What's new

[Chia sẻ] Đi bụi đến Phillipines dễ dàng hơn mọi người nghĩ rất nhiều

Trước khi đi Philippines poly có dạo phượt và hỏi vòng quanh thì khá ít người đi cũng như biết về Phillipines. Đến nỗi bên phượt ai cũng nhắc là đừng nên ra ngoài sau 10g đêm, còn giá cưỡi ngựa Taal có từ 2009 là 250peso trong khi poly đến nơi thì 500peso đúng quy định miễn mặc cả. Chính vì lý do thiếu thông tin du lịch Phil cho người Việt cộng với lần này qua poly phát hiện rất nhiều điều thú vị. Nên poly sẽ chia sẻ cho người đi sau như em Nemo, yenlinh...đồng thời cám ơn các anh em bạn bè đã giúp đỡ poly trong chuyến đi này như bác huanpham HDVietNam cũng như các bạn bên phượt.

Muốn đi Philippines thì việc đầu tiên là phải mua vé máy bay. Hiện tại theo poly biết thì chỉ có 2 hãng bay đường SG-Manila là Philippines Airlines và Cebu Pacific Airlines. Đối với dân phượt tự do thì máy báy giá rẻ là lựa chọn đầu tiên. Poly cũng thế nên chơi Cebu Pacific.

Cebu Pacific hiện tại mỗi ngày chỉ có 1 chuyến đi/về giữa SG và Manila, và vào giờ rất khắc nghiệt là 12g30 nửa đêm cho chuyến bay SG-Manila và 10g30 tối cho chuyến Manila-SG. Các bạn lưu ý là Manila chênh lệch 1 múi giờ với SG nên khi đi hay đến thì phải check giờ cho kỹ

Cũng giống như Tiger giá rẻ có Terminal Buget tại sân bay Sing, Cebu cũng có nhà ga giá rẻ dành riêng có tên là NAIA Terminal 3. Điều tốt hơn là NAIA Terminal 3 lại gần trung tâm Manila hơn các nàh ga khác, chỉ cách 7km đến Vịnh Manila Bay, đi taxi chỉ tốn 200peso(*550VND). Các bạn nên lưu ý và nhớ tên sân bay khi đi về cũng như giá taxi để đi về trung tâm và đến sân bay để về. Lưu ý taxi tại Manila không xài đồng hồ mà tính giá thỏa thuận.

NAIA Terminal 3 rất lớn cỡ gấp 3 TSN và gần bằng Terminal 2 ở Changi chứ không nhỏ như Terminal Buget. Toàn bộ NAIA có hơn 115 cổng ra máy bay

So sánh giá với các KS khác thì quá tốt, nhưng cẩn thận poly cũng vào check phòng thử, thì poly phải khẳng định rằng chất lượng của Sogo tầm 2* đến 3* theo tiêu chuẩn VN. Chưa kể các bonus kèm theo dành cho tình nhân rát thú vị mà poly sẽ viết ở phần sau. Nên thế là poly đặt luôn 1 phòng bèo nhất là Deluxe Room cho 24h. Các bạn Sogo chỉ cần nhìn người và yêu cầu trả tiền luôn 1200peso/24h chứ ko cần đòi hỏi PP gì hết. Tuy nhiên ở đây cũng quy định rõ trước cổng là không phục vụ trẻ vị thành niên.

Quan sát sơ về Love Sogo Hotel, đây có lẽ là kiểu 1 khách sạn dành cho tình nhân của người Nhật đầu tư vào Philippines. Được trang trí theo kiểu Nhật, nhân viên mặc đồng phục màu đỏ cũng theo kiểu Nhật Bản.

Nếu bạn đánh giá chất lượng khách sạn Sogo cũng giống như các khách sạn không sao tại VN dành cho tình nhận tính phí 1h,2h 80k 100k thì bạn đã nhầm. Đầu tiên là Sogo tính phí tối thiểu 3h ( giờ nghĩ lại vô ks VN tính 1 giờ khiến các cặp chạy marathon thiệt là mệt mỏi), đó cũng là điều đơn giản khiến các cặp có nhiều thời gian relax hoặc bonus thêm 1 shot nữa . Cái này poly đi nhiều bên ks Việt Nam nên cảm nhận rất rõ hehehe.

