What's new

[Chia sẻ] Amsterdam- Bruxelles- Paris- Rome trong 21 ngày

Chào cả nhà,

Mình vừa kết thúc chuyến đi qua bốn quốc gia Âu Châu trong vòng 21 ngày. Mình chia sẻ 1 số thông tin và điều thú vị để các bạn nào hứng thú có thể tham khảo.

Việc xin visa, vé máy bay và bảo hiểm thì diễn đàn có nhiều bài rồi nên mình không nhắc đến. Mình sẽ chỉ đề cập cụ thể cách thức di chuyển, ăn ở trong từng nơi mình đã qua.

Trước hết là Amsterdam của Hà Lan. Mình bay từ VN qua sân bay Schiphol của Hà Lan. Sau khi làm thủ tục xuất nhập cảnh và lấy hành lý xong (rất dễ) thì mình theo bảng chỉ dẫn ra quầy mua vé tàu để về nhà ga trung tâm Amsterdam. (Nhà ga này có 2 tên là Amsterdam Centraal hay Centraal Station. Khi đi bus, tram hay metro thì 2 cái này là 1 nhé. Về cùng 1 chỗ). Mua vé tàu xong thì theo hướng dẫn tiếp tục ra chỗ đón tàu về. Tàu đi rất nhanh- 1 tí là đã đến nhà ga Amsterdam Centraal. Khi ra khỏi tàu vào đến sảnh chính thì sẽ có 2 lối thoát (exit). Một lối sẽ đi ra quãng trường Dam - còn 1 lối sẽ ra bờ sông để qua đảo). Nếu các bạn thuê khách sạn ở khu nào thì nhớ đọc bảng chỉ dẫn để chọn đúng hướng ra. Nếu đi lộn thì cứ quay ngược lại. Hướng bờ sông thì khi ra sẽ thấy ngay bờ sông. Còn hướng Dam Square thì sẽ thấy ngay 2 bảng A và B là 2 trạm xe điện chạy mặt đất (tram).

Con đường ngay trước cổng chính của nhà ga (ngay có bảng hiệu Amsterdam Station) là con đường dẫn thẳng ra Dam Square. Nó có tên là Damrak. Đây là con đường chính rất nhộn nhịp. Hai bên là khu nhà ăn , khách sạn nhỏ, các dịch vụ sim, du lịch đầy rẫy. Nó là con đường chính, cứ bám nó mà đi sẽ không bao giờ bị lạc. Bên trái con đường này, đi vào các ngõ và kênh đào sẽ là khuđèn đỏ. Bên phải là khu mua sắm. Tất cả rất gần. Bạn chỉ cần đi bộ.

Các bạn có thể đi bộ, thuê xe đạp đi vòng vòng Amsterdam và đừng sợ lạc. Tất cả có hình vòng cung đi đọc theo các con kênh. Đi một hồi rồi cũng về chốn cũ. Rất dễ đi và rất thoải mái.

Dịch vụ thuê xe rất nhiều. Bạn có thể hỏi nơi bạn cư trú. Họ sẽ chỉ. Giá cả tùy dịch vụ xe đạp. Chỉ nên thuê xe 1 ngày rồi là đủ. Phần lớn thời gian mình toàn đi bộ và tram. Mình ở khách san Delta ngay trên khu Damrak phòng tít trên cao quay mặt ra phía sau nên rất yên tĩnh.

Ở Amsterdam có 3 hệ thống giao thông công cộng: bus, tram và metro. Tram là hệ thống tàu điện chạy trên phố. Nó có 2 trạm chính là A và B ngay Centraal. Bạn muốn đi đâu thì cứ nhìn tuyến và địa điểm. Khi bước lên, sẽ có quầy service, mua vé ngay trên tàu. Vé này có giá là khoảng 2 euro và được dùng trong vòng 2 tiếng trên mọi phương tiện.

Amsterdam chủ yếu đông vui khu vực Dam Square và khu Red Light District. Nó rất gần nhau và đi bộ hoàn toàn OK. Khu này có rất nhiều quán ăn Á đặc biệt là món ăn Việt Nam đầy nên mình rất thích.

Nếu các bạn muốn thăm làng cối xay gió thì các bạn nên đăng ký tour 5 tiếng của Tickets and Tours (đầy rẫy trong thành phố). Họ tổ chức rất đàng hoàng và tour rất thú vị.

Dọc theo đường Damrak là có rất nhiều dịch vụ, có cả quầy bán thẻ sim. Tuy nhiên mình mua sim châu Âu ở VN, qua đến Châu Âu xài ngay và rất tốt.

