What's new

Nhập cảnh ở sân bay úc

Cho mình hỏi là khi nhập cảnh úc cái vụ qua cửa HQ màu xanh màu đỏ là sao các bác?

Vậy qua cửa đó họ chỉ kiểm tra hành lý xách tay của mình thôi hả? Còn hành lý ký gửi họ chỉ soi và không khui ra KT ?

Em mang theo dự phòng thuốc Tây (Panadol) thì cũng khai ra trong mục 1 của tờ khai là YES hả? Mà mục đó ngoài thuốc tây là bình thưởng ra còn có cả đống danh mục như: băng đĩa xxx, ma túy, vũ khí... thấy khiếp quá.

May mà bạn hỏi!!! Tôi thấy bạn hiểu sai nghĩa chữ "drug" là thuốc tây (nên định tick YES vào ô số 1 đấy!). Drug đây chỉ về các loại ma túy, còn các loại thuốc chữa bệnh (dược phẩm) thì họ gọi là medicines, panadol không cần phải khai báo vì là một trong các loại thuốc bán không cần toa bác sĩ (over the counter medicine) miễn là mang vào số lượng vừa phải với mục đích xử dụng cho cá nhân. Hiểu lầm giữa hai chữ này có thể gây ra nhiều tai hại!

Thủ tục nhập cảnh Úc: Xuống máy bay bạn đến khu di trú nhập cảnh (immigration) họ sẽ đóng dấu nhập vào nước Úc trên pasport bạn (chuyến gần đây nhất của tôi vì mang thông hành Úc nên ra hay vào chỉ qua thủ tục nhận diện điện tử, xử dụng E pasport có E chip và tôi có quốc tịch Úc, còn các bạn quốc tịch VN hay từ nước khác tôi không biết có dùng E chip pasport như thế này không hay vẫn phải qua nhân viên di trú!).

Sau đó bạn xuống lầu, nhận lại hành lý ký gởi, kế đó đẩy tất cả hành lý để vào khu kiểm dịch Úc (quarantine). Đây mới là nơi mọi sự phiền phức bắt đầu!!! Họ sẽ khám rất kỹ tất cả hành lý của mình nếu có nghi ngở và tôi nhăc lại rất rất kỹ, từ cái lai quần lai áo đến mọi giấy tờ ngóc ngách, nếu cần họ sẽ khoan thủng valy, tranh ảnh hay bất cứ vật cứng nào mà họ nghi có dấu diếm (concealed) các chất cấm), vất bỏ các loại thực vật, các loại thức ăn có nguyên liệu cấm v....v.... và v....v....!

Xong cửa ải này bạn mới nhận được lời chào: Welcome to Australia!

May mà bạn hỏi!!! Tôi thấy bạn hiểu sai nghĩa chữ "drug" là thuốc tây (nên định tick YES vào ô số 1 đấy!). Drug đây chỉ về các loại ma túy, còn các loại thuốc chữa bệnh (dược phẩm) thì họ gọi là medicines, panadol không cần phải khai báo vì là một trong các loại thuốc bán không cần toa bác sĩ (over the counter medicine) miễn là mang vào số lượng vừa phải với mục đích xử dụng cho cá nhân. Hiểu lầm giữa hai chữ này có thể gây ra nhiều tai hại!

Thủ tục nhập cảnh Úc: Xuống máy bay bạn đến khu di trú nhập cảnh (immigration) họ sẽ đóng dấu nhập vào nước Úc trên pasport bạn (chuyến gần đây nhất của tôi vì mang thông hành Úc nên ra hay vào chỉ qua thủ tục nhận diện điện tử, xử dụng E pasport có E chip và tôi có quốc tịch Úc, còn các bạn quốc tịch VN hay từ nước khác tôi không biết có dùng E chip pasport như thế này không hay vẫn phải qua nhân viên di trú!).

