What's new

Xuyên Việt - chinh phục những khát khao còn dang dở...

Trải nghiệm thú vị và có rất nhiều kỉ niệm đáng nhớ đấy là chuyến đi xuyên Việt vừa rồi của mình. Mình biết đến diễn đàn lâu rồi nhưng bây giờ mới ngồi đây để viết bài chia sẻ cùng mọi người. Mình viết ra không phải để khoe thành tích vì có rất nhiều, rất nhiều anh/chị đã xuyên Việt rồi, mình viết để nhớ đến tuổi trẻ liều lĩnh với cái đam mê "xê dịch".

Ao ước lớn nhất của nhiều phượt thủ có lẽ là đi khắp thế giới nhưng trước hết thì phải đi hết dải đất chữ S xinh đẹp này đã. Mình đã khát khao 1 chuyến xuyên Việt từ rất lâu lắm rồi, đôi lúc cứ nghĩ sau này đi làm mới thực hiện được nhưng cũng thật "nhanh và nguy hiểm", đang trong thời gian thi cử mình cùng thằng bạn đã hẹn ngày lên đường và chắc chắn như đinh đóng cột.
- Thời gian: theo như tìm hiểu những người đã đi thì muốn khám phá được nhiều nơi, có thời gian hưởng thụ cũng phải hơn 20 ngày. Cũng nằm trong tầm kiểm soát vì mình xong khoảnh khắc sinh viên năm 3 rồi, nhưng mình muốn đi về nhà nhanh ngày nào tốt ngày đấy.
- Nhân lực: đi xuyên Việt muốn an toàn, chi phí rẻ thì đi theo đoàn nhưng mình thích đi 4ng or 2ng hơn vì vừa nhanh vừa không bị ràng buộc. Cũng không tìm được ai cùng chí hướng nên 2 đứa mình là bạn đồng hành trong suốt 24 ngày trên 5000 cây số.
- Tiêu chí: tiết kiệm, đặt chân đến những nơi chưa từng đến, chinh phục nốt 2 cực còn lại và ngã ba Đông Dương, đồng thời tìm hiểu cuộc sống và con người những nơi mình đi qua...
- Áp lực: chỉ còn một năm nữa là ra trường, bạn bè đứa nào cũng đi học thêm tiếng anh với học thực hành còn mình thì "đi bụi". Mẹ với dì mình không cho đi vì sợ đủ thứ nhưng sau đấy ba với chú bảo vứt nó ra ngoài cho nó tự đứng dậy, còn đứa bạn đồng hành thì bị bố mẹ biết nên ra tận Hà Nội đón về nhà, vì thế mình phải chạy vào Nghệ An đón rồi cùng lên đường.
- Chi phí: 2 đứa dự tính tầm 3 - 4 củ/đứa vì mình cũng chỉ có và xoay sở trong tầm ấy thôi, lần này đi không xin tiền ai hết, tiền kiếm được không tiết kiệm được mấy, tiền lương cũng chưa được lĩnh nên lúc xuất phát chỉ vỏn vẹn 500k trong ví :D
Lên đường nào :D
Ngày 1: Hà Nội - Bái Đính - Quảng Hải (Thanh Hóa):

Đợt thi xong, lớp mình tổ chức đi chơi một bữa hoành tá tràng để kết thúc năm 3 và địa điểm là về nhà một bạn trong lớp ở Quảng Hải, cả lớp đi xe ôtô còn mình thì lôi được thằng bạn đi xe máy cùng :D

Mình không mang nhiều đồ, bộ đồ sửa xe, lều, chân máy, 1 cái ba lô và sẽ thêm 1 cái ba lô của đứa bạn nữa

2 chúng mình chạy thẳng đến chùa Bái Đính, đến nơi thì mây đen kéo đến đầy trời nhưng mà may là không mưa chút nào :D Chùa Bái Đính đúng là một quần thể chùa lớn, rộng nếu đi hết chắc mất rất nhiều thời gian nên mình chỉ đi ở phần trên cao rồi ngắm xuống dưới.

