What's new

[Chia sẻ] Đài Loan - Taiwan qua lời kể : hành trình cuối cùng của năm 2016 (12/11-17/11)

Đài Loan - Taiwan qua lời kể : hành trình cuối cùng của năm 2016 (12/11-17/11)

Hi mọi người. Hôm nay Ngọc trở lại để review về chuyến đi Taiwan: kết thúc năm 2016 đầy bận rộn, cảm xúc vui buồn lẫn lộn và những dự định cho năm 2017 với nhiều ước mơ phải thực hiện. Mình xem thì thông tin đi Taiwan, cách xin visa cũng có nhiều bạn chia sẻ nhiều rồi nên mình không review lại nữa hen. Hành trình 6 ngày 5 đêm của mình qua những con đường, những địa danh, những điểm đến đặc biệt tại Đài Loan sẽ mang đến những trải nghiệm khác nhau, những nhìn nhận khác nhau về con người và cách sống ở đây. :D

Nhiều bạn lầm tưởng khi gọi ĐÀI LOAN là đài loan trung quốc, khái niệm mập mờ này được người Trung Quốc đưa ra để giành quyền kiểm soát đối với hòn đảo xinh đẹp này, làm người dân Đài Loan cảm thấy bất mãn khi đưa ra chính sách MỘT TRUNG QUỐC như đã áp dụng với Hong Kong. Đài Loan vẫn được xem là quốc gia độc lập với chính trị, kinh tế, văn hóa riêng biệt mặc dù 95% người Đài Loan là người Hoa. Sợ lược như vậy thôi hen.
Bây giờ mình sẽ chi tiết về hành trình cùa mình. Đi thôi, come's on with me.... :D
Mình bay chuyến cuối cùng của ngày 12 rạng sáng ngày 13. Vì ngày 12 mình phải đi làm tới chiều. 5h tan phải chạy lên sân vận động quân khu 7 xem liveshow của anh Noo Phuoc Thinh nưã. Tha thứ cho mình vì già mà còn sân si, đu theo mấy em teen teen lên đó đứng rã cặp giò luôn hà :(. Kết thúc chương trình lúc 11h là mình lót tót lên sân bay check in luôn. May là sân bay vắng vẻ nên ngủ được một chút. Tiêu chí của mình là tiện lợi, gọn nhẹ nên balo vỏn vẹn có 5kg, trừ hao mua quà về cho đồng bọn nữa.
WP_20161113_02_02_08_Pro_LI by baongoc28393, on Flickr

Mình đến nơi sau 3h bay và hầu như chẳng ngủ được tẹo nào vì mệt ,là chuyến đầu tiên nên sân bay Taoyuan vắng vẻ ghê chưa, check-out cũng dễ nữa, quét quét hỏi mình tiếng Trung mình trả lời biết một chút thôi, nếu muốn mình trả lời đầy đủ thông tin thì hỏi tiếng anh được không? Thế là nó cho qua luôn.
Sân bay Taoyuan by baongoc28393, on Flickr

Vì là trước khi đi mình có đổi tiền bên VN rồi nên mình cầm hẳn đôla Đài qua đó luôn. Lúc mình đổi ở tiệm vàng gần chợ Bến Thành là 3.000.000vnđ đổi được 4,000đô Đài. Mua 1 cái thẻ Easy Card ngay quầy lễ tân của sân bay luôn, giá là 4,500TWD, nạp vô đó 5,000TWD nữa để dành đi xe bus hoặc taxi hay local train gì đó đều được hết.
Easy card by baongoc28393, on Flickr

