi này

2842 GBP
*
The cost of the aeroplane, boat or train tickets Chi phí vé máy bay, tàu thủy hoặc tàu hỏa

1900 GBP
*
The cost of your accommodation Chi phí chỗ ở của quý vị

242 GBP
*
The cost of your living expenses Chi phí sinh hoạt của quý vị

700 GBP
*
Is someone other than you paying for all or a part of your trip? Có ai ngoài quý vị chi trả toàn bộ hoặc một phần chi phí chuyến đi của quý vị?
Yes*
No

1-Mọi người cho e hỏi cách e hiểu thế này đã đúng chưa ạ, và chi phí em đưa ra có hợp lý k ạ, e đang nghiên cứu nên còn nhiều thứ k rõ có gì mong mọi người giúp đõ

2- mọi người cho e hỏi thêm là cái file này nó lưu trên trang visa4uk trong vòng bao lâu ạ, vì em tính nghiên cứu mà thấy mn bảo hè đông nên có bác nào vừa xin visa cho e hỏi là ở SG tầm bao lâu biết kết quả ạ, tại nếu k kịp thì mình điền để đó mốt đỡ phải điền lại từ đầu

3-mình thanh toán tiền xong thì nó mới cho mình đặt lịch hẹn phải k các bác, tại e ở SG giá chát quá nên cũng run khi submit với sợ thanh toán xong thì lịch hẹn lại xa quá thì lố lịch trình mình thì lại mất công xin hoàn phí em thấy bac kimvanchinh đặt lịch hẹn lâu rồi mà 24/5 mới có lịch trống hic chắc em nộp k kịp rồi quá T.T

Last edited:
1. What is the cost to you personally of your trip in GBP(£)? Chi phí cá nhân quý vị chi trả cho chuyến đi tính bằng bảng Anh (£)?

2842 GBP: NHIỀU QUÁ, 1 NGÀY TRỪ VÉ ĐI VỀ, TRUNG BÌNH KHOẢNG 80 BẢNG THÔI (KS BÌNH THƯỜNG)
*
The total amount of money you have for this trip Tổng số tiền quý vị có cho chuyến đi này

2842 GBP: SỐ NÀY PHẢI LỚN HƠN SỐ TRÊN ÍT
*
The cost of the aeroplane, boat or train tickets Chi phí vé máy bay, tàu thủy hoặc tàu hỏa

1900 GBP: KHAI CHO 1 NGƯỜI SAO NHIỀU THẾ
*
The cost of your accommodation Chi phí chỗ ở của quý vị

242 GBP
*
The cost of your living expenses Chi phí sinh hoạt của quý vị

700 GBP: TIÊU VẶT :TRỪ Ở VÀ GIAO THÔNG 1 NGÀY KHOẢNG 30-40b THÔI
*
Is someone other than you paying for all or a part of your trip? Có ai ngoài quý vị chi trả toàn bộ hoặc một phần chi phí chuyến đi của quý vị? NẾU KHÔNG CÓ AI BAO NHƯ NGƯỜI MỜI, CÔNG TY ĐÀI THỌ KHOẢN NÀY KHAI NO HAY HƠN, NẾU KHÔNG PHẢI CHỨNG MINH
Yes*
Chứng minh tài chính về thu nhập hàng năm, tháng phải hợp lý với số tiền tiêu. Nếu bạn có thu nhập bình thường (không giàu quá), ít đi các nước phát triển, nên khai tiêu pha ít hơn hay hơn kê nhiều.
2. Application của Anh phải khai xong kiểm tra kỹ cho chính xác, chuyển sang bước nộp tiền, rồi mới cho lịch hẹn. Lịch hiện nay của Hà Nội cho phép OK từ 7-20 /6, sau đó hàng ngày nó tịnh tiến theo nhu cầu. Lịch hẹn rồi rất dễ book lại lịch lùi lại phía sau.
3. Lịch hẹn nộp hồ sơ tại VFS chỉ nên trước chuyến đi trong vòng 90 ngày. Dù mình xin 1 vài ngày thì họ cấp ít nhất là visa 6 tháng multi với thời hạn nhập cảnh max 90 ngày. Tuy nhiên, tôi đã hỏi VFS, nếu mình chót hẹn lịch nộp trước hạn trên vài ngày cũng không sao.

