What's new

[Chia sẻ] Những Ngày Hè Nắng Đẹp Ở 7 Nước Châu Âu

Topic "Đến Châu Âu năm 25 tuổi" https://www.phuot.vn/threads/322685-%C4%90%E1%BA%BFn-Ch%C3%A2u-%C3%82u-n%C4%83m-25-tu%E1%BB%95i của mình bị dừng lại vì lỗi ko chạy hình của Photobucket :( . Buồn ơi là sầu, nhưng vì còn muốn chia sẻ tiếp cho hết chuyến đi nên viết tiếp ở topic mới này mọi người theo dõi cho dễ. Đi tiếp với mình nha ^.^

7 nước mình đã đi qua là Thụy Sĩ, Pháp, Cộng hòa Séc, Italy, Đức, Hà Lan và Tây Ban Nha trong vòng gần 1 tháng.

Thụy Sĩ, Pháp, Cộng hòa Séc đã được mình chia sẻ trong topic trước nên bài này mình viết tiếp với câu chuyện về Cinque Terre - thành phố nhỏ ven biển của Italy. Trong bài sẽ kèm theo hướng dẫn đi lại chi tiết cho các địa điểm mình đã đến nha.

Cinque Terre sẽ làm bạn sẽ ngạc nhiên với vị trí địa lý đặc biệt của năm ngôi làng nhỏ nằm chênh vênh trên những vách đá cao ngút sát bờ biển và tò mò tự hỏi làm cách nào họ lại xây được những căn nhà vững chãi như vậy...

Đối với mình, quanh cảnh một bên là núi cao, một bên là biển luôn là một điều cực kì thu hút. Thiệt đó! ,cảm giác lọt thỏm giữa một đại dương rộng lớn và một phía là núi cao vời vợi thật là cool ^^

7

Đây là bản đồ đơn giản nhất để bạn dễ hình dung về vị trí các làng. Thường thì chúng ta có thể đi one-day trip cho toàn bộ năm làng ở Cinque Terre, tất nhiên nếu thư thả thì bạn có thể ngủ lại đây một đêm. Hoặc mọi người thường chọn ngủ lại ở La Spezia hoặc Levanto.

itcinque

Hai cách để đi đến Cinque Terre là đi train hoặc tàu, mà ngoại trừ những trường hợp đặc biệt thì hầu hết mọi người đều đi train.

Năm ngôi làng chài nhỏ của Cinque Terre được xây dựng từ khá lâu, khoảng hơn 700 năm trước, ban đầu người dân chủ yếu sống phía trên núi cao, sau đó dần dần mới lùi ra phần bờ biển như bây giờ.

Mà vui lắm, như có nói mấy lần trước, tụi mình chỉ có cỡ hai tuần đọc thông tin và lên plan đi đâu ở mỗi nước, vì quá ít thời gian nên chia ra mỗi đứa ba nước, tự quyết định tất cả cho nước đó từ đi lại, khách sạn, ăn uống, đi đâu...cho nên tới nước mà mình ko chịu trách nhiệm thì có một cảm giác rất yomost là không biết mình đang ở đâu và sẽ đi đâu luôn, hahaha, thú vị lắm đó :) .

​Bạn mình là người quyết định chọn Cinque Terre vì quá mê những ngôi nhà xinh xắn ở đây.

Italy-Aug2016-48

1. Ngôi làng đầu tiên mà tụi mình đi là Vernazza. Vernazza cùng với Manarola được xem là một trong những thành phố xinh xắn nhất nước Ý.
Những bước chân đầu tiên là len lỏi vào các con hẻm cực nhỏ như này:

Italy-Aug2016-28

Có căn nhà nằm nghe nắng mưa

Italy-Aug2016-29

Lên trên là ruộng bậc thang.

DSCF2824

Người dân nói đi khoảng 15 phút thôi, nhưng vâng chắc vì chân ngắn hơn người Châu Âu nên chúng tớ đi gần nửa tiếng mới tới nhá ^^ .

DSCF2837

Leo dốc miệt mài

DSCF2827

Last edited:
Ôi trời đất ơi cái road trip ở cung đường đó...cool hết biết...(beer). Lúc đi về rồi mình mới tình cờ coi clip đoạn tàu từ Thụy Sĩ qua Ý mà lòng rộn ràng ko tả nổi :)) Tự nhiên ko biết dùng từ ngữ nào để miêu tả, post hình cho mình coi vớiiiii.

