What's new

[Tổng hợp] Đức nào! Đức đê! Tất tật tật về Đức...

Du lịch châu Âu, đại đa số các bạn ít khi nhắc đến Đức so với các nước còn lại. Bản thân nước Đức cũng như con người nước Đức rất kỷ luật và vì thế có chút gì đó khá trầm lắng, và không đú đởn như các anh châu Âu khác. Vì thế, mà những thông tin về du lịch Đức không đến nhiều được với các bạn đi du lịch châu Âu.

Tuy nhiên, với những người đa, đang có gắn bó với nước Đức, thì bản thân đất nước này chứa rất nhiều điều thú vị đáng để khám phá. Vì thế, mình mở topic này để những ai có có nhu cầu muốn 'thử' Đức có thể chia sẽ những thông tin ở đây. Chúc các bạn có được những thông tin bổ ích về nước Đức, bởi đó không chỉ là đất nước của xe hơi, công nghiệp, cơ khí hay hóa chất, mà là một vùng đất rất đáng để khám phá.;)

Bà mẹ giấy mời riêng, phải lập hồ sơ riêng, dù giấy mời có đảm bảo tài chính thì cũng phải chứng minh ràng buộc của mình ở VN bằng sổ tiết kiệm, chủ quyền nhà, số hưu trí.
Hôm qua cháu mới nhận được giấy mời gửi về, giờ cháu đang tiến hành làm hồ sơ từng bước, có gì không hiểu cháu hỏi bác giúp cháu nhé. Cháu cảm ơn bác nhiều.

Hôm qua cháu mới nhận được giấy mời gửi về, giờ cháu đang tiến hành làm hồ sơ từng bước, có gì không hiểu cháu hỏi bác giúp cháu nhé. Cháu cảm ơn bác nhiều.

Giấy mời chung ví dụ 3 người thì hồ sơ chuẩn bị vẫn từng người từng hồ sơ. Có những giấy dùng chung như giấy mời, booking khách sạn... có thể chỉ xếp vào hồ sơ của người thứ nhất, còn cái gì riêng vẫn phải để riêng từng hồ sơ riêng. Khi hẹn phỏng vấn (qua mạng) phải hẹn riêng cho cả 4 người. Chỉ khi đến phỏng vấn mình xin phỏng vấn theo nhóm gia đình cả 4 người thôi.

Giấy mời chung ví dụ 3 người thì hồ sơ chuẩn bị vẫn từng người từng hồ sơ. Có những giấy dùng chung như giấy mời, booking khách sạn... có thể chỉ xếp vào hồ sơ của người thứ nhất, còn cái gì riêng vẫn phải để riêng từng hồ sơ riêng. Khi hẹn phỏng vấn (qua mạng) phải hẹn riêng cho cả 4 người. Chỉ khi đến phỏng vấn mình xin phỏng vấn theo nhóm gia đình cả 4 người thôi.
Chào bác @kimvanchinh, có mấy vấn đề này cháu nhờ bác giúp cháu nhé
1- hôm qua cháu khai xin visa online cháu in ra được nhưng nhấn gửi thì thấy báo lỗi không biết có sao không, có nhất thiết họ phải nhận được file gửi online không bác ?
2- trong hướng dẫn họ nói các giấy tờ phải dịch ra tiếng Đức, mà sao cháu đọc mọi người nói tiếng anh cũng được. Cháu phân vân quá
3- vé Mb và bh có cần mua thật hay chỉ cần đặt thôi bác, vì sợ mua thật mà trượt visa thì mất nhiều tiền quá vì nhà cháu 4 người đi
Cháu cảm ơn bác nhiều

Chào bác @kimvanchinh, có mấy vấn đề này cháu nhờ bác giúp cháu nhé
1- hôm qua cháu khai xin visa online cháu in ra được nhưng nhấn gửi thì thấy báo lỗi không biết có sao không, có nhất thiết họ phải nhận được file gửi online không bác ?
2- trong hướng dẫn họ nói các giấy tờ phải dịch ra tiếng Đức, mà sao cháu đọc mọi người nói tiếng anh cũng được. Cháu phân vân quá
3- vé Mb và bh có cần mua thật hay chỉ cần đặt thôi bác, vì sợ mua thật mà trượt visa thì mất nhiều tiền quá vì nhà cháu 4 người đi
Cháu cảm ơn bác nhiều

