What's new

[Đã đi] Cambodia tháng 8 - 9/ 2013

Xin chào cả nhà ạ.

Mình có ấp ủ một chuyến đi sang Cambodia thăm Phnom Penh, Siem Reap và đặc biệt là cụm đền Angkor vào cuối tháng 8, đầu tháng 9 tới đây. Mình chưa fix lịch vì đang chờ book vé máy bay vào Sài Gòn, nhưng dự định thì chỉ trong tháng 9 đây thôi (định tranh thủ ngày nghỉ 2/9 xin nghỉ làm cho dễ :) ).

Bọn mình ở Hà Nội và dự định sẽ bay vào Sài Gòn rồi đi bus sang Phnom Penh và Siem Reap.
Lịch trình sơ bộ như sau:

Ngày 1: Hà Nội - Sài Gòn (bay thứ 6, chuyến buổi tối)
Ngày 2: Sài Gòn - Phnom Penh - ngủ đêm tại Phnom Penh
Ngày 3: tham quan Phnom Penh - đi Siem Reap bằng xe bus đêm.
Ngày 4: đến Siem Reap vào sáng sớm - đi thăm Siem Reap
Ngày 5: Siem Reap
Ngày 6: Siem Reap
Ngày 7: Siem Reap - Sài Gòn
Ngày 8: Sài Gòn - Hà Nội.

Gọi là 8 ngày nhưng thực chất khoảng 7 ngày thôi vì trong đó ngày đầu tiên đã đi buổi tối rồi. Mình chú trọng thăm Siem Reap vì mình rất thích cụm Angkor và muốn tận dụng triệt để vé tham quan Angkor 3 ngày ($40).

Vì hiện tại đoàn mình mới có 2 người (là con gái cả) nên rất mong muốn mọi người, ai có thể thì thu xếp tham gia cùng chúng mình, vừa đông vui lại đỡ được nhiều khoản. Mình cũng chia sẻ là chuyến đi này chỉ để thỏa mãn khao khát được đi và khám phá nên hết sức tiết kiệm, cụ thể là đi bus, nghỉ dorm hoặc nhà nghỉ giá rẻ và thiên về đi bụi rất nhiều, mình cũng không có hứng thú mua sắm mà chỉ chú trọng ngắm cảnh và tìm hiểu cuộc sống ở nước bạn.

Về chi phí thì mình ước tính khoảng 5 - 7tr (đã bao gồm tiền vé máy bay khứ hồi HN - SG, ăn, ở, đi lại). Bạn nào ở SG thì có thể trừ đi khoảng 2tr tiền vé :)

Mình rất hoan nghênh mọi người đóng góp ý kiến, cho lời khuyên và nếu có thể thì tham gia chuyến đi này với bọn mình. Bình thường mình cũng hay đi phượt nhưng chỉ loanh quanh trong nước, đây là chuyến đi ra nước ngoài đầu tiên với danh nghĩa tự đi, tự tổ chức nên rất mong kinh nghiệm của mọi người.

Mình là Kag, sinh năm 89 cho tiện xưng hô nhé :) gái già ấy mà :D:D

P/S: sắp tới có đợt khuyến mãi giá rẻ của các hãng máy bay, bạn nào ở HN có hứng thú thì ới rồi chúng mình cùng book vé nhé. Thanks cả nhà ạ.

Last edited:
Mình nhận đc mail rùi, nhưng hai hum nay rong ruổi ngoài đường nên chưa xem kĩ đc. Mình call bên xe Khải Nam thì báo co 2 chuyến SGNPHN 4h sáng và 15h chièu, giá 170k. 08.3838 3399, nhưng chưa xem đc maps xem bến xe của Khải Nam xa gần như nào bên PHN.Check thử vé của jetstar có vé rẻ 699k, nhưng cuối tháng 8 hết mất roài :((

Gibear ơi giá Khải Nam hình như chỉ 7, 8$ thôi (170k), các hãng khác thì 230k. Còn xe xịn hẳn thì có Mai Linh Express, Sapaco và Mekong.

Mà Sorya là xe của Cambodia, mọi người khuyên là nếu đi từ SG thì nên đi xe của VN thì tốt hơn.

Bọn mình ở HN cũng có kế hoạch đi Cam dịp 2/9 nhưng nghe nói có nhà xe Vica Thái chạy đêm đến Siêm Riệp đó sao bạn chủ thớt không lựa chọn nhà xe này để tích kiệm thời gian và đỡ mệt :)

Bọn mình ở HN cũng có kế hoạch đi Cam dịp 2/9 nhưng nghe nói có nhà xe Vica Thái chạy đêm đến Siêm Riệp đó sao bạn chủ thớt không lựa chọn nhà xe này để tích kiệm thời gian và đỡ mệt :)

Tớ/Em cũng có tìm hiểu nhưng thường xe đêm đi từ SG vẫn phải ngủ lại cửa khẩu Mộc Bài chờ sáng nhân viên cửa khẩu mới làm việc, thành ra như thế sẽ mệt mà cũng k tiết kiệm được quá nhiều thời gian :)

@nhungmuahoabolai: Em sẽ gửi thông tin cho chị vào mail ạ.

