What's new

[Chia sẻ] Kinh nghiệm chuẩn bị du lịch Hàn Quốc

M đang chuẩn bị đi Hàn cuối T9 này, hôm qua mới nhận được visa. M lập topic để share và cũng muốn mọi người share lại những thông tin để mọi người và m cùng có sự chuẩn bị hữu ích cho 1 chuyến đi Hàn.

Đầu tiên là kinh nghiệm xin visa. Có thể có rất nhiều bài đã có nói rồi, nhưng ở đây, m share kinh nghiệm thực tế của m, và thực sự thì m thấy m làm rất nhanh và cũng k mất nh công sức lắm. Chi phí xin visa m cũng note rõ nhé.
Các bạn cứ làm đúng như hướng dẫn trên web của ĐSQ Hàn Quốc là okie: http://vnm-hanoi.mofa.go.kr/worldlanguage/asia/vnm-hanoi/visa/type/index.jsp.

Hồ sơ xin visa gồm có (xếp theo đúng thứ tự từ trên xuống dưới)
1. Đơn xin visa. Các b lưu ý là mẫu visa trên web của ĐSQ Hàn là mẫu update nhưng bằng English. Lúc đầu m cũng fill mẫu này, xong hôm đến nộp thì thấy ĐSQ phát form bằng Vietnamese, xong lại mất công ngồi điền lại. M k sure là form bằng English của nộp được k, nhưng nếu có đk thì mọi người nên qua ĐSQ xin form trước, hoặc hôm nộp đến sớm lấy số, trong lúc ngồi đợi thì điền cũng được.
1 ảnh 3.5*4.5 nền trắng dán vào đơn này. M thấy nh ng cắt ảnh 4*6 dán vào cũng k thấy làm sao. Tuy nhiên, cẩn thận thì cứ nên chụp riêng. M mất 25k cho 1 tấm 4 ảnh.

2. Hộ chiếu gốc + bản công chứng CMND (k cần dịch). nếu có hộ chiếu cũ đã đi 1 số nứuoc ngoài thì có thể nộp cùng, photo thêm các trang có đóng dấu xuất nhập cảnh (k cần công chứng). Vợ m từng đi châu Âu 2 lần cách đây 6 năm ở hộ chiếu cũ nên làm đúng thế và ĐSQ vẫn nhận ---> giảm rủi ro fail hơn.

3. Hồ sơ chứng minh tài chính: sổ tk có số dư hơn 5.000 USD có thời hạn trên 3 tháng và đã gửi trên 1 tháng. M làm hẳn sổ tk hơn 200tr, thời hạn 13 tháng và gửi hẳn từ đầu năm nên mục này m pass luôn. Khi nộp chỉ cần: xác nhận số dư của bank (tốn 55k/bản xác nhận; 2 vc m gửi ở SCB); photo 2 mặt của sổ tk (k cần công chứng).

4. Hồ sơ chứng minh nghề nghiệp:
+ Hợp đồng lao động (bản công chứng): nếu hơp đồng có English thì chỉ cần công chứng. Còn nếu k có English thì các bạn chỉ cần tự dịch và in ra (k cần phải dịch công chứng, rất tốn tiền); và nộp cùng bản công chứng hợp đồng là okie. M thì hợp đồng có sẵn English rồi. Vợ m thì HDLĐ chỉ có Vietnamese, và làm đúng như này. ĐSQ cũng k yêu cầu gì thêm.
+ Giấy xác nhận nghề nghiệp và xin nghỉ phép của công ty: có thể xin E hay V đều được; xin cả trong 1 form cũng được (chỉ cần có 2 thông tin key là: ng này đúng là đang làm tại công ty (chức vụ; thời hạn HDLĐ); và cty đồng ý cho ng này nghỉ phép đi Hàn Quốc (từ ngày nào đến ngày nào; nêu rõ là nghỉ đi du lịch Hàn). Như m thì cty cấp cho form E luôn; còn công ty vợ m thì chỉ cấp cho form V. Vợ m cũng chỉ dịch form V đó ra E và in ra, nộp cùng bản V của cty cấp cho (cũng k cần dịch công chứng).
+ Sao kê lương: m thì nhờ công ty làm payslip và đóng dấu luôn. Vợ m thì k xin đc cty nên phải ra bank làm sao kê giao dịch và highlight các lần trả lương. Cả 2 cách đều okie nhé. Phí sao kê của VCB là 11k

