What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Mình xin HL vì Pháp phải đặt lịch mà mình ở tỉnh nên hơi bất tiện.
Mà bạn đã thanh toán gì chưa hay giữ chỗ thôi?

Mình chưa thanh toán gì mà chỉ giữ booking thôi ah. Không có cancel giữa chừng. Giờ mình đi Nhật với Nga chơi rồi đến tầm tháng 4 xin lại Châu Âu vậy :( Buồn dễ sợ. Chúc mừng bạn đã có visa nha! Đi chơi vui vẻ nhé.

Em cám ơn chị đã phản hồi lại cho em ạ, thật sự em chưa tìm hiểu nhiều về Châu Âu nên chưa đọc đến phần chị chia sẻ về case cụ thể của chị ạ, quẩn quá hóa rồ không biết làm gì mò mẫm lung tung tìm cơ hội len lói mong manh chị ạ. (Do em xin nghỉ cả 2 tuần với ước mong đi đâu đó xa xăm cho thỏa những ngày cày cuốc)

Vậy là người ta check được hotel booking rồi chị ha, có khi do cái booking nhầm đó của em không chừng. Vé máy bay thì mình mua luôn hay chỉ book pay later là được rồi hả chị, em sợ người ta cũng check được nếu nó đã cancel chứ mua vé thật mà k có visa như đợt này của em thì ê chề quá. Em sẽ rút kinh nghiệm cho những lần sau.

Background của em chỉ mới đi các bạn ĐNA, HK và HQ thôi chị ạ. Ban đầu tự tin rằng mình chuẩn bị đầy đủ, chứng minh rõ ràng mục đích du lịch thật sự là được nhưng sau cú này em có phần hơi nhát rồi ạ.. hix hix.

Em cám ơn chị Demen.

Đã đi ĐNA, HK, HQ rồi mà Nhật cũng đánh fail thì chắc do thiếu hồ sơ gì đó, em cung cấp hồ sơ cviec đủ hả, bọn LSQ Nhật để ý vụ công ăn việc làm ổn định kỹ lắm, làm càng lâu cho 1 cty càng tốt. Lúc trước chị xin visa Nhật họ còn ko thèm lấy booking vé mbay mà.

Vé mbay thì tùy, nếu gặp vé rẻ chị mua luôn (2 lần), hoặc chỉ lấy booking (1 lần), riêng hotel thì book loại trả tiền sau khi nào lấy visa rồi thì hủy hoặc chỉnh theo lịch thực tế mình đi

Mọi người ơi có ai đang đợi visa từ Pháp đầu SG k?
Mình nộp hồ sơ 3/10 , đến hôm nay cũng k thấy ai gọi, gọi lên hỏi thì kêu tiếp tục chờ, vẫn đang xử lý.
lo lắng quá, không biết được k nữa.

Bạn chipdn ơi. Bạn có thể cho mình xin mẫu tâm thư giải trình đc ko vào mail [email protected] nhé. Mình vừa nhận từ chối với lý do không xác định đc mục đích chuyến đi và điều kiện lưu trú. Mình cảm ơn bạn nhiều:)

CẨN THẬN VỚI BỌN TLS - TRUNG TÂM TIẾP NHẬN HỒ SƠ PHÁP,

Hôm nay, mình thật bức xúc với bọn TLS, lúc 8h sáng, khi bạn mình nộp hồ sơ vô, con nhân viên tiếp nhận nó xem xong hs check vào cái checklist nói vơi bạn mình là thiếu Hợp đồng lao động bản gốc. Mà không hiểu nó cần gì bản gốc? Rồi nó thông báo trên trang web của TLS thiếu hồ sơ. Và sau đó bạn mình mang HDLD bản gốc vô, đưa cho nó, thì nó nói ok, ghi hẳn trong checklist chữ ok và ký tên xác nhận.

Thế mà, vừa về tới nhà, mở web kiểm tra, thì nó lại cập nhật thiếu hồ sơ. Gọi lên tổng đài thì nó bảo là chưa có bổ sung. Mình và bạn mình tức quá, chạy thằng lên TLS gặp 1 người khác ngồi ở phòng trả hồ sơ phía ngoài, và đưa mã số hồ sơ vô thì nó vẫn nói là chưa có bổ sung hs? Mình phải kêu nó check camera xem lại, nó vẫn không chịu và khăn khăn là chưa bổ sung hs.

