What's new

[Chia sẻ] Trên đường phượt không có chỗ cho sự ngây thơ

Bài viết rất bổ ích. Những bạn có suy nghĩ rằng bài viết là thừa thãi, mình nghĩ sớm muộn sẽ gặp phải những điều đáng tiếc do sự chủ quan gây ra thôi.

Mình dù chỉ đi du lịch “2 mình", nhưng mỗi lần vẫn phải chuẩn bị rất chu đáo. Đồng đất nước người, ai biết được sẽ gặp phải điều gì, nên càng chu đáo càng tỉ mỉ càng tốt.

Bài này không những bổ ích cho những ai đi phượt mà suy rộng ra thì còn có nhiều ý nghĩa trong cuộc sống: sự chuẩn bị cho bất kỳ điều gì

Tháng trước mình tham gia đoàn đi Vườn Quốc Gia Xuân sơn, đi do một người quen rủ tham gia, tuy nhiên khi lead đưa về nhà người thân Lead ăn và ngủ, tôi được ưu tiên ngủ tại nhà gia chủ nên sáng hôm sau dậy đá mất ví bao gồm toàn bộ tiền bạc và giấy tờ, yêu cầu chủ nhà báo công an và xác nhân mất thì cả chủ nhà và Lead đều hứa sẽ lầm để đi làm lại giấy tờ, nhưng đã qua hơn tháng lờ đi ko nói gì cả, khi về off tổng kết mới phát hiên ra lead rất nhập nhèm trong chi tiêu, giá cả ko phù hợp, cả đoàn phản ứng, hỏi mới biết lead chắc thấy đi ngon kiếm ăn được nên lần đầu đứng tổ chức và thu tiền A E và cũng đâ đưa mấy đoàn qua nhà ( lead tên Nguyên), ở tại nhà a trai tên Chung ở xã Minh Đài gần VQG Xuân sơn,gia chủ thì rất tốt, nhưng cách xử lý khi mất đồ và cách giải thích của lead và A trai là ko chấp nhận đươc. Vậy tôi đề nghị Mod, Amind phải có nguyên tắc: A làm Lead mở cung phải có khai báo cụ thể trên topic , số CMND, quê quán, nơi ở, làm việc, học tập hiện nay, số điện thoại... để A,E tham gia cung kiểm tra. Tránh bị như tôi vừa qua, không để những con sâu làm lu mờ những cung đường đẹp và những khoảnh khắc tuệt vời của chuyến đi, Chào thân ái.

Bạn lead ấy có tên trong diễn đàn không bạn? Nếu có và sau khi xác minh được việc tài chính mờ ám thì mình nghĩ nên có cảnh báo để các bạn khác không bị như các bạn nữa.

Tháng trước mình tham gia đoàn đi Vườn Quốc Gia Xuân sơn, đi do một người quen rủ tham gia, tuy nhiên khi lead đưa về nhà người thân Lead ăn và ngủ, tôi được ưu tiên ngủ tại nhà gia chủ nên sáng hôm sau dậy đá mất ví bao gồm toàn bộ tiền bạc và giấy tờ, yêu cầu chủ nhà báo công an và xác nhân mất thì cả chủ nhà và Lead đều hứa sẽ lầm để đi làm lại giấy tờ, nhưng đã qua hơn tháng lờ đi ko nói gì cả, khi về off tổng kết mới phát hiên ra lead rất nhập nhèm trong chi tiêu, giá cả ko phù hợp, cả đoàn phản ứng, hỏi mới biết lead chắc thấy đi ngon kiếm ăn được nên lần đầu đứng tổ chức và thu tiền A E và cũng đâ đưa mấy đoàn qua nhà ( lead tên Nguyên), ở tại nhà a trai tên Chung ở xã Minh Đài gần VQG Xuân sơn,gia chủ thì rất tốt, nhưng cách xử lý khi mất đồ và cách giải thích của lead và A trai là ko chấp nhận đươc. Vậy tôi đề nghị Mod, Amind phải có nguyên tắc: A làm Lead mở cung phải có khai báo cụ thể trên topic , số CMND, quê quán, nơi ở, làm việc, học tập hiện nay, số điện thoại... để A,E tham gia cung kiểm tra. Tránh bị như tôi vừa qua, không để những con sâu làm lu mờ những cung đường đẹp và những khoảnh khắc tuệt vời của chuyến đi, Chào thân ái.

Bài viết rất tâm huyết của bác đã làm anh em "ngây thơ" mở ra rất nhiều kiến thức !
Đúng là ko có chỗ cho sự ngây thơ cho dân Phượt !

Originally Posted by thangtrammuonneo
......................
Vậy tôi đề nghị Mod, Amind phải có nguyên tắc: A làm Lead mở cung phải có khai báo cụ thể trên topic , số CMND, quê quán, nơi ở, làm việc, học tập hiện nay, số điện thoại... để A,E tham gia cung kiểm tra.
.....................

