What's new

[Tin tức] Thật xót xa cho cả một kho báu Hoàng Liên Sơn!

Mình xin phép Mod cho mình lập cái topic này. Vì thật sự là quá buồn và quá đau xót cho niềm tự hào của nóc nhà Đông Dương giờ đã mất đi sự huyền thoại và ý nghĩa của nó :(:(:(
Fansipan đã mất đi cái ý nghĩa của sự chinh phục, đổi lại nhiều người sẽ được thỏa mãn cảm giác được đặt chân lên fansipan hơn. Đối với một nước mà con người lười vận động như Việt Nam việc này hẳn sẽ có ý nghĩa kinh tế. Nhưng xét cho cùng thì nếu bạn ngồi trên cáp treo 15p thì bạn cũng không bao giờ có được cảm giác chinh phục của 2 ngày. Có chăng là được cái thành tích từng ở trên đỉnh Fansipan thôi!
http://dantri.com.vn/su-kien/xay-du...-nhat-chau-a-len-dinh-phan-si-pang-797719.htm

Dạ em mới chỉ có 34 tuổi thôi bác ạ.Thế còn bác sinh năm nào và làm nghề gì.Em làm nghề lái xe khách hơn 5 năm phục vụ du lịch,văn hóa,chụp ảnh v.v...Nên em biết nghành du lịch của mình nó ntn.Nỗi khổ khi thấy nguồn tiền của VN đổ ra nước ngoài để du lịch ntn.Người ta sẵn sàng bỏ 400$ đi sang Thái du lịch 6 ngày 5 đêm bằng máy bay 2 chiều và các món hàng giá trị nhỏ nhưng móc túi khách du lịch thậm chí đến đồng cuối cùng.Ngược lại ở VN,có 400$ liệu đi được những đâu,mua được những gì làm quà.Như ngày hôm qua tôi chạy xe tiễn khách Việt,1 gia đình 10 người ra sân bay sang ÚC du lịch,chia nhau mỗi người cầm 5000$ để qua hải quan.Tiền đã chảy ra ngoài,đã thất thoát như thế đấy.Còn du lịch VN,người có tiền cũng không có chỗ để tiêu.Danh thắng được cho là 7 kỳ quan Hạ Long,chạy nửa ngày mới tới(8h đón khách,12h mới tới bến tàu du lịch trên quãng đường 153km).Thác Bản Giốc từ HN đi mất 1 ngày mới tới.HN-Đồng Văn Hà Giang 450km chạy 13h chưa tính thời gian nghỉ v.v.....Nếu so với Thái từ Băng Cốc đến Patayya hơn 150km ông lái xe 50 chỗ chạy hết hơn 2h 1 tý.Người ta phát triển du lịch không khói tốt hơn vì lý do gì,Trong khi VN toàn cái nhất nhưng số khách đến chỉ vài triệu lượt khách quốc tế là du lịch đã hô to khách năm nay hơn năm trước.Đến ngay bây giờ vẫn còn nhiều nơi chưa đi nhưng nhiều người việt thích đi Campuchia,Lào,Sing,Malay.Khi nào các bạn làm du lịch,các bạn sẽ thấy du lịch VN so với các quốc gia chung quanh kém xa ít nhất 20 năm nếu như không muốn nói là tụt hậu