1. Khai tờ khai online là bắt buộc, dùng để in ra bằng bẳn cứng, dán ảnh nộp, còn gửi cho họ chắc không quan trọng nhưng cũng cứ gửi lại xem sao.
2. Trên thực tế, các bản dịch tiếng Anh cũng được chấp nhận mặc dù dịch đức thì tốt hơn. Có 2 cấp độ dịch: bản giấy tùy thân phải dịch công chứng (Khai sinh, kết hôn), còn thì dịch thuật có dấu và chữ kỳ dịch của VP dịch là OK.
3. Vé máy bay phải mua của đại lý nào họ cho hoàn vé (nếu không đậu visa), tất nhiên chịu phạt cỡ 100$ gì đó. Cũng có thể phải mua kiểu hẹn sáng phỏng vấn 10h thì 8h sáng ra phòng vé book vé giữ chỗ (họ cho giữ chỗ ít nhất 24 tiếng), nếu phỏng vấn OK thì chiều lấy vé luôn trả tiền, nếu hỏng ai thì không mua nữa. Nếu quen phòng vé họ cũng có thể làm cho vé kiểu giữ chỗ thôi, có visa mới mua.
Nếu giấy mời là có bảo đảm tài chính, gia đình có tài sản và công việc ràng buộc ở VN, làm thủ tục cẩn thận thì đạt visa rất cao. Thường tôi mua vé ok ngay với điều kiện có thể hoàn lại trả phí. Nhớ ngày bay, về phải khớp (trong vòng) ngày ghi trên giấy mời, khớp với bảo hiểm du lịch (mức bồi thường max30.000eu) và khớp với giấy nghỉ phép (nếu có). Xem kỹ mặt sau là giấy có tick ô bảo đảm tài chính không?

1. Khai tờ khai online là bắt buộc, dùng để in ra bằng bẳn cứng, dán ảnh nộp, còn gửi cho họ chắc không quan trọng nhưng cũng cứ gửi lại xem sao.
2. Trên thực tế, các bản dịch tiếng Anh cũng được chấp nhận mặc dù dịch đức thì tốt hơn. Có 2 cấp độ dịch: bản giấy tùy thân phải dịch công chứng (Khai sinh, kết hôn), còn thì dịch thuật có dấu và chữ kỳ dịch của VP dịch là OK.
3. Vé máy bay phải mua của đại lý nào họ cho hoàn vé (nếu không đậu visa), tất nhiên chịu phạt cỡ 100$ gì đó. Cũng có thể phải mua kiểu hẹn sáng phỏng vấn 10h thì 8h sáng ra phòng vé book vé giữ chỗ (họ cho giữ chỗ ít nhất 24 tiếng), nếu phỏng vấn OK thì chiều lấy vé luôn trả tiền, nếu hỏng ai thì không mua nữa. Nếu quen phòng vé họ cũng có thể làm cho vé kiểu giữ chỗ thôi, có visa mới mua.
Nếu giấy mời là có bảo đảm tài chính, gia đình có tài sản và công việc ràng buộc ở VN, làm thủ tục cẩn thận thì đạt visa rất cao. Thường tôi mua vé ok ngay với điều kiện có thể hoàn lại trả phí. Nhớ ngày bay, về phải khớp (trong vòng) ngày ghi trên giấy mời, khớp với bảo hiểm du lịch (mức bồi thường max30.000eu) và khớp với giấy nghỉ phép (nếu có). Xem kỹ mặt sau là giấy có tick ô bảo đảm tài chính không?
Cháu cảm ơn bác nhiều ạ