Ở bên VN mình có tham khảo trang web của hệ thống tàu lửa, vì Đài Loan có hệ thống tàu chạy vòng quanh đất nước nên dễ dàng lắm, những tuyến mà đông đúc như TAIWAN - KEELUNG mới phải đặt vé trước thôi, còn bt ra đến nơi mua cũng được. Mình sợ hết chỗ nên ở VN mình đặt vé trước hết, chặng nào mấy giờ mấy giờ mình book trước hết nên yên tâm là không có chệch đi đâu được hết.
http://railway.hinet.net/net_eng.htm (trang này nhé, vô booking online chọn tuyến cần đi là được, nhớ xem bản đồ để biết đi ga nào xuống ga nào cần đến nhen)
Sáng mình đi từ sân bay Taoyuan vào tới Taipei Main Station, đây là trạm chính của xe bus tập trung nên rất đông đúc, rộng rãi, tuy nhiên đường phố hơi dơ, mang nét đặt trưng của VN lắm. :D
Từ ga Taipei đi bộ khoảng 10 là tới bên cái hotel có tên là Starbox Hostel (No.288, Nanjing W. Rd., Ga Chính Đài Loan, Đài Bắc (Taipei). Nói chung là sạch sẽ, lễ tân nc dễ thương. Nhưng đến nơi mình mới phát hiện có một điều này cực kì bất tiện, là sau khi book phòng trên mạng rồi, vẫn phải deposit 1,000TWD + thêm 200TWD adapter vì chuôi sạc của đt mình là đầu tròn, trong khi ổ điện là đầu dẹt, như kiểu mấy cục sạc lô như ngta hay xài ấy, mình rất bực mình vì chuyện này nhưng hầu như chỗ nào ở ĐL cũng vậy hết. Mình gửi đồ đạc xong là lên đường đi luôn.... ;);)

Re: Đài Loan - Taiwan qua lời kể : hành trình cuối cùng của năm 2016 (12/11-17/11)

NGÀY 1: TAIPEI NGÀY NẮNG CHÓI CHANG
Mình đặt title là có mục đích hết, một là sến thiệt sến, hai là phản ánh đúng thực trạng thời tiết hoặc tâm trạng hoặc là những hứng thú của mình với điểm sắp đến, haha, hổng liên quan chi hết. Hôm nay mình phải đi nhiều điểm lắm nên mình phải đi nhanh, đi như một con dòi (đi nhanh thôi, chứ không phải là tham quan nhanh rồi về đâu :) ). Nói mấy bạn thương chứ tiếng anh thì dịch được, chứ còn tiếng Hoa (Phồn thể) thì mình chịu luôn, không biết làm sao hết, cứ ngó maps canh gần tới là phi xuống thôi. Đi bộ ra Taipei Main Station khoảng 10p - line xanh dương giao line đỏ nha, đi lên trạm Xinbeitou màu đỏ (metro maps) thì xuống đi bộ thêm 15phut nữa sẽ tới khu phức hợp tham quan nha. Còn không muốn đi bộ thì đợi khoảng 10p sẽ có xe 218 chạy loằng ngoằng đến nơi, hihi.
metro map by baongoc28393, on Flickr

Cổng chào của ga Xinbeitou nè. Xung quanh có bán đặc sản Taipei như trà, mứt, bánh nhiều lắm. Mình hỏi để mua cho Mamy một ít trà, không biết trà thiệt hay giả. Hỏi xong mình si nghĩ thôi không mua, để về Tainan rồi mua.
DSC03214 by baongoc28393, on Flickr

DSC03205 by baongoc28393, on Flickr

Sau khi tham quan một chút gian hàng ăn uống mình chuyển sang đi tới Thư Viện công cộng lớn nhất Đài Bắc. Không biết mình sao chứ ở đây mọi người tập trung nghiêm túc đọc sách, không nghe tiếng nói gì hết, nói chung là Max Focus luôn, tinh thần học tập rất cao. Tự nhiên nhớ thời sinh viên thi đại học, ngày nào cũng cắm mặt trên lớp để vẽ vẽ bôi bôi nhưng cuối cùng dòng đời xô đẩy lại cuồng chân bụi sang tận đây.
Trong lúc mọi người đang im lặng đọc sách thanh bình thì mình làm một pô ảnh so deep, mấy bạn thông cảm. Nói thêm thời tiết của Taipei một chút. Một từ thôi "NÓNG" kinh dị nước Mỹ luôn, mình đi bộ xèng xèng mà mồ hôi như tắm á, trời thì nắng gắt ơi là gắt luôn.
DSC03226 by baongoc28393, on Flickr
DSC03228 by baongoc28393, on Flickr.