Có bạn nói tớ không hiểu biết,trịnh thượng,các bạn bỏ hết tiền này tiền kia nhiều để đi Fan.Nhưng tớ muốn hỏi các bạn rằng,số tiền đó của các bạn có được bao nhiêu góp vào tiền thuế quốc gia.Các bạn nghĩ mình đang làm du lịch phát triển ư.Không đâu,các bạn cũng như nghành du lịch không góp phần khai thác các điểm du lịch để thu hút công nghiệp không khói.Các bạn ngẫm xem,các bản bỏ 1,6t đến 2t cho 1 chuyến leo Fan.Các bạn thử tính xem có bao nhiêu tiền của các bạn được đóng thuế cho nhà nước.Tôi chạy xe du lịch phục vụ du lịch tôi đã đóng góp thuế cho nhà nước,khách ngủ đúng số người cho 1 phòng,tiền phòng nghỉ khách sạn hay nhà nghỉ khách sạn phải đóng thuế.ĂN trong quán ăn,nhà hàng,họ cũng phải đóng thuế v.v...Các bạn có biết tiền thuế đóng góp đi đâu không,các bạn chỉ bỏ tiền nuôi 1 bộ phận nhỏ không phải đóng thuế vậy đóng góp kiểu gì mà các bạn bảo bỏ nhiều tiền.Các bạn cũng nên biến mình thành 1 mắt xích để kiếm lại nguồn lợi cho quốc gia.Nên người ta nói không sai về tính xấu của người Việt:Không có tính hợp tác,tính hợp tác thấp.Tính đố kỵ cao,mà tính đố kỵ cao người ta thường hay nhân danh nhưng bản chất là đố kỵ không muốn người khác được như mình.Độ khó hiểu rất cao nên nên người việt hay nói 1 đằng làm 1 nẻo

Còn các bạn có biết những người làm du lịch như tôi khốn khổ khốn nạn vì dân phượt không.Đi vào chụp ảnh thì người ta bây giờ không cho vào hoặc có cho vào nhưng lấy tiền,không còn mức thân thiện như mấy năm trước.Các bạn biết tại sao không,tớ chỉ được nghe lại từ người ta nói:thỉnh thoảng trong ngày cứ có 1 lũ áo đỏ sao vàng đầu quấn khăn nhảy vào vườn cây của người ta chup.Nằm lên cây,nhổ cây v.v.. và cứ làm như cỏ dại mọc ven đường mà nhảy vào hái.Điển hình Mộc Châu nhá,cấm quay phim chụp ảnh du lịch ở đồi chè Đài Loan đẹp nhất MC.Rồi cải bây giờ chả còn cái từ bạt ngàn từ đầu thung lũng đến tận cuối.Vì trong số các bạn đã có những người góp phần làm hỏng du lịch.Rồi năm nay tam giác mạch Hà Giang,vào chụp ảnh á,thu tiền.Phải thu tiền chứ không còn miễn phí.Chắc các bạn biết tại sao

Các bạn nói cáp treo phá cảnh quan.Các bạn đi Yên Tử vào 1 ngày nắng xem,cây xanh cao vài chục mét vẫn ở dưới cáp treo.Các bạn nhìn Yên Tử xem,rất sạch sẽ và văn minh.Nếu so với Chùa Hương thì chùa Hương rác nhiều hơn YT vì người ta tiện tay vứt luôn xuống vực.Còn YT đường đi đều dễ lấy nên đội thu gom rác làm việc rất hiệu quả nên sạch sẽ.Còn nếu so hiện tại ở Fan các bạn đi thấy sạch sẽ nhưng không hẳn thế đâu,các bạn không thấy rác thôi chứ người ta thải ra nó vẫn ở đó không ai nhặn

Hay!
Mà cụ là Quang Anh bên OF phải không? Lúc nãy hiểu nhầm ý cụ.

Ý nghĩa của việc leo Phan là vượt qua chính mình, là cảm giác chinh phục chứ cái nóc nhà Đông Dương đẹp đẽ gì cho cam. Giờ có cáp treo lên đó, ý nghĩa mất đi dự là Phan rồi sẽ chẳng ai leo lên nữa.

