What's new

[Chia sẻ] Những Ngày Hè Nắng Đẹp Ở 7 Nước Châu Âu

Topic "Đến Châu Âu năm 25 tuổi" https://www.phuot.vn/threads/322685-%C4%90%E1%BA%BFn-Ch%C3%A2u-%C3%82u-n%C4%83m-25-tu%E1%BB%95i của mình bị dừng lại vì lỗi ko chạy hình của Photobucket :( . Buồn ơi là sầu, nhưng vì còn muốn chia sẻ tiếp cho hết chuyến đi nên viết tiếp ở topic mới này mọi người theo dõi cho dễ. Đi tiếp với mình nha ^.^

7 nước mình đã đi qua là Thụy Sĩ, Pháp, Cộng hòa Séc, Italy, Đức, Hà Lan và Tây Ban Nha trong vòng gần 1 tháng.

Thụy Sĩ, Pháp, Cộng hòa Séc đã được mình chia sẻ trong topic trước nên bài này mình viết tiếp với câu chuyện về Cinque Terre - thành phố nhỏ ven biển của Italy. Trong bài sẽ kèm theo hướng dẫn đi lại chi tiết cho các địa điểm mình đã đến nha.

Cinque Terre sẽ làm bạn sẽ ngạc nhiên với vị trí địa lý đặc biệt của năm ngôi làng nhỏ nằm chênh vênh trên những vách đá cao ngút sát bờ biển và tò mò tự hỏi làm cách nào họ lại xây được những căn nhà vững chãi như vậy...

Đối với mình, quanh cảnh một bên là núi cao, một bên là biển luôn là một điều cực kì thu hút. Thiệt đó! ,cảm giác lọt thỏm giữa một đại dương rộng lớn và một phía là núi cao vời vợi thật là cool ^^

7

Đây là bản đồ đơn giản nhất để bạn dễ hình dung về vị trí các làng. Thường thì chúng ta có thể đi one-day trip cho toàn bộ năm làng ở Cinque Terre, tất nhiên nếu thư thả thì bạn có thể ngủ lại đây một đêm. Hoặc mọi người thường chọn ngủ lại ở La Spezia hoặc Levanto.

itcinque

Hai cách để đi đến Cinque Terre là đi train hoặc tàu, mà ngoại trừ những trường hợp đặc biệt thì hầu hết mọi người đều đi train.

Năm ngôi làng chài nhỏ của Cinque Terre được xây dựng từ khá lâu, khoảng hơn 700 năm trước, ban đầu người dân chủ yếu sống phía trên núi cao, sau đó dần dần mới lùi ra phần bờ biển như bây giờ.

Mà vui lắm, như có nói mấy lần trước, tụi mình chỉ có cỡ hai tuần đọc thông tin và lên plan đi đâu ở mỗi nước, vì quá ít thời gian nên chia ra mỗi đứa ba nước, tự quyết định tất cả cho nước đó từ đi lại, khách sạn, ăn uống, đi đâu...cho nên tới nước mà mình ko chịu trách nhiệm thì có một cảm giác rất yomost là không biết mình đang ở đâu và sẽ đi đâu luôn, hahaha, thú vị lắm đó :) .

​Bạn mình là người quyết định chọn Cinque Terre vì quá mê những ngôi nhà xinh xắn ở đây.

Italy-Aug2016-48

1. Ngôi làng đầu tiên mà tụi mình đi là Vernazza. Vernazza cùng với Manarola được xem là một trong những thành phố xinh xắn nhất nước Ý.
Những bước chân đầu tiên là len lỏi vào các con hẻm cực nhỏ như này:

Italy-Aug2016-28

Có căn nhà nằm nghe nắng mưa

Italy-Aug2016-29

Lên trên là ruộng bậc thang.

DSCF2824

Người dân nói đi khoảng 15 phút thôi, nhưng vâng chắc vì chân ngắn hơn người Châu Âu nên chúng tớ đi gần nửa tiếng mới tới nhá ^^ .

DSCF2837

Leo dốc miệt mài

DSCF2827

Last edited:
Hi Holic89,

Hì hì nghe bạn nói đổi plan đến Thụy Sĩ vì đã đọc bài của mình thấy thiệt zui :L mà nói thiệt đảm bảo nha Thụy Sĩ chắc chắn sẽ ko làm bạn thất vọng đâu. Mình đi rồi mà về nhìn hình của mọi người vẫn còn mê quá chừng nè.