Sau đó, mình đưa nguyên chữ ký to đùng xác nhận của cái con lúc nãy ký tên xác nhận đã nhận hồ sơ vô, thì nó mới chịu chạy vô trong hỏi ai đó. Và khoảng 10 phút sau, chay ra nói là HỒ SƠ BỊ THIẾU DO KHÔNG CUNG CẤP ĐƯỢC GIẤY XÁC NHẬN NGÀNH NGHỀ CỦA CÔNG TY DỊCH THUẬT. mình hết hồn, nói có liên quan gì đến công ty dịch thuật? Nó bảo bây giờ, LSQ cần và bạn phải quay lại xin giấy xác nhận ngành nghề của công ty đó.

Tuy tức giận, nhưng vẫn chạy về xin tờ giấy Xác nhận ngành nghề của cty dịch thuật và mang đi công chứng, rồi dịc luôn tờ giấy đó ra tiếng Anh. Và quay lại nộp đúng 2h15phut.

Con nhân viên nhận tờ giấy đó, và mang vô trong và quay ra bảo là xong. Ký tên. Anh cứ yên tâm quay về. Hồ sơ đã bổ sung. Mình sợ quá hỏi lại 3, 4 lần nó đều xác nhận là xong.

Tuy nhiên, đúng 4h chiều mình lên web của TLS kiểm tra lại, vẫn ghi thiếu hs? Bực quá gọi lên tổng đài TLS hỏi, thì nó vẫn nói là chưa bổ sung và hs vẫn còn thiếu.

Trời... muốn điên lên, tăng tốc quay lại TLS mà trời mưa tầm tả. Gặp ngay con đó đang ngồi, nói với nó. Thì nó nói cho 1 câu: Hồ sơ đã niêm phong từ lúc 8h30 sáng, và đã được gởi đi. Anh bổ sung chúng tôi ghi nhận nhhưng anh cứ về nhà chờ thông báo tiếp theo của LSQ. Vì nếu thiếu thông tin gì họ sẽ cần bổ sung?

Tức muốn chết, và mình đã hiểu kq này khôn bao giờ đâu. Vì nó đã đánh dấu vô hồ sơ thiếu. Đau lòng. Đành sáng mai lên lại TLS nộp lá thư phản hồi sự vô trách nhiệm của nó vậy.

Hôm nay, mình thật bức xúc với bọn TLS, lúc 8h sáng, khi bạn mình nộp hồ sơ vô, con nhân viên tiếp nhận nó xem xong hs check vào cái checklist nói vơi bạn mình là thiếu Hợp đồng lao động bản gốc. Mà không hiểu nó cần gì bản gốc? Rồi nó thông báo trên trang web của TLS thiếu hồ sơ. Và sau đó bạn mình mang HDLD bản gốc vô, đưa cho nó, thì nó nói ok, ghi hẳn trong checklist chữ ok và ký tên xác nhận.

Thế mà, vừa về tới nhà, mở web kiểm tra, thì nó lại cập nhật thiếu hồ sơ. Gọi lên tổng đài thì nó bảo là chưa có bổ sung. Mình và bạn mình tức quá, chạy thằng lên TLS gặp 1 người khác ngồi ở phòng trả hồ sơ phía ngoài, và đưa mã số hồ sơ vô thì nó vẫn nói là chưa có bổ sung hs? Mình phải kêu nó check camera xem lại, nó vẫn không chịu và khăn khăn là chưa bổ sung hs.

Sau đó, mình đưa nguyên chữ ký to đùng xác nhận của cái con lúc nãy ký tên xác nhận đã nhận hồ sơ vô, thì nó mới chịu chạy vô trong hỏi ai đó. Và khoảng 10 phút sau, chay ra nói là HỒ SƠ BỊ THIẾU DO KHÔNG CUNG CẤP ĐƯỢC GIẤY XÁC NHẬN NGÀNH NGHỀ CỦA CÔNG TY DỊCH THUẬT. mình hết hồn, nói có liên quan gì đến công ty dịch thuật? Nó bảo bây giờ, LSQ cần và bạn phải quay lại xin giấy xác nhận ngành nghề của công ty đó.

Tuy tức giận, nhưng vẫn chạy về xin tờ giấy Xác nhận ngành nghề của cty dịch thuật và mang đi công chứng, rồi dịc luôn tờ giấy đó ra tiếng Anh. Và quay lại nộp đúng 2h15phut.

Con nhân viên nhận tờ giấy đó, và mang vô trong và quay ra bảo là xong. Ký tên. Anh cứ yên tâm quay về. Hồ sơ đã bổ sung. Mình sợ quá hỏi lại 3, 4 lần nó đều xác nhận là xong.

Tuy nhiên, đúng 4h chiều mình lên web của TLS kiểm tra lại, vẫn ghi thiếu hs? Bực quá gọi lên tổng đài TLS hỏi, thì nó vẫn nói là chưa bổ sung và hs vẫn còn thiếu.