1. What is the cost to you personally of your trip in GBP(£)? Chi phí cá nhân quý vị chi trả cho chuyến đi tính bằng bảng Anh (£)?

2092 GBP: em cộng mục 3,4,5
*
2. The total amount of money you have for this trip Tổng số tiền quý vị có cho chuyến đi này

2400 GBP em cho lên vậy k biết có hợp lý k
*
3. The cost of the aeroplane, boat or train tickets Chi phí vé máy bay, tàu thủy hoặc tàu hỏa

1500 GBP: cái này em tính vé máy bay book của VN air tầm 1100 (lúc đi thực tế em sẽ bay hãng khác quá cảnh cho rẻ) + chi phí đi lại cho 7 ngày là 400 bảng (4 ngày loang quanh tàm 40 bảng nhân 4 + 3 ngày đi xa tầm 80 bảng nhân 3)
*
4. The cost of your accommodation Chi phí chỗ ở của quý vị

242 GBP (cái này e ở 7 ngày 6 đêm)
*
5. The cost of your living expenses Chi phí sinh hoạt của quý vị

350 GBP (cái này em tính trừ hao lại 50 bảng một ngày nhân cho 7 ngày trong đó có 1 ngày đến 1 ngày về)
*

cám ơn bác trả lời rất chi tiết nên em đã hiểu phần nào, câu số 1 là chi phí chuyến đi dự trù, câu số 2 là số tiền thực tế mình có sẵn để chuẩn bị cho chuyến đi, e điều chỉnh vầy k biêt hợp lý không bác, 1 năm thì thường e đi du lịch 3,4 lần trong đó thường là 2 lần đi các nước phát triển còn 1,2 lần đi Đông Nam Á, lịch sử du lịch em đi Úc/1 lần, Can/1 lần, Nhật/5 lần, Hồng kong/1 lần, Đài loan/1 lần, Hàn Quốc/3 lần, Sing/3 lần, Malay/1 lần, Thái/4 lần, Indo/1 lần. E bị khó cái cmtc thu nhập hàng tháng vì thu nhập trả qua lương thì bình thường nhưng em làm thêm có nguồn thu nhập khác mà nguồn này k cm được qua sao kê mà chỉ cm được qua tài sản là tổng tiền tiết kiệm tầm 500 triệu + 3 sổ hồng nên e tính hỏi bác với tài chính như vậy thì mức tiêu pha e vừa chỉnh sửa lại k biết có hợp lý chưa ạ, e cám ơn bác nhiều vì đã care và trả lời câu hỏi em của rất chi tiết

Quý vị có được cấp thị thực đến Anh quốc, Lãnh thổ Hải ngoại thuộc Anh hoặc các nước trong khối Thịnh vượng chung trong vòng 10 năm trở lại đây không?

các bác cho e hỏi có bạn nói là đi Sing Malay rồi thì trả lời có mà nếu nói có nó sẽ yêu cầu mình add loại visa mà mình được miễn visa nên k biết add như thế nào ạ

em mới search ra được cái đống các nước thuộc khối thịnh vượng chung của Anh có Úc lẫn Can nữa nên e phải khai bổ sung

Commonwealth citizens1
Antigua and Barbuda
Australia
Bangladesh
Barbados
Belize
Botswana
Brunei
Cameroon
Canada
Dominica
Fiji
Ghana
Grenada
Grenadines
Guyana
India
Jamaica
Kenya
Kiribati
Lesotho
Malawi
Malaysia
Malta*
Mauritius
Mozambique
Namibia
Nauru
New Zealand
Nigeria
Pakistan
Papua New Guinea
Republic of Cyprus*
Rwanda
Samoa
Seychelles
Sierra Leone
Singapore
Solomon Islands
South Africa
Sri Lanka
St Christopher and Nevis
St Lucia
St Vincent and the
Swaziland
The Bahamas
Tonga
Trinidad and Tobago
Tuvalu
Uganda
United Kingdom*
United Republic of Tanzania
Vanuatu
Zambia
Zimbabwe

để đây cho mn tham khảo

Last edited:
các bác cho e hỏi có bạn nói là đi Sing Malay rồi thì trả lời có mà nếu nói có nó sẽ yêu cầu mình add loại visa mà mình được miễn visa nên k biết add như thế nào ạ

em mới search ra được cái đống các nước thuộc khối thịnh vượng chung của Anh có Úc lẫn Can nữa nên e phải khai bổ sung

