What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Tình hình là sáng mai mình đi nộp hồ sơ ở ĐSQ Pháp mà giờ mới thấy là chuẩn bị thiếu cái Phiếu lương có xác nhận của cơ quan. Cứ tưởng cái đây là sao kê tài khoản tiền lương rồi chứ? Không biết thiếu có sao không cả nhà nhỉ?

Mình muốn hỏi chút là mình lên trang TLS để đăng ký lịch nộp Visa châu âu tại đại sứ quán pháp. Mình ở Hà Nội nhưng sao sau khi đăng ký nick xong thì phần : Your consular area: Ho Chi Minh City . Như vậy có sao không vậy? Có cách nào để đổi thành Hà Nội không? Ai biết trả lời dùm mình với nha. Thank nhiều.

Cho mình hỏi có bạn nào có tâm thư ko?
Tuần trước mình có gửi hồ sơ xin visa Pháp, nhưng trong quá trình chuẩn bị hồ sơ lại sai sót book khách sạn lệch so với lịch trình mất 1 ngày. Hôm qua mình lên nhận visa về thì bị từ chối với lý do là:
"Các thông tin đã cung cấp để chứng minh mục đích chuyến đi và điều kiện lưu trú không đáng tin cậy".

Hiện tại mình đang chuẩn bị đơn xin khiếu nại, sẽ book lại phòng và làm lịch trình chuyến đi cẩn thận hơn. Ngoài ra mình muốn gửi thêm cái tâm thư cho chắc ăn mà ko biết nên viết thế nào. Bạn nào có kinh nghiệm xử lý tình huống này, hoặc có tâm thư thì chia sẻ giúp mình với, mình rất cảm ơn.

Không có mã CVV ks vẫn tính tiền được bạn ơi

Tốt nhất là chọn loại phòng không những Cancel free, trả tiền khi đến mà cũng ko bắt khai báo thẻ credit
Nếu có khai báo thì chỉ khai báo số thẻ, thời hạn chứ không có mã CVV đằng sau. Khi đó thì có muốn change cũng ko được

đã 3 ngày check trên vfs online đều thế này
Tính ra gửi hồ sơ được 4 ngày mà chưa tới bên đsq Hà Lan ở Malaysia hả mọi người

TRACK YOUR APPLICATION
Reference Number*
Last Name*

English:Visa application ref no {@pcl_name} has been forwarded to The Dutch Regional Support Office Asia for processing on {@modifiedon}. Please contact number (8428) 3939 0895- VFS Ho Chi Minh or (8424) 3972 9446- VFS Hanoi if you have any inquiry.

Re: *** VISA du lịch Châu Âu - Tổng hợp thông tin (không hỏi đáp ở đây)

Minh đang muốn Apply visa đi châu âu vào pháp đầu tiên

Mình có đọc 1 bài và vào site: https://ch.tlscontact.com/vn/HAN/index.php đăng ký account.

Tuy nhiên sau khi register phát hiện ra là của TLS Thụy Sỹ. Có thể dùng thằng này để xin VISa vào Pháp được ko? Nếu không thì vào site nào vậy?

Thanks

Xin visa cho người đi châu Âu lần đầu phượt oto 1 tháng

Chào cả nhà,
em tìm hiểu quanh thì mò ra được diễn đàn rất hay này,
học hỏi được nhiều kinh nghiệm, tin tức từ các anh chị em đi trước.

Tình hình là em đang ở Hàn Quốc, em đã xin được visa cho vợ chồng em đi châu Âu 1 tháng(lần đầu tiên).
Em xin bên này khá dễ, vì em có thẻ cư trú ở Hàn Quốc rồi.

Giờ vấn đề là em đang tìm hiểu hồ sơ để giúp em trai ruột (28 tuổi) và mẹ em (54 tuổi) hộ khẩu ở Đà Nẵng xin visa đi chung từ Việt Nam.
Cái lịch trình thì như sau: (lịch trình này em dùng xin visa châu Âu qua Thụy Sỹ ở Hàn Quốc, có thể điều chỉnh cho phù hợp tùy theo đại sứ quán sẽ xin ở Việt Nam)

Lịch trình 29 đêm 30 ngày, từ 22/9 đến 21/10, đi qua 9 nước, hơn 25 thành phố.
Dự kiến số người đi: 5 người (2vc em, em trai em, mẹ em, và 1 người bạn Mỹ, đông đông cho rẻ)
Cả nhà em sẽ đi bằng oto, tất cả đều có bằng lái quốc tế theo công ước Vienna.

Em xin vào thẳng vấn đề chính, mong được tư vấn của các bậc tiền bối.
Em chỉ bị vướng mỗi cái chỗ này,
còn lại thì em cũng biết đường đi nước bước qua kinh nghiệm xin visa ở Hàn Quốc rồi.

Em trai em có thu nhập rất ổn định, tài sản đầy đủ, nhưng lại là làm tự do,
cho thuê nhà, cho thuê xe, bán mỹ phẩm, tiền ảo, chứng khoán, cổ phần... và không nộp thuế má gì hết.
Chỉ có đăng ký hộ kinh doanh cá nhân.