Lịch trình thì tại lúc nạp visa mình làm đại lịch trình nháp thôi, còn khi thực tế thì đi hoàn toàn khác nhưng lại ko note lại rõ thành 1 file. Mình đã viết những bài chia sẻ về 7 nước mình đi ở đây, bạn chịu khó đọc từng nước nha :) , vì hè năm sau mới đi nên chắc còn nhiều thời gian tìm hiểu nè, ko bị quá gấp, đọc xong cần gì hỏi tiếp mình heng :)

http://www.diladetrove.com/

Có ai vô tình cũng chụp được một tấm mình đang mải mê chụp hình dưới ánh chiều hoàng hôn vậy ko ta :)

10

Colosseum, Palatine Hill và Roman Forum là những điểm đến đậm chất lịch sử của thành Rome, ngoài ra thì khi đến Rome, bạn vẫn còn rất nhiều điểm thú vị khác để khám phá.

Map các điểm tham quan nổi bật ở Rome:

11

Một bản đồ chi tiết khác, bạn có thể down về để zoom nhìn rõ hơn nha:

13

Đặc sản của Rome là những con đường với những ngôi nhà được thiết kế xinh xắn.

Italy-Aug2016-198

Từ Colosseum, Roman Forum, Palatine Hill, các bạn có thể đi bộ đến các điểm tham quan khác như: Piazza Venezia

Italy-Aug2016-199

Nổi bật nhất ở Piazza Venezia chính là ​Victor Emmanuel II Monument - tượng đài Vua Victor Emmanuel II, ông là vị vua đầu tiên của nước Ý thống nhất và được đặt danh hiệu Người Cha của Tổ Quốc.

Italy-Aug2016-200

Khi đến vào buổi sáng và trời thì xanh.

14

Đối diện tượng đài Victor Emmanuel II là Palazzo Venezia - nơi ở của các vị tổng giám mục và giám mục.

15

Trevi Fountain: thêm một điểm nằm trong list must-go ở Rome chính là thác nước Trevi - tuyệt tác của kiến trúc Italy. Sẽ không quá khi nhiều người cho rằng Trevi là thác nước đẹp nhất thế giới. Và quan trọng là, mọi người đều tin rằng thảy một đồng xu xuống Trevi sẽ chắc chắn đưa bạn trở lại Rome, cho nên hầu như ai đến Rome sẽ đều đến đây ngắm thác nước xinh đẹp này và thảy xu cầu nguyện. Mình đã thảy rồi nha, ước rồi nha, cho con sớm trở lại Rome nha nha nha, ahihi :)

Mình đến Trevi hai lần: một lần là vào buổi tối.

Italy-Aug2016-201

Lần sau là ban ngày.

Italy-Aug2016-209

Cũng phải nói thêm rằng, trong số các nước mình từng đi thì Italy là nước đông khách du lịch nhất, ở tất cả các thành phố luôn nha: Rome, Cinque Terre, Pisa...đều cực kì đông. Vậy nên bạn chuẩn bị tinh thần trước là ở một số điểm nếu cần mua vé thì phải xếp hàng đợi rất lâu nhé. Trevi thì không cần mua vé và đông cỡ như trên hình.

Italy-Aug2016-210

Toàn cảnh Trevi Foutain:

[video=youtube;wQmEsmtQbhA]https://www.youtube.com/watch?v=wQmEsmtQbhA&list=PLsdKgQV3cGcAiiEivIO6vsFprG_re1KVB&index=6[/video]

Xung quanh Trevi có khá nhiều nhà hàng, cửa hàng bán kem, đồ lưu niệm.

16

Nói chớ chưa thấy ai tới Ý mà không ăn kem đó nha :). Gelato is everywhere ^.^

17

Kem ở đây có nhiều vị lạ lắm: chanh, đào, pistachio, tiramisu...Từ người lớn đến trẻ em, ai cũng mê :)

18

Cây kem giải tỏa cái nắng gay gắt mùa hè của Rome.