Ở Amsterdam 4 ngày là rất thoải mái vì thời tiết tuy mùa hè nhưng vẫn se lạnh, mang theo 1 áo khoác mỏng là OK. Cafe dọc kênh đào là một điều thú vị. Mùa hè ở châu Âu 11 giờ đêm mới tối, nên chơi thoải mái.

Sau 4 ngày ở Ams, mình đáp tàu đi Bruxelles, Bỉ. Mua vé tàu của hãng thaly và cũng ra Amsterdam Station để đi. Bảng hướng dẫn chỉ dẫn đầy đủ. Nếu vẫn ko tìm được thì cứ tới quầy information mà hỏi, người ta sẽ chỉ dẫn rõ ràng.

Tàu đi từ Hà Lan qua Bỉ rất sạch, đẹp và vô cùng thoải mái. Trên tàu có wifi miễn phí, toa ăn uống vô cùng tiện lợi. Toilet rất sạch nên yên tâm khoản này.

Tới ga Bỉ (ga Bruxelles Midi) thì cũng theo chỉ dẫn để đón tram (3 hoac 4) để về Grand Place. Đây là quảng trường trung tâm của Bỉ. Mình ở khách san Saint Nicholas rất tiện nghi và đep ngay trung tâm. Grand Place lúc nào cũng đông vui, đầy khách du lịch, đầy hàng quán với bia Bỉ và mussels (chem chép), và chocolate bao phủ. Ngay đây có ga Bruxelles Central. Ở ga này có thể đón tàu đi Brugge (Venice của Bỉ) và Namur (1 thành phố nhỏ có pháo đài cổ rất đẹp). Mình đã đi 2 nơi này. Brugge rất xinh đẹp. Khi các bạn đến ga Brugge, thì đi bộ thẳng ra con đường trước ga rồi đi về phía tay trái và theo bảng chỉ dẫn là đến khu trung tâm Brugge. Nó được bao quanh bởi các dòng kênh. Mình đi thuyền trên kênh để ngắm thành phố. Rất thơ mộng. Namur thì nằm ở hướng Luxembourg. Thành phố nhỏ, đi bộ vòng vòng là OK. Lên đỉnh pháo đài cổ Namur uống bia là 1 trải nghiệm đẹp. 3 đêm ở Bỉ là đủ vui.

Tiếp đến là 7 ngày ở Paris và 6 ngày ở Rome.

Từ Bruxelles, Bỉ, mình tiếp tục đi tàu của hãng Thalys để đến Gare du Nord của Pháp. Vì mình đến Paris vào đúng thứ hai và sẽ rời Paris vào chủ nhật nên mình mua cái thẻ Navigo Semaine ngay quầy bán vé của nhà ga. Thẻ navigo này là thẻ mà mình có thể dùng để đi metro, bus ở tất cả các vùng trong Paris từ thứ hai đến chủ nhật. Rất tiện lợi. Để mua thẻ này, các bạn phải có 1 tấm hình 2.5 X2.5 để dán và có bút để ghi họ tên trên thẻ. Thẻ này có giá trị đến ...10 năm và cứ hết tiền thì mình có thể nạp ở các quầy nạp tiền tự động có đầy ở các ga metro. Bạn nào không ở 7 ngày thì nên mua thẻ khác, rất nhiều và tiện.

Từ Gare du Nord mình đón metro về khu khách sạn. Metro ở Pháp là 1 ổ....rừng, tuy nhiên rất rõ ràng và tiện lợi nếu bạn có chút kỹ năng đi tàu. Điều cần nhớ là khách sạn mình ở gần trạm metro nào, rồi cứ lấy tuyến M1 làm chuẩn vì đa số các chuyến metro đều cắt ngang tuyến M1. Từ đó mà chuyển tàu cho đúng. Để có kĩ năng này, bạn nên thử ở Kualar Lumpur trước nếu có thể :), vì hệ thống tàu điện ở KL cũng khá là ...nhiều.
Ở Paris mình ở khách sạn AMHotel trên đường Avenue de Choisy quận 13. Khu này có rất nhiều hàng quán Việt Nam nên rất OK trong việc ăn uống. Metro gần nhất là tram Tolbiac. Từ đó cứ đi vi vu khắp Paris bằng tàu điện. Vô cùng nhanh và vô cùng rẻ, so với taxi.