Cụ thể: tài sản hiện tại 2 căn chung cư đã có sổ hồng,
và 3 căn chung cư khác đang hợp đồng đóng tiền theo giai đoạn.
Một chiếc oto tầm 600tr vnd.
Tổng trị giá tài sản tầm 4 tỷ.
Có 1 sổ tiết kiệm được 1 năm tầm >1 tỷ.

Về chứng minh công việc:
Có hợp đồng cho thuê nhà (6 tháng) có công chứng,
và hợp đồng cho thuê nhà (hơn 1 năm đến nay) không có công chứng (cá nhân làm việc với nhau).
Và vô số hợp đồng cho thuê xe (không công chứng).
Thu nhập trung bình 1 tháng trên 200tr,
nhưng giấy tờ có thể cung cấp tầm khoảng 20tr (hợp đồng cho thuê các loại).

Em trai em có quen tổng giám đốc 1 tập đoàn lớn, có thể giúp làm hợp đồng fake,
bảng lương+xác nhận chức vụ, đơn xin nghỉ phép fake,
cho số di động trực tiếp của tổng giám đốc để nghe điện thoại xác nhận luôn.
Nó đã dùng hồ sơ này xin visa du lịch Hàn Quốc thành công (15 ngày).

Nhưng em lo châu Âu thì không dễ như thế.
Em định bảo nó đem nộp hết toàn bộ hợp đồng cho thuê,
chứ không dùng hợp đồng fake, và viết thêm cái tâm thư gửi kèm.

***Chốt hạ lại, em xin các tiền bối tư vấn:
Trường hợp của em trai em, thì nên chứng minh công việc thế nào?
Bảo lãnh mẹ ruột theo du lịch diện xin visa family có được không?
Và xin ở đại sứ quán nào dễ nhất?

Em xin chân thành cám ơn các tiền bối đã dành thời gian đọc và tư vấn.
Tiện thể tiền bối nào có tâm thư thì cho em xin với ạ,
em chỉ biết viết tâm thư bằng tiếng Hàn Quốc chứ tiếng Anh thì phọt phẹt ở mức ba la bô lô trên đại sứ quán thôi,
không nặn được bức thư đi vào lòng người, làm người đọc phải đồng ý cho visa được. :(

Chúc cả nhà ngày đầu tuần vui vẻ, mạnh phẻ.

Cho mình hỏi có bạn nào có tâm thư ko?
Tuần trước mình có gửi hồ sơ xin visa Pháp, nhưng trong quá trình chuẩn bị hồ sơ lại sai sót book khách sạn lệch so với lịch trình mất 1 ngày. Hôm qua mình lên nhận visa về thì bị từ chối với lý do là:
"Các thông tin đã cung cấp để chứng minh mục đích chuyến đi và điều kiện lưu trú không đáng tin cậy".

Hiện tại mình đang chuẩn bị đơn xin khiếu nại, sẽ book lại phòng và làm lịch trình chuyến đi cẩn thận hơn. Ngoài ra mình muốn gửi thêm cái tâm thư cho chắc ăn mà ko biết nên viết thế nào. Bạn nào có kinh nghiệm xử lý tình huống này, hoặc có tâm thư thì chia sẻ giúp mình với, mình rất cảm ơn.

Bạn ơi cho mình hỏi bạn nộp hồ sơ bao lâu thì có kết quả vậy

Re: Xin visa cho người đi châu Âu lần đầu phượt oto 1 tháng

Xét về quy định visa Schengen thì phải xin visa ở nước nào là điểm đến đầu tiên hoặc điểm đến chính (ở lâu nhất). Theo lịch trình của bạn thì Đức là điểm đến đầu tiên và Thụy Sỹ là nơi ở lâu nhất. Em trai bạn ở ĐN thì phải nộp hồ sơ ở 2 đầu TPHCM hoặc HN rồi. Theo mình nghĩ cứ nộp hồ sơ theo diện có thu nhập tự do chứ không cần phải theo diện người lao động, vì toàn bộ thu nhập có thể chứng minh được và đủ mạnh để đi du lịch tự túc.

Việc bảo lãnh mẹ ruột theo diện visa du lịch tự túc thì bạn thử gọi đt hỏi trực tiếp tại Lãnh sự hoặc Đại sứ quán. Mình nghĩ nếu làm ở TPHCM thì nên nộp hồ sơ tại LSQ Thụy Sỹ, khả dĩ hơn là LSQ Đức.

Thấy có cả Hà Lan trong hành trình của bạn, hoặc có thể điều chỉnh lại lịch trình sao cho thời gian ở HL là lâu nhất, vì LSQ Hà Lan ở TPHCM nổi tiếng là cấp visa dễ hơn các nước khác. Hoặc có thể ăn gian, cứ xin visa của Hà Lan, còn ở bao lâu thì tùy bạn nhưng bản thân mình thấy không nên vì gian lận được một lần, lần sau tiếp tục nộp visa Schengen ai đảm bảo được là họ không biết gì, lỡ có record xấu là sau này khó vào EU cũng mệt lắm.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back