What's new

[Chia sẻ] Tháng Tư ở nước Nga

Kế hoạch đi Nga đến bất chợt khiến tôi đờ ra mấy hôm không biết nên bắt đầu từ đâu. Nhưng chuyến đi châu Âu năm ngoái mà ký ức hãy còn tươi mới đã giúp tôi dần dần xác định những việc phải làm. Đầu tiên là đặt vé. Phòng vé thân quen cho biết giá của VNA là tốt nhất, dịch vụ cũng “thân thiện” (đặc biệt với những người không biết một chữ Nga nào như tôi). Tuy nhiên, VNA không bay Nga hàng ngày, vì thế việc du di ngày đi vì lịch bay và cũng vì giá vé cũng phải tính đến. Tôi mua được giá khứ hồi bay Hà Nội - Moscow 920 đô la, không rẻ chút nào. Việc thứ hai là phải xem thủ tục visa Nga. Tìm trên mạng, chỉ thấy nhan nhản quảng cáo làm visa đi Nga của các công ty du lịch, tịnh không có một hướng dẫn “tự làm” nào. Tuy nhiên, sục vào trang web của Sứ quán Nga tại Hà Nội, bạn sẽ thấy có phần hướng dẫn xin thị thực, tuy đơn giản nhưng cũng khá rõ ràng, và nó đơn giản không phải tại vì trang web đưa thông tin sơ sài, mà tại vì yêu cầu thực sự đơn giản, nếu so với yêu cầu của visa Schengen thì đúng là một trời một vực. Tuy nhiên, để chắc ăn, tôi vẫn rình gọi vào số điện thoại của bộ phận thị thực (theo đúng lịch ghi trên trang web của sứ quán), gặp một chị người Nga. Vì biết là chị ấy nói được tiếng Việt, nên dù chị ấy chào bằng tiếng Nga, tôi cứ thao thao hỏi bằng tiếng Việt một cách hết sức tự nhiên. Và đây là yêu cầu hồ sơ visa: 1 thư mời của công ty du lịch (vì tôi nói tôi đi du lịch), vé máy bay khứ hồi (đã xuất, chứ không phải booking đặt chỗ), hộ chiếu (không cần phải copy), bảo hiểm du lịch, bản khai xin visa (load về từ trang web và điền tay vì không có form word để khai trên máy), 1 ảnh hộ chiếu và phí xin visa 50 đô la Mỹ. Lưu ý là không cần đặt hẹn trước, chỉ cần đủ hồ sơ mang đến sứ quán trong giờ làm việc ghi trên trang web để nộp. Và tiền lệ phí thì phải trả bằng đô la chứ không nhận quy đổi ra tiền Việt (tôi không biết trước điều này, nên hơi ớ người khi nghe mọi người xếp hàng bảo nhau, tuy nhiên, ở cổng nộp hồ sơ visa, luôn có một đội “cò” ôm hàng xấp hộ chiếu xin thị thực, và hãy hỏi đổi đô, họ sẽ sẵn sàng). Một điều nữa là dù đã ngồi nhà nắn nót viết bản khai xin visa (vì nhiều chữ phải biết bằng tên tiếng Nga, mà tôi thì không biết một tẹo nào), khi vào nộp, họ sẽ lấy ảnh đã dán của bạn trên bản khai ra, dán vào một tờ mới, giống y chang, cho bạn ngồi khai lại tại chỗ. Nộp 50 đô là và nhận hẹn 1 tuần sau đến lấy. Nếu bạn cần gấp, bạn có thể yêu cầu và trả 90 đô la.
Và tôi nhận visa sau đúng 1 tuần, không có cảm giác siêu hồi hộp như khi nộp visa Schengen. Có vẻ như là nếu có thư mời, bạn sẽ đương nhiên có visa. Visa thuộc dạng du lịch, thời hạn 30 ngày, vào 1 lần. Công ty làm thư mời cho bạn sẽ được ghi trên dấu visa. Vì thế, không phải là đương nhiên, mà lãnh sự quán sẽ dựa trên thống kê về lượng khách “không trốn lại” ở Nga của công ty cấp giấy mời để quyết định có cấp visa cho bạn không.
Và vì đơn giản vậy, tôi cũng khuyên bạn tự làm visa Nga, thay vì mua dịch vụ đắt đỏ của các công ty du lịch Việt Nam. Như bác Kimvanchinh có bảo tôi, giá có khi lên tới 500 đô la lận.
Hơn nữa, khi xem giá phòng ốc, xe cộ tàu bè ở Nga, tôi đều thấy có lựa chọn hỗ trợ về visa. Nghĩa là nếu bạn đặt dịch vụ của họ, họ sẽ xuất thư mời cho bạn (và tính phí), để bạn có thể xin visa. Tôi thấy phí thư mời thấp nhất là khoảng 35 đô la. Nhưng tôi không chắc về độ tin cậy của những thư mời này. Công ty xuất thư mời cho tôi (với giá hữu nghị là 50 đô la).