Tượng Di lặc bằng đồng lớn nhất Đông Nam Á.

Một góc view khá đẹp :D

Dạo quanh chùa 1 lúc thì 2 đứa mình lấy xe chạy tiếp đến hội tụ cùng lớp...

Last edited:
Nếu đọc được bài viết của bạn trước đây vài ngày,mình sẽ đi theo cung đường này đến Quy nhơn thì hay quá. Rất tiếc, mình theo QL1 từ Tuy Hòa ra Quy Nhơn gặp đường đang sửa chửa,xe khách chạy lại quá ẩu,lo né và trách nên khỏi gành đá dĩa lúc nào không hay (thật đáng tiếc...) Riêng đường từ vịnh Vũng Rô đến mũi điện rất tốt nhưng đoạn đến gần cầu Hùng Vương thì đang rãi đá 1*2 bụi bặm vô cùng và nhất là rất dể lạc tay lái khi qua những đoạn này. Đặc biệt đoạn từ mũi Điện đi sân bay Tuy Hòa có đoạn đá xạc lở lăn ra cả đường, chạy ngang mà phải nín thở đó.

https://www.cnson.com/vbulletin/attachment.php?attachmentid=117973&d=1407943619[/IMG]

Ukm. Hỳ
Nói vậy là bạn đi theo hướng đèo Cù Mông, tiếc thật hihi. Bỏ qua nhiều danh thắng đẹp.
Đoạn đường khó đi mà bạn nói chắc là Đại lộ Hùng Vương nối dài ấy, do chưa hoàn thành nên có đá dăm vậy hihi, nhưng nếu bạn đi đoạn đường bên trong thì sẽ không gặp hoàn cảnh như thế, có điều đường nhỏ, qua khu dân cư đông đúc. Mà dạo này quốc lộ 1 mở rộng, bạn đi phượt nhớ cẩn thận nhé. Mình cũng ngán đi phượt trên đoạn đường này rồi. Mình học ở Tuy Hòa mà cuối tuần cũng nhát đi xe máy về Sông Cầu, toàn đi xe buýt :D

Ukm. Hỳ
Nói vậy là bạn đi theo hướng đèo Cù Mông, tiếc thật hihi. Bỏ qua nhiều danh thắng đẹp.
Đoạn đường khó đi mà bạn nói chắc là Đại lộ Hùng Vương nối dài ấy, do chưa hoàn thành nên có đá dăm vậy hihi, nhưng nếu bạn đi đoạn đường bên trong thì sẽ không gặp hoàn cảnh như thế, có điều đường nhỏ, qua khu dân cư đông đúc. Mà dạo này quốc lộ 1 mở rộng, bạn đi phượt nhớ cẩn thận nhé. Mình cũng ngán đi phượt trên đoạn đường này rồi. Mình học ở Tuy Hòa mà cuối tuần cũng nhát đi xe máy về Sông Cầu, toàn đi xe buýt :D

Ngoài mấy chỗ ấy thì Phú Yên còn có những chỗ nào đẹp nữa hả bạn? :D

Last edited:
Ukm. Hỳ

Cám ơn bạn quantrinh đã nhắc nhở. Đường QL1 đang sửa chửa ở hầu hết các Tỉnh. Nên đường đi thật là khó khăn và nguy hiểm.Nên mình chỉ đi đến viếng được Bác Giáp và ra tới đèo Ngang qua Kỳ Anh rồi trở về Nam. Vì nghe nói từ Kỳ Anh đi ra Vinh còn xấu hơn nữa. Phải nói, từ Huế trở ra các đơn vị thi công rất khoa học, cứ 15' cho phân luồng 1 lần cho xe chạy nên cảm thấy an toàn hơn các đoạn khác. Thôi hẹn lần sau,khi QL1 hoàn thành mình sẽ làm một tour hoàn chỉnh hơn.