5. Lịch trình bằng E (k cần công chứng gì cả) + vé máy bay in ra + booking hotel in ra.

6. Nếu đi cùng người thân (trong trường hợp này là 2 vc m), thì cần nộp bản công chứng giấy tờ chứng minh quan hệ (ở đây là ĐK kết hôn); kèm theo bản dịch công chứng của Tư pháp quận huyện. Khoản này m tốn 40k/1 mặt tiền dịch + 25k/mặt công chứng ---> tổng là 65k.

7. Lệ phí xin visa: 20 USD/ng. Có thể pay bằng USD hoặc VND đều được. Pay ngay tại ĐSQ luôn (k cần phải ra Shinhan bank như 1 số bài có viết)

Tổng chi phí xin visa của 2 vc m là: 40 USD ~ 900k + 65k (dịch công chứng ĐK kết hôn) + 110k (xin xác nhận số dư bank cho 2 vợ chồng) + 11k (sao kê tk VCB) + 30k (công chứng giấy tờ các kiểu) + 10k (2 lần gửi xe) + 50k (tiền chụp ảnh 2 vc) = 1.250k cho cả 2 vc.

Gia đình mình ( 2 vợ chồng và con trai 4y) cũng đi đợt tháng 4, lịch trình mình định bay HN- busan rạng sáng 3/4, ở Busan 3,4,5/4, tối 5/4 mình đi Ferry sang Jeju sáng sớm 6/4 đến nơi, ở Jeju 6,7,8, sáng 9/4 bay Jeju - seoul, ở seoul 9-13/4 bay về HN. các bác đã đi tư vấn giúp e xem thời gian ở các địa điểm tn có hợp lý k ạ, thanks các bác

Nhìn thì lịch trình các điểm này tương đối ok rồi nhưng khi bạn lên lịch chi tiết thì mới biết đc cái điểm nó có thích hợp hay không. Chẳng hạn như Jeju rất lớn, nên phải 1 ngày bờ đông, 1 ngày bờ tây chứ đang ở Đông và nhảy sang Tây chắc chết. Thêm là ở Busan, mình thấy 3 ngày là khá nhiều, bạn có thể giảm xuống còn 2 ngày và dành thêm thời gian ở Jeju. Năm 2016, ngày 9 và 10.4 có lễ hội hoa cải vàng rất đẹp đấy.
Còn về di chuyển từ Busan đến Jeju thì phà OK đấy, tiện được 1 đêm =)) nhưng có con nhỏ thì bạn cân nhắc thử là có nên đi máy bay ko và giá vẻ cũng không chệnh lệch nhiều lắm.

Mình thì k ngại giá vé và vất vả, vì bé con nhà mình 4y nhưng cũng lang thang với bố mẹ cả chục nước châu Âu rồi :D, căn bản muốn ngắm biển đêm luôn. Nhưng mình có tìm hiểu mấy nguồn thì hình như giờ k có phà đi qua đêm hay sao ý :((, giờ phà nó chạy có tí là đến nơi, nếu thế thì phương án này lại k khả thi.
thanks bạn Christang nhiều :D, mình cũng cứ suy nghĩ và cân nhắc mãi vụ ở Busan 3 ngày hay 2 ngày, mà mình muốn cho con vào công viên cá mập gì đó ở Busan nên sợ ở 2 ngày ít :((, cũng chưa đi Busan bao giờ

chào mọi người, vợ chồng mình đang chuẩn bị hồ sơ để đi dịp tết này. Có 1 thắc mắc là vợ mình vẫn đang trong giai đoạn thử việc & ở cty trước đó có trục trặc nên về mặt giao dịch ngân hàng (từ t5/2016 đến giờ là không có lương) & hồ sơ lao động là gần như không có. Mặc dù vậy thì vợ mình có 2 cuốn sổ tk đều trên 100tr & gửi hơn 6 tháng tại 2 NH khác nhau. Bản thân mình thì ngược lại, không có sổ tk nhưng vẫn có lương đều đặn thì hồ sơ chỉ cần thêm 1 bản công chứng giấy chứng nhận kết hôn là được phải không ? Với lại lúc đi nộp hs thì có cần cả 2 đi không ? Cám ơn.

