What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Mình nghĩ bác có vấn đề đọc hiểu, hoặc đọc ko kĩ, trong post nói là đã nhận VISA Schengen từ 12/4 và minh đã đổi hết lịch trình của mình submit cho ĐSQ Pháp ở VN theo lịch của ông em. Em mình có VISA 5 năm ở Nhật, đang làm ở Nhật, lương khá. Cơ bản mà nói là profile có thể hơn ng Việt như mình.

Mình vừa đọc topic này có bạn cũng bị hủy VISA tương tự em mình, có thể lí do ban đầu khác nhau nhưng nguyên nhân hủy là do "thay đổi lịch trình", các bạn xin/có VISA chuẩn bị đi có thể tham khảo : https://www.phuot.vn/threads/346192-Nh%E1%BB%AFng-v%E1%BA%A5n-%C4%91%E1%BB%81-tr%E1%BB%A5c-tr%E1%BA%B7c-v%E1%BB%9Bi-visa-Ch%C3%A2u-%C3%82u

Như vậy, việc không cấp visa là có thật, 1 trong các lý do hay gặp là trong quá trình xét visa đương đơn đã thay đổi vé MB và booking khách sạn, không giống như hồ sơ lịch trình mình nộp. Hơn nữa, ngay khi đã cấp visa rồi (hạn có thể trùng với vé đi, có thể sớm hơn 1-2 ngày tùy sứ quán và hồ sơ bảo hiểm nữa), đôi khi họ thẩm định ngẫu nhiên nếu phát hiện các booking của đương đơn thay đổi họ cũng có quyền hủy visa đã cấp. Khi ra đến sân bay, nhân viên hàng không họ kiểm tra lần nữa (tôi đã nói là các nước ngày càng siết chặt kiểm tra nhập cảnh), cũng là quyền và trách nhiệm của họ vì nếu bay sang nước nhập cảnh mà không vào được có lý do chính đáng trong quy định về thị thực thì họ phạt hãng hàng không đã cho khách hàng bay đến. Hãng lại phạt nhân viên sân bay check-in. Tôi nghe kể 1 cậu Mehico đi thăm bạn ở Tây ban nha nhập cảnh Pháp bị khước từ nhập cảnh vì không chứng minh được khả năng tài chính cho chặng đường 3 ngày Pháp - Tây ban nha.

Vì vậy, cẩn tắc vô áy náy thôi. Ta phải chuẩn bị kế hoạch và làm booking chi tiết không thay đổi nữa trước khi nhập cảnh Schengen.

Các bạn chủ quan và cho rằng hàng không họ không có quyền can thiệp và giám sát là không đúng. Hàng không không có quyền hủy visa nhưng họ có quyền gọi điện thoại báo tin cho sứ quán xem trường hợp như vậy có cho bay hay không và việc hủy visa là chắc chắn nếu hàng không check-in họ đã khẳng định. Bạn nào chủ quan thì đi đêm nhiều rồi sẽ gặp ma thôi.
Vòng quay vé máy bay (giá rẻ, không hoàn hủy) và visa là câu chuyện đau đầu và nhiều người phái chịu rủi ro là tất yếu. Kinh nghiệm của tôi là đã đi du lịch nước ngoài schengen cũng không nên quá câu nệ về chi phí vé, nên mua vé có thể hoàn, hủy, ít nhất cũng có thể đổi ngày bay...

Có bạn ở trên hỏi nếu visa họ cấp dài hơn lịch về của mình 15 ngày thì mình có nên đổi vé về ở thêm 15 ngày không. Theo tôi là có thể đổi, nhưng để chắc ăn, khi mình sang đến bên đó rồi hãy đổi, đồng thời nhớ mua thêm bảo hiểm du lịch cho đủ số ngày ở lại.

Em vừa đi nộp visa Hà Lan. Bắt đầu từ ngày 4-6-2018 nộp visa Hà Lan ở Hà Nội cũng phải đặt lịch hẹn online.

