What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Malaysia (Phần 3)

Status
Not open for further replies.
Re: Thông tin du lịch Malaysia (phần 3)

Trong các city em list ở trên chỉ có Penang là UNESCO. Langkawi có ferry đi Penang và máy bay. Cụm các City trên đều nằm 1 phía thuận đi lại. Có người bảo Cameroon không đẹp bằng Đà Lạt, Genting gần KL thuận đi về trong ngày.

@PhuKhanh: đi Lost world ở Ipoh cũng thú vị lắm đó, ngoài vườn thú hay mấy trò trượt nước thì ở đó nổi tiiesng về tắm bùn. Nếu bạn muốn đi thì có thể mua vé trước trên groupon giá sẽ rẻ hơn

http://www.groupon.my/deals/national-deal/sunway-lost-world-tambun/715916655

@NguyenOanh1973: mấy địa điểm bạn muốn đi khá thuận tiện

Ng 1: bay HN-KL-LKW ( tới KL và đi LKW đều ở LCCT hết)
Ng 2: mua tour khám phá các đảo, đi cáp treo
Ng 3: tham quan Aquarium hoặc các hoạt động khác. Shopping ở Kuah. 5 :30pm bắt phà qua Penang
Ng 4: khám phá phố cổ. Chiều tối bắt xe bus đi Cameron, 2 tiếng hơn. Thật sự nếu bạn không mê bài bạc thì Genting k có gì để chơi hết)
Ng 5: khám phá Cameron, chiều tối bắt xe đi KL, 2 tiếng hơn
Ng 6: khám phá KL
Ng 7: về

Ks, ăn uống vui chơi thì trên phượt có nhiều bài review rồi, bạn tham khảo để phù hợp với ngân sách và sở thích của mình là được rồi

@PhuKhanh: đi Lost world ở Ipoh cũng thú vị lắm đó, ngoài vườn thú hay mấy trò trượt nước thì ở đó nổi tiiesng về tắm bùn. Nếu bạn muốn đi thì có thể mua vé trước trên groupon giá sẽ rẻ hơn

http://www.groupon.my/deals/national-deal/sunway-lost-world-tambun/715916655

@NguyenOanh1973: mấy địa điểm bạn muốn đi khá thuận tiện

Ng 1: bay HN-KL-LKW ( tới KL và đi LKW đều ở LCCT hết) - Ngủ tại LKW
Ng 2: mua tour khám phá các đảo, đi cáp treo - Ngủ tại LKW
Ng 3: tham quan Aquarium hoặc các hoạt động khác. Shopping ở Kuah. 5 :30pm bắt phà qua Penang - Ngủ tại Penang
Ng 4: khám phá phố cổ. Chiều tối bắt xe bus đi Cameron, 2 tiếng hơn. Thật sự nếu bạn không mê bài bạc thì Genting k có gì để chơi hết) - Ngủ tại Cameron
Ng 5: khám phá Cameron, chiều tối bắt xe đi KL, 2 tiếng hơn - Ngủ tại KUL
Ng 6: khám phá KL - Ngủ tại KUL
Ng 7: về - Ngủ tại KUL hoặc ra sân bay từ tối

Ks, ăn uống vui chơi thì trên phượt có nhiều bài review rồi, bạn tham khảo để phù hợp với ngân sách và sở thích của mình là được rồi

Những chia sẻ của bạn phần nào giúp mình vững tin hơn trong lựa chọn.
Bạn cho mình hỏi thêm
- Thuê phòng trên agoda có tin tưởng không?
- Các vé tàu và vé bus có phải đặt mua trước không.
Mình đi lần đầu, ngôn ngữ anh trung không thạo lắm nên bạn chia sẻ với mình càng chi tiết càng tốt nhé

Cảm ơn nguyenhung1855 rất nhiều. Chúc bạn cuối tuần vui vẻ!

Last edited:

Mình muốn nhờ các bạn tư vấn chuyến HN - KUL

HN - KUL: 1day;
KUL - LKG: 2 day;
LKG - PEN: 1day; (có nên bỏ Penang? )
PEN - GEN: 1 day; (Có nên thay bằng Cameron?)
GEN - KUL: 2day

- Sân bay của Air Asia đến KUL (LCCT) có giống sân bay bay đi LKG (thấy đề Quốc tế KUALA) không?
- Góp ý cho mình về việc phân bố thời gian ở các nơi nếu thấy chưa hợp lý
- Phương tiện đi lại giữa các điểm sao cho tiện lợi
- Nên đi Genting hay Cameron?
- Khách sạn, Ăn uống, khu vui chơi, mua sắm... tư vấn thêm cho mình

Rất mong nhận được chia sẻ của các bạn. Cảm ơn rất nhiều!
8
1: Penang oR Not? Bỏ
2.cameron thay cho gent? Why not?
Quan trọng nhất là mục đích tới Để làm Gì? Nếu Tới Genting ko để đánh Bài, ko nên tới, penang ko vì chữ heRitage cũng ko nên tới! Hãy xác định mục Tiêu baạn ơi, mình vote langkawi và cameron cho ai thích chụp hình, thiên về cảm xúc, khám phá!

