What's new

Tây Nghệ An - lang thang Pù Mát, ăn cơm Kẻ Qua rồi về Mường Lống (28/11-2/12/2014)

Tây Nghệ An - lang thang Pù Mát, ăn cơm Kẻ Qua rồi về Mường Lống (28/11-2/12/2014)

TÂY NGHỆ AN - LANG THANG PÙ MÁT, ĂN CƠM KẺ QUA, ĂN CÁ SÔNG GĂNG, ĐI QUA MƯỜNG LỐNG VÒNG VỀ MƯỜNG XÉN :))

Thú thiệt là em chả biết gì đâu, ai đi theo em thì tự chịu trách nhiệm dùm em cái.

Em tham khảo hành trình của bác nhaquagoc186 từ 2010:

Đi máy bay SGN - Vinh, mướn xe máy tại Vinh đi lòng vòng.

28/11 :Nghệ An - đập Phà Lài - Sông Giăng – thác kèm - Con Cuông
Đi đập Phà Lài, sông Giăng chỉ mất khoảng 1 - 1,5 tiếng hết tầm. Nếu vào bản Đan Lai chơi thì tổng thời gian sẽ mất nửa tiếng.Thác Khe Kẽm cách Con Cuông 18km đường hơi quanh co 1 tý, thác đẹp, hoang sơ. Từ đây có thể đi ngược lên thung lũng Khe Bu hoặc đi bộ leo núi Pu Loong (đi về mất khoảng 6-8h)
đập Phà Lài (cách Đô Lương 60km), tắm táp , ăn cá lăng bét nhè, thuê thuyền cho buổi chiều. Chiều đi thuyền dọc sông Giăng vào bản Cò Phạt, nơi sinh sống của dân tộc Đan Lai mà hiện nay còn khá ít.
chơi ở bản Cò Phạt rồi đi thuyền trở ra đập phà Lài, đi thác Khe Kèm, đặt ăn trưa ở đấy, chiều vào thác chơi và tắm táp. Tối quay ngược về Con Cuông nghỉ.
Qua Đập Phà Lài, nằm trên đường vào thác Kèm , sông Giăng có 1 quán ăn nhà nổi ngay sông Giăng. Vào đó ăn Cá lăng, cá Mát cực rẻ. Ở Con Cuông cũng có loại này. Suối Mọc: Từ ngã 3 cầu Khe Diêm trên QL7 đi dọc vào vùng Môn Sơn, Lục Dạ khoảng 3km.

29/11: Con Cuông- Tương Dương- Mường Xén- Nậm Cắn- Mường Lống- Mường Xén
Mường Xén nên mua thịt bò khô Mường Xén mà nhậu nhọet.
Muờng xén rẽ phải vào Muờng Lống đuờng khá đẹp ,nhưng là đuờng đất ,mưa cũng vất
Cung đường quốc phòng chạy sát biên giới Việt - Lào mới mở năm 2004( gọi là đường Mường Típ ).
Cái đỉnh cao nhất của dãy Trường Sơn bắc là đỉnh : Phu Vai La Leng ( 2714m) nằm ở xã Mường Típ .
Đứng ở thị trấn Mường xén thì Mường Lống nằm phía đông , Mường Típ nằm phía Tây ( 2 hướng khác nhau ).
Cách Con Cuông khoảng 4,5 km bên phải là đường vào Rừng Quốc Gia Pù Mát. Các bạn nếu thích thì rẽ vào đó chơi, đường vào qua cầu treo rất đẹp. Ở TNA có 2 vườn QG: Pù Mát, Pù Huống.
Mường Lống, Mường Típ cả ra vào khoảng 4 tiếng, 1 cái thì hoang sơ, cổ quái, 1 cái thì Sapa xứ Nghệ
Tương Dương:
+TT Hòa Bình, thủy điện Bản Vẽ
+ Rừng săng lẻ: Nằm cách thị trấn Con Cuông khoảng 40km trên đường đi cửa khẩu Nậm Cắn. Đường 7 xuyên qua giữa rừng săng lẻ, chạy dưới tán rừng rất thú vị. Đây là một điểm để nghỉ ngơi lý tưởng. Cạnh rừng săng
lẻ còn có một rừng tre rất đẹp. Từ rừng săng lẻ đi 20km nữa là thị trấn Hòa Bình của huyện Tương
Dương

30/11: Mường Xén- Nghệ An
Mường Lống: là một xã nằm ở độ cao 1700m thuộc huyện Mường Xén. Từ trung tâm huyện Mường Xén
vào Mường Lống khoảng 40km. Đường toàn dốc ngược, tương đối xấu, có nhiều đoạn đường đất.
Được gọi là Sapa của Nghệ An, nhiệt độ trung bình của ML từ 10-15oC. Từng là một vựa thuốc
phiện lớn, giờ đây người dân ML đã chuyển sang trồng đào và mận. Ở đây còn có giống gàđen
rất nổi tiếng của đồng bào người Mông
CK Nậm Cắn: 25km đèo cao

01/12: Nghệ An - nhà Bác

02/12: Trả xe, về SGN.

Hành trình cũng thong thả. Mong được góp ý và có người đi cùng.

Chớ lâu quá rồi iem chả được đi đâu.

Re: Tây Nghệ An - lang thang Pù Mát, ăn cơm Kẻ Qua rồi về Mường Lống (28/11-2/12/2014

Lịch hơi bị xa, đặt cục gạch hóng thớt đã :D

Re: Tây Nghệ An - lang thang Pù Mát, ăn cơm Kẻ Qua rồi về Mường Lống (28/11-2/12/2014

Cho mình đặt 1/2 cục ghách nhé. Vì tướng tá mảnh khảnh nên cũng sợ lạnh lắm...

chưa có lịch trình cụ thể à bạn ơi ?