Huhu, làm nhớ Thụy Sĩ quá, spam lại vài tấm:

DSC_0878

1

Switzerland-August2016-38

Switzerland-August2016-78

Switzerland-August2016-133

Còn vụ Thụy Sĩ đắt thì...haha, mình nhắm mắt nhắm mũi đi đó, lúc đầu Thụy Sĩ ko có trong plan vì nghe nói TS mắc lắm. Cái đến lúc gần đi rồi, ko kìm được lòng, mình nắm tay nhỏ bạn, nhìn sâu vô mắt nó: "Mày, t năn nỉ, đi TS đi, TS đẹp lắm, đi đi 2 ngày thôi cũng được, t bỏ nước khác cũng được..." bla bla đủ các thể loại :D

Mà lúc đầu nghe thôi chứ cũng ko tưởng tượng được là đắt ra sao, sau đó thì lúc coi vé tàu, book khách sạn là choáng váng, tới nơi còn sàng vào mấy chỗ coi đồng hồ này nọ kia, thấy giá thiếu điều muốn bỏ chạy =))

Ừa mình cũng thích Thụy Sĩ nhất đó, cảnh đẹp chịu ko nổi ha, đi rồi cái tiếc hùi hụi vì ở TS ít quá, chưa đã :)

CH Séc mình viết xong rồi nha, chỉ còn Hà Lan là đang bơi bơi, xong mình up heng.

Tấm thứ 2 đẹp quá bạn ei. Tấm đó bạn chụp ở khu nào vậy? Mình mới đi ctac về còn chưa có up ảnh nữa T_T Mấy hnay HN lạnh lạnh nhảy vào đây đọc bài của bạn mà nhớ C.A dã mannnnnnn

@bác kimvanchinh vâng, hình cháu cũng resize về 5MB thôi í bác, lúc trước cháu cũng dùng Photobucket nhưng nay tèo nên đổi qua Flickr mà bên này ko thích bằng photobucket, cứ hay bị xuất hiện phần đuôi này, vd: DSC08170a by kimvanchinh, trên Flickr :)

@PetiteAmelie cô gái mất tích lâu vậy :)) , tấm đó mình chụp ở gần khách sạn mình, ngay ga thứ 2 trên đường từ Grindelwald station đi Kleine Scheidegg. Ga này tên là Grindelwald Grund, cảnh ở đây cực kì thoáng, đẹp mà vắng vẻ lắm :) . Mà đi bộ cũng được nữa từ ga Grindelwald đi xuống dốc khoảng 10 phút là tới rồi nè.

Thụy đúng là rất đẹp. Đi tháng 10 lạnh và thời gian ban ngày ngắn hơn mùa hè nhưng đẹp, đẹp và đẹp yên bình.

Cám ơn bác @kimvanchinh đã góp hình ạ. Thụy Sĩ nhiều cảnh đẹp mê quá bác :) , đi rồi mà nhìn hình vẫn thích ghê.

Mình tiếp bài về Rome ạ:

Đặc biệt từ thế kỉ III đến thế kỉ I trước Công Nguyên, vì tần suất các hoạt động xã hội diễn ra tại Roman Forum ngày càng nhiều cho nên đã dẫn đến nhu cầu xây dựng hội trường để phục vụ cho cộng đồng và các hoạt động linh thiêng. Đây chính là cơ sở hình thành nên con đường chính thức đầu tiên ở Roman Forum, nằm giữa Via Sacra, Vicus Tuscus và Clivus Argentarius...
Bước chân vào Roman Forum, thoạt đầu chắc bạn cũng sẽ ngạc nhiên và thấy đây như một đống đổ nát lộn xộn, tuy nhiên đây cũng chính là chủ ý khi để mọi di tích một cách tự nhiên mà ko làm thay đổi thứ tự hay sắp xếp lại để chúng ta có một cái nhìn trung thực và chính xác nhất về Roman Forum thời bấy giờ.

Những dòng chữ La Tinh còn lại trên vách tường.

Italy-Aug2016-157.1

Temple of Antoninus and Faustina: là một trong những điểm hiếm hoi còn giữ được kiến trúc gần như nguyên thủy cho tới bây giờ giữa khu Roman Forum mà hầu như chỉ còn lại tàn tích này.