Cái thứ 2 là chất lượng Sogo như poly đánh giá là tầm 2* tại VN thì các bạn yên tâm về chất lượng dịch vụ nhé. Có phục vụ mang hành lý lên tận phòng, có cả nhà bếp( nhưng ko có nhà hàng vì chỉ phục vụ tận phòng) menu có đầy đủ có món bình dân đến đặc sản Philippines như Halo, Liempo(ko free ăn sáng nhé các bạn)..... Và nhận viên có thái độ phục vụ rất tốt, ko vòi tiền tiếp, poly hỏi đường đi này nọ hướng dẩn rất tận tình. Có sẵn nhà bếp nếu ai muốn ăn gì cứ gọi, giá poly thấy ko đắt. Khi poly sang có mang theo mì gói khi xin nước nóng thì các bạn đầu bếp cho mượn luôn tô chén đũa sạch sẽ sang cứ y như bộ chén sứ MInh Long 1. Chế mì xong còn phủ lớp Nilon lên để giữ nóng và đự mâm để bưng lên phòng luôn. Quá nice.

Ban đầu khi poly mới vào thì ko cho chụp hình, dĩ nhiên vì tính riêng tư. Nhưng khi biết poly là khách du lịch thì cho chụp thoải mái miễn không dính khách của họ. Nhờ vậy entry này mới có nhiều thông tin và hình ảnh để các bạn tham khảo.

Poly thì ở phòng bèo nhất, nhưng 2 đêm ở đây poly cũng kịp tìm hiểu nhiều thứ vì thật ra đây cũng là lần đầu tiên poly ở ks loại này ở nước ngoài( VN thì khỏi nói đi hehehe). Phòng poly ở là phòng bèo nhất Deluxe Rooms nhưng trong phòng như thế nào thì các bạn xem hình sẽ rõ. rất sạch sẽ và nói thiệt thom tho thì ra giường đến khăn tắm, các vật dụng vệ sinh rất sạch sẽ và chắc phải nói là sang trọng. Giường ngủ có bảng điều chỉnh đèn, xung quanh tứ phía là gương soi lớn, có cả trên trần. Nếu bạn thắc mắc gương dùng để làm gì thì đủ hiểu kinh nghiệm của bạn hehehe.

Và điều thú vị kế tiếp là Sogo phục vụ 2 kênh truyền hình dành cho người lớn suốt 24/24 chuẩn HD chiếu bằng đầu phát WD HD Player. hehehe poly biết điều này vì từng xài qua nó và có lúc thấy menu điều khiển hiện ra trên TV. Chắc lúc đó phòng điều khiển đang thay ổ cứng hehehe.

Hai kênh TH người lớn được thông báo rõ ràng, 1 kênh asia 1 kênh phim Mỹ. Tuy vậy các bạn đừng lo phần cách âm vì poly cũng cố gắng lắng nghe phòng bên cạnh nhưng không thể phân biệt đâu là âm thanh stereo từ tivi và đâu là âm thanh 5.1 của thế giới thực hahaha.

Như các bạn đã thấy giá phòng của Sogo có rất nhiều loại, và rất nhiều giá. Vậy các phòng khác có gì khác mà cao giá hơn. 2 đêm ở đây poly cũng kịp tìm hiểu đôi chút. Sogo Hotel có nhiều dạng phòng khác nhau, tuy theo cách trang trí phòng, diện tích phòng và diện tích garage mà giá khác nhau.

Đặc biệt đối với khách đi xe máy hoặc oto thì Sogo hotel có sân đậu xe ngay phía dưới phòng ở. Quy trình là xe vào khu tiếp tân, nói phòng muốn ở, trả tiền ko cần giấy tờ, đưa chìa khóa, xe lui vào gara và đóng cửa lại lên phòng ngay trên lầu.