Chào các bạn !

Rất cảm ơn topic của bạn chủ top đã có những thông tin hữu ích. Mình đã và đang ở nước Nga. Ngoài vấn đề du lịch ra mình có vài điều còn chưa biết nên muốn hỏi các bạn xem có thể giúp được mình không.
Visa của mình là là visa giấy mời thăm thân của Đại sứ quán, lúc làm visa mình làm 3 tháng, vé thì mình book 1 tháng quay về.
Hiện giờ mình đã đi khá đủ ở Nga rồi và lại đang nẩy sinh các ham muốn khác.
1. là Nếu mình muốn ở lại Nga cho đến hết visa thì thủ tục đăng ký ở lại như thế nào hả các bạn ? Ai biết chỉ dùm mình nhé. Mình nghe nhân viên ở đây nói muón ở lại lâu phải đăng ký tạm trú mà cái thủ tục đó như nào mình không biết.
2. là visa này có thể ra vào nước Nga hơn 1 lần được không ? vì mình định sang 1 nước khác rồi quay trở lại Moscow.

Mong các bạn hiểu biết giúp mình .
Xin cảm ơn.

Chào các bạn !

Rất cảm ơn topic của bạn chủ top đã có những thông tin hữu ích. Mình đã và đang ở nước Nga. Ngoài vấn đề du lịch ra mình có vài điều còn chưa biết nên muốn hỏi các bạn xem có thể giúp được mình không.
Visa của mình là là visa giấy mời thăm thân của Đại sứ quán, lúc làm visa mình làm 3 tháng, vé thì mình book 1 tháng quay về.
Hiện giờ mình đã đi khá đủ ở Nga rồi và lại đang nẩy sinh các ham muốn khác.
1. là Nếu mình muốn ở lại Nga cho đến hết visa thì thủ tục đăng ký ở lại như thế nào hả các bạn ? Ai biết chỉ dùm mình nhé. Mình nghe nhân viên ở đây nói muón ở lại lâu phải đăng ký tạm trú mà cái thủ tục đó như nào mình không biết.
2. là visa này có thể ra vào nước Nga hơn 1 lần được không ? vì mình định sang 1 nước khác rồi quay trở lại Moscow.

Mong các bạn hiểu biết giúp mình .
Xin cảm ơn.

1) Trong thời hạn 3 tháng của visa thăm thân, bạn không phải đăng ký gì cả. Chỉ cần bạn phải ra khỏi nước Nga trước ngày quy đinh trong visa.

2) Bạn xem lại trên Visa của bạn ghi là 1 lần hay nhiều lần. Bạn mở hộ chiếu trang visa ra, ở phía trên ngay dưới dòng chữ RUSSIAN FEDERATION có ghi dòng chữa tiếng Nga màu đen. Nếu ghi là ОДНОКРАТНАЯ "1" ОЧ tức là bạn không được vào lại nước Nga nếu bạn đã ra khỏi. Còn nếu có ghji dòng chữ МНОГОКРАТНАЯ tức là bạn được ra vào nước Nga nhiều lần. Hoặc có thể bạn đi sang 1 hoặc nhiều nước khác, sau đó về thẳng VN mà không quay lại Nga nữa. Trường hợp này bạn phải có visa đi các nước tiếp theo, mà visa này theo mình hiểu không xin được từ Nga vì bạn chỉ ở Nga tạm thời 3 tháng.