Lịch còn lâu lâu nữa nên e xin đặt cục gạch hóng bài đã :)

Bác nào đi rồi cho em hỏi là xe máy mình nên thuê ở đâu thì được ạ? Do gửi xe máy theo thì chi phí cũng tốn quá, mà em chủ trương là tiết kiệm. :D

@ Phương Hoàng ơi,

Tui theo PH chuyến này nha. Tỉ năm rồi mới đi chung :D.
Ngày chính xác chưa để tui book vé?

^^ Thư

Đi chuyến này hay, ăn ngủ bét nhè 400k/ngày

Bác cho em đặt gạch mềm hóng cái. Nhà em ở gần sân bay Vinh. Nếu em tham gia cung này thì bác khỏi phải thuê xe máy luôn. Nhưng lịch hơi xa nên em chưa chốt được.
Fb em: https://www.facebook.com/wiriblure
Đt em: 0906.288.357
Tên em: Giang Thiếu Mai

Bác nào đi rồi cho em hỏi là xe máy mình nên thuê ở đâu thì được ạ? Do gửi xe máy theo thì chi phí cũng tốn quá, mà em chủ trương là tiết kiệm. :D

Lịch còn hơi xa, đặt cục gạch hóng thôi

Khuyên thật các bạn là không nên vào Mường Típ vì thực sự khung cảnh không có j nổi trội nếu so với công sức hơn 25km đường đất bụi và gạch đá, quá vất vả luôn, bọn mình đi mất hơn 3h cho đoạn này.
Một số đoạn view đẹp : Đoạn vào thị trấn Con Cuông; đường vào thác Kèm có những cánh đồng chè rất đẹp, rừng xăng lẻ Tương Dương; đường lên cửa khẩu Nậm Cắn, view nhìn xuống sông xanh lam như dòng Nho Quế, tuy nhiên trời sẽ rất lạnh, đợt bọn mình đi xuống tận 3 độ luôn
Note thêm là vào trong đó nhớ gọi lẩu nhé, lẩu rất đặc biệt vì cứ 1 nồi lẩu lại kèm cả rổ trứng gà sống đập vào ăn kèm :)))
Ảnh thì các bạn có thể xem qua ở đây

Chỗ vào Mường Típ cá nhân em thấy nếu đi từ đường Khe Kiền rẽ trái vào Na Ngoi rồi vòng qua Mường Típ và về Mường Xén thì lại rất đáng đi. Khung cảnh hướng lên chân đỉnh Pù Xai Lai Leng rất ấn tượng. Ở Kỳ Sơn có một số bản xã khác cũng khá là hay ho. Đường đi vào cảnh cũng đẹp. Như bản Tây Sơn (làng bản gần như còn nguyên nhà ngói Pơ Mu của người Mông, Đoọc Mạy...Với cả các bác nếu có thời gian và đi được vào tầm giữa tháng hoặc tầm 30, mồng 1 gì đó thì có phiên chợ Việt - Lào bán nhiều sản vật và nông cụ của 2 nước Việt Lào. Nhận tiên qua chỗ bản biên giới phía bên Lào thăm thú cũng rất hay. Tên bản tự nhiên em quên mất rồi nhưng nhà cửa ở đây thì tuyệt vời, là 1 sự giao lưu giữa làng bản dân tộc Việt với Thái. Chuyến đi Lào đợt trước em thích nhất là bản này trong các bản từng ghé qua luôn :).

Ngoài ra em mạn phép sửa lại thông tin cho bác chủ phòng khi bác chủ chưa kịp cập nhật để sắp xếp thời gian cho hợp lý và vui vẻ hơn. Chả là đường từ Thị trấn Con Cuông vào đến thác Kèm là hơn 30km, các bác vào đây được lúc tầm trưa mà tắm táp rồi lên bàn ngồi nhậu là tuyệt nhất. À nếu có ý định nhậu thì em thấy mua gà, bia và ít món ở ngoài chợ sẽ rẻ hơn trong kia nhiều ạ. Vào trong gọi ít cơm lam với rau gì đó là tiết kiệm nhất. Còn chỗ từ Mường Xén vào Mường Lống bây giờ rất dễ đi rồi, ô tô các bác có thể chạy bon bọn vào tận nơi :). Ngủ nghỉ trên này em thích nhất là ở Mường Lống hoặc Na Ngoi. Giao lưu và trò chuyện với mấy anh cán bộ xã, dân phòng với các thanh niên xung phong lên làm kinh tế mới ở đây là sướng nhất :).

Đồ ăn trên này thì em thấy các bác hay khen lẩu và các món chế biến từ Cá Mát, cá Lăng, thịt bò giàng; vào bản thì có mấy loại rau đắng rất ngon, dưa leo của người Mông cũng to đáng kinh ngạc (ngang quả dưa hấu), mấy giống gà và chó ở đây cũng hay. Ngoài ra bà cô em có bảo là hồi xưa ở bản bên Lào có món Măng Cọp ăn rất ngon (ko phải là Măng Cụt bên mình đâu) mà em dò hỏi mãi ko ai biết :'(.

Hy vọng thông tin hữu ích với các bác, chúc các bác chuyến đi vui vẻ và thú vị :) (Nhắc đến em lại thèm đi quá :'( )

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,574
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back