What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Ấn Độ

Bạn nào đi về mà còn thừa tiền thì đổi ngay trước khi check out (hải quan), vì vào trong mình không tìm thấy chỗ nào đổi. Về Bangkok đổi lại thì tỉ giá cực thấp :(.

Chào các bác ạ! Chả là em đang lên kế hoạch cũng gọi là đi lang thang vùng Bắc Ấn mùa hè này ( tháng 6/7), đang đọc bằng tiếng Anh lòi con mắt chả đâu vào với đâu tự nhiên search đc cái threat này đang xôm ở phuot.vn nên vào đây xin ít ý kiến/ lời khuyên của các Phượt thủ ạ. Các bác giúp đỡ em nhiệt tình nhá, em cũng chỉ là newbie chưa phượt phiệt lần nào nhưng mà máu đi Ấn lắm thế là làm chuyến Ấn (từ 15/6 đến 8/7/13) ạ. Hiện tại thì đoàn em có 3 người, nhưng mà 1 nam với 2 thị nở, mà lại toàn là sinh viên nên tiền nong cũng ko đc dư dật gì cho lắm nên chỉ muốn ở budget ăn đường phố thôi.
Cung đường bọn em dự tính đi là (2 phương án):
1- New Delhi ---- Jaisalmer ---- Jodhpur ---- Udaipur ----- Jaipur ----- Agra ------ Varanasi -----Bodh Gaya ----Kolkata (rồi từ đó bay về Thái ạ)
2- New Delhi ---- Jaipur ---- Agra ---- Lumbini----- Kathmandu ---- Varanasi ----- Bodh Gaya -----Kolkata
TRong 2 phương án thì phương án nào dễ đi/ nhiều thứ hay / thuận tiện hơn ạ ? Và em chỉ có 22 ngày thôi, đi nhiều như thế có đc ko, mỗi nơi em chỉ ở trung bình khoảng 2 ngày (Delhi và Varanasi có thể ở nhiều hơn).
Các bác cho em lời khuyên ạ, tại vì em lo nếu đi tàu mà nó cứ delay liên tọi thì cũng đau tim, với lại em đi tháng 6/7 vừa nắng nóng lại vừa mưa nhiều, sợ đến nơi toàn ở trong nhà thì cũng mất toi chuyến đi, lại chả nơi nào ra nơi nào cả.

Với cả những nơi đó thì các Phượt-er đi rồi có thể chỉ dẫn em một vài cái hostel nào rẻ rẻ ( tầm 3$/ người/ đêm, chúng em ở fan nằm võng cũng okie, miễn sao nhiều backpacker 1 tý, gần điểm tham quan 1 tý cho nó xôm. và có món gì ngon ngon/ quán nào rẻ rẻ các bác cũng share em với nhá !

Thanks much much much !!!

Các bạn cho mình hỏi thăm với. Mình chuẩn bị xin visa Ấn Độ mà thấy cái application của họ có mục "Visible Identification Marks", chỗ này mình điền thông tin gì vậy các bạn? Cho mình xin thông tin với. Cảm ơn các bạn nhiều.

@Around the world: Bạn lật mặt sau CMND, có cái câu "dấu hiệu nhận dạng", dịch sang TA và nhập vào dòng này. Trước đó sẽ có dòng yc khai báo số CMND tại VN (national ID). Mình cũng vừa apply xong.

@schtroumpf: Oh cảm ơn bạn nhé. Mình còn vướng chỗ đây nên chưa apply được. Bây giờ thì đã rõ rồi, mình sẽ làm như vậy. Mình ở Sài Gòn, nên sau khi điền đơn online thì sẽ in đơn ra và đến 55 Nguyễn Đình Chiểu, Q3 đóng tiền và nộp hình cùng đơn phải không bạn? Thanks.

@Around the world: Đúng rồi bạn, nộp cả passport, nhưng phòng nhận hồ sơ chỉ làm việc từ 9.30 - 11.30g sáng từ T2-T6 hàng tuần thôi nhé.

@schtroumpf: sáng nay mình đã đi nộp hồ sơ xin visa rồi bạn ui. Mình đã có biên nhận lấy visa rồi. Cảm ơn bạn nhé. Mình nộp application form đã điền online, dán hình vào đơn, nộp cùng passport, lộ trình đi, copy vé máy bay. Đóng 43usd.

@Around the world: Mình nộp từ hôm thứ 4, không thấy yêu cầu phải có lộ trình đi và copy vé máy bay nên mình không kẹp vào hồ sơ, cũng không thấy bạn nhân viên bắt bổ sung. :)

@Schtroumph: Bạn mình nộp sau mình 3 ngày, không có lộ trình đi nên bị trả hồ sơ lại, mặc dù bạn ấy có kẹp cả copy vé máy bay nhưng nhân viên lãnh sự nói phải có lộ trình đi. Mình thì nộp đầy đủ nên anh ấy không hỏi gì hết. :)

Vậy thì cũng ngộ theo kiểu hên xui thiệt. Nhóm mình nộp bình thường không có vé mb với lộ trình gì hết, cũng có thể do trong phần khai báo những nơi sẽ viếng thăm tại Ấn mình đã liệt kê ra chi tiết rồi chăng???

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back