Sau đó bạn xuống lầu, nhận lại hành lý ký gởi, kế đó đẩy tất cả hành lý để vào khu kiểm dịch Úc (quarantine). Đây mới là nơi mọi sự phiền phức bắt đầu!!! Họ sẽ khám rất kỹ tất cả hành lý của mình nếu có nghi ngở và tôi nhăc lại rất rất kỹ, từ cái lai quần lai áo đến mọi giấy tờ ngóc ngách, nếu cần họ sẽ khoan thủng valy, tranh ảnh hay bất cứ vật cứng nào mà họ nghi có dấu diếm (concealed) các chất cấm), vất bỏ các loại thực vật, các loại thức ăn có nguyên liệu cấm v....v.... và v....v....!

Xong cửa ải này bạn mới nhận được lời chào: Welcome to Australia!

Mình đang nói vấn đề "medicine", vì ở mục 1, "medicine" nó nằm chung với mấy thằng kia ^^

"...such as medicines..." .

Vậy VD như thuốc trợ tim, "cao huyết ớp"... có cần khai không bác?

Truoc day minh tick vao YES, khi lam immigrant minh noi so qua thuoc gi nhu Hight blood pressure , cholesterol, headache .....
Dung nhu @ TravelBug noi Hai quan Uc kiem tra rat ky , ngay ca o VN truoc khi ban chui vo May bay cung bi An ninh phi truong VN kiem tra lan nua . Chinh phu Uc tra tien cho an ninh VN kiem tra lan cuoi nay, de ngan chan dem ma-tuy vao Uc ( khong biet hien nay con kiem tra nay hay khong)

Truoc day minh tick vao YES, khi lam immigrant minh noi so qua thuoc gi nhu Hight blood pressure , cholesterol, headache .....
Dung nhu @ TravelBug noi Hai quan Uc kiem tra rat ky , ngay ca o VN truoc khi ban chui vo May bay cung bi An ninh phi truong VN kiem tra lan nua . Chinh phu Uc tra tien cho an ninh VN kiem tra lan cuoi nay, de ngan chan dem ma-tuy vao Uc ( khong biet hien nay con kiem tra nay hay khong)

Mình mới hỏi mẹ mình đi đầu năm nay. Qua đó dù có mang thuốc qua uống nhưng cũng ko khai.

Mẹ nói cũng như bạn trẻn toàn kiểm tra người Châu Á, ko riêng gì VN. Nhưng nó nghi kiện hành lý nào thì nó mở ra kt (mẹ mình phải khui 1 /2 kiện hành lý ký gửi, lâu lâu nhìn mặt gian nó kiểm hết hành lý thì phải .

Vậy tick vào cho chắc nhỉ. Mình hay bị dị ưng lắm.

Ô, đúng là tôi sơ ý không nhìn kỹ chữ medecines rồi, xin lỗi eChip! Nhưng trong mọi trường hợp nếu không chắc thì cứ tick Ýe. Theo tôi thuốc trị bệnh nếu đem vừa đủ số lượng xử dụng tương ứng với số ngày mình ở lại Úc thì không vấn đề gì, chỉ cần để tất cả thuốc vào 1 túi nylon và mang theo trong hành lý xách tay, khi họ xét cũng dễ dàng giải thích. Tôi lớntuo63i nên khi du lịch mang theo nhiều loại thuốc và chưa hề bị rắc rối với nơi đến cũng như khi trở về Úc, bạn cứ yên tâm khoản này!

Cả nhà cho mình hỏi, mình xin trong hồ sơ nộp lãnh sự quán là đi ngày 23/12 mà giờ mình đi thái rồi nên dời qua tháng 1 đi, vậy qua tới hải quan có hỏi sao ko đi đúng với lịch trình xin không cả nhà

Cả nhà cho mình hỏi, mình xin trong hồ sơ nộp lãnh sự quán là đi ngày 23/12 mà giờ mình đi thái rồi nên dời qua tháng 1 đi, vậy qua tới hải quan có hỏi sao ko đi đúng với lịch trình xin không cả nhà

Muốn đi ngày giờ nào cũng được nhé :)

Các bác cho em hỏi là có mang theo Xúc Xích được ko? Loại của Vissan ấy.

Em tính mang theo 1 số thứ:
- Bánh sandwich
- Xúc xích - ko sure mang đc ko
- Cafe hòa tan 3 trong 1 - cái này nghe đồn ko đc mang?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back