Ở Penang, nếu muốn tham quan những kiến trúc cổ/nhà cổ theo kiểu TQ thì nên chọn những địa điểm nào vậy ah? Mình search dc 3 chỗ này nhưng ko rõ nó có thuộc loại "đặc sắc" ko:
- KHOO KONGSI: mở cửa 9am - 5pm.
- CHEONG FATT TZE MANSION: 11am - 3pm.
- KEK LOK SI TEMPLE: 9.00am – 6.00pm

Theo lịch trình của mình thì thời gian để tham quan Penang là từ 2g trưa hôm trước đến 11g trưa hôm sau. Như vậy, nếu mình xếp lịch là
2 pm - 3 pm: CHEONG FATT TZE MANSION
3 pm - 6 pm: KEK LOK SI TEMPLE
Sau đó sáng hôm sau: 9 am - 11 am: KHOO KONGSI
Nhờ các bạn góp ý giúp mình là lịch trình này có khả thi ko, vì mình sợ thời gian di chuyển giữa các địa điểm mất khá nhiều, đến nơi rồi nó lại đóng cửa mất thì uổng công đi.

Cảm ơn mọi người.

@Linhnhi: cho mình góp ý những địa điểm tham quan ở Penang nha. Những chỗ bạn kiếm ra cũng khá đặc sắc nhưng chưa phù hợp lắm
Buổi chiều từ 2 giờ, có 2 chọn lựa

Một, bạn đón tuyến 201 từ Komtar đi lên Kek Lok Si, sau đó đi tiếp lên Penang hill. Theo mình thì KLS cũng k có gì đặc sắc, chỉ là 1 ngôi chùa Tàu lớn trên núi. Từ KLS đi thêm 1 quãng ngắn nữa là tới Penang Hill. Ở đây có tuyến tàu điện đi lên núi rất thú vị, theo mình là rất đáng để đi. Lên tới trên bạn có thể phóng mắt nhìn xuống toàn cảnh penang, đi dạo quanh con đường đầy hoa cỏ dại, có 1 số biệt thự đẹp và lạ mắt bên đường

Hai là bạn đón bus U 101, U 104, 103, đi coi chùa thái Wat Chayamangkalaram, cũng khá rộng. Đối diện chùa này là chùa miến Dhammikarama Burmese Buddhist Temple, phải nói là 1 ngôi chùa khá là đặc sắc. Nó không nằng trong cụm Georgetown nên ít người biết đến. 2 ngôi chùa này gần với khu Gurney Drive là khu ẩm thực nổi tiếng, sau khi tham quan xong bắt bus u103 để tới Gurney Drive ăn uống.

Hai lựa chọn trên có ưu nhược điểm riêng, nếu có thể đi tham quan hết thì tuyệt vời. Nhưng vì không tiện đường đón xe bus nên mình phải tách làm 2 lựa chọn. Bạn có thể tham khảo thêm các địa điểm khác từ cái bản đồ này

http://www.tourismpenang.net.my/index.php/downloads/21-penang-travellers-map/download.html

Ngày hôm sau thì khám phá Georgetown. Tải bản đồ bên dưới xuống nha. Trong đó có đầy đủ những điểm đặc sắc của Goergetown, khá nhiều nên bạn phải lên lịch trước những chỗ muốn đi. Kinh nghiệm của mình: bắt đầu đi từ khoảng 7g sáng. Lúc đó đường phố vắng hoe, rất thích hợp để săm soi ảnh ọt, nắng vừa đủ để lên hình đẹp mà không làm mình bị mắt sức vì mệt. Đặc biệt là cái không khí thật là phố cổ mà bạn không cảm nhận được tại các thời điểm khác trong ngày. Georgetown là phố cổ nên cứ đi bộ dạo bước, sẽ có ngay điểm đặc sắc để nhìn ngắm trong từng con phố nhỏ. Lúc đó thì nhìn bản đồ để biết đó là cái gì và xung quanh còn có chỗ nào đáng coi nữa hay không. Bản đồ Georgetown nè:

http://www.tourismpenang.net.my/ind...eorge-town-unesco-heritage-city/download.html

Cho em hỏi kinh nghiệm đặt phòng xí, nhóm em có 3 mống thì bây giờ đặt phòng online cứ book phòng doubled bedroom sau đó đến nơi chơi chiêu năn nỉ hở cả nhà ???

Cảm ơn bạn nguyennhung1855 rất nhiều. Mình sẽ suy ngẫm thêm lời khuyên của bạn trong vài ngày nữa để lên lịch. Mình rất thích không khí của phố cổ. Lần đi Hội An, mình cũng bắt đầu đi tham quan từ 8.30g sáng nhưng lần sau có dịp đi HA thì sẽ dậy sớm hơn để cảm nhận sự yên bình của phố cổ tuyệt hơn.
Chuyến đi Penang này, mình có nghiên cứu blog ẩm thực mà có bạn từng giới thiệu trên phuot, hy vọng sẽ có những trải nghiệm thú vị.

@Linh nhi: bạn có thể cho mình địa chỉ cái blog đó được không, mình cũng muốn ngâm cứu:D

Tin tốt cho những bạn đi Malay tháng 7, 8 mà mê shopping. Tháng 7 là tháng bắt đầu chương trình Mega Sale trên toàn Malay. Hiện tại thì sale chưa nhiều, nhưng tới khoảng cuối tháng 8 thì vào shopping mall và department store sẽ thấy hàng dài các biển off 50, 70, thậm chí 80% dọc từ đầu này tới đầu kia. Đi mùa này mua đồ hiệu giảm giá là ở Malay thì giá rẻ dữ lắm, hiệu cao cấp hay bình dân đều có giảm hết.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back