Nhờ bác kimvanchinh tư vấn giúp hộ: Vợ chồng em dự định sang Đức và đi chơi loanh quanh vài nước và sang cả Czech để thăm cô em bên vợ. Hiện em đã có visa dài hạn 1 năm do Finland cấp trong chuyến đi công tác trước. Nay em nghe thấy bảo SV đang học bên đó có thể làm GM bố mẹ sang chơi mà không cần thế chấp hay bảo hiểm gì cả ( đã có bạn học ở Hamburg mời mẹ sang 2 lần như vậy). Vậy em định bảo F1 nhà em đang học ĐH bên đó mời bố mẹ sang ( tất nhiên còn phải hỏi sở NK tại nơi F1 học để xem yêu cầu chi tiết). Nhưng có mấy điểm em muốn hỏi KN của bác
1. Nếu mời bố mẹ sang mà em đã có visa Schengen rồi thì chỉ cần vợ đi làm visa ?
2. Vấn đề tài chính thì nhà em có thể chứng minh cả sổ đỏ, sổ TK, lưong hưu... (vợ em đã nghỉ hưu). Vậy chỉ cần GM theo mẫu từ bên kia về chứ không cần đảm bảo TC ?
3. Dự kiến xin visa sang đó 1-2 tháng và có đi sang một số nứoc. Vậy trong tờ khai có cần khai hết các nơi định đi ? Vì khai hết thì họ hay hỏi lịch trình mà thực sự đó chỉ là dự kiến chứ chính thức chưa định ngày được
4. Thông thuơng họ hay yêu cầu book KS hay chỗ ở. F1 nhà em ở KTX thì ko thể khai ở đó được, nhưng mà book KS cả tháng trời chắc ko hợp lý vì lại hơi mâu thuẫn với việc đi lại các nơi của mình. Vậy cái này thì nên làm thế nào ?
5. Vé MB nhất thiết là phải có khứ hồi ngày về theo hồ sơ xin visa ?
6. Mình làm thủ tục xin visa trước khi đi khoảng 2 tháng được ko ( vì em thấy có ĐSQ quy định có thể làm trước khi đi 90 ngày là OK)

Cám ơn bác trước

Nhờ bác kimvanchinh tư vấn giúp hộ: Vợ chồng em dự định sang Đức và đi chơi loanh quanh vài nước và sang cả Czech để thăm cô em bên vợ. Hiện em đã có visa dài hạn 1 năm do Finland cấp trong chuyến đi công tác trước. Nay em nghe thấy bảo SV đang học bên đó có thể làm GM bố mẹ sang chơi mà không cần thế chấp hay bảo hiểm gì cả ( đã có bạn học ở Hamburg mời mẹ sang 2 lần như vậy). Vậy em định bảo F1 nhà em đang học ĐH bên đó mời bố mẹ sang ( tất nhiên còn phải hỏi sở NK tại nơi F1 học để xem yêu cầu chi tiết). Nhưng có mấy điểm em muốn hỏi KN của bác
1. Nếu mời bố mẹ sang mà em đã có visa Schengen rồi thì chỉ cần vợ đi làm visa ? Đúng, nhưng visa của bạn 1 năm nếu đã đi rồi thì phải tuân thủ yêu cầu đợt sau đi bảo đảm trong vòng 180 ngày ở Schengen không quá 90 ngày.
2. Vấn đề tài chính thì nhà em có thể chứng minh cả sổ đỏ, sổ TK, lưong hưu... (vợ em đã nghỉ hưu). Vậy chỉ cần GM theo mẫu từ bên kia về chứ không cần đảm bảo TC ? Giấy không cần cm tài chính OK nhưng bên này phải chứng minh tài chính (thẻ visa và số TK; cộng book kS rồi (phần cơ bản thôi, ví dụ đi chơi mấy đợt phải có book KS, còn một số TG ở với cháu tốt nhất cũng cứ book KS nào đó gần đó), không nhất thiết phải kín ngày nhưng phải đa số ngày và khớp với lịch trình mình đi.
3. Dự kiến xin visa sang đó 1-2 tháng và có đi sang một số nứoc. Vậy trong tờ khai có cần khai hết các nơi định đi ? Vì khai hết thì họ hay hỏi lịch trình mà thực sự đó chỉ là dự kiến chứ chính thức chưa định ngày được. Nên lập trình cẩn thận vì hạn xin visa cũng chỉ trong 3 tháng kế hoạch phái rõ rồi. Giữa kế hoạch và KS trong hồ sơ với việc đi thật có thể không khớp nhau là việc của mình nhưng hồ sơ phải khớp và đẹp. Cần lập bản lịch trình chi tiết trình sứ quán ấy chứ.
4. Thông thuơng họ hay yêu cầu book KS hay chỗ ở. F1 nhà em ở KTX thì ko thể khai ở đó được, nhưng mà book KS cả tháng trời chắc ko hợp lý vì lại hơi mâu thuẫn với việc đi lại các nơi của mình. Vậy cái này thì nên làm thế nào ? Trên đã giải thích; phải có lịch trình hợp lý khi xin visa.
5. Vé MB nhất thiết là phải có khứ hồi ngày về theo hồ sơ xin visa ? Bắt buộc phải có khứ hồi; ngày đi, về khớp với ngày xin visa, trùng với bảo hiểm (mua bên VN hay Đức đều được, nên mua ở VN để lấy đền bù dễ)
6. Mình làm thủ tục xin visa trước khi đi khoảng 2 tháng được ko ( vì em thấy có ĐSQ quy định có thể làm trước khi đi 90 ngày là OK): Xin visa từ trước 3 tháng đến trước 15 ngày, tùy mình quyết định để apply ngày phỏng vấn.