Thư viện nói chung là hơi đông nên mình không tìm được góc nào lãng mạng hay retro để chụp hình hết chơn á. Mình tham quan cỡ 15p thì đi loanh quanh tiếp thôi, tại sách không có cuốn nào biết đọc hết chơn.
DSC03218 by baongoc28393, on Flickr

Tiếp theo mình đi dạo vòng quanh khu đó, nói chung không có gì đặc sắc để xem hết, nên mình chuyển sang đi QUẢNG TRƯỜNG TRUNG CHÍNH - là cũng lên xe bus từ trạm Xinbeitou luôn hen đi ngược về tới Line đỏ giao line xanh lá cây (Chiang Kai-Seng Memorial Hall thì xuống nhen) đi bộ lên là ngay quảng trường luôn. Thông cảm là nắng quá chụp hơi ẩu (mình hận)
DSC03255 by baongoc28393, on Flickr
Tượng của Tưởng Gioi Thạch, mặc dù lịch sử có ghi là giặc ngoại xâm nhưng văn hóa thì không có tội gì hết. Nhiều bạn kêu đi thăm tượng của kẻ thù xâm lược, thay vì đi Hà Nội thăm bác Hồ bla bla, nhưng mình nghĩ đi để biết thêm văn hóa, cách sống, con người, nó chả liên quan gì tới hận thù chiến tranh hết. Chẳng lẽ người Mỹ họ du lịch qua đây thăm lăng Bác Hồ cũng là có lỗi với đất nước họ sao? Nhảm nhí vừa thôi mấy cha. (lâu lâu mình dữ thôi nhen, bt mình hiền khô hà)

DSC03260 by baongoc28393, on Flickr.

Chời ơi, tui khổ quá, tui chưa review xong nữa mà cứ gọi tui quài hà, rất xin lỗi mọi người, mình hứa hứa hứa sẽ review bù 2 ngày luôn :(

Last edited:
Re: Đài Loan - Taiwan qua lời kể : hành trình cuối cùng của năm 2016 (12/11-17/11)

Ngày 1: TAIWAN - TAIPEI (tt)
Sorry mọi người do cận tết quá mình lu bu hết sức nên review có phần chểnh mảng xíu, mọi người thông cảm cho mình nha. Tiếp theo quảng trường Trung Chính nha. Không biết có lễ hội gì, chương trình gì mà quảng trường đông ơi là đông, có nhiều nhóm sinh viên học sinh đến đây tập nhảy, vì không thu phí nên ở đây giống công viên hay chỗ sinh hoạt cộng đồng nè.
DSC03244 by baongoc28393, on Flickr

Quảng trường có nhiều du khách tham quan lắm, vì chụp bằng tripod nên chói nắng, làm cho ảnh mình không được đẹp, dù rất buồn nhưng phải chịu thôi.
Đài tưởng niệm có dạng hình số 8 tượng trưng cho sự giàu có. Hai cầu thang lớn đi lên có 89 bậc tượng trưng cho số tuổi thọ của Tưởng Giới Thạch. Đài mất 4 năm để xây dựng xung (1976-1980).
DSC03263 by baongoc28393, on Flickr

Buổi tối mình sẽ đi Taipei 101. Vì một số điểm mình không đi là đền chùa, vì đa phần đền chùa bên đài cũng kiểu kiến trúc người Hoa nên mình không đi nhiều, mình dành thời gian đi bộ tham quan cảnh trên đường và sử dụng hệ thống tàu lửa vòng quanh đất nước nhiều hơn.
Một sự cố nho nhỏ đột xuất xảy ra là mình bị bệnh, chắc do cảm nắng hay sao đó, lúc về mình định tắm đi ngủ một chút nhưng ngủ quên mất, lúc dậy đã là 7h30 rồi. Không kịp makeup gì hết là chạy ra đi tòa nhà 101 luôn, ahihi. Buổi tối Đài Bắc lạnh cắt da cắt thịt, mà mình chịu lạnh dở nữa, ngồi tàu điện mà mình sợ không kịp lên đó không à.
DSC03264 by baongoc28393, on Flickr

