What's new

Xuyên Úc bằng xe tự lái, từ Melbourne đến Alice Spring T11+12/2011

]Mình có ý định tập hợp một nhóm khoảng 6 người đi xuyên Úc, bắt đầu từ Melbourne.
Hiện đã có 4 bạn đăng ký
Thời gian: tầm 2 tuần cuối t11 và đầu t12 năm 2011
Phương tiện : thuê xe tự lái cho vui, rẻ và chủ động
Chi phí : ko quá 2000$
Lịch trình sẽ up sau, nhưng nếu muốn có thể tìm hiểu ở topic https://www.phuot.vn/threads/1985-Đi-vòng-quanh-bờ-biển-Úc-vào-tháng-5/page2
Các bạn nào quan tâm thì liên lạc để cùng nhau đặt vé cho rẻ.
Các bạn có kinh nghiệm gì về Úc và thuê xe ở đó xin cho lời khuyên nhé. Cảm ơn nhiều

Last edited by a moderator:
Chào bạn chủ top.
Mình có dự định đi Úc và lái xe dọc Úc khá lâu rồi mà chưa đi được. Thấy hành trình của bạn rất thú vị nên muốn tham gia. Mình là Nam (male). Biết lái xe, xin visa Úc chắc không vấn đề. Bạn chủ topic cho mình tham gia cùng nhé. Dự định của mình là năm sau đi (2012). Chân thành cảm ơn.

]Mình có ý định tập hợp một nhóm khoảng 6 người đi xuyên Úc, bắt đầu từ Melbourne.
Hiện đã có 4 bạn đăng ký
Thời gian: tầm 2 tuần cuối t11 và đầu t12 năm 2011
Phương tiện : thuê xe tự lái cho vui, rẻ và chủ động
Chi phí : ko quá 2000$
Lịch trình sẽ up sau, nhưng nếu muốn có thể tìm hiểu ở topic https://www.phuot.vn/threads/1985-Đi-vòng-quanh-bờ-biển-Úc-vào-tháng-5/page2
Các bạn nào quan tâm thì liên lạc để cùng nhau đặt vé cho rẻ.
Các bạn có kinh nghiệm gì về Úc và thuê xe ở đó xin cho lời khuyên nhé. Cảm ơn nhiều
Hi bạn, ý định hành trình của bạn cũng vui và thú vị đó, nhưng hỏi thật là bạn đã từng đến Úc hay 1 nước nào ở châu Âu tự mình láy xe chưa??? nếu các bạn trong hành trình này ai cũng đã từng tự láy xe đi lại ở mấy nước này quen rồi thì lịch trình của bạn tổ chức ok đầy khả thi, còn chưa từng tự láy ở mấy nước này bao giờ (chỉ láy xe trong lãnh thổ VN) thì hành trình của bạn thật phiêu lưu đó cho dù bằng láy của bạn được các nước công nhận, VÌ GIAO THÔNG Ở NƯỚC NGOÀI VÀ CÁC BẢNG CHỈ DẪN, TỐC ĐỘ TỪNG ĐOẠN ĐƯỜNG Ở NƯỚC NGOÀI..., NGƯỜI DÂN HỌ TUÂN THỦ LUẬT GIAO THÔNG RẤT NGHIÊM, không phải chỉ sợ bị phạt mà chỉ cần chạy sai luật 1 tí là tai nạn sẽ xảy ra, Vì tốc độ xe chạy ở nước ngoài rất cao vì vậy khi mà tai nạn xảy thì thường từ chết cho tới nát xương,.... chỉ vài điều nhắc nhở cùng bạn, vì GIAO THÔNG NƯỚC NGOÀI RẤT KHÁC XA SO VỚI VN, nếu bạn là "tay láy cừ khôi" ở VN mà chưa bao giờ láy ở nước ngoài thì khuyên bạn đừng mạo hiểm! người ở NN về VN chỉ cần vài hôm quen đường là có thể tự láy, tuy giao thông hơi hỗn tạp, còn ngược lại thì chỉ những người VN đã sống ở nước ngoài lâu am hiểu luật và đã quen "tính kĩ luật cao" thì ok.