- Bác là chồng đã có visa nên đưa vào hồ sơ là một lợi thế, khai đi cùng chồng (đã có visa) - Khai trong lịch trình

- Nên bảo cháu hỏi sở NK họ có cấp giấy mời mẫu loại không bảo đảm tài chính, nếu họ bảo viết tay thì viết tay, tôi nghĩ OK.

Trường hợp của Bác có thể có phương án dự phòng (nhiều khi hay hơn) là apply visa Pháp xin đi du lịch, không cần giấy mời gì cả, chỉ cần book phòng (ở nhiều nước mình đi, nhưng ở Pháp nhiều hơn), cộng vé khứ hồi, bảo hiểm OK. Máy bay bay sang Pháp cũng rẻ rồi khi vào lãnh địa schengen rồi mình muốn đi đâu thì đi.

Đức là nước khá chặt chẽ hơn cả về visa.

Các book phòng, vé MB, bảo hiểm ở các topic khác đã giải thích, cần làm sao để khi gặp rủi ro visa hoặc cá nhân, được cancell hoặc hoàn tiền, nhưng phải bảo đảm chân thực tin cậy vì có thể họ kiểm tra trên mạng hoặc điện thoại.

Cám ơn bác, em năm ngoái đi công tác ít ngày mà làm visa sang Đức suýt nữa thì tạch, may mà khiếu nại và gọi điện cho người thân kịp. Thấy có người xin đi rất dễ nhưng cũng có ngừoi khó khăn. Bạn em sang thăm con vừa đi, nhưng xin giấy mời qua ông bạn thân từ xưa thế mà vẫn OK. Thây bảo xin qua Pháp dễ dàng hơn mà nhà em cũng có đứa cháu làm việc bên đó. Có lẽ cũng nên tính PA dự phòng. Không hiểu giả sử mình xin ở Đức mà ko được xin qua Pháp có bị phát hiện ra lần xin ko được vừa xong ko nhỉ ?

Cám ơn bác, em năm ngoái đi công tác ít ngày mà làm visa sang Đức suýt nữa thì tạch, may mà khiếu nại và gọi điện cho người thân kịp. Thấy có người xin đi rất dễ nhưng cũng có ngừoi khó khăn. Bạn em sang thăm con vừa đi, nhưng xin giấy mời qua ông bạn thân từ xưa thế mà vẫn OK. Thây bảo xin qua Pháp dễ dàng hơn mà nhà em cũng có đứa cháu làm việc bên đó. Có lẽ cũng nên tính PA dự phòng. Không hiểu giả sử mình xin ở Đức mà ko được xin qua Pháp có bị phát hiện ra lần xin ko được vừa xong ko nhỉ ?

Xin đi Pháp theo kiểu visa du lịch hay hơn thăm thân (nếu quan hệ thân của mình không trực hệ).
Theo tôi nên quyết định và chuẩn bị hồ sơ cho 1 sứ quán làm visa thôi hay hơn.

Các bác tư vấn giúp e xem hồ sơ như này có ổn ko ạ
Hồ sơ có giấy mời từ dì, nhưng phần tài chính thì là e tự chứng minh chứ dì ko bảo lãnh
- E đã mua vé máy bay khứ hồi của VNA (đã thanh toán luôn rồi)
- Bảo hiểm đã nhờ mua ở bên Đức hạn 3 tháng
- Sổ tiết kiệm 150 triệu hạn 1 năm gửi từ cuối năm ngoái (nhưng e có gọi hỏi 1 bên tư vấn thì họ bảo phải từ 250-300 triệu trở lên mới ổn)
- Lương e tầm 8-9 triệu/tháng, (làm cho 1 nhà hàng Ý, nhưng ko có hợp đồng, bảng lương hay bảo hiểm j cả, cái này chắc e phải download mẫu trên mạng), thẻ VCB của em để trả lương tầm 100 triệu trong tài khoản
- Ngoài ra e còn có thẻ tín dụng
Cuối tháng này e nộp rồi mà lo quá, à, tiện bác nào biết chỗ dịch thuật công chứng tiếng đức thì chỉ cho em với ạ.
Em cảm ơn

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,188
189,947
Latest member
uyen13579
Back