Ý nghĩa của việc leo Phan là vượt qua chính mình, là cảm giác chinh phục chứ cái nóc nhà Đông Dương đẹp đẽ gì cho cam. Giờ có cáp treo lên đó, ý nghĩa mất đi dự là Phan rồi sẽ chẳng ai leo lên nữa.
Bạn thấy ý nghĩa của việc leo Phan là "vượt qua chính mình, là cảm giác chinh phục".
Nhưng người khác lại thấy ý nghĩa đơn giản là đã được đứng ở điểm cao nhất ngắm trời mây núi rừng.
Bạn thấy "cái nóc nhà Đông Dương đẹp đẽ gì cho cam", nhưng người khác lại thấy đẹp long lanh.

Sao lại cứ áp đặt khẩu vị, thị hiếu của mình cho người khác vậy?
Các bạn trẻ trung mà suy nghĩ bảo thủ độc đoán quá.
Các bạn mà có tí quyền hành thì chết dân nhỉ: Phải chơi thế này, phải ăn thế kia, đến cảm xúc khi ngắm cảnh thiên nhiên cũng phải theo chỉ dẫn của một nhóm nhỏ nào đó (như nhóm phượt của các bạn chẳng hạn). Sợ quá đi
Có bạn lại còn kêu ca rằng "thế là từ nay Fanxipan dành cho tất cả mọi người à".
Xin hỏi : tại sao không? Các bạn lấy quyền gì để cho rằng Fanxipan chỉ là dành cho một nhóm nhỏ các bạn "phượt" - những người có đủ sức và thời gian để leo bộ?
Thật là ích kỷ và ngạo mạn vô lối

Để phát triển Sapa, mở rộng dịch vụ du lịch, tạo công ăn việc làm, nâng cao đời sống của bà con chứ để làm gì. Hay cứ lên Sapa là phải gặp dân tộc lam lũ, trẻ em nheo nhóc đi xin từng đồng tiền của khách du lịch, các bọn phượt thấy dân tộc là tránh xa vì sợ bẩn, vì sợ vòi vĩnh, về viết fb kêu thương bà con quá, xong up ảnh tự sướng với chả tự hào vì leo đỉnh Fans về mới là đúng ??

Nói chung bảo cái bọn phượt phần đông là ích kỷ cũng chẳng sai, đóng góp cho xã hội thì ít nhưng mức độ đòi hỏi thì vô đối, người khác làm thì nghi ngờ rồi quy chụp đủ thứ cho họ, ra cái vẻ mình am hiểu và có quyền phán xét xã hội.

Cái núi Phú Sĩ biểu tượng của Nhật nó cũng làm cáp treo đấy, sao không ai kêu nhỉ???
Tuy bạn có hơi nặng lời nhưng đồng ý với quan điểm của bạn, không thể lấy cái lạc hậu cái nghèo khó của ng dân nơi đây ra làm thú vui cho dân phượt mãi được. chúng ta vui nhưng dân ở đây họ có cảm thấy vui thấy hài lòng với cuộc sống khó khăn, với sự hoang sơ của họ hay ko?

Theo chủ kiến của em thì cái topic này được bác chuoiviet (-một người yêu thích, đã và đang chinh phục, khám phá ) lập ra với mục đích ban đầu là để thể hiện, chia sẻ cảm xúc, nỗi thất vọng của mình với mọi người khi biết tin Xây dựng cáp treo lên Fansipan. Còn việc tranh luận ( hay khảo sát ý kiến của mọi người ) về việc có hay không nên xây cáp treo không hẳn thuộc dụng ý ban đầu của tác giả nhưng đây là việc dễ xảy ra trong topic này (có thể là tất yếu nữa ). Và sự thực là sự tranh luận đang diễn ra khá gay cấn. Em thiết nghĩ việc tranh luận này trên diễn đàn phuot.vn mang tính chất cục bộ hay hơi ít tính khách quan. Đơn giản vì các thành viên thuộc diễn đàn đa số đều là những người luôn mang trong mình cái sở thích khám phá, thích chinh phục (mạo hiểm) và rất yêu thiên nhiên. Nên việc nếu có đa số thành viên phản đối xây dựng cáp treo cũng sẽ là điều dễ hiểu.

