What's new

[Tổng hợp] Sulawesi : Togian island : Còn hơn cả Maldives , Boracay, Bali !

Tình cờ tìm hiểu về Indo cho chuyến đi 2 tuần của mình , theo các bác phượt gia chuyên nghiệp nhà mình thì có 1 nơi không quá xa chúng ta mà đẹp khủng khiếp , đến nỗi Maldives hay Boracay và Bali cũng chào thua , đó là quần đảo Sulawesi của Indo , có thể bay đến Makassar (thủ phủ của Sulawesi ) từ Kuala Lumpur, Singapore , Jakarta, Subaraya, Bali, và Manado (nhưng tuyến này k thuận đường ) , đó là đường bay của Airasia, các hãng khác mình không tìm hiểu vì giá cao ; hoặc có thể theo các chuyến tàu vượt đại dương(2-3 ngày) nối các đảo của Indo để đến Makassar . Theo mình đọc thì có cụm đảo Togiean là thiên đường của thiên đường đó . K phải Airasia khùng mà mở quá trời đường bay tới xứ khỉ ho cò gáy đó , nó là thiên đường đó , chỉ có điều người VN ta chưa biết đến em nó thôi !chứ bọn Tây mình gặp nó vẫn nhắc tới chỗ này hoài . Low cót Airlines k gánh vác mục tiêu chính trị phát triển địa phương nên nó chỉ mở đường bay khi có khách nhiều mà thôi , như thằng Vietjet dám mở đường bay đi Tuy Hòa, Cà Mau không ? hehe .

Từ Makassar bạn phải đi bus từ 28-36 tiếng mới tới được Ampana (là thị trấn để lên tàu ra đảo cụm đảo Togiean ) . Nhưng có thể ghé các city dọc đường để tham quan , ăn chơi , tìm hiểu văn hóa địa phương , vì đi 1 lèo chịu sao nổi . Tàu ra đảo đó mất cũng 5-6 tiếng , chạy khoảng 2 tiếng dừng ở đảo 1, rồi đảo 2 và đảo 3 là mất 5-6 tiếng . Mất quá nhiều thời gian phải không các bạn ? Cho nên mới gọi nó là thiên đường của thiên đường , chứ như Maldives hay những nơi dễ đến kia thì quá phổ thông , máy bay đưa đến tận nơi , khách đông nườm nượp . Sulawesi có thể coi là vùng xó xỉnh của Indo , hẻo lánh . nhưng với dân phượt bụi quốc tế thì nó là thiên đường biển cả, nhất là ai thích lặn, vì đường xá xa xôi cách trở nên ở đây giá cả còn rất "mềm" và người dân cũng rất thân thiện , 1 ngày đêm ở bungalow đơn giản + 3 bữa ăn giá chỉ từ 250-300k VND thôi , nói rõ là tiền Việt nhé . Có giá cao hơn nữa nhưng giá này là quá ổn cho phượter ở "thiên đường" rồi . Người VN mình chưa đến đây , mình cũng chưa , tình cờ mình đọc 1 comment của anh "motdoidirong" nói sơ về nơi này và mình quá yêu nó . Xin phép anh motdoidirong và anh backpackervn cho e mượn vài hình và thông tin của 2 anh cho bài viết này nhé . Và cho em viết 1 topic riêng cho Sulawesi này để cac bạn biết về nó chứ nằm trong topic Maldives or "Xa hơn Bali" thì khó tìm quá .
Đây là toàn bộ bài viết của anh motdoidirong về Sulawesi trong topic Maldives
" He he he, thấy giấc mơ Maldives có vẻ là của rất nhiều người. Biển đảo đẹp như vậy, không mơ cũng uổng há! Mà mơ thì có bị đóng thuế bao giờ đâu!

Ước mơ vẫn là mơ ước! Nhưng tình cờ ghé ngang một miền biển đảo cũng lung linh đẹp, chia sẻ vài tấm hình, để anh chị em trong lúc chờ đợi giấc mơ Maldives thành hiện thực xem tạm vậy.

Mọi so sánh đều khập khiễng, cho dù việc đem ra so sánh đã là khập khiễng ngay từ đầu (Tỷ như cô nào đó hỏi bạn bè rằng: “Thấy tui với Tây Thi/con nhỏ đó hơn thua nhau thế nào”, tức thị trong lòng đã cho mình cũng xêm xêm Tây Thi/con nhỏ đó rồi!). Nhưng, có một điểm mà Maldives không thể so sánh với miền biển đảo này.