Ông này nói quá đúng luôn về chuyện lái xe ở nước ngoài khác xa ở VN ,ở VN đi nhường nhau ,không cần theo luật lệ ,tay lái nào quẹo phải mà quẹo trước thì thằng đi thẳng phải nhường ,còn nước ngoài thì nó đụng cho banh xác nếu nó thuộc ưu tiên hơn .....Vài lời thực tế ...Các bạn thật muốn đi thì lập nhóm lại rồi rủ nhau đi ,chủ thớt kẹt rồi ,chờ không được đâu.

Hi bạn, ý định hành trình của bạn cũng vui và thú vị đó, nhưng hỏi thật là bạn đã từng đến Úc hay 1 nước nào ở châu Âu tự mình láy xe chưa??? nếu các bạn trong hành trình này ai cũng đã từng tự láy xe đi lại ở mấy nước này quen rồi thì lịch trình của bạn tổ chức ok đầy khả thi, còn chưa từng tự láy ở mấy nước này bao giờ (chỉ láy xe trong lãnh thổ VN) thì hành trình của bạn thật phiêu lưu đó cho dù bằng láy của bạn được các nước công nhận, VÌ GIAO THÔNG Ở NƯỚC NGOÀI VÀ CÁC BẢNG CHỈ DẪN, TỐC ĐỘ TỪNG ĐOẠN ĐƯỜNG Ở NƯỚC NGOÀI..., NGƯỜI DÂN HỌ TUÂN THỦ LUẬT GIAO THÔNG RẤT NGHIÊM, không phải chỉ sợ bị phạt mà chỉ cần chạy sai luật 1 tí là tai nạn sẽ xảy ra, Vì tốc độ xe chạy ở nước ngoài rất cao vì vậy khi mà tai nạn xảy thì thường từ chết cho tới nát xương,.... chỉ vài điều nhắc nhở cùng bạn, vì GIAO THÔNG NƯỚC NGOÀI RẤT KHÁC XA SO VỚI VN, nếu bạn là "tay láy cừ khôi" ở VN mà chưa bao giờ láy ở nước ngoài thì khuyên bạn đừng mạo hiểm! người ở NN về VN chỉ cần vài hôm quen đường là có thể tự láy, tuy giao thông hơi hỗn tạp, còn ngược lại thì chỉ những người VN đã sống ở nước ngoài lâu am hiểu luật và đã quen "tính kĩ luật cao" thì ok.

Em đã xin Visa xong, hiện luxubu đi mấy nơi lặt vặt nên dự tính làm quả đi xuyên Úc vào dịp Tết Dương lịch.
Cụ thể ( em mượn cái lịch trình của bác SonTT bên phuot) :
Lịch trình XUYÊN TÂM ÚC

Ngày 1 : 29/12/2011  SG – SYDNEY 

Ngày 2 ngày 3: 30-31/12/2011 chơi ở SYDNEY

Ngày 4: 1/1 SYDNEY - Melbourne và vùng cháy 280km (4h)
Đến Melbourne , lấy xe… .....hôm nay sẽ đi Philip Island xem chim cánh cụt ( nhưng muốn đi xem cháy thì chắc là khó ) và lượn lờ ở vùng cháy , cách Melbourne khoảng 100km. Ngủ tối xung quanh Melbourne

Ngày 5: 2/1 Melbourne qua Great Ocean Road tới Princetown 320 Km đường biển (4h30)
Rời Melbourne đi qua Geelong rồi tới Torquay, dừng lại tại Quiksilver và Rip Curl rồi tới bãi biển nổi tiếng Bells Beach. Con đường Great Ocean Road bắt đầu từ đây và như các bạn đánh giá là along one of the most spectacular coastal roads in Australia. Dừng xem Koalas rồi đi tới thị trấn ven biển Lorne và tới Apollo Bay ăn trưa , Chiều sẽ đi Otway National Park xem Otway Fly, Ngắm sunset ở the Twelve Apostles. Ăn tối và ngủ đêm ở Princetown. (D)