Trời... muốn điên lên, tăng tốc quay lại TLS mà trời mưa tầm tả. Gặp ngay con đó đang ngồi, nói với nó. Thì nó nói cho 1 câu: Hồ sơ đã niêm phong từ lúc 8h30 sáng, và đã được gởi đi. Anh bổ sung chúng tôi ghi nhận nhhưng anh cứ về nhà chờ thông báo tiếp theo của LSQ. Vì nếu thiếu thông tin gì họ sẽ cần bổ sung?

Tức muốn chết, và mình đã hiểu kq này khôn bao giờ đâu. Vì nó đã đánh dấu vô hồ sơ thiếu. Đau lòng. Đành sáng mai lên lại TLS nộp lá thư phản hồi sự vô trách nhiệm của nó vậy.

Chị thấy từ lúc LSQ Pháp chuyển qua TSL thì rất nhiều người complain...E mail lên complain đi.
Thấy bực quá bực

Lúc mình đi nộp thì bị thiếu vé máy bay bằng tiếng anh, do mình in bản tiếng việt ( mình quên ),
Họ vẫn nhận hồ sơ đầy đủ, và nói bồ sung trong ngày trước 14;30 và họ in 1 tờ giấy là " Last date for completing file before 14;30 , no documents will be received after this day" có mã vạch hồ sơ , rồi lấy viết gi thêm " đặt chỗ máy bay = tiếng anh " ( bản in tiếng anh và pháp ),
Khi về mình check trên web thì thấy gi là thiếu hồ sơ
đến 14h mình có mặt bổ sung , 15h mình lên web check thì thấy hồ sơ đã ok, và sáng hôm sau thì hồ sơ đã dc gửi qua TLSQ .
Nhưn bây giờ đã là 2 tuần 2 ngày ( chưa trừ T7-CN ) vẫn không thấy ai gọi đt, và check web vẫn chưa có kết quá, gọi đt thì cũng nói chờ đi.
Không lẽ vì vụ thiếu giấy booking vé máy bay mà hồ sơ của mình cũng có problem sao ?
hik

Lúc mình đi nộp thì bị thiếu vé máy bay bằng tiếng anh, do mình in bản tiếng việt ( mình quên ),
Họ vẫn nhận hồ sơ đầy đủ, và nói bồ sung trong ngày trước 14;30 và họ in 1 tờ giấy là " Last date for completing file before 14;30 , no documents will be received after this day" có mã vạch hồ sơ , rồi lấy viết gi thêm " đặt chỗ máy bay = tiếng anh " ( bản in tiếng anh và pháp ),
đến 14h mình có mặt bổ sung , 15h mình lên web check thì thấy hồ sơ đã ok, và sáng hôm sau thì hồ sơ đã dc gửi qua TLSQ .
Nhưn bây giờ đã là 2 tuần 2 ngày ( chưa trừ T7-CN ) vẫn không thấy ai gọi đt, và check web vẫn chưa có kết quá, gọi đt thì cũng nói chờ đi.
Không lẽ vì vụ thiếu giấy booking vé máy bay mà hồ sơ của mình cũng có problem sao ?
hik

Vì mình có 2 người bạn đều như vậy. Một khi thiếu giấy tờ, thì nó vẫn nhận, nhưng TLS đã niêm phong hồ sơ và không tháo ra để nhét vô nữa. Họ chỉ nhận cho có lệ. Chứ thật sự họ vẫn ghi vô cái checklist cho mình ký tên và kèm vô bộ hs niêm phong lại và không mở ra nữa.

Hôm qua, mình đã bực mình vì vụ này.

hik

Cho dù bạn nộp đầy đủ giấy tờ theo yêu cầu ngay lần nộp đầu tiên tại TLScontact. Đâu có nghĩa bạn sẽ được kết quả đúng hẹn.
Bạn có thể kiểm tra tình trạng hồ sơ xin visa của bạn trong web của TLScontact, khi họ yêu cầu bổ sung (Nếu có) giấy tờ, hoặc trả kết quả visa thì họ sẽ ghi rõ trong đó luôn.

Chào mọi người, mình xin visa Pháp lần đầu có thắc mắc này mn giúp mình nhé. Mình đã xin xác nhận số dư sổ tk rồi thì có cần bản sao sổ tk nữa ko ? Và sổ tk mình gửi kì han 3 tháng, nhưng đã qua ngày đáo hạn, mình vẫn gửi tiếp, trên tờ xác nhận ghi ngày đáo han là ngày đã qua rồi có sao ko nhỉ?mong mọi người chỉ dùm mình

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,571
190,129
Latest member
anphatloc_group
Back