19

Mà từ từ, bình tĩnh, mình không quên đâu, món ăn nổi tiếng nhất của Ý là spaghetti và pizza cơ ^.^

Không hổ danh đất nước của spaghetti và pizza, spaghetti và pizza ở Ý rất ngon, cực kì ngon, ngon mà giờ nhớ lại mình vẫn còn nhớ vị và thèm thiệt luôn đó ^.^. Tuy nhiên, thường là mỗi người phải order một phần nên bạn chuẩn bị tinh thần ăn hết một cái bánh pizza bự chà bá đi heng, hihi, trong mấy ngày ở Ý mình đã ăn tận 4,5 cái pizza *.*

Hầu hết các nhà hàng ở đây đều có ​spaghetti và pizza.

20

Thú vui tao nhã khi đi Châu Âu là ngồi ăn ở những quán nhỏ nhỏ xinh xinh vầy nè <3 <3 <3

21

Điểm tiếp theo mà bạn không nên bỏ lỡ khi đến Rome chính là...

The Pantheon

​Pantheon là tòa nhà được bảo tồn tốt nhất từ thời kì La Mã cổ đại, đã được hoàn thành vào năm 125 sau Công Nguyên. Đứng vững qua gần 2000 năm Pantheon như là biểu tượng cho lòng tự hào, cho những chiến thắng và cho lịch sử lâu đời nước Ý.

Italy-Aug2016-205

Từ Pantheon trong tiếng Hy Lạp nghĩa là "tôn vinh tất cả các vị thần". Thực tế là, Pantheon lúc đầu được xây dựng như một ngôi đền cho tất cả các vị thần.

Italy-Aug2016-207

Phía trước là ​Fountain of the Pantheon

Italy-Aug2016-206

Bên ngoài Pantheon là sân khấu của các nghệ sĩ đường phố.

Italy-Aug2016-208

Đẹp quá!

patheon

Nếu bạn nào là mọt phim Châu Âu, chắc hẳn sẽ biết đến điểm đến tiếp theo mà mình sẽ nhắc đến ngay bây giờ: Spanish Steps. Người ta đặt tên cho khu vực 135 bậc thang từ quảng trường Piazza di Spagna đến ngôi nhà thờ Pháp ở phía trên cao Trinità dei Monti là Spanish Steps bởi vì Tòa đại sứ Tây Ban Nha nằm ngay đây.

Là một địa điểm hoàn hảo để ngồi tán gẫu cùng bạn bè, ngắm dòng người nhộn nhịp đi lại xung quanh và cảm nhận rõ không khí trẻ trung, năng động - Spanish Steps là nơi tụ tập của rất nhiều du khách cũng như người dân địa phương vào mỗi tối.

22

Vì khi mình đến thì ở đây đang đóng cửa để trùng tu nên ko chụp hình chính diện ngay dãy bậc thang được.

23[/url

Khu vực xung quanh. Spanish Steps đông vui lắm vào buổi tối.

[url=https://flic.kr/p/Egej7Q]
24

Những điểm được giới thiệu ở bài đầu tiên và phần trên là những điểm tham quan nổi tiếng của Rome, bây giờ sẽ là một bật mí khá thú vị cho các bạn nào có kế hoạch shopping khi đi du lịch Châu Âu...

Đó là bạn nên mua sắm ở Italy. Dù cùng một thương hiệu mà các nước khác đều có như Zara, Mango, H&M, Bershka...nhưng đồ ở Italy về mẫu mã thì phong phú, đẹp, mới hơn, đặc biệt là nhiều khuyến mãi hơn. Và nếu bạn có ý định shopping thì khu vực xung quanh Spanish Steps là nơi có khá nhiều các brand lớn mà bạn có thể tham khảo nha. Lúc đầu mình cũng không định mua sắm gì nhiều đâu, mà tới Ý ngay đợt sales mùa hè nên bị cuốn vào vòng xoáy shopping @.@

25

Tui cứ tưởng Sài Gòn mới có nhiều hẻm thôi chớ...

26

Ai ngờ ở Ý, hẻm xen hẻm, hẻm đụng hẻm, hẻm vô số hẻm ^.^

27

Một trung tâm thương mại lớn với kiến trúc lạ mắt

28

Ráng chiều vàng làm sáng cả một góc tòa nhà.