Last edited:
Có nhất thiết phải cần đơn xin nghĩ phép không ạ? Tất cả mọi giấy tờ bác thớt liêt kê em có hết,nhưng em không muốn xin giấy phép nghĩ,rất mệt mỏi với phiền phức.
Cho Jin hỏi là khoảng thời gian tháng mấy thì có hoa anh đào. và khoảng tháng mấy thì có lá phong đỏ ạ??

Có nhất thiết phải cần đơn xin nghĩ phép không ạ? Tất cả mọi giấy tờ bác thớt liêt kê em có hết,nhưng em không muốn xin giấy phép nghĩ,rất mệt mỏi với phiền phức.
Cho Jin hỏi là khoảng thời gian tháng mấy thì có hoa anh đào. và khoảng tháng mấy thì có lá phong đỏ ạ??

Đơn xin phép thì tốt nhất là có bạn ạ.
Mùa hoa anh đào thì tháng 3 và 4 nhé. Bạn có thể lên gg search cherry blossom in Korea 2017 để biết rõ cụ thể. Còn lá phong đỏ thì mùa thu nhé, thường là cuối tháng 10 và đầu tháng 11

mình thì lại nghỉ k nhất thiết phải có đơn xin nghỉ phép mình đã từng xin Hàn/3 lần, Nhật/5 lần, Úc, Can đều chưa bao giờ nộp đơn nghỉ phép nhưng vẫn pass

Giống mình quá , tính tháng 3 này đi nè , đang phân vân cái vụ dơn xin nghỉ phép , với lại vụ đặt vé máy bay rồi mới xin visa

Giống mình quá , tính tháng 3 này đi nè , đang phân vân cái vụ dơn xin nghỉ phép , với lại vụ đặt vé máy bay rồi mới xin visa

VMB thì ko cần phải đặt trước đâu bác ơi, LSQ người ta cũng không có bắt buộc phải có bởi lỡ mà... thì khổ lắm.

Mình mới đi Hàn Quốc về, đợt mình đi đúng là tuyệt đẹp, mới tuyết xong nên đi Nami vẫn còn tuyết để cho thằng nhóc nhà mình chơi tuyết. Chơi nguyên tuần nhiệt độ khoảng 9-10 độ nhưng cứ vào nhà & lên tàu là có sưởi nên ấm. Đúng hôm về thì trời mưa to, nên lại chuẩn, không bị phí ngày nào đi chơi cả --> nên khuyên các bạn lên lịch trình đi chơi nhớ vào mấy trang dự báo thời tiết nước ngoài để biết trước tình hình thời tiết để không bị phí; chứ đi chơi mà dính mưa thì cũng oải lắm.

Mình mới đi Hàn Quốc về, đợt mình đi đúng là tuyệt đẹp, mới tuyết xong nên đi Nami vẫn còn tuyết để cho thằng nhóc nhà mình chơi tuyết. Chơi nguyên tuần nhiệt độ khoảng 9-10 độ nhưng cứ vào nhà & lên tàu là có sưởi nên ấm. Đúng hôm về thì trời mưa to, nên lại chuẩn, không bị phí ngày nào đi chơi cả --> nên khuyên các bạn lên lịch trình đi chơi nhớ vào mấy trang dự báo thời tiết nước ngoài để biết trước tình hình thời tiết để không bị phí; chứ đi chơi mà dính mưa thì cũng oải lắm.

cho mình hỏi con bạn bnhiu tuổi vậy? thời tiết bên đó có lạnh lắm nếu đi ngoài đường không? 10 ngày nữa mình đi nhưng mình lại đang lo thời tiết quá lạnh vì check thì thấy thời tiết rất thấp nên sợ con ốm. cám ơn bạn nhiều.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back