What's new

[Chia sẻ] Hàn quốc mùa đông - những hành trình mê mải (01/10-20/10/2016)

Hi mọi người, theo mình biết là có rất nhiều bạn có ước muốn đi Hàn Quốc nhưng không có thời gian hoặc không có điều kiện. Chuyến đi của mình chủ yếu là để trải nghiệm chứ không phải mua sắm hay thăm cái oppa chính nên mọi người thông cảm mình không nói chi tiết về mua sắm lắm nha. Mình mong chia sẻ của mình sẽ có thêm kinh nghiệm cho những bạn sắp sửa đi cũng như có thêm những hiểu biết nhất định về đất nước Hàn Quốc thơ mộng với thịt nướng và rượu Sochu. Mình sẽ post mỗi ngày một ít nhé, mong mọi người nếu có theo dõi thì thông cảm dùm mình. Nào, follow me, let's go...:D

Ngày 1 Seoul và những cơn gió đầu mùa
Bay huyến bay đêm của Vietjes lúc 2h30sáng ngày 1/10, đến sân bay Incheon khoảng 9h sáng (giờ địa phương), phải nói cảm giác đầu tiên là lạnh teo trym luôn. Check out lấy hành lí, đi bus về tới trung tâm cũng khoảng 11am. May cho mình là book guesthouse ngay trung tâm (kế bên Hongdae Street nên khá dễ tìm, mặc dù ở trong hẻm). Vì 3pm mới được check in nên tụi mình gửi đồ lại hostel là lên đường luôn. Điểm đầu tiên mình đến là Gyeongbok-gung Palace và Cheongbok-gung Palace.
Mình nói thêm một chút về cách đi tàu điện ngầm nhà, Seoul là thành phố có tàu điện ngầm hiện đại bậc nhất thế giới, bản hướng dẫn được dán khắp nơi là trên tàu được thông báo bằng 4 thứ tiếng (Trung, Hàn, Nhật, Anh), cứ nhìn bản đồ rồi dò theo hướng đi của tàu điện là được, trong tàu điện có office information nên cứ hỏi thoải mái, họ rất nhiệt tình chỉ dẫn. Hostel mình ở là Michigan Guesthouse (quận Mapo-gu) đi tàu điện Gate 2 (Hongik University Station, line màu xanh lá cây nha, vì kế bên trường đại học Hongik ấy mà, sanh viên toàn trai xinh gái đẹp, haha, chắc có liên quan) :)
Có hai cách đi nha, một là đi tới trạm Euljiro 3-ga rồi chuyển line màu Cam đi tới trạm Gyeongbokgung. Cách 2 là đi tới trạm Euljiro-3ga rồi đi bộ tèn tèn. Mình đi cách 2 nha, lết bộ rả cẳng luôn nha :(
DSC01907 by baongoc28393, on Flickr

Đến nơi, Mua vé hết 3000won, định thuê handbook mặc nhưng mập quá không có cái nào vứa (giỡn chứ tại mắc quá, bằng cả ngày ăn của mình nên tiếc k thuê, thứ lỗi mình chỉ là con đi bụi). GYEONGBOKGUNG PALACE trong trí tượng tượng của mình phải dữ dội lắm, nhưng hình như mình tưởng tượng hơi lố nên bị té nhẹ, haha. Được cái rộng với trời se lạnh, đi tàu điện đông không tưởng luôn. Người ta đông tới mức mình chả buồn chụp hình nữa.
Gyeongbokgung Palace by baongoc28393, on Flickr

CHEONGBOKGUNG PALACE cũng y chang cái kiến trúc mấy cung điện kia, được cái rộng thôi, vào tới thì không vào được, đứng ngó được bàn với ghế của vua thôi hà, vé vào cửa là 5000won, đi trong quằn cmn quại, lạnh môi đứa nào đứa náy tím tái, gió bật tung dù, bật tung sản khoái, huhu (nước mắt giàn giụa)
Cheongbokgung by baongoc28393, on Flickr
Mọi người đừng nhìn trời nắng mà nghĩ nóng nhé, lạnh muốn xỉu, mình đã chụp đi chụp lại rất nhiều lần mới có tấm hình không có người đi qua đi lại.
Hai cung điện đó gần nhau nên mình đi trong ngày luôn cho tiện hướng ấy mà. Lúc về mình còn ghé ngang SAMCHEONGDONG-GIL ROAD là con đường khá đẹp, có những hàng cây chuyển màu trong rất mát mắt
SAMCHEONGDONG-GIL ROAD by baongoc28393, on Flickr