Em giả thiết tình huống ( tiêu cực một chút nhưng vẫn có thể xảy ra ) như sau : Một người vừa phải bỏ ra khoản tiền kha khá, cộng thêm 2-4 ngày đường với một quyết tâm cao độ, sự vất vả, mồ hôi, sự nguy hiểm và đôi khi là cả xương máu để chinh phục thành công nóc nhà của Đông Dương. Ngày hôm sau người này thấy ngay một thằng bạn ( không thích thằng này lắm, vì hay có tính ba hoa, tinh vi ) cũng đang khoe trên fb những tấm hình đặt chân thành công lên đỉnh Fan ...bằng cáp treo. Theo các bạn thì suy nghĩ của người này sẽ thế nào ?... Em thì cũng chả biết thế nào :D Cơ mà em nghĩ cảm xúc của 2 người cùng đặt chân thành công lên đỉnh Fan sẽ khác nhau nhiều. Và chắc là cũng không có cảm xúc nào là đúng, là sai cả. Em thấy mọi người bày tỏ cảm xúc, quan điểm, tranh luận về việc có hay không nên xây cáp treo cũng là điều bình thường, nhưng sao đôi lúc thấy găy gắt quá, có cả nhiều những lời lẽ chỉ trích quyết liệt nữa.

Trong những lí do mọi người đưa ra ủng hộ việc không nên xây cáp treo, lí do : mất đi ý nghia của sự chinh phục, khám phá, em nghĩ không nên đặt quá lớn, nặng nề. Và hình như con đường cho moị người trekking, cho dân muốn thực sự chinh phinh và khám phá thì vẫn còn đó mà, có bị mất đi đâu. Bên cạnh đó em thấy điều cần được chú tâm giải quyết, tranh luận ở đây là sự ảnh hưởng của xây cáp treo với cảnh quan môi trường, hệ sinh thái và lợi ích mà nó đem lại. Đây mới thực sự là điều quan trọng ! Bên cạnh những tiếng nói của người dân hay công đồng phuoter, thì rất cần thiết sự lên tiếng của những người có chuyên môn ( hệ sinh thái, kinh tế môi trường,...).

Em thì cũng còn khá trẻ tuổi, sự hiểu biết, kinh nghiệm còn chưa nhiều nên cũng chưa dám mạnh miệng đưa ra quyết định có hay không nên xây cáp treo ( bác nào nói em ba phải em cũng đành chịu ). Nhưng còn việc xây sân golf thì em mạnh dạn phản đối. Lí do thì thực tế những nơi khác đã có. Việc xây sân golf cần diện tích rất lớn, nếu mà có chặt rừng để xây sân golf thì ôi thôi ... (nhưng chắc là chỉ san mấy cái ruộng bậc thang để trồng cỏ thôi ). Em thấy mọi người lên Sapa là để muốn nhìn thấy cái thị trấn trong sương, cái không khí , thiên nhiên cảnh vật trong lành, dễ chịu với những con người, nét văn hóa hết sức độc đáo. Vậy nên chắc cũng chẳng mấy ai lên đây để chơi golf (dù biết đây chỉ là món bổ trợ ) và đặc biệt là Tây họ đến với Sapa có lẽ khi thấy sân golf họ cũng chỉ thốt lên một tiếng:"OMG!" rồi đi.
Thôi thì em trẻ người non dạ, kiến thức ít, thấy mọi người tranh luận rôm rả quá nên cũng láu táu,xin góp thêm mấy ý kiến như trên.

