What's new

[Chia sẻ] Miến Điện by ..Độp!

Miến Điện ..... nghe thì như xa xôi và lạ lẫm, nhưng qua chuyến "độp" của bác BM con thấy quen thuộc và thân thương lạ!

Câu chuyện trải ra giản dị và chân thành, không chút màu mè, kiểu cách. Ở đó thấy rất rõ sự khiêm nhường, bình dị trong từng câu chữ cũng như tấm lòng chân thành của chính tác giả câu chuyện vậy. Có lẽ vì vậy mà ai đọc cũng ngất ngây con gà tây trước những hình ảnh chân thực mà đầy màu sắc và tràn ngập một cảm giác rất hạnh phúc, rất bình an ....cứ như được thưởng thức bát cơm cà giữa mùa hè giòn tan bên bờ đê rợp bóng tre già...

Con như ngửi thấy không khí đượm nồng đất đỏ trên những chặng đường làng gập ghềnh, cái mùi ngọt lịm của mía khi đi ngang lò đường hay bãi mía mới chặt, mùi cá tươi, mùi rong rêu và thủy sinh trên hồ... Con sống lại cái cảm giác đạp xe ở vùng quê vắng vẻ giữa những ngày nắng vàng óng như vàng mười, nhớ cái cảm giác mát rượi của những đoạn đường mà tre xanh rợp bóng, đâu đó có chú chim sẻ cất tiếng lanh lảnh....thích cảm giác đi trên những con đường đầy cánh hoa gạo, nhớ những góc ảnh của những cây gạo già cỗi sừng sững vươn lên trời, phủ đầy rêu xanh và nụ hoa....Đẹp lắm, lạ mà quen lắm... đó chẳng khác gì vùng quê ở VN phía Bắc Trung Bộ... thậm chí ở VN mình còn đẹp hơn vào những ngày mùa khi mà rơm, rạ mới đập bà con mình phủ đầy đường làng, những con đường như thay áo vàng rực rỡ và ngọt lịm dưới cái nắng giòn tan tháng 7...và cái mùi lúa mới thơm dịu dàng, mê hoặc đó thì cả đời con cũng không quên ^^!!!

Hình như thấp thoáng đâu đó có những nỗi buồn được khéo léo dấu kín, buồn cho những con người thật thà nơi ấy, cũng là buồn cho ta...Nhưng cuộc sống sẽ nhẹ nhàng và đẹp hơn nếu ai cũng biết cách nhìn cuộc sống theo cách mà bác đã nhìn trong chuyến đi này, bác nhỉ? Con đã học và thưởng thức được rất nhiều điều đẹp đẽ từ câu chuyện này : ). Chân thành cảm ơn bác vì tất cả.

Chúc bác BM và gia đình nhiều sức khỏe và như ý, :D

Last edited:
Cám ơn bạn BM, bài viết của bạn thật tuyệt! Chúc bạn nhiều sức khỏe để "phượt" và cho anh em những tấm ảnh đẹp để anh em mở mang tầm nhìn!

Cảm ơn các bạn đã quan tâm theo dõi, sẽ cố gắng thu xếp thời gian viết tiếp chặng cuối của hành trình: Bagan. Thân.

Thật là tuyệt.Hơn cả sự mong đợi.
Bác chụp hình thật " có nghề".
Cảm ơn bác chia sẽ cho một khoảng thời gian tuyệt vời của bác.
Thật lòng rất muốn được làm quen với bác và xin được "đu gió" theo bác với những hành trình đạp xe
sau này của bác.Mong lắm thay.
chúc bác sức khỏe và may mắn trong cuộc sống.
thân.
ps: nick full của mình là I-LOVE-BICYCLE-TOURING hình như là hơi dài nên bị cắt bớt.híc híc.

Hi bác BM!!! nghe danh bác đã lâu nay e mới được diện kiến sự lợi hại của bác, bài viết của bác quá tuyệt, em mạn phép mượn một câu trong số đó làm chữ kí nhé.

"Để quên con tim" trên những nẻo đường thiên lý.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back