Last edited:
Cám ơn bạn quantrinh đã nhắc nhở. Đường QL1 đang sửa chửa ở hầu hết các Tỉnh. Nên đường đi thật là khó khăn và nguy hiểm.Nên mình chỉ đi đến viếng được Bác Giáp và ra tới đèo Ngang qua Kỳ Anh rồi trở về Nam. Vì nghe nói từ Kỳ Anh đi ra Vinh còn xấu hơn nữa. Phải nói, từ Huế trở ra các đơn vị thi công rất khoa học, cứ 15' cho phân luồng 1 lần cho xe chạy nên cảm thấy an toàn hơn các đoạn khác. Thôi hẹn lần sau,khi QL1 hoàn thành mình sẽ làm một tour hoàn chỉnh hơn.

Tới đèo Ngang rồi mà không qua bên đất Kỳ Anh - Hà Tĩnh ($5@%hhfcjhvvjzxhf ...) rồi về, tiếc :)):D

Ukm. Chúc bạn luôn có những chuyến hành trình đẹp và luôn khỏe mạnh :)

Ở Thị xã Sông Cầu, ngay chân phía bắc đèo Nại có đường liên thôn chạy về phía Đông là gặp biển, tại đây có bãi biển Từ Nham, cát trắng, biển xanh, nói chung là đẹp, nhưng mà đi đông đông, đi có mình bạn mà tới chỗ này, chắc buồn lắm ak. Từ bãi Từ Nham có đường xuống Vũng La (Bãi Ôm - Vịnh Xuân Đài), cơ mà đoạn đường này hơi khó đi, nếu muốn đi thì nên đi đường phía trong đèo Nại. Ngoài ra ở Sông Cầu còn có mấy bãi biển khác cũng đẹp như Bãi Nồm, Bãi Bàu, Bãi Tràm (cái này là KDL rồi), Đảo Nhất Tự Sơn (Vịnh Xuân Đài). Tuy Hòa, Tuy An, Đông Hòa thì có đảo Hòn Chùa, Hòn Yến, Đạp Hàn, Núi Đá Bía... ở phía Tây Phú Yên có Cao nguyên Vân Hòa, Đập Đồng Cam...

Hình ảnh (siêu tầm ..)

Bãi Ôm

Hòn Yến

Đảo Nhất Tự Sơn trong Vịnh Xuân Đài

Cuộc hành trình rong ruổi Bắc - Nam của 2 đứa tôi lại tiếp tục, đó không đơn thuần chỉ là một chuyến du lịch mà còn là ước mơ khám phá những điều mới lạ ấp ủ trong tôi bấy lâu.

Tạm biệt Quy Nhơn, hẹn ngày gặp lại

Phú Yên, mê đắm lòng người ở những đầm nước trong vắt, những bãi biển bao la, ghềnh Đá Đĩa kỳ thú…

Cây cầu gỗ trên đường đi đến Gành Đá Đĩa

Nơi được coi là có một không hai, không chỉ ở Việt Nam mà còn trên thế giới chính là Gành Đá Đĩa. Đây là một hệ thống đá bazan dựng đứng theo từng cột liền khít nhau có tiết diện hình lục giác hoặc hình tròn giống như những xếp chồng lên nhau. Nhìn từ xa hệ thống đá này xếp lại tựa như một cái tổ ong khổng lồ chứa ẩn đầy vẻ bí ẩn kỳ lạ. Ở nơi đây biển xanh, cát trắng quyện với Đá Đĩa tạo ra một hệ thống thiên nhiên tuyệt đẹp.

Cảm giác khi ngồi trước biển, trên những khối đá kỳ thú, ngắm nhìn chân trời phía xa và những con thuyền đang neo nghỉ, cùng làn sóng miên man vỗ nhẹ dưới chân... một cảm giác không tên!