Bình minh cháy đỏ của một ngày rồi sẽ mưa dầm dề trên miền biển này.

“Đường” ra đảo để đến nơi?
Không, đường đến ngôi làng của dân du mục đại dương, nơi những đứa trẻ sơ sinh mới 3 ngày tuổi đã theo cha vào lòng đại dương.

Vùng biển quanh quanh đó. Bạn thích phần màu sắc nào? Đặc biệt khi nhìn gần, sắc màu sẽ còn rất khác…

…và đây, một trong những cụm sắc màu rực rỡ hơn khi nhìn gần.

Biển gì màu kỳ vậy?
Không, đây là hồ xanh sau hiên nhà, nơi đây, trước mặt là biển, sau lưng là hồ, sau nữa là rừng, sau nữa…

…còn trước mặt mới là biển xanh.
Nếu không muốn tắm tiên tại ‘nhà’, chịu khó sang các bãi nhỏ khuất, hẻo lánh kề bên tha hồ mà làm tiên…

Tất cả những hình trên được chụp bằng máy P&S trị giá 3.450.000VND, có hóa đơn đỏ đàng hoàng, kể cả tấm chụp san hô dưới mặt nước (ý muốn nói rằng nếu chụp bằng máy xịn thì sẽ còn đẹp hơn nữa đó mà!).

Và điểm mấu chốt là đây, điểm mà Maldives không thể so sánh hay chính xác hơn là không thèm so sánh: Giá (ăn ngày 3 bữa, ngủ nghê, tắm rửa, …, thêm nữa là trái cây, café, trà, snack miễn phí, thêm nữa là đón tại bến cảng mất 30 phút đi tàu cũng miễn phí) full-board/ngày chỉ có 10US$ (mười đô-la Mỹ - phải ghi rõ để có ai đó sợ tui quên một con số 0).

Vậy hén, đến thiên đường chưa được thì đến bên cạnh thiên đường cũng vui vậy! Nhưng dù sao, chúc các bạn có giấc mơ Maldives chóng thành hiện thực! Còn tui, dù vẫn chưa được đến đó nhưng giờ hết mơ Maldives rồi (nho vẫn còn xanh quá đó mà)!

Vùng biển đảo này là Togean Islands, nằm trong cụm đảo Sulawesi của Indonesia. Tôi không nói là Togean/Togian đẹp hơn Maldives nhé. Có điều tôi thấy biển đảo quá đẹp, chi phí quá rẻ (10$/day/fullboard) thì dân lang bạt (và nghèo) như tôi sẽ không đi Maldives, ngay cả khi Maldives có đẹp hơn.

Togean nằm trong cụm đảo Sulawesi của Indonesia. Có nhiều cụm đảo, tùy theo sở thích và túi tiền bạn chọn, dù chênh lệch nhau không nhiều. Đảo tôi chọn là Mallenge (và nhất định tôi sẽ quay lại để thăm viếng các đảo khác ). Cửa ngõ chính đến các đảo là phố nhỏ ven biển Ampana, bằng các chuyến phà (ngoài ra vẫn có thể đi từ Gororntalo nhưng ít chuyến tàu/phà hơn và đắt hơn).

Bạn có thể bay đến Makassar, thủ phủ của Sulawesi hoặc Manado, một thành phố lớn phía bắc Sulawesi, từ Jakarta, Bali, hay cả từ Kuala Lumpur. Từ 2 thành phố đó có thể đi bus đến Ampana, rồi mua vé tàu/phà đi các đảo của Togean. Tôi đi từ Makassar nhưng không đi liền chuyến (dừng nhiều nơi), cộng/đoán thời gian từ Makassar đến Ampana xấp xỉ 32-36 giờ. Nghe nói đầu 2013 đã có máy bay bay đến Ampana, bạn tìm thêm thông tin trên mạng. (mình tìm hiểu thì chưa có máy bay đến Ampana , chỉ đến cách Ampana 4-7 tiếng xe chạy thôi)

Về lịch phà chạy từ Ampana/Gorontalo đến các đảo bạn xem thêm trong wikipedia hoặc cập nhật từ L.P vì nó cũng thường thay đổi. Tuy nhiên, thường mỗi tuần sẽ có 2 ngày phà KHÔNG chạy từ Ampana ra các đảo.