Còn từ giờ đến ngày 4-6-2018, tuy không phải đặt lịch hẹn online nhưng bạn nào nộp hồ sơ thì nên đến sớm lấy số lấy khung giờ và đúng đến khung giờ đó họ mới cho mình vào.

Nộp đầu Anh, Úc cũng thế ạ !

Hôm nay em dửng dưng em đến từ 9h giờ sáng mà 13h chiều em mới được nộp vì cái lịch hẹn theo giờ trời ơi này. Thêm vào đó, trước khi nộp hồ sơ em đã cẩn thận hỏi tổng đài nhưng họ không hề nói về sự thay đổi này. Bên cạnh đó, e còn chứng kiến việc mặc dù được vào nộp hồ sơ nhưng mà đến giờ nghỉ trưa 12h30 nhân viên không nhận hồ sơ nữa đuổi khách ra ngoài rồi bảo đến giờ em nghỉ trưa rồi chiều anh nộp đi. May mà anh kia chen xin được slot 13h chứ nếu không thì đúng là mất toi cả ngày.

Em ủng hộ đặt lịch hẹn, cứ ngày giờ đó đến, không đặt hẹn lộn xộn lắm, 9h đến còn kêu hết số.
Em vừa đi nộp visa Hà Lan. Bắt đầu từ ngày 4-6-2018 nộp visa Hà Lan ở Hà Nội cũng phải đặt lịch hẹn online.

Còn từ giờ đến ngày 4-6-2018, tuy không phải đặt lịch hẹn online nhưng bạn nào nộp hồ sơ thì nên đến sớm lấy số lấy khung giờ và đúng đến khung giờ đó họ mới cho mình vào.

Hôm nay em dửng dưng em đến từ 9h giờ sáng mà 13h chiều em mới được nộp vì cái lịch hẹn theo giờ trời ơi này. Thêm vào đó, trước khi nộp hồ sơ em đã cẩn thận hỏi tổng đài nhưng họ không hề nói về sự thay đổi này. Bên cạnh đó, e còn chứng kiến việc mặc dù được vào nộp hồ sơ nhưng mà đến giờ nghỉ trưa 12h30 nhân viên không nhận hồ sơ nữa đuổi khách ra ngoài rồi bảo đến giờ em nghỉ trưa rồi chiều anh nộp đi. May mà anh kia chen xin được slot 13h chứ nếu không thì đúng là mất toi cả ngày.

hic thế hả bạn, mình thứ 2 tuần sau đi nộp đây mà xin nghỉ đc có nửa ngày hic hic

Thế thì bạn đến từ đầu giờ, nhớ đứng vào ô Schengen, nếu đứng lệch về phía Úc là bảo vệ họ cho rằng bạn đứng bên Úc và lấy số theo Úc. Chị đứng cạnh mình đứng bên Úc, nhòm vào Shengen mà nên Schengen không hỏi gì luôn. Cuối cùng hai bên cãi nhau loạn lên vì điều này.

Mình nghĩ bác có vấn đề đọc hiểu, hoặc đọc ko kĩ, trong post nói là đã nhận VISA Schengen từ 12/4 và minh đã đổi hết lịch trình của mình submit cho ĐSQ Pháp ở VN theo lịch của ông em. Em mình có VISA 5 năm ở Nhật, đang làm ở Nhật, lương khá. Cơ bản mà nói là profile có thể hơn ng Việt như mình.