Chính vì vậy các phòng của Sogo Hotel rất riêng tư, không mặt tiếp xúc với mặt tiền hay lối đi. Cửa vào phòng thường cách xa lối đi và co 2 lớp cửa . Không gian chung của ks chỉ là khu tiếp tân, nhà bếp, gara và lối lái xe ra vào dành cho khách hoặc Taxi. Hoàn toàn riêng tư.

Các phòng của khách sạn tình yêu Sogo Hotel có nhiều loại, loại dành cho khách đi xe máy có chổ đẻ xe nhỏ còn khách có xe hơi thì gara lớn hơn. Có lối đi riêng dành cho khách đi Taxi. Dù poly chỉ ở phòng đơn giản nhất nhưng qua các thông tin tìm hiểu thì poly biết rằng phòng cao cấp tại Sogo Hotel được trang trí và thiết kế theo các phong cách và theme khác nhau để tạo cảm giác lạ và thay đổi không khí dành cho khách quen.

Với các phòng cao cấp thì có không gian rộng hơn, trang trí đẹp và có nhiều trang thiết bị công cụ hỗ trợ cho hành trình tìm khoái lạc của các cặp tình nhân. Ví dụ như các loại máy tập thể dục dành cho 2 người với đầy đủ các tư thế, hoặc các loại ghế rung hỗ trợ tạo cảm giác.

Một điều nữa không biết sao nhưng đa số các phòng cao cấp ở đây được thiết kế theo các bộ phim nổi tiếng điển hình như 007, Sex and the City, Star Wars....

Last edited by a moderator:

Hy vọng sau này ở Việt Nam cũng có người đầu tư làm khách sạn tình nhận love hotel dạng này và có phòng Bi Đừng Sợ, Chơi Vơi, Không Cân Sức, Sống trong sợ Hãi, Để Mai Tính, Long Ruồi Hot Boy Nổi Loạn hé hé hé.

Khi check in poly cứ đinh ninh Sogo Hotel cũng tính gói 24h như ở VN ( thói quen xấu khó bỏ ) tức là phải trả phòng sau 12g trưa. Nhưng nhìn quy định trà phòng thì không. Khách sạn tình yêu của nước ngoài không tính kiểu này, nghĩa là nếu trả phí 3h,8h,12h hay 24h thì bạn sẽ được ở đúng số giờ như vậy kể từ khi check in cho đến lúc check out. Ví dụ như bạn vào check in lúc 8g sáng và trả gói 12h thì bạn dc ở đến 8g tối. Còn bạn trả gói 24g thì bạn sẽ được ở đến 8g sáng hôm sau. Mà poly lỡ trả gói 24h rồi. Thế nên quay xuống hỏi reception thì nó trả lời ok nếu mày chỉ muốn ở 12h thì tau sẽ thối lại tiền dư cho mày. Vậy là chính xác như những gì poly suy đoán. Và poly hỏi luôn vậy tao chỉ thuê phòng gói 12h từ 8g tối đến 8g sáng. Rồi tao gởi hành lý cho mày tao đi chơi đến 8g tối tao quay lại mướn phòng gói 12h nữa được không. Reception nó ok luôn và nhận giữ free hành lý luôn. Sửng sốt tập 2.

1 ks sạn khác giống kiểu Sogo Hotel cũng ở khu Malate KM giá 395peso cho 3h buổi sáng

Nhắc lại là các bạn đừng lầm vấn đề vệ sinh hay phục vụ ở đây ko tốt. Poly khẳng định lần thứ 2 là khách sạn tình yêu Love Sogo Hotel vô cùng sạch sẽ và thơm tho, chẳng có 1 cái mùi hay dấu vết gì cả. Nó không có giặt giũ tại chỗ mà có cả hệ thống nhà máy phục vụ riêng đí kèm. Các bạn hãy tham khảo trang web của nó để biết là hệ thống Sogo Hotel ở Phillipines cực kỳ lớn.