Tất cả các nơi tham quan nổi tiếng ở Paris đều có trạm tàu điện ngầm. Mình cứ lấy bản đồ tàu điện ngầm, nghiên cứu và tìm đường đi. Một cách nhanh gọn hơn là dùng Google Maps. Chọn địa điểm và Google Maps sẽ chỉ bạn đi tàu nào, hướng nào, thoát ra bằng cửa nào....rất chính xác. Thật ra chỉ đi 1 vài lần là quen ngay. Rất tiện và dễ.

Các điểm bắt buộc là: tháp Eiffel, Louvre, Nhà Thờ Đức Bà Paris, Nhà Thờ Thánh Tâm, đi thuyền sông Sein, các cây cầu qua sông Seine, Invalides, Khải Hoàn Môn, Defense, tượng Thần Tự do, Vườn Luxembourg, điện Elysee, đại lộ Champs Elysee và nhiều nhiều quán cafe. 7 ngày đi Paris vẫn thấy còn muốn đi. Nhiều chỗ đi 2 , 3 lần vẫn thấy chưa đủ.

Tình hình an ninh không quá ghê sợ. Cẩn thận tí là ổn, không có gì đáng ngại.

Sau bảy ngày, mình đáp máy bay từ Orly đến Rome mà lòng vẫn còn lưu luyết Paris. Nhất định sẽ trở lại...

Mình định qua Bruxelles và Brugge. Dự định từ Pari qua Bruxelles tầm 14h. Vậy tranh thủ đi luôn Brugge rồi tầm tối 18-19h quay về Bruxelles có ổn ko bạn (vì thời gian ko có nhiều).
Trường hợp khác: Đến Bruxelles, rồi chơi ở đó và sáng hôm sau đi Brugge, chiều quay về bruxelles có hợp lý hơn ?

Chào hminh2005

Bạn nên ở Bruxelles rồi sáng sớm hãy đi Brugge. Từ Bruxelles bạn ra ga Bruxelles Central (nếu bạn ở Grand Place) hoac Ga Bruxelles Midi để mua vé đi Brugge. Khi đến Brugge, ra khỏi ga xe lửa thì bạn đi bộ ra phía trước, băng qua đường, rồi đi về phía tay trái. Đi dọc theo phía đó là bạn vào trung tâm của Brugge. Có rất nhiều bến du thuyền trên kênh. Bạn nên dành thời gian cafe, nhâm nhi đồ ngọt ở các quán dọc theo dòng kênh. Sáng bạn đi, chiều bạn về là OK rồi. Bạn không cần mua vé trước. Tàu rất nhiều...

Mình định qua Bruxelles và Brugge. Dự định từ Pari qua Bruxelles tầm 14h. Vậy tranh thủ đi luôn Brugge rồi tầm tối 18-19h quay về Bruxelles có ổn ko bạn (vì thời gian ko có nhiều).
Trường hợp khác: Đến Bruxelles, rồi chơi ở đó và sáng hôm sau đi Brugge, chiều quay về bruxelles có hợp lý hơn ?

Ít thời gian thì nên đi thẳng luôn về Bruger khi tàu đến Brussel, Brussel nó cũng na ná các thành phố khác châu Âu, nhưng Bruger thì khác hẳn và chơi đêm, ngủ đêm ở đó thật tuyệt vời, giá phòng ở Bruger cũng không cao, chú ý book phòng trước.

Hôm sau khoảng 12h quay về Brussel, gửi đồ ở ga tàu rồi xuống tham quan thành phố vài tiếng là OK.

Ít thời gian thì nên đi thẳng luôn về Bruger khi tàu đến Brussel, Brussel nó cũng na ná các thành phố khác châu Âu, nhưng Bruger thì khác hẳn và chơi đêm, ngủ đêm ở đó thật tuyệt vời, giá phòng ở Bruger cũng không cao, chú ý book phòng trước.

Hôm sau khoảng 12h quay về Brussel, gửi đồ ở ga tàu rồi xuống tham quan thành phố vài tiếng là OK.

Cám ơn TT của bác. Khổ cái em cũng có người quen ở Brussel nên muốn ghé qua 1 chút. Tuy nhiên việc mình đi là chính nên có lẽ chủ động thôi

Bruxelles chỉ cần đi xem Grand place là đủ, Bruges ở qua đêm sẽ cảm nhận được thành phố sâu hơn.

Khi các bạn đến ga Brugge, thì đi bộ thẳng ra con đường trước ga rồi đi về phía tay trái và theo bảng chỉ dẫn là đến khu trung tâm Brug

Ra khỏi ga, băng ngang con đường trước ga rồi quẹo phải mới đúng!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,943
Latest member
3sdecal
Back