What's new

[Tổng hợp] Thông tin cột mốc biên giới Việt - Trung

Chào mọi người,
Quỷ muốn tìm hiểu thông tin sau về cột mốc biên giới, các anh chị, bạn bè trên phượt nếu biết thì chỉ giùm nhé.
1.Cột mốc nào ở tọa độ cao nhất số với mực nước biển? Độ cao bao nhiêu?
2.Có cột mốc nào đặc biệt khắc trên vách đá, hay vật liệu nào khác ngoài đá hoa cương và theo chuẩn hay không?
3.Làm cách nào đi cột mốc cuối cùng ở cửa Sông Bắc Luân, vì cột mốc này đặt trên phao nổi.
4.Nhân tiện quỷ muốn làm tổng hợp danh sách các cột mốc. Để những người yêu thích cột mốc biên cương có thông tin dễ dàng đi. Mọi người ai đi được chỗ nào rồi thì cung cấp thông tin và chia sẻ hình ảnh nhé.
Cảm ơn tất cả.

Quốc Tuấn đi pm nhé, mấy anh em bàn cụ thể, chi tiết, chuẩn bị đầy đủ là được
Dân họ leo từ đỉnh xuống sông để trồng đầy ngô, chuối thì mình cũng đi được hết :D

Quốc Tuấn đi pm nhé, mấy anh em bàn cụ thể, chi tiết, chuẩn bị đầy đủ là được
Dân họ leo từ đỉnh xuống sông để trồng đầy ngô, chuối thì mình cũng đi được hết :D

Đi được bác ạ. Có đường mòn mà mặc dù bằng đất mưa hơi lầy lội một chút thôi. Hôm đứng ở 426 em ngắm địa hình rất kỹ rồi nhưng lúc ấy là 4h chiều rồi nên xuống không kịp.
Em chắc cũng phải lâu lâu nữa mới lên đươc, bác nào tiên phong về post thông tin giúp em nhé.

Cột mốc xa nhất về cực bắc là mốc 428 nhe mọi người. Xác nhận của Biên phòng Hà Giang.

Đúng là 428 rồi, hồi trước mình đi là cứ đi thẳng đường theo chân cột cợ đến chỗ đường hết thì ngẩng đầu lên cao trên đỉnh núi thì thấy cột mốc đấy ạ!
Trên biển chỉ dẫn còn ghi đường đến cột 428 mà!

Đúng là 428 rồi, hồi trước mình đi là cứ đi thẳng đường theo chân cột cợ đến chỗ đường hết thì ngẩng đầu lên cao trên đỉnh núi thì thấy cột mốc đấy ạ!
Trên biển chỉ dẫn còn ghi đường đến cột 428 mà!

Bác đi thẳng hết đường, nhìn lên đỉnh núi thấy cột mốc, đấy là mốc 423 bác ạ.

Re: Hỏi thông tin về cột mốc biên giới

Có những điểm sao không chia đôi con sông nhỉ? Mỗi bên một nửa??!!!
Có nhiều chứ. Những đoạn nào có mốc đôi ví dụ giữa mốc 93(2) và 93(1) là điểm đánh dấu đường bg đi ở nơi dòng chảy sâu nhất (hoặc giữa sông, hoặc bg trên sông)

Cột mốc 66(2) cây không - Phong Thổ - Lai Châu. Đây là cửa khẩu "sầm uất, phát triển nhất" vùng tây bắc,

Cung đường tuyệt đẹp tới Ma Lù Thàng....

Quốc lộ 100 với khoảng 30km con đường chạy dọc bờ sông..........
Đây là con đường giữ kỷ lục....là Quốc Lộ Ngắn Nhất Việt Nam......

với núi, với ruộng bậc thang........

Nơi này có vinh dự tiếp đón nhiều lãnh đạo cấp cao của Đảng và Nhà nước tới thăm..........
Thu-tuong-Nguyen-Tan-Dung-lam-viec-voi-tinh-Lai-Chau-61551-1.jpg.jpg

images

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back