1) Trong thời hạn 3 tháng của visa thăm thân, bạn không phải đăng ký gì cả. Chỉ cần bạn phải ra khỏi nước Nga trước ngày quy đinh trong visa.

2) Bạn xem lại trên Visa của bạn ghi là 1 lần hay nhiều lần. Bạn mở hộ chiếu trang visa ra, ở phía trên ngay dưới dòng chữ RUSSIAN FEDERATION có ghi dòng chữa tiếng Nga màu đen. Nếu ghi là ОДНОКРАТНАЯ "1" ОЧ tức là bạn không được vào lại nước Nga nếu bạn đã ra khỏi. Còn nếu có ghji dòng chữ МНОГОКРАТНАЯ tức là bạn được ra vào nước Nga nhiều lần. Hoặc có thể bạn đi sang 1 hoặc nhiều nước khác, sau đó về thẳng VN mà không quay lại Nga nữa. Trường hợp này bạn phải có visa đi các nước tiếp theo, mà visa này theo mình hiểu không xin được từ Nga vì bạn chỉ ở Nga tạm thời 3 tháng.

Cảm ơn anh. Visa của em có chữ này : двукратная
Vừa dịch ra là 2 lần, nghĩa là em có thể thoải mái đi chơi thêm rồi.
Cho em hỏi thêm. Hộ chiếu VN mà đi du lịch từ Nga đc miễn thị thực những nước nào không nhỉ ? :))

@hoaianh: khi về em nên ghé India, hay Nepal 2 nước này là Visa on arrival ( check google).
India là đường giữa Việt Nam và Nga. Ngày trước tụi anh transit Calcuta (Kolkata) trước khi qua Moscow.
Kolkata có vé rẻ của Airasia qua KL hay Bangkok trước khi về Việt Nam.
Cũng vì kỷ niệm Calcuta mà ngày trở lại, anh đã thăm nó Kolkata thực sự và từ đây đi Sikkim, Sikkim hay lắm, hãy đi và cảm nhận.

@hoaianh: khi về em nên ghé India, hay Nepal 2 nước này là Visa on arrival ( check google).
India là đường giữa Việt Nam và Nga. Ngày trước tụi anh transit Calcuta (Kolkata) trước khi qua Moscow.
Kolkata có vé rẻ của Airasia qua KL hay Bangkok trước khi về Việt Nam.
Cũng vì kỷ niệm Calcuta mà ngày trở lại, anh đã thăm nó Kolkata thực sự và từ đây đi Sikkim, Sikkim hay lắm, hãy đi và cảm nhận.

Em cảm ơn anh. Nhưng em tưởng India vẫn phải làm visa chứ nhỉ. Hiện tại em vẫn đang ở Nga chơi cho đến khi hết mùa thu mới về.

Nếu ở Việt Nam làm visa dễ, điền form rồi nộp tiền. Visa on arrival thì đắt hơn nên mọi người hay làm sẵn vì dễ. Nếu em thích thì apply sứ quán India bên Nga xem, họ welcome em liền.
Anh thấy aeroflot có chuyến đến India hay Air India. Khi về thì mua của Airasia cho rẻ ghé KL hay Bangkok chơi tiếp.

Mình có một câu chuyện vui nho nhỏ của cô bạn gái xinh đẹp của mình (đã từng là tiếp viên hàng không). Cô ấy kể: "Sếp mình hôm nay ra hỏi khẽ, có suất đi học ở Ấn Độ, em có muốn đi không? Mình nghe thấy Ấn Độ vội vàng trả lời ngay - không ạ. Trong bụng thầm nghĩ, đi Ấn Độ nhỡ mà bị ... ấy thì chết, mà rồi không bị ấy cũng ... chết vì nhục". Ha Ha Ha. Còn bản thân mình nghĩ là đi Ấn Độ kể cũng đáng sợ thật.

Mấy em tiếp viên bay nước ngoài thường xuyên, nên India không phải là đích đến rồi. Nếu India trả học bổng cao thì mấy em suy nghĩ lại liền.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,181
189,941
Latest member
Thao10
Back