Nó có 2 câu hỏi:
1. Đã từng đi US, UK, Australia, NZ, Schengen chưa? Trường hợp bạn thì ghi 1 lần mục này, khai là đi Australia tháng năm nào.
2. Đã từng đi những nứoc nào trong vòng 10 năm chưa? List hết ra nếu không quá nhiều, theo trình tự mới nhất -> cũ nhất (Can/1 lần, Nhật/5 lần, Hồng kong/1 lần, Đài loan/1 lần, Hàn Quốc/3 lần, Sing/3 lần, Malay/1 lần, Thái/4 lần, Indo/1 lần)

Mình làm theo link này, đơn giản và trực quan hơn https://visas-immigration.service.gov.uk/product/uk-visit-visa

Mục chi phí thì khai không cần quá chi tiết, dư ra chút cũng ok, vừa rồi mình ghi 10k GBP cho 10 ngày (vc + 2con)

Visa Anh thực ra rất đơn giản. Khi mình được nhận nộp đơn, họ còn dặn nguyên 1 mục (4) là những giấy tờ không cần nộp trừ phi họ đòi hỏi như sổ đỏ, thẻ visa, khai sinh các con, vé vào, ra và booking KS...

Nhưng theo tôi, nếu đi du lịch không giấy mời, không có bảo lãnh tài chính, chỗ ở của người mời (du lịch tự túc) thì mình chủ yếu chứng minh thu nhập và các khoản chi kê khai cho chuyến đi sao cho hợp lý và có minh chứng cẩn thận.

Visa Uk khắt khe hơn Visa Schengen ở chỗ Sứ quán xét đơn tận Băngkok và VFS tại VN chỉ là nơi tiếp nhận giấy tờ nên đa số các bản nộp phải là bản có dịch công chứng (không cần công chứng dịch), từ chụp hộ chiếu, CMND, Hộ khẩu... Khác với các nước như Shengen, Nhật, chỉ cần bản photo, cộng bản dịch do mình tự dịch cũng được, khi nộp mang bản chính đối chiếu là OK.

Chuyện lương thấp nhưng thu nhập cao hơn ở VN là bình thường. Tôi lấy xác nhận cơ quan về lương và tổng thu nhập hàng tháng cộng sao kê ngân hàng (hầu như bắt buộc), nếu không có sao kê ngân hàng hay sao kê quá ít thì phải chuẩn bị cái gì đấy để chứng minh thu nhập như bảng đóng thuế, hợp đồng làm thêm, dạy thêm, cho thuê nhà hàng tháng. Các hợp đồng này nên lập có công chứng và sao công chứng để nộp. Tiền gửi ngân hàng cũng là minh chứng nhưng chỉ là minh chứng đủ tiền tiêu thôi chứ tổng lãi hàng tháng cộng lương... phải khớp với tổng thu nhập mình khai. Chứng minh tài chính đi UK tôi nghĩ nó giống với US, rất đơn giản nhưng cũng rất khắt khe. Nhiều khi mình phải làm thêm các xác nhận của cơ quan, công ty nào đó về các khoản thu nhập cho khớp với thu nhập mình khai.

Dưới đây là hướng dẫn mục giấy không cần nộp (trong ngoặc là ý kiến của tôi):

Phần 4: Giấy tờ bạn không nên gửi:
Trừ khi được yêu cầu cụ thể , các loại Giấy tờ không bắt buộc phải xem xét đơn đăng ký của bạn.
• nếu bạn nộp đơn như một gia đình / nhóm, bạn không cần phải cung cấp nhiều bản sao của cùng một Giấy tờ
• báo cáo ngân hàng hoặc thư được cấp hơn 1 năm trước ngày nộp đơn (chỉ dùng xác nhận trong vòng 1 năm)
• giấy phép lái xe
• ảnh (trừ ảnh hộ chiếu được yêu cầu trong phần 1)
• các bằng cấp chứng nhận công chứng
• thẻ doanh nhân
• đặt phòng khách sạn (cái này ai đi tự túc mà đã book KS rồi nên kèm vào, ai chưa book không cần nộp)
• đặt vé máy bay (Cái này cũng như mục trên, có thể đặt booking dự kiến, bị hủy rồi tôi nghĩ không sao, không chặt chẽ như 1 số nước schengen)
• bản sao photo thẻ ngân hàng
• chứng nhận về thẻ tín dụng
• các giấy chứng nhận liên quan đến hoạt động vui chơi, giải trí
• Giấy sở hữu xe ô tô
• bảo hiểm du lịch. (trừ khi được liệt kê cụ thể trong phần 3)