Ngày 6 : 3/1 Princetown tới Grampians National Park 260 km (3h45)
Sáng sớm trèo xuống theo Gibson Steps để tới ra biển nhìn góc khác của the Twelve Apostles vào bình minh Đi tiếp về phía Tây để kết thúc con đường Great Ocean Road gồm London Bridge, the Bay of Martyrs và Bay of Islands. Dừng lại tại Warrnambool, Tiếp tục tới Grampians National Park. Có thể lên The top of the Pinnacle. Đi dạo ở The Balconies và Reeds Lookout, Ngủ đêm ở Grampians

Ngày 7 : 4/1 Halls Gap đi Adelaide 531km (7h)
Hollow Mountain , MacKenzie Falls, north of the Grampians.Ăn trưa tại Horsham , đi qua vùng trang trại Victoria và sang bang South Australia. Xem White Western Grey Kangaroosm vượt sông Murray River, được coi là king of Australia’s rivers, tới Adelaide Hills before ngủ đêm ở Adelaide city.

Ngày 8 : 5/1 Adelaide - Quorn 350 km (4h20)
the Clare Valley , Melrose xem toàn cảnh the Mt Remarkable. Tới Quorn, cửa ngõ vào Richman Valley. Dutchman's Stern xem toàn cảnh 360° views của Quorn, Spencer Gulf và the Flinders Ranges! We return to Quorn . BBQ ở đây coi là đặc biệt nhất của người Úc

Ngày 9 : 6/1 Flinders Ranges and Wilpena Pound 200 km (3h)
Sáng xem The Flinders Ranges và Wilpena Pound/Chiều đi Yourambulla Caves xem tranh vẽ trên đá Aboriginal rock paintings./ Yellow Footed Rock Wallaby và Warren Gorge.

Ngày 10 : 7/1 Quorn đi Coober Pedy 580km (7h30)
Port Augusta , Glendambo , hồ muối , tới Cooper Pedy , đi underground, tối có thể ngủ ớ ks dưới lòng đất.

Ngày 11 : 8/1 Coober Pedy đi Uluru 750km ( 9h)
Lái dọc qua sa mạc để tới Yulara và xem sunset ở Uluru (Ayers Rock)
Đêm ngắm trời sao giữa sa mạc

Ngày 12 : 9/1 Từ Uluru đi Kata Tjuta và Kings Canyon 310km (4h)
Dậy sớm để xem Sunrise over Uluru , điểm không thể không đến trong đời, đi quanh Uluru’s base hoặc leo lên đỉnh
Sau đó thăm Kata Tjuta (The Olgas) rồi thẳng tiến Kings Canyon, ngủ đêm tại đây.

Ngày 13: 10/1 Từ Kings Canyon về Alice Springs 330km (4h15)
Nhiều thứ để xem ở Kings Canyon, bao gồm the Lost City, the lush and ancient Garden of Eden và the sheer outcrops of the North and South Walls. Nhưng cũng phải về Alice Spring vì hôm sau hết thời gian rồi. Lại đi qua sa mạc để về ngủ đêm tại Alice Springs.

Ngày 14 : 11/1 Alice Springs – SYDNEY  
Lấy chuyến bay của Quantas từ Alice Spring về SYDNEY 

Ngày 15: 12/1  SYDNEY

Ngay 16: 13/1 Sydney -Sai Gon

Hiện 2 vợ chồng em đã sẵn sàng. Mời các bác ném đá ạ.

Giá vé mbay VNA chặng này là 930 usd/ per/ 2way . bao gồm tất cả thuế và lệ phí sân bay 2 chiều. 
Hiện có 2 nam và 1 nữ rồi. Thêm 1 nữa thoi ạ, nam hay nưữ tùy hên xui. Sẽ thuê xe MPV 5 chỗ cho 4 người ạ.
Lh 0988799979
Email: [email protected]

Tiền thuê xe dự kiến 80 usd/ ngày x 10 ngày + xăng = 1.000 usd chia 4 người = 250 usd.
Nhà nghỉ or Khách sạn từ 35 usd đến 50 usd/ nguời/ ngày x 16 ngày = khoảng 800 usd / người.
Vé mbay nội địa 2 chặng = 150 usd x 2 = 300 usd.
Ăn úông 30 đến 50 usd / ngày/ ngừoi x 16 ngày =  khoảng 800 usd.
Total : khoảng 3.100 usd chưa tính Vé vào cửa lặt vặt.
SAu khi ngiên cứu và thuyết phục bà xã. Cuối cùng em xác nhận tiền ăn chỉ 30 USD/ngày và ngủ lều kết hợp Mostel ( nếu trường hợp jkhông có bãi Camping).
Chi phí ngủ tạm tính sẽ chỉ còn 30 USD/ngày.
Total mới chỉ còn khoảng 2.500 USD chưa tính vé vào cửa lặt vặt.