Nhóm mình có 5 người cũng có kế hoạch đi ngày 1-9 về 4-9; hy vọng gặp nhau bên đó. Bạn cho mình xin lịch trình và thông tin tham khảo nhé

Gibear ơi giá Khải Nam hình như chỉ 7, 8$ thôi (170k), các hãng khác thì 230k. Còn xe xịn hẳn thì có Mai Linh Express, Sapaco và Mekong.

Mà Sorya là xe của Cambodia, mọi người khuyên là nếu đi từ SG thì nên đi xe của VN thì tốt hơn.

Đúng roài, từ SG đi Khải Nam hoặc hãng khác, sau đó sang PHN đi xe bên đó, giá lại mềm hơn 1- 2 $, nhưng chú ý đến PHN thì mua vé đi REP luôn.

hi bạn kagtn, mình là nữ, cũng định đi cam vào tháng 8 này nhưng vì mình đi 1 mình + vụ bầu cử bên Cam lùm xùm nên chưa đi, nên có gì bạn cho mình xin mail và lịch trình chi tiết nhé. mail của mình : [email protected]. nếu được mình xin join cùng đoàn :)

Hiện tại mình đã nhận được một số pm của các bạn muốn tham gia đoàn đi Cam của mình. Vì chuyến đi mang tính chất khám phá và trải nghiệm nên mình mong muốn đoàn dưới 8 - 10 người để mọi người có thể hiểu nhau và kết nối dễ dàng hơn. Mình k muốn một chuyến đi quá đông, sẽ rất rời rạc và mất liên kết, hơn nữa mọi người mới chỉ biết nhau qua diễn đàn nên quy mô hẹp sẽ thoải mái hơn.

Vì thế bạn nào thật sự muốn tham gia thì pm cho mình và để lại giúp mình tên tuổi và cách thức liên lạc với bạn. Nếu bạn nào ở HN thì hôm nào mình sẽ tổ chức offline phổ biến và bàn bạc lịch trình. Các bạn ở xa (SG) sẽ liên lạc qua đt, fb hoặc email, hoặc pm mình trên diễn đàn. Mình sẽ không làm trưởng nhóm mà chỉ là người đứng ra kết nối mọi người thôi :)

Lịch đi mình fix là 30/8 đến 3 (hoặc 4/9).
Và mình cần sự giúp đỡ của mọi người để lên kế hoạch chi tiết cũng như các vấn đề liên quan như nhà nghỉ, xe cộ, vì mình muốn tất cả mọi người cùng đóng góp ý kiến để đưa ra một lịch trình phù hợp với mong muốn cá nhân nhất :D

Mình cảm ơn cả nhà.

Mình update lịch đi như sau nhé:
29/8: Bay HN - SG chuyến buổi tối
30/8: đi xe bus buổi sáng từ SG sang Phnom Penh, đến trưa tới nơi, nghỉ đêm tại Phnom Penh.
31/8: có 2 phương án:
- Đi bus ngày từ Phnom Penh sang Siem Reap, đến đó mua vé vào Angkor, từ 5h có thể vào đấy ngắm hoàng hôn.
- Chơi cả ngày ở Phnom Penh, đi bus đêm sang Siem Reap, ngủ trên bus, sáng hôm sau đến Siem Reap. Cách này thì hơi mệt 1 chút nhưng tiết kiệm được chi phí ngủ 1 đêm tại Siem Reap.
1/9: Đi thăm đền Angkor, tối về đi chợ đêm hoặc bar street.
2/9: Đi thăm tiếp Angkor, chiều có thể đi ra các khu lân cận (khá nhiều địa điểm hay ho)
3 - 4/9: có thể chọn lựa về 1 trong 2 ngày này. Nếu về vào 4/9 thì tức là có thêm 1 ngày chơi ở SR nữa. Sẽ đi bus từ Siem Reap về thằng SG, khoảng 7h tối tới nơi.
5/9: mình sẽ bay về HN.

Về nhà nghỉ, mình muốn thử trải nghiệm ở dorm room, tức là khoảng 8 - 9 người/ phòng tập thể. Thường thì phòng sẽ khá đơn giản, may ra có quạt và dùng chung wc, giá tầm 1-2$/người/đêm, tức là rất rất rẻ; hoặc ở phòng nghỉ bt, nghe nói ở Cam rất dễ mặc cả giá nhà nghỉ, và cũng rất sẵn, giá trung bình nếu ở phòng riêng là 3-4$/người/đêm. Mình hiện đang tìm hiểu thông tin và sẽ viết mail hỏi xem thế nào.
Hiện tại mới có 2 người chính thức đăng kí (đều ở trong Nam) là:
1. Chị nhungmuahoabolai
2. Bạn kitu228
tức là đoàn hiện có 4 người tất cả :)

Khi nào chốt được đoàn (ngày 24) sẽ tính đến các vấn đề khác như phương tiện di chuyển, ăn uống và nghỉ ngơi.
Tks cả nhà :)

Last edited:
Cho mình hỏi xe nào từ Sài Gòn đi phnompenh mà đậu ở bến phnom penh gần với phòng vé hãng xe là Kampuchea Angkor Express, địa chỉ số 8 National Road 6A, Phnompenh, Mobile phone. 023992788/023998786 nhất ?

Mình đi chiều 30/8 từ Sài Gòn, đến Phnom Penh lúc 8h tối, và định bắt bus đêm thẳng tới Siem Reap

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,491
190,104
Latest member
tranvouu12
Back