cám ơn mn đã tư vấn cho e, e mới hoàn thành xong mẫu đơn và tính book lịch hẹn thì thấy rằng có lẽ ở HCM do chi phí visa UK cao hơn HN nên lịch book k quá xa ngày (chi phí e mới koi thử là 209 đô) , hiện giờ lịch vẫn trống từ ngày thứ 4 (23/5) chỉ hơn có 2 ngày so với ngày đặt lịch hẹn nên em cũng chưa đặt vội để nghiên cứu chuẩn bị hồ sơ thật kĩ lưỡng rồi đặt, có vẻ visa UK đầu HCM k náo nhiệt như ở HN >.<

cám ơn mn đã tư vấn cho e, e mới hoàn thành xong mẫu đơn và tính book lịch hẹn thì thấy rằng có lẽ ở HCM do chi phí visa UK cao hơn HN nên lịch book k quá xa ngày (chi phí e mới koi thử là 209 đô) , hiện giờ lịch vẫn trống từ ngày thứ 4 (23/5) chỉ hơn có 2 ngày so với ngày đặt lịch hẹn nên em cũng chưa đặt vội để nghiên cứu chuẩn bị hồ sơ thật kĩ lưỡng rồi đặt, có vẻ visa UK đầu HCM k náo nhiệt như ở HN >.<
Đầu HN cũng bình thường, ngày giỗ tổ HV mình được nghỉ ở nhà điền đơn, hôm sau nộp luôn, nhưng không được cả nhà 1 ngày nên chia ra làm 2 ngày liên tiếp, hồ sơ kiểm tra cũng nhanh, mình in luôn check list nhưng không ghi thông tin, mang đến các bạn ở VFS tự kiểm trà và điền theo các giấy tờ mình mang theo. mỗi người tầm 5p là xong.

@bac kimvanchinh ơi sau khi cháu thanh toán tiền xong thì nó hiện cái này

Your application is being processed
We are currently experiencing heavy demand. Please note that your application may take in excess of 60 minutes to print.

cháu thấy 2 vc bác đã nộp cả 2 loại web nên hỏi bác là bác có bị chờ lâu giai đoạn in đơn k ạ

@federalvn: hic mình lỡ làm bên kia rồi mất cả thanh xuân để ngồi điền đơn giờ làm lại oải quá nên để rút kinh nghiệm lần sau vậy T.T

@bac kimvanchinh ơi sau khi cháu thanh toán tiền xong thì nó hiện cái này

cháu thấy 2 vc bác đã nộp cả 2 loại web nên hỏi bác là bác có bị chờ lâu giai đoạn in đơn k ạ

@federalvn: hic mình lỡ làm bên kia rồi mất cả thanh xuân để ngồi điền đơn giờ làm lại oải quá nên để rút kinh nghiệm lần sau vậy T.T

Nộp tiền xong mình sẽ nhận email có link để mình xem đơn của mình (phải gõ mật khẩu mình đã đăng ký), cuộn xuống dưới có 2 ô quan trọng:
1. Đơn in của mình; lệnh down về máy để in.
2. Tờ Check list để kiểm các loại giấy tờ
(mục giữa để đăng ký với VFS khỏi xếp hàng hoặc dịch vụ SMS bỏ qua).

Trong 60 phút để mình in trực tiêp thôi chứ đơn của mình nó lưu lâu có lẽ đến khi mình được duyệt/ không. Mình vào account (đăng nhập) rồi down về máy mình lúc nào chả được, bao lần cũng được, rồi thay đổi lịch hẹn, hủy hẹn (đồng thời hủy đơn luôn) ... Chỉ có sửa vào đơn là không được. Muốn sửa (nho nhỏ 1- vài điều) thì in ra, chữa bằng bút mực rồi ký tên bên cạnh chỗ sửa là OK.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back