Mình vừa đọc topic này có bạn cũng bị hủy VISA tương tự em mình, có thể lí do ban đầu khác nhau nhưng nguyên nhân hủy là do "thay đổi lịch trình", các bạn xin/có VISA chuẩn bị đi có thể tham khảo : https://www.phuot.vn/threads/346192-Nh%E1%BB%AFng-v%E1%BA%A5n-%C4%91%E1%BB%81-tr%E1%BB%A5c-tr%E1%BA%B7c-v%E1%BB%9Bi-visa-Ch%C3%A2u-%C3%82u
Trường hợp của e bạn chắc nằm trong list lưu ý đặc hiệt thế nào đó vì ko phải bỗng dưng họ lại “ chú ý” đến thế khi mà visa đã cấp mà họ tự nhiên gọi lên đòi hủy visa vì thay đổi lịch trình, nói chung là 1 sự ko may nhưng cũng rất hãn hữu. Trường hợp trong link ko rõ bạn ấy đã làm rõ dc chưa, chứ ai cũng rất bức xúc thay bạn ấy. Qua câu chuyệm của bạn ấy tôi thấy cách hành xử của Singapore Airline là quá đáng vs hk của mình nếu sự việc đúng mô tả của bạn ấy, mn nên cạch mặt cái hãng hk củ chuối đó ra! Hnay t bay vna đi 1 nước pt mà thấy quá nhẹ nhõm, t checkin online ở nhà trước 3 tiếng, in ra giấy, ra sb ko cần vào quầy checkin mà ra thẳng quầy biên phòng đưa pp + boarding pass, nv bp cũng ko yêu cầu trình vé khứ hồi gì cả, cộp cái stamp, xong! . Tất cả thủ tục từ bp đến soi an ninh xong chỉ mất đúng 5 phút (vì xếp hàng đợi soi an ninh). Tuyệt nhiên ko dính dáng gì đến nv vna cả, chứ đừng nói check nọ check kia!

Thế thì bạn đến từ đầu giờ, nhớ đứng vào ô Schengen, nếu đứng lệch về phía Úc là bảo vệ họ cho rằng bạn đứng bên Úc và lấy số theo Úc. Chị đứng cạnh mình đứng bên Úc, nhòm vào Shengen mà nên Schengen không hỏi gì luôn. Cuối cùng hai bên cãi nhau loạn lên vì điều này.

mình định đi sớm khi nào mở cửa là lao vào luôn rồi đây, vì sếp cho nghỉ có nửa ngày hic , hôm bạn đi đông lắm hả

Mọi người ơi, thời gian gần đây có ai xin visa Schengen qua Ý không, cho mình hỏi thăm tình hình với nhé. Vì điểm nhập cảnh của mình là Ý nên mình dự định xin visa Ý luôn để tránh rắc rối (mình quen biết 1 số bạn hộ chiếu đủ mộc các nước Mỹ, Nhật, Hàn... nhưng xin visa schengen vào nước này nhưng nhập cảnh vào nước khác vẫn bị hành lên hành xuống tại cửa khẩu cả 2 nước đi và đến). Nếu bị từ chối visa thì lsq Ý có đóng cái mộc từ chối vào hc mình ko? Hic... cầm hc xanh đi xin visa các nước đã hk dễ dàng gì mà còn lãnh thêm cái mộc từ chối kiểu này thiệt hk biết sống sao :"(

Bây giờ khi bị từ chối visa thường không đóng dấu vào Pp nữa, vì có đóng dấu vô thỉ cũng có cách làm cho không thấy dấu mộc đó .Chỉ có huỷ visa đã được cấp thì mới đóng dấu vào visa bị huỷ.
Khi xin visa bị từ chối thì trong hệ thống visa có tên của người bị từ chối rồi.

em vừa đi nộp hồ sơ ở vfs hà lan, đến sớm nên đến 10h đã xong, e thấy nhân viên VFS xem hồ sơ cũng kĩ và nói chuyện cũng nhẹ nhàng, ko hét ra lửa như em nghĩ. hồ sơ e cũng ko thấy nhân viên VFS hỏi bản gốc để đối chiếu, chỉ lấy bản photo và pp của e thôi. mất công hôm qua chạy về quê lấy sổ hộ khẩu huhu
giờ thì e ngồi cầu nguyện đây ạ \m/

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,577
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back