Một góc restaurant
DSC03267 by baongoc28393, on Flickr

Đây là mình, chụp demo trước rồi lên tham quan nha
DSC03268 by baongoc28393, on Flickr

Sự xa hóa của trung tâm thương mại là đây. À hướng dẫn một chút về cách đi, là từ hostel đi 10 phút ra Taipei Main Station rồi bắt tàu line đỏ đi tới Taipei 101 nha, xa hơn Quảng trường Trung Chính mấy trạm à.

DSC03268 by baongoc28393, on Flickr
DSC03280 by baongoc28393, on Flickr

Thương hiệu nào cũng có, nhưng mình đến nơi là gần 9h rồi, định lên tham quan nhưng họ khuyên ngày mai quay lai, vì mấy cái store cũng chuẩn bị đóng cửa, buồn ghê luôn. Ngày mai mình sẽ phải tạm biệt ĐÀI BẮC để đi Keelung, mình định liều mình một phen. Mà nhin tới bản giá thì thôi, mình bỏ cuộc.
DSC03275 by baongoc28393, on Flickr
DSC03271 by baongoc28393, on Flickr

Thôi, khi nào có đk sẽ quay lại đây để check-in sang chảnh, giờ biết mặt cũng đủ vui rồi hen, ahihi
MÌnh tạm biệt Taipei cũng là lúc Tòa nhà tắt đèn. Ngày mai sẽ là ngày của KEELUNG nha.
DSC03285 by baongoc28393, on Flickr

Về thôi, mọi người ngủ ngon ạ !

Ngày 2: KEELUNG - TAIWAN: Nối dài những hành trình

Sáng mình dậy lúc 6h, Taipei vẫn còn lạnh lẽo và thưa bóng người qua. Khăn gói chuyển bị trả phòng để đi, vì chuyển đi này có 6 ngày thôi nên mình mang balo gọn nhẹ lắm, chủ yếu là "con" mình phải được bảo quản kĩ lưỡng để ghi lại những khoảng khắc tuyệt vời của tuổi trẻ.
Nhắc tới Keelung thì các bạn có thể tìm thấy một đống thông tin trên mạng nói về chỗ này. Nơi mua sắm nổi tiếng là con đường Jiufen Old Street, một con đường cũ xưa nổi tiểng ở Keelung. Mình đi bộ ra Taipei Main Station để mua vé đi Cơ Long, nơi các bạn trẻ check in con đường đèn lòng nổi tiếng, vừa uống trà vừa ngắm cảnh nha :)

WP_20161114_09_13_59_Pro_LI by baongoc28393, on Flickr
Ticket đầu tiên của bức hình. Vé bé tí tẹo, đi ngang qua khu vực lỗi vào chỉ cần bỏ ticket vào khe là được rồi, nó sẽ bấm 1 lỗ báo là vé đã được sử dụng. Đi khoảng 1 tiếng hơn tí là tới trạm Jiufen station, mình xuống ngay đó nhìn đối diện là có trạm xe bus đi chạy lên núi nha. Nói chung dễ đi lắm, đói quá đành uống tạm ly trà sữa cầm hơi, mà trà sữa chính hiệu Đài Loan, ngon banh xác luôn. Anh bán trà sữa đẹp trai nhưng không biết Tiếng Anh nên mình đành ăn cái gì chỉ cái đó, 1ly/35đô Đài nha. Chẹp chẹp

WP_20161114_10_36_46_Pro_LI by baongoc28393, on Flickr

Đang đứng trên xe bus đây, số 88 nha, chời ơi ta nói đông mà chật cứng luôn, quẹt thẻ xong là mình đứng kế chú tài xế đang lái, còn đường ngoằng ngèo thấy mệt, mình cứ như con robot, ngả nghiêng đủ chỗ, may mà chụp được cái cảnh không bị rung tay. Lên xe là 35đô nhà, đến đâu cũng kệ.