Hotel Sogo - Quirino Ave. Branch

http://www.facebook.com/profile.php?id=100000062673954#!/hotelsogo

Đồng thời Soigo Hotel là đơn vị tài trợ cho các sự kiện lớn tại Philippines, điển hình là sự kiện ghi kỷ lục thế giới về cuộc chiến tình nhân gối bông vào 11/11/11 sắp tới tại Manila.

http://www.facebook.com/profile.php?id=100000062673954#!/event.php?eid=221820287870480

Vậy là 2 ngày ở Manila poly được trải nghiệm 1 cảm giác lạ mới về chỗ ở mà poly chưa từng trải qua trước đây, lại còn được giá rẻ hơn bình thường và phục vụ vô cùng tốt. Nếu bạn chuẩn bị đi Phượt Philipines, hay thử trải nghiệm Sogo Hotel. Đi tình nhân thì còn gì tuyệt hơn, còn đi cặp bạn bè nam-nam hay nữ nữ thì Sogo cũng không từ chối. Còn nếu đi một mình, hãy thử cảm giác matxa tận phòng( hí hí ) với giá chỉ 400peso trọn gói.

Vào năm 2009 bọn mình từng ở KS Sohotel kiểu tính giờ thế này, cũng trong khu Malate, khá dễ chịu và sạch sẽ, có thể đánh giá tầm 3*.
Nếu ai đi về buổi đêm, thuê phòng ở đây rất lợi

Không chỉ riêng Sogo hotel mới có kiểu tính giờ thế đâu. Vì hình như mấy khách sạn mang sao quốc nội Phil cũng tính thời gian kiểu đó. Mình cũng ở 24h Apartment hotel, 1406 Vito Cruiz ext. Street, hotel xếp hạng 3* nội địa nội :) book trên net. Đến khách sạn lúc 6h sáng, ngạc nhiên vì nó cho mình check in sớm ( dù không note vào booking) lại đưa cả phiếu ăn sáng. Qua ngày sau đúng 5h45 sáng nó cho người lên kêu cửa hỏi mày có muốn check out liền giờ không? Mình tưởng nghe lộn, hỏi lại nó mới biết,mình check in hôm trước giờ nào thì hôm sau check out giờ đó. Muốn ở thêm thì tính tiền thêm.

Mình đi Taxi bấm đồng hồ như thường bạn ơi??

Sang bên đó mình cũng đi taxi nhiều nhưng gặp có đúng 1 lần taxi có đồng hồ, và nó bảo chạy theo đồng hồ, nhưng mình thấy "phiêu" nên cứ trả giá cho chắc cú.

@Ha Rua: Trong trung tâm Manila, Makati thì taxi thường đi theo đồng hồ, nhưng mấy khu vực ngoài thì họ hay đi theo thỏa thuận, nhưng do du khách thường rỉ tai nhau về việc đi thỏa thuận giá nên 1 số bác tài ở Trung tâm cũng không bao giờ đi theo đồng hồ mà thường hỏi khách về giá thỏa thuận.
Mình thấy taxi ở Manila rất tốt, thường bắt xe ở các trung tâm thương mại, sẽ có 1 nhân viên giao thông ( mặc áo vàng, thường là các bác hơi lớn tuổi) đưa cho 1 phiếu thông tin số xe, số tài, hãng taxi rất lịch sự....

Phương tiện giao thông công cộng quá nhiều sao các bác không đi nhỉ? Em thì cứ lang thang bằng Jeepny, Bus và tàu điện trên không cho giống người bản địa. Giá 1 lượt đi Jeepny là 8 peso, bus là 11 peso, tàu điện trên không thì theo từng chặng đi cứ thế mà vào mua. (VN mình không có Jeepny và tàu điện như Philippin mà đi đâu. :D). Đi taxi ở Manila và Makati giờ cao điểm các bác sẽ thấy cái cảnh thà đi bộ còn nhanh hơn đây. Các bác muốn đi mua sắm, đi dạo thì xuống cái khu Ayala (Makati) ở đó có cái Greenbell đông vui đẹp ra phết. Lang thang xuống đến cái công viên Rizal xem khu Makati nó phát triển so với SG như thế nào? Ở Manila có 3 cái Mall lớn, cái đầu tiên thì các bác biết rùi, cái thứ 2 là Megamall ở khu Ortigat, cái thứ 3 là Robinson ở khu Melate.