Temple of Antoninus and Faustina được xây dựng để làm đài tưởng niệm Faustina - vợ của hoàng đế Antoninus Pius.

Italy-Aug2016-156

Đền thờ Divus Romulus: được xây dựng vào năm 307 bởi hoàng đế Maxentius để tưởng niệm người con trai Divus Romulus đã qua đời từ khi còn bé. Tòa nhà với thiết kế khá khác biệt so với những công trình khác thời này.

12

Basilica of Constantine and Maxentius: đây là một trong những tòa nhà lớn nhất của Roman Forum, vốn là thánh đường lúc bấy giờ. Kiến trúc bên trong là tám trụ cao với phần mái vòm được trang trí kĩ lưỡng, điểm tô thêm vào sự hoành tráng đó là ba mái vòm lớn ở phần ngoài. Tòa nhà cao gần 40m và có thể chứa đến 1000 người một lúc. Hoàng đế Maxentius là người bắt đầu xây dựng công trình này và Hoàng đế Constantin là người hoàn thành nó sau khi giành ngôi vương từ Maxentius.

11

Theo truyền thuyết thì Roman Forum chính là nơi diễn ra nhiều sự kiện quan trọng xảy ra vào những thế kỉ đầu của đế chế La Mã cổ đại, mà nổi bật nhất là sự kiện "Bắt cóc phụ nữ Sabine" (bức tranh mô tả sự kiện này được treo tại bảo tàng The Louvre của Pháp).

Italy-Aug2016-159

Những công trình kiến trúc hoàn thiện dành cho cộng đồng gần như đầu tiên trên thế giới.

Italy-Aug2016-160

Đền "Castor and Pollux": rất dễ nhận ra bởi thiết kế khá cổ điển với ba cột thẳng đứng cùng nhau, Castor and Pollux được đặt theo tên của hai vị thần được tương truyền đã xuất hiện như hai kị binh uy quyền và thông báo về sự kiện triều đại của các vua Tarquin sẽ bị lật đổ vào năm 499 Trước Công Nguyên.

Italy-Aug2016-161

Ngay từ những ngày đầu, kiến trúc của các công trình này đã được chăm chút kĩ lưỡng.

Italy-Aug2016-179

Ngoài ra, bạn sẽ còn thấy một khoảng khá rộng với những mảng đó to, đó là những chứng tích còn sót lại của đền tưởng niệm Julius Caesar - một trong những vị lãnh tụ quân sự lớn của La Mã cổ đại và là người đóng vai trò then chốt trong trong sự chuyển đổi Cộng hòa La Mã thành Đế chế La Mã.

1

Santa Maria Antiqua Church: nhà thờ này được xây dựng từ thế kỉ thứ V. Santa Maria Antiqua Church là một trong những di tích lịch sử lâu đời và có vai trò quan trọng bậc nhất trong khối di tích Roman Forum. Những bức vẽ trên tường được vẽ thêm vào thế kỉ VI và thứ VII đã góp phần tô điểm thêm cho nhà thờ.

Italy-Aug2016-164

Không khí linh thiêng bao trùm không gian này.

Italy-Aug2016-165

Những bức vẽ vô cùng sống động.

Italy-Aug2016-167

Cầu vồng trên tường.

Italy-Aug2016-169

Cảm ơn bluepearl0212. Năm sau tôi plan đi Châu Âu. Lịch trình của bạn có giá trị tham khảo rất tốt cho chuyến đi năm sau của tôi

Cám ơn bạn Nivek84 đã đọc bài nhé, mình sẽ cố gắng viết tiếp sớm, hihi, hy vọng những thông tin này sẽ giúp bạn dễ lên lịch trình cho chuyến đi của gia đình mình :)

Cám ơn bạn đã chia sẻ nhé. Mình có dự định hè năm sau sẽ qua Châu Âu (cụ thể là Ý-Thụy Sỹ- Romania- Hy Lạp) trong vòng 25 ngày. Lúc đầu định đi Pháp - Đức nữa nhưng sau thấy bài viết về Thuy Sỹ của bạn thích quá nên đổi plan liền luôn. Nếu được bạn cho mình xin lịch trình của bạn để tham khảo nha.
Cám ơn bạn

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,950
Latest member
tentacoin11
Back