DSC03286 by baongoc28393, on Flickr

Nói chung cũng y chang chợ Việt Nam, đa phần người Đài với Trung thôi, ít khách nước ngoài lắm, không sạch sẽ như hình quảng cáo, ý thức cũng còn kém lắm. Đi vào trong chợ mọi người sẽ bắt gặp nhiều hàng quán nói Tiếng Việt lắm, gần gũi cứ như đi chợ xóm mình, hahaha.
DSC03288 by baongoc28393, on Flickr
Đây, cái píc trờ đầu tiên, nhìn người không thôi mà em cảm thấy khó thở rồi...

DSC03295 by baongoc28393, on Flickr
Chỗ này bán bánh đậu phộng mà để cây bào như bào đá á, mình cũng muốn thử nhưng mình có thù với món đậu phộng, kệ, ngó thôi không ăn đâu ahihi

Đố mọi người đây là cái gì? Đây là một loại sáo nha, họ làm đủ hình đủ kiểu đủ dạng luôn, có cả sách hướng dẫn thổi nữa. Mình mua về cho anh eo mình thổi thử cho biết. Nghệ nhân đang tỉ mỉ sơn phết đủ màu lên hình của cây sáo, đẹp lắm luôn á, tí khúc cuối có màn khoe quà mua á, mình post sau nhen.
DSC03292 by baongoc28393, on Flickr

DSC03291 by baongoc28393, on Flickr

A, mừng quá, chị này người VN nè, chị ấy đang nc với phục vụ bằng tiếng Việt, hihi. Mình cười cười hỏi chị bán bao nhiêu 1 phần, chị ấy nhiệt tình lắm cơ, đồng hương lấy nửa giá em nhé.
DSC03298 by baongoc28393, on Flickr

Từ từ post tiếp nha, nhiều hình quá phải review từ từ. Thanks all :)

Ngày 2: KEELUNG - TAIWAN : Nối dài những hành trình (TT)
Nhìn một cách khách quan thì ở đây cũng không hấp dẫn lắm, quán trà mà mấy bạn hay checkin chụp hình thì chiều mới lên đèn nha. Mình không có hứng thú nên mình đi dạo vòng vòng một chút chứ không uống trà.
DSC03307 by baongoc28393, on Flickr

Cho mình hồi teen xíu nha. Chỗ này là cửa hàng bán gối ôm , lưu niệm hình thú, dễ thương nhưng đắt quá. Cũng muốn có gấu ôm và nhìn giá tiền hết muốn lại gần, chụp cái lấy cảnh thôi nà.
DSC03311 by baongoc28393, on Flickr

Đây là cửa hàng bán trà, rau câu xoài lựu tá lả, không biết ăn uống ngon không và ngta mua chen không kịp luôn. Nhìn cái biển hiệu dễ có cảm tình ghê hen :D
DSC03299 by baongoc28393, on Flickr

Con đường có chút ét à, mà có hẳn 2 cái cửa hàng Family và 7ELEVEN bự tổ chảng luôn. Người ta thì bu đen bu đỏ mua đồ. Nãy chưa chụp đươc mặt mũi con đường, ức quá nên quay lại canh không có người là action liền khỏi nói nhiều.
DSC03302 by baongoc28393, on Flickr

Đi tèn tèn thôi cũng mất hết gần 2 tiếng, giờ mình sẽ quay lại ga Jiufen để tiếp đến là Hualien nha. Tí nữa mình sẽ chia sẻ cho mọi người cái này hay lắm....Tí bật mí nha :D

ôi , nhớ đài bắc quá đi , đọc bài của chị xong em cũng đã làm 1 chuyến hôm 28-30/3 , cũng hơi tiếc vì chỉ có thể đi được đài bắc có 3 ngày . Tính vài bữa nữa làm 1 chuyến khám phá cao hùng