Một mình đi Phi mà không sợ khủng bố hả Poly :))

Nghe bác tả về hành trình đến Phi mà em thấy “thèm” quá.

Ngày xưa em cũng ở Sogo một số tối nhưng vì ở Nam +nam, nữ +nữ nên không biết nó là khách sạn tình yêu.

Poly kể rất chi tiết về Sogo nhưng mình phát hiện ra là bác Poly không biết có một cái phòng nhỏ cạnh chỗ bàn check in, để khách ngồi đợi. Chắc do đây là khách sạn cho các cặp tình nhân, nên người ta dành phòng cho khách ngồi đợi trong thời gian chờ bạn tình check in. he he.

Ở Philippines chi phí dịch vụ ăn uống thì cũng same như ở các đô thị của mình. Chỉ có ở khách sạn là đắt thôi. Trung bình 1.500 – 2.000 peso/tối. Nhưng đi biển, ở các resort ven biển thì giá khủng hơn, cứ từ 3.000 – 4.000 peso/tối.

Theo như em biết, đến Manila ở Sogo Hotel mà Poly ở có giá hợp lý nhất. Nếu các bạn đi bụi đến Manila, nên đến chỗ này ở, vừa yên tĩnh, sạch sẽ, gần công viên Rizal. 9h tối ra đường là đã không thấy bóng người nào. Dân Phi ít đi chơi buổi tối thì phải, chỉ có dân du lịch là lang thang nhiều thôi.

Nhưng các bạn lưu ý cách đó 2 dãy phố cũng có một cái Sogo Hotel, cùng hệ thống của Sogo, nhưng có giá đắt hơn một chút. Nếu đi taxi thì bảo tài xế đến cái Sogo đối diện Victoria court thì sẽ không bị nhầm.

Có một lời khuyên là nếu bạn thích đi bụi ở Phi thì hãy lên đường ngay khi bạn có thể, bởi mọi thứ dễ dàng hơn bạn tưởng. Chỉ cần money và vốn tiếng anh kha khá là oki. Nhưng để tiết kiệm thời gian thì trước khi đi bạn nên xác định xem nên tiêu xài thời gian chơi ở những điểm nào. Nếu bạn là tín đồ của hàng hiệu thì vào Green Belt (bác Poly có nhắc ở trên), chỗ đó đẹp, nhưng vắng, chứ còn dân đi bụi như mình, mình thích đến Mall of Asia hơn, đông vui, nhộn nhịp và nhiều trò giải trí (có trò trượt băng trong nhà mà mình rất thích). Đi chơi thì đến Manila Bay và Manila Ocean Park cũng được.

Cảm nhận của mình về người dân Phi là thân thiện, nhiệt tình, đặc biệt là rất thật thà. Còn các nhân viên phục vụ thì rất chu đáo. Các bạn cứ đến Phi trải nghiệm cuộc sống ở đó sẽ biết :))

Mình đang theo dõi topic này để tích lũy kinh nghiệm đi Phil vào cuối tháng 12 tới mà chờ đọc các bài mới đến dài cổ rồi đây...Không biết Poly có đi Palawan không thì cho mình thêm thông tin với nhé.
P/s: Nhóm mình có 3 người, định đi Phil khoảng 8-10 ngày (thời gian dự kiến là cuối tháng 12 hoặc đầu tháng 1), cuối tuần này sẽ lên xong lịch trình và chốt ngày để book vé, nếu có bạn nào muốn nhập chung nhóm thì pm cho mình nhé..

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,133
Latest member
ga179blue
Back