Nói thật là chủ yếu mình toàn lết bộ, chiều mệt rồi, về nghỉ ngơi tí rồi tối đi HONGDAE STREET - một trong những con đường mua sắm sầm uất nhất Seoul, mua mỹ phẩm một cách gọi là bốc hốt, (mấy bạn đừng nghĩ quay về hay ra sân bay mưa, vì mỗi nơi có promo khác nhau, k mua là hết á, mình chịu khó mang vác mà).
Hongdae Street by baongoc28393, on Flickr
Thành quả của mình sau một buổi tối phá đảo Hongdae (mình mua dùm thôi chứ xài chắc không được 2 món đâu)
Tony Moly - Etude House - Natural.... by baongoc28393, on Flickr
Tấp vào ăn tối rồi về ngủ thôi, một tô mì như thế này là 5,000won (rẻ nhất òi á), mọi thứ đắt đỏ nên mình chỉ uống sữa, ăn bánh mì thôi, hiu hiu
Mì cay Hàn Quốc by baongoc28393, on Flickr
Theo kinh nghiệm của mình ở đây thì tất cả các cung điện đều giống nhau nên mọi người có thể chọn đi một trong hai thôi, chứ đi hết vừa tốn tiền, tốn time, minh không theo chủ trương đi các bảo tàng lịch sử này nọ nhiều, mình thích leo núi, ngắm cảnh đường xá, thiên nhiên nhiều hơn, chùa chiềng thì cũng một chút nên đi ra đường tận hưởng không khí là tuyệt vời nhất, há há.
Ăn no say rồi, tiêu đủ tiền rồi, post hình Facebook rồi ngủ thôi. Hẹn mọi người ngày mai nhé.

Last edited:
DAY 10: BUSAN NGÀY RONG CHƠI
10 ngày rời khỏi nhà rồi, xa gia đình, bạn bè, làng xóm, chỉ còn cách đi cho vơi nỗi nhớ. Mình hôm qua đi đồng bằng rồi, bữa nay xuống biển. Địa điểm là HAEUNDAE BEACH, bãi biển có thể xem là nổi tiếng nhất ở Busan, không những vì trời xanh mây trắng, sóng đánh dạt dào mà còn ấn tượng vì mùa đông không ai tắm, tha hồ tung tẩy (đây là mục đích chính của mình), hihi.
Từ My Sunshine Guesthouse ra trạm Mora (màu xanh lá) đi tới trạm Haeundae xuống đi bộ vài phút hà, quá dễ đi luôn.
DSC02556 by baongoc28393, on Flickr
DSC02570 by baongoc28393, on Flickr

Thật cảm động giữa trưa nắng chang chang nhưng gió thổi cái là răng môi va nhau lạch cạch. Biển đẹp lắm nhưng mùa này không ai xuống tắm, chắc sợ bị đột quỵ, haha. Mình có mang bikini nhưng mình không dám tắm đâu, vì mình muốn bảo vệ môi trường, cá chết mà nó dạt vô bờ ngta lại đổ tại mình :D
DSC02582 by baongoc28393, on Flickr
Khu vực này còn nổi tiếng là khu mua sắm sầm uất, nói chung là ăn uống, CGV, mua sắm nói chung là đã luôn. Hai đứa nhìn thấy một nhà hàng bánh chiên nên tắp vào ăn thử.

DSC02596 by baongoc28393, on Flickr

Nhiêu đây khoảng 10,000won (bằng 200k tiền việt á)
Tham quan biển đã rồi, tung tẩy đã rồi, giờ chuyển sang đi công viên ICHIDAE BUCHIM, bắt xe bus 1003 trên đường Haeundae luôn. Đi bus tới Seonson - Yongho xuống đi bộ vô (hơi bị phê luôn). Công viên này có lối đi bộ Igidae Coastal Walk bên trong khá đẹp, đường vắng nên tha hồ chà lết :). Mục đích đi bus của mình là để ngắm được cây cầu Gwanggandaehyo Bridge, một trong những cây cầu 3 tầng đẹp nức tiếng Busan. Hôm mình tới đây là thông tin Busan vừa mới trải qua bão, nhưng nhìn bình thường hà, còn đẹp lắm, không có dấu hiệu gì gọi là bão tố phong ba hết.
Nói Hàn Quốc nhỏ thi nhỏ, không kẹt xe thật nhưng đi một hồi vẫn rất mất time, mỗi địa điểm cách nhau nhanh lắm cũng 20phut. Ở ks bờ đông đi mấy địa điểm bờ tây không hà. Ngồi xe bus ngủ rồi thức, thức rồi ngủ mà chưa đến nơi nữa.