ý kiến cá nhân của mình:
1. cái tự hào đứng trên đỉnh đâu phải để đi khoe. nếu để đi khoe thì đường cat cát và sín chải đã k được dân phượt biết đến rộng rãi
2. đỉnh fan cao cũng là niềm tự hào của ng dân việt nam. nhưng leo bộ lên đâu phải ai cũng có điều kiện để thực hiện
3. dân phượt mong muốn tìm đến những nơi có cái đẹp của hoang sơ của nghệ thuật. sau chuyện này những hơi ấy sẽ ít đi. thì những nơi chúng ta đi sẽ càng ý nghĩa hơn.
....
em ủng hộ việc xây cáp treo, hi vọng tuơng lai phim ảnh việt nam sẽ sinh động hơn, vn được nhiều ng biết đến hơn

Em đọc topic này nhiều nhưng cũng chưa đưa ra ý kiến gì nhiều, nhưng quan điểm của bản thân em là em phản đối mạnh vụ cáp treo này.
Em cũng không dám chắc em có đi Fan nữa hay không? Em đã đi rồi và không cảm xúc nhiều lắm. Nhưng em nghĩ xây cáp có những điều không hợp lý, nó sẽ phá vỡ rừng quốc gia.
1. Có một hệ thống cáp treo trong vùng lõi rừng, và cáp chạy liên tục như vậy sẽ làm thay đổi môi trường sống của động thực vật xung quanh khu vực xây dựng cáp.
2. Chẳng ai bỏ tiền ra để xây cáp cho chỉ mục đích chở khách lên ngắm núi cả. Mà cũng chẳng mấy khách lại có hứng đi lên rồi lại đi xuống chỉ để ngắm đỉnh ngọn núi cả (có lẽ chỉ có những người trẻ thì may ra), chính vì vậy để thúc đẩy du lịch người ta sẽ phải làm cái gì trên đỉnh núi, đó có thể là một ngôi chùa. Nhưng khác với Yên tử còn có sự tích hỗ trợ cho chỉ là chùa đồng rất nhỏ trên đỉnh núi thôi cũng thu hút rất nhiều khách, còn Fan phải chăng sẽ là sự hỗ trợ của quy mô chùa (ngọn tháp cao nhất VN được xây gần đỉnh núi?)
3. Cùng với dự án trên núi sẽ là dự án dưới chân, như sân gold v.v.. nhưng vấn đề là người dân sẽ được hưởng gì, thiệt hại gì từ việc phát triển mở rộng. Cái được trước mắt là họ có thể bán hàng cho khách du lịch, nhưng cuộc sống của họ sẽ bị thay đổi. Em lên Sapa mấy lần, dân mông trên Sapa không còn thuần khiết. Để bán được hàng, những đứa trẻ con lang thang nheo nhóc thậm chí bán hàng một cách phản cảm. Em lên sapa muốn ngồi bên ngồi ăn một bữa mà mấy đứa trẻ bán hàng mời dai như đỉa, không mua không được, mà mua xong chúng cũng có tha đâu vẫn gạ mua tiếp, vừa xua đi được thì lại nhóm khác tới. Kinh tế xã hội bây giờ không phát triển kiểu nhỏ lẻ nữa, việc xây dựng như thế chỉ có lợi cho các tập đoàn đầu tư, họ bỏ vốn và thu lợi, người dân không được nhiều về kinh tế nhưng chịu hậu quả rất nặng nề từ những yếu tố khác. Ô nhiễm môi trường, thay đổi tập quán sống v.v..
4. Có bạn nói về sự bình đẳng, đỉnh Fan là của mọi người? Vậy sự bình đẳng ấy được đánh giá như thế nào?
Trước kia các bạn bảo rằng có người leo được có người không leo được làm cáp cho bình đẳng, ai cũng được lên núi. Nhưng khi có cáp rồi, con đường bộ ở Fan liệu còn được đầu tư (em không nói đến việc làm bê tông hóa nó, mà chỉ là đảm bảo những yếu tố cần thiết về an toàn thôi). Khi có cap rồi, sự bình đẳng ấy có khi được đánh giá trên đồng tiền, những người lên trên ấy ai có nhiều tiền thì được hưởng nhiều dịch vụ, còn những ai không có thì ... vẫn được quyền bình đẳng để ngắm núi đấy thôi.
5. Còn điều này nữa, em nói thật (không biết có phải em ích kỷ quá không), nhưng em nghĩ con người sinh ra có người may mắn và có người không may mắn. Đừng bao giờ so sánh giữa một đứa trẻ được sinh ra ở Đồng bằng và miền núi, ở nhà giàu và nhà nghèo. Bởi vì tạo hóa chẳng công bằng, thì con người âu cũng đừng nói lý thuyết để mà làm gì. Có khoảng 10 cái cáp treo từ các hướng lên Sapa thì theo các bác dân ở dưới chân Hoàng Liên Sơn có giàu lên không? Liệu có thêm 5,7 cái sân gold, vài cái Resort thì dân ở đấy cũng có Iphone, Ipad, Canon xin để dùng như ở Hà Nội không? Liệu có thêm vài cái dự án đấy thì Sapa có phát triển ngang Hà Nội được không.
6. Với quan điểm của em, cái quan trọng nhất là phải bảo vệ môi trường, quy hoạch cần rõ ràng và đừng bao giờ xâm hại đến rừng quốc gia, đấy là báu vật cần gìn giữ. CÒn để người dân giàu lên, hãy làm những dự án để cho người dân phát triển vừa mang tính văn hóa, vừa mang lại thu nhập ổn định cho người dân. Vùng quanh Sapa, những việc có thể làm để phát triển người dân là đồng bộ cơ sở hạ tầng dân cư, tạo công ăn việc làm ổn định cho người dân. Ở Sapa bây giờ chưa có cái gì mang tính biểu tượng du lịch, cần phải tạo ra những sản vật mang đặc trưng núi rừng cho dân làm, đồng thời giữ truyền thống của người dân, đừng để những dân tộc miền núi mất đi bản sắc văn hóa của mình.
Dân mình còn nghèo quá, nhất là ở miền núi, em nghĩ điều đầu tiên nên làm là xây dựng, gia cố trường học, trạm xá, nhà văn hóa, sân chơi cho trẻ cái đó mới là lâu dài.
Còn thực trạng ở VN hiện nay, mấy cái siêu dự án bảo là phục vụ xã hội chẳng qua chỉ là của mấy ông lắm tiền dùng tiền can thiệp vào mọi nơi để làm giàu mà thôi. Còn hậu quả về xã hội thì chỉ có người dân ở đấy chịu hậu quả nhiều nhất.