Chia sẻ thêm vài tấm hình để các bạn thêm phấn chấn tìm đến Togean Island – thiên đường du lịch mới của mình!

Một “Ubein” hun hút giữa vịnh biển xanh ngời.

Sắc màu của Mallenge Lagoon hơi khác màu của biển, vì rừng xanh nằm ngay trên triền sóng.

Sắc màu của lòng biển cạn quanh đảo Mallenge – đóa huyết lan đỏ thắm của biển khơi.

p/s : mình CHƯA đi đến nơi này , hình ảnh và thông tin là lấy từ 2 anh motdoidirong va backpackervn và trên mạng thôi.
Book vé Tháng 4 di Bali rồi , biết cái này quá trễ , không là mình đi chỗ này rồi , k đi Bali đâu . Chỗ này dành cho ai có thời gian thật sự vì đi quá mất thời gian , tối thiều phải có 10 ngày cho em nó , chỉ riêng em nó thôi hehe . Đúng là đến thiên đường đâu phải dễ , dễ thì đâu phải là thiên đường !

Last edited:
Đọc xong máu quá. Kiểu này sau Tết chắc phải làm 1 chuyến cho thỏa lòng ước ao.
Di chuyển ko dễ dàng gì, nên có lẽ mình để cô công chúa nhỏ ở nhà với bà ngoại để mama nó rong ruổi với thế gian.
Đi "mình ên" cũng sẽ có cái thú riêng của nó. Tuy nhiên mình nghĩ thiên đường sẽ đẹp hơn nếu có bạn đồng hành.
Chuyến đi trên dưới 20 ngày sẽ vừa vặn, cả nhà nhỉ?

10 ngày thôi e... nếu mún lăn tăn dọc đường thì thêm 2 ngày cho thư thả...vì trước khi ra đảo, các cao nguyên và làng dân tộc rất đặc sắc nha nha :D :D

Mình có góp ý cho các bạn định đi Sulawesi vào tháng 1, 2 dương lịch:

Tháng 1, 2 là mùa moonsoon ở Indo nên thời tiết sẽ mưa rất nhiều. Biển sẽ không êm và trong xanh như bình thường.
Togian nằm ở nửa Bắc của Sulawesi, nên các bạn sẽ rất mất thời gian di chuyển. 10 ngày sẽ không đủ để đi Togian, mình giải thích như sau:

- Bay từ VN-Makassar (south Sulawesi) = mất 1 ngày đến 2 ngày. Từ Makassar sẽ có 2 options: 1 là bay tiếp từ Makassar sang Manado ở North Sulawesi rồi đi xe đò đến Gorontalo / Ampana, sẽ mất ít nhất 1 ngày rưỡi, hoặc là bay thẳng sang Gorontalo, nhưng vé máy bay rất mắc. Từ Gorontalo đi tàu ra Togian, mất thêm 1 ngày nữa (nếu may mắn thời gian đi trùng khớp. Như vậy chỉ thời gian di chuyển thôi đã mất từ 4-5 ngày. Thời gian về cũng tương đương. Như vậy bạn không còn bao nhiêu thời gian cho Togian. và Option này airfare sẽ rất cao!

- Opt 2: từ Makassar đi xe đò đến Ampana, mất ít nhất 2 ngày, sau đó đi tàu ra Togian mất 4h. Tuy nhiên trong mùa Moonsoon, đường sá ở Sulawesi không tốt nên khả năng tắc đường rất cao, nên nguy cơ delay cũng lớn. Nhiều khả năng bạn chưa tới được Togian đã phải lo chuyện quay trở lại Makassar (giới hạn thời gian).

Thực sự để đi Togian, bạn cần tối thiểu 14 ngày. nếu không, chuyến đi chỉ mất thời gian cho di chuyển mà không tận hưởng được cái không khí laid back của quần đảo này.

Với 10 ngày, và đi vào mùa Moonsoon, mình nghĩ bạn nên chuyển sang Lombok. ít bị ảnh hưởng của Moonsoon, ít mất thời gian di chuyển hơn và bạn có từ 6-7 ngày trọn vẹn cho Lombok.

Chúc vui!

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back