Cảm giác mệt mỏi chỉ muốn một giấc ngủ ngon :))

Last edited:
Mũi Đại Lãnh - nơi đón bình mình đầu tiên ở Việt Nam

Tạm biệt Gềnh Đá Đĩa, chúng tôi chạy theo con đường ven biển Phước Tân – Bãi Ngà, tuyến này có cảm giác đi an toàn hơn vì không nhiều xe lớn như khi đi Quốc lộ. Cung đường này có khá nhiều cảnh đẹp, vừa đi đường vừa ngắm cảnh thiên nhiên tuyệt đẹp. Trời lúc này âm u, mưa lớt phớt nên chúng tôi phải chạy thẳng đến mũi Đại Lãnh chứ không dừng lại chụp ảnh ven đường được. Chạy thẳng đến khi thấy một mũi đất đâm ra biển thì đó chính là mũi Đại Lãnh và một bãi Môn tuyệt đẹp.

Từ đây, sẽ có một đường được xây thành các bậc thang để có thể đi bộ dễ dàng lên ngọn hải đăng. Mất khoảng 30 phút vừa thong dong ngắm cảnh vừa chụp ảnh thì tôi lên tới nơi. (ảnh này mình xin của anh Mèo Già vì thẻ nhớ bị lỗi nên mất vài ảnh)

Không cần phải phơi mình dưới bầu trời trong xanh và ánh nắng lấp lánh, Bãi Môn vẫn hiện ra với khung cảnh tuyệt đẹp nên thơ. Bãi cát mịn trải dài, nước biển khá nông, bờ lại thoải dần, thật là một bãi tắm lý tưởng. Và thiên nhiên còn ưu đãi cho nơi đây có một dòng suối chảy thẳng ra biển.

Trèo lên trên ngọn hải đăng nhìn xuống xung quanh bạn sẽ không khỏi ngỡ ngàng trước khung cảnh biển bao la vời vợi. Từng cơn gió thổi mạnh mà nếu không cẩn thận thì bạn sẽ được bay theo nó :))))

Lần đầu tiên tôi được đứng trên ngọn hải đăng để ngắm cảnh biển bao la, tiếng sóng rì rào và mọi cảnh vật đều được thu vào tầm ngắm, tôi tự hỏi tại sao lại có một nơi đẹp đến nhường này.

Những con thuyền đang vội vã vào bờ trong làn mưa trắng xóa...

Và không thể bỏ qua những khối đá tuyệt đẹp sừng sững trước biển xanh vời vợi...

Last edited:
Mưa sắp tạnh thì chúng tôi đi xuống, men theo con đường mòn phía sát biển. Những vách núi sừng sững hiện ra rõ hơn trước mắt, mưa lại to hơn, gió thổi từng đợt mạnh nên phải vào chòi ngồi nghỉ. Ngồi đây giữa biển trời bao la, nghe rõ từng tiếng sóng biển ầm ào, ắt nhiều người sẽ không muốn ra về.

Mưa trên biển, cảnh tượng ít khi thấy được. Mỏm đá nhô ra từng được coi là điểm cực Đông, với một tấm bia và chòi nghỉ cho du khách.

Chỗ neo đậu an toàn cho những con thuyền

Tấm bia công nhận Mũi Đại Lãnh là điểm cực Đông. Tuy nhiên, dân phượt gọi đây là "cực Đông dởm" vì họ phát hiện ra Mũi Đôi ở Khánh Hòa mới là điểm cực đông trên đất liền Việt Nam.

Những vách đá sừng sững, chênh vênh và cao ngút.

Và không thể quên ghi lại những tấm ảnh, những khoảnh khắc thú vị giữa khung cảnh tuyệt đẹp này

Ngồi ở những chỗ này có cảm giác như muốn được bay bổng nhưng cũng thật nguy hiểm...

Thanh thản hơn khi được đứng giữa khung cảnh tuyệt đẹp, giữa biển trời bao la...

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,541
190,112
Latest member
mksportsxyz
Back