29

Rome là một thành phố khá cũ vì mang trong mình nhiều giá trị lịch sử lâu đời, đông khách du lịch vì ai cũng muốn được tìm hiểu về thời kì sơ khai của con người, nắng chói chang trong mùa hè để mọi người có cớ ngồi nhâm nhi vài cây kem mỗi ngày ^.^

[video=youtube;K9LZiTw3Mhw]https://www.youtube.com/watch?v=K9LZiTw3Mhw[/video]

Điểm đến tiếp theo là Đức và đầu tiên sẽ là lâu đài Neuschwanstein:

Tụi mình chọn Neuschwanstein đơn giản vì dòng miêu tả ngắn gọn và xúc tích về lâu đài này: Neuschwanstein chính là hình mẫu của tòa lâu đài trong câu chuyện cổ tích Công chúa ngủ trong rừng nổi tiếng của Disneyland. Khi mà mọi người gần như điên cuồng đến Disneyland của các nước để xem thử toàn lâu đài ấy ra sao thì việc đến ngắm bản gốc này nghe có vẻ cool hơn nhiều chứ nhỉ, hì hì ^.^

Germany-Aug2016-56

Tóm tắt ngắn gọn về lịch sử của tòa lâu đài này: Neuschwanstein được vua Ludwig II bắt đầu xây dựng từ năm 1869 vì nhận ra vị trí tuyệt đẹp của nơi đây, một địa điểm riêng biệt và khó tiếp cận khi nằm trên một đỉnh núi cao, khó đi lại nhưng quanh cảnh xung quanh lại tuyệt đẹp với cảnh núi non hùng vĩ, không khí trong lành và yên bình. Ông muốn xây Neuschwanstein với thiết kế của những tòa lâu đài hoàng gia thời trung cổ của Đức và tạo ra không gian của riêng mình để hòa lòng mình với thiên nhiên và để cảm nhận vẻ đẹp vĩ đại của tạo hóa.

Germany-Aug2016-52

Vị trí tuyệt đẹp, tòa lâu đài sừng sững giữa cảnh quan thiên nhiên bốn bề hùng vĩ.

Germany-Aug2016-60

Lâu đài Neuschwanstein được xây với rất nhiều điểm độc đáo dành tặng cho người mà vua Ludwig II vô cùng ngưỡng mộ và thân thiết, Richard Wagner - nhà soạn nhạc nổi tiếng thế giới. Trong đó nổi bật nhất là tên của tòa lâu đài Neuschwanstein có nghĩa là “New Swan Stone” - chính là tên của một nhân vật trong vở kịch opera của Richard - "The Swan Knight.". Ngoài ra rất nhiều chi tiết bên trong lâu đài cũng liên quan đến sự nghiệp của Richard như căn phòng đẹp nhất của Neuschwanstein là Sängersaal được lấy cảm hứng từ vở kịch "Tannhäuser".

​Mô hình toàn cảnh lâu đài Neuschwanstein:

duc

Đây là vị trí mà xe bus sẽ dừng và bạn bắt đầu đi bộ đến tòa lâu đài. Nhưng...từ từ đã, đừng đi theo hướng mũi tên chỉ Neuschwanstein vội mà hãy quẹo phải qua cầu Marienbrücke trước. Đây sẽ là nơi cho ra đời những tấm hình như trong tấm postcard thường thấy của Neuschwanstein.

Germany-Aug2016-53

Chú thích về ​Marienbrücke.

Germany-Aug2016-62

Là tòa lâu đài được nhiều người yêu thích và đứng top đầu trong số những lâu đài được tham quan nhiều nhất trên thế giới với khoảng 1,5 triệu khách du lịch mỗi năm nên việc ở đây lúc nào cũng đông người là điều không quá ngạc nhiên.

Germany-Aug2016-54

Cảnh quan từ Marienbrücke vô cùng hùng vĩ với trước mặt là lâu đài ảo diệu Neuschwanstein, dưới chân là thác nước và hai bên là núi rừng cao vời vợi. Đứng đây nhìn xuống cộng với cây cầu đông người bước cái là đụng nhau, gió thổi ào ào, cầu đung đưa làm tui hồi hộp thấy bà luôn, cầm máy ảnh mà tim đập chân run, hihi ^.^

Germany-Aug2016-55

Cao vầy luôn nè :)

Germany-Aug2016-59

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,466
190,100
Latest member
dabongxoilac365tv
Back