Last edited:
Tiền thuê xe dự kiến 80 usd/ ngày x 10 ngày + xăng = 1.000 usd chia 4 người = 250 usd.
Nhà nghỉ or Khách sạn từ 35 usd đến 50 usd/ nguời/ ngày x 16 ngày = khoảng 800 usd / người.
Vé mbay nội địa 2 chặng = 150 usd x 2 = 300 usd.
Ăn úông 30 đến 50 usd / ngày/ ngừoi x 16 ngày =  khoảng 800 usd.
Total : khoảng 3.100 usd chưa tính Vé vào cửa lặt vặt.
Mình thấy bạn Caothu có thể tiết kiệm ít nhất dc khoản ăn uống & ở đấy.
1. ăn uống: theo mình các bạn tốt nhất là mò vào mấy siêu thị lớn ở đây như Woolworth/Coles, IGA để mua thực phẩm (bánh mì, mì gói, rau, hoa quả, đồ ăn...), vì hiện tại giá thực phẩm ở đây rẻ hơn rất nhiều so với vài năm trước. mình mua bánh mì baguette 50 cents, bánh mì sandwich 1 gói to đùng có 1$... rau củ quả thậm chí còn rẻ hơn ở vn nhiều. nếu các bạn tìm dc mấy asian market thì giá rau, hoa quả còn rẻ hơn rất rất nhiều nữa. nếu biết tự nấu nướng thì tính ra 1 bữa (đủ dinh dưỡng) các bạn chỉ phải pay khoảng 3$ thôi. Nước uống có thể mua 1 chai 750l khoảng 2$, nhưng chịu khó fill đầy tap water từ các vòi nước uống công cộng thì sẽ tiết kiệm dc rất nhiều.
2. ở: ở tiết kiệm nhất là camping. mình nghĩ các bạn đã thuê xe rồi thì chịu khó mang mấy cái tents, túi ngủ, sleeping mat... từ VN sang, đi tới đâu thì kiếm mấy cái camping areas rồi dựng tents ngủ thôi. Giá 1 xe vào cửa khoảng 10$-20$/night (như 2 vc mình cứ lái xe đi lang thang, thấy chỗ nào trống vắng là dựng tents ngủ thôi :p nhưng phải để ý vì nếu ngủ lậu như này bọn police ở đây nửa đêm đến hỏi thăm thì cũng... chuối :)) ). nếu mà ở khách sạn/motel thì tớ thấy... sang quá! vì giá hotel/motel ở đây đắt lắm!! nếu k camping dc thì chịu khó kiếm tạm mấy cái dorm mà ở tạm, giá khoảng 15-30$/person/night... nam 1 dorm, nữ 1 dorm!
mình mới bít thế vì cũng mới sang đây dc vài tháng. tầm các bạn đi phượt thì 2 vc mình cũng camping ở Tasmania rồi nên k join cùng nhóm dc. nếu bít thêm gì mình sẽ share thêm. good luck u guys!
Lan Anh.

Chào Caothu , mình cũng dự định đi xuyên bang ngay dịp bạn qua nhưng lịch trình thì có khác ( Sydney- Melbourne - Tasmania và Sydney 2/1 đến 15/1 lái xe và đi ferry) , giữa mùa hè mà bạn đi vào sa mạc mình thấy hơi bị phê ( thành heo quay mất).

P.S bạn xuống Melbourne vào ngày 1/1 , mướn xe và KS thì phải hỏi kỷ nha vì ngày Lễ sẽ đóng cửa . (nên mình chọn đi 2/1 là vậy hihihihi)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,941
Latest member
Thao10
Back