Mịe kíp. chắc "A,E tham gia cung" là Bố Đời. Mở cung không công, hò hét không công, rồi phải khai nơi ở ra cho cả làng biết, chắc là trộm nó không biết ngày đấy nhà vắng người, chắc là mời trộm đến nhà, mở sẵn cửa luôn mà đón trộm vào.
Thưa với Bố Đời, thông tin cá nhân là tài sản, là tiền, đ.éo ai dại mà tung hê lên. Bố Đời lại còn đòi "kiểm tra hành chính" nữa cơ. Bố Đời ngây thơ hay thiếu i ốt????????

Vừa đi 1 chuyến, tạm gọi là hành xác về, mình có vài suy nghĩ về các ôm, vì nghĩ đi nghĩ lại, thấy thương xế quá.
- Ôm đã biết cung đường khó đi mà mang đồ quá nhiều: ngoài ba lô, còn lỉnh kỉnh những thứ khác. Có 1 xe đi 1 mình, bạn ý đã có ý định đi riêng xe để dc thỏa mãn cảm giác chinh phục cung đường khó, tuy nhiên, vừa hội nhóm thì xe bạn thành xe thồ vì dc các bạn khác gởi nhở đồ chở giúp.

- Ôm chỉ biết ngồi trên xe khi đường đẹp, và tete bỏ xế bơ vơ khi vào những đoạn xấu cần giúp đỡ.
- Qua đoạn đường lầy thì ai cũng lấm lem, những xe đi được đên nơi sớm, ôm đã được người trong trạm múc nước cho gội đầu, thay đồ sạch...xong bạn ý lên võng ngồi chơi. Mình tới nơi muộn hơn, xe đi sau cùng, người thì vừa lấm, vừa lạnh, vừa đau nhức, lo cùng các bạn khác chuẩn bị cơm tối, nhìn 2 công chúa sạch sẽ thơm tho ngồi võng tâm sự, hình như chưa bao giờ mà mình muốn bốc hỏa như lúc đó. Đó có phải là sự ngây thơ không hay là sự vô tâm và vô duyên không thể chịu được.
...
Không nói thì rồi sẽ gặp những chuyện như vậy nữa, nói thì ngay mình cũng cảm thấy khó chịu.

Xin Ôm hãy biết chứng tỏ là một bạn đồng hành chứ đừng làm 1 cái bao tải thừa mà xế trút được sau chuyến đi là mừng.

Mình nghĩ có lẽ bạn Babyone còn hơi cả nể. Bạn cứ mạnh dạn bảo hai bạn thơm tho sạch sẽ ấy đi giúp mọi người làm cơm, nếu hai em thơm như mít ấy o e không chịu đi thì cứ bảo "Tốt thôi, các em không tham gia làm cơm thì tí nữa khỏi phải ăn nhé!" (mà nhớ là nói được làm được chứ không lát thấy các em đói meo nước mắt ngắn dài lại mềm lòng cho ăn thì công cuộc giáo hóa thành công cốc :D). Đừng sợ mất lòng, mất lòng thì mời xuống xe đi bộ là mọi chuyện sẽ OK ngay vì mấy cọng bún đó rất sợ bị bỏ lại giữa đường. Chẳng qua là các bạn không đủ độ bá đạo thôi :D

P/S: mình thấy có bạn mở thớt đi TQ, có qui định rõ về việc chỉ được mang theo ba lô chứ ko cho mang theo vali (như vậy không thể vác theo cả núi quần áo, đồ dùng theo được) và nhấn mạnh rõ chuyện những thành viên không tôn trọng kỷ luật chung sẽ bị đuổi ra khỏi nhóm và leader sẽ ko cần bận tâm là họ sẽ làm thế nào để đi từ TQ về lại VN. Và như vậy mình dám chắc là các mem trong đoàn ấy sẽ ngoan như thỏ và nhanh nhẹn như sóc :D Còn các con nhạn thích mè nheo õng ẹo, chậm chạp lề mề chắc chắn sẽ không dám tham gia :D

Em xin cảm ơn chia sẻ rất thẳng thắn và đầy hữu ích của các anh chị ạ.
Kì tới em lại xách ba lô lên và vi vu miền Trung. Vụ "Tiền bạc" thì em thấy an toàn nhất là "để trong ATM" ạ. Em dính một kỉ niệm đầy đau thương và xấu hổ cho chuyến đi xuyên Việt là 1/3 tiền trong tất, 1/3 trong người (bóp+ruột tượng), 1/3 =hơn 2T em bỏ trong quần nhỏ. Nhục nhã là khi đi vệ sinh xong em quên béng mất. Thế là chuyến đấy ra đến Hn em còn đúng 37k -15k xe buýt, 20k xe ôm về đc đến nhà người thân bóp em còn được 2000 VNĐ. ^^

Trời ơi kể lại mà xấu hổ quá, khuyên các bạn đi sau đừng dại dột giống mình nhé =))
Đi gần thì giấu đó khá tốt :D, đi đường dài, cung lớn mà để đó là rồi thế nào sự mệt mỏi, cộng cảm xúc tìm về sự giải tỏa nó sẽ làm bạn quên béng mất chỗ phải cẩn thận khi mở ra =))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back