Những dòng cảm xúc không nói nên lời.... Xin gửi một lời cảm ơn chân thành nhất tới tất cả mọi người...
Cám ơn ông anh, cảm ơn các anh - các chị trong đoàn, cảm ơn bạn thân mến, cảm ơn cô em gái - người đã rất nghị lực vượt qua mọi thử thách
Tất cả đã cho tôi những ngày tháng thật tuyệt vời!
... Hòa cũng những nỗi nhớ không thể quên
... Hòa cùng những giọt mồ hôi vất vả và nụ cười hạnh phúc trên môi
... Hòa cùng tình cảm anh em thắm thiết
.... và... hòa cùng những giọt nước mắt của ai đó đã khóc....
Tôi lại muốn ngồi đây và hát cùng mọi người bên ánh lửa hồng trong đêm lạnh giá, muốn hát thật to rằng tôi đã rất hạnh phúc
Ánh mắt trìu mến, cái nắm tay thật khẽ, một lời động viên.... và hơn hết đó là ý chí quyết tâm của tất cả. Hãy biết quý giá những gì cuộc sống đã ban tặng, hãy cố gắng để chúng ta sẽ là những người chiến thắng...

Những dòng cảm súc nay chỉ còn là kỷ niệm đẹp của một thời của chúng ta đi qua .... Chúng ta hãy cùng nhau vượt qua mọi khó khăn và cùng nhau nắm chặt tay nhau trên những con đường dài ....

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back