ôi , nhớ đài bắc quá đi , đọc bài của chị xong em cũng đã làm 1 chuyến hôm 28-30/3 , cũng hơi tiếc vì chỉ có thể đi được đài bắc có 3 ngày . Tính vài bữa nữa làm 1 chuyến khám phá cao hùng

Chị đi một lần đi cho hết, vì nhiều khi cũng không có dịp quay lại đó nữa. Tí chị sẽ review tiếp mấy chỗ còn lại cho em tham khảo :)

Ngày 2: KEELUNG - TAIWAN : Nối dài những hành trình (TT)

Mình quay lại ga Jiufen cũng bằng xe bus luôn, lên bắt xe ở trạm đối diện lúc lên là được, y chang đi xe bus VN à
DSC03317 by baongoc28393, on Flickr
Chỗ này có cái đình vọng cảnh nè, mình cũng lên chứ không ngắm được gì vì bên nào cũng bị khuất hết trơn

DSC03324 by baongoc28393, on Flickr
Nó chạy một vòng biển luôn, nhìn thích lắm nhưng trên tàu cái cửa kính màu xanh, chạy nhanh quá nên mình chưa kịp chụp choẹt tấm nào cho ra hồn hết. Thông cảm cho mình nha :(

DSC03330 by baongoc28393, on Flickr
Đã tới Hua Liên nha bà con ơi, xuống trạm thôi nào. Mình bị một cái tình huống là sau khi soát vé xong thì mình làm rơi cha cái vé đâu mất rồi, qua cửa nó đòi vé mà mình thì....ức ức.
Vì là khách du lịch nên mình đưa passport cho nó koi, rồi nói là ngồi ghế 135A, dãy ngoài cửa, mua vé onl nên có mail confirm đặt vé lúc đó họ mới OK cho qua. May ghê. Mình canh giờ để mua vé đi Taichung rồi. Nếu mà đi trễ mà ý ẹ luôn nên mình phải đi thật nhiệt tình nha, lalala. Xuống tới nơi, sân ga vắng vẻ, lạnh lẽo, buồn tênh....hênh. Mình dùng từ hoang vu có đúng không ta?

DSC03333 by baongoc28393, on Filckr

Đây là mình sử dụng map để định vị tuyến đường đi cho dễ, nhìn vậy thôi chứ nó chạy cũng nhanh lắm, mình đi lúc 12h chứ tầm 3h30 là đến rồi, mình sẽ lên đường đi Taroko Park trong truyền thuyết, yeye. Dùng train hoặc xe hơi thì không biết chứ xe bus thì chuẩn không cần chỉnh luôn nhen
wp_ss_20161114_0001 by baongoc28393, on Flickr.
Ngồi quằn quại luôn, cơ mà tàu chạy êm, vừa thiu thiu ngủ mảt ơi mát vừa được ngắm nhìn thế rới rộng lớn, thích ghê hồn. Taroko Station cách cái Moutain khoảng 3,5km thôi, mình hỏi một người gần đó thì kêu mình đi bộ, má ơi đi bộ 3,5km tới nơi chắc là người ta đóng cửa ngủ được 8 giấc luôn á. Thôi bỏ nha. Mình ra đón bus đi đây, let's go...
DSC03339 by baongoc28393, on Flickr

DSC03326 by baongoc28393, on Flickr

Đường đi cũng không có người chứ đừng nói xe bus, mơ mộng hão huyền, hahaha. Mình đi bus số 900 lên đến cổng luôn nha. Ừ, nhưng 4h chỗ này đóng cửa không nhận khách. Á á á á á á, cuộc đời thật là bất công với tôi, tôi không muốn, không muốn, không muốn, không muốn..................................
DSC03346 by baongoc28393, on Flickr

Thôi đành nói lời tạm biệt vậy. Lỗi hẹn với Taroko rồi...Một kỉ niệm hơi buồn ở Đài Loan, nó làm mình có cảm giác bị mất mát một tẹo :(

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,181
189,941
Latest member
Thao10
Back