Igidae Coastal Walk by baongoc28393, on Flickr
Bên ngoài thì hết sẩy con bà bảy luôn, đẹp "xứt xắc" luôn. Mình leo đường đồi xuống luôn chứ không đi vòng vèo gì hết.
DSC02607 by baongoc28393, on Flickr
Thật ra chỗ này có có mấy cây cầu dạng cầu treo đi qua, có chỗ view, nhưng hai đứa chui hàng rào leo ra mỏm đá (tha thứ cho mình)
DSC02612 by baongoc28393, on Flickr
View ra được cái cảng luôn nè. Cây cầu màu trắng này giống cây cầu Brooklyn của Mỹ hen.
DSC02635 by baongoc28393, on Flickr

Đi lên nôn nao không xa mấy nhưng thi xuống thì hỡi ơi, đi bộ trở ra để bắt tàu về giữa cái lạnh tái tê 6h chiều, cảm giác chỉ muốn tháo cái chân ra cho nó nghỉ ngơi, còn mình thì được ăn một nồi lẩu nóng thiệt nóng, cay thiệt cay, lên post ảnh facebook lừa tình quần chúng rồi đi ngủ, không màng sự đời. Nhưng ước mơ chỉ là mơ ước, 7eleven chờ tớ, tớ tới đây. Về thôi, mai review tiếp vây.

NGÀY 11: BUSAN VÀ NỖI NHỚ
Hôm nay là ngày mình chia tay Busan, hơi có một chút tiếc nuối, vì nơi nầy là một cảm giác giữa ồn ã của Seoul và an bình của Daegu. Nhưng cuộc vui nào cũng phải tàn. Đi đi để thấy đời còn trẻ. Hostel ở đây lạ lùng lắm nha, lễ tân ông chủ cả ngày không thấy mặt, nhiều khi khách nó đi mất không hay luôn, tự sinh tự diệt vậy đó. Sáng xuống check out gửi đồ mà đợi quài không thấy ai nên bỏ đại luôn.
8h sáng xuất phát đi Gaegum Village Culture, những ngôi nhà ở đây đặc trưng là màu sắc khác nhau, y chang như cái bảng phối màu vậy, người dân ở đây biết cách tận dụng lợi thế lên núi (leo dốc muốn điên luôn, cái dốc nhìn mà nản, map nó chỉ đi có 300m mà tới 17p, mình nghĩ chắc nó trừ hao, ai ngờ nhìn cái dốc chỉ muốn quay về, lỡ rồi, chơi luôn). Làng ở kế bên cái trường học nên trẻ con, thanh niên, thiếu niên, cô giáo, dân du lịch đổ lên đây búa xua, muốn có tấm hình phải chen chút, lầy lội dữ dội. Đi đã rồi lúc về ước mình là cái thùng để lăn xuống, hihi.
DSC02647 by baongoc28393, on Flickr

Chỗ này bán đồ lưu niệm hơi bị đẹp, mà mắc dữ lắm. Mình mua được mấy cái băng đô cài tóc thôi hà.
DSC02656 by baongoc28393, on Flickr
DSC02658 by baongoc28393, on Flickr
Mình gặp một hội học sinh cả trăm em, nữ chắc học lớp 9,10 gì thôi mà còn hơn đi Gaeumgang Fashion Show, trang điểm búa xua, nói nào ngay là có một kiểu, không biết đủ tuổi phẫu thuật chưa chứ mình không phân biệt được đứa nao với đứa nào hết á. :D

Mình lết xuống lại bắt xe bus 87 bên tay phải đi Busan Tower (cũng gần, khoảng 10p đi bus), đi xuống mà toàn phải ngã người ra đẳng sau, để không là té sấp mặt luôn á. Con đường đến Tower sầm uất lắm, giới trẻ đua nhau ăn ăn rồi uống uống, nhìn tưởng phải đi bộ, nhưng tới nơi có thang máy, đứng đã chân luôn, cái Tower nào cũng có khóa tình yêu ghi đầy rẫy lới hay ý đẹp, nhưng mình không biết ghi gì nên thôi, nhìn các bản yêu nhau là hạnh phúc rồi, hí hí.

DSC02693 by baongoc28393, on Flickr
1h30 đi bộ con đường đắt đỏ Busan, nơi diễn ra liên hoan phim Busan á. Khu mua sắm sầm uất mà đa số là giới trẻ, ăn thẻ món bánh rán truyền thống (ngán ớn luôn), uống americano, nhớ cf VN kinh khủng khiếp (một tính đồ cf không thích cf dão cho biết).
DSC02702 by baongoc28393, on Flickr
DSC02703 by baongoc28393, on Flickr.
DSC02704 by baongoc28393, on Flickr

3h bắt xe bus 15 về tận nhà luôn, ăn dặm trứng ráng rồi lết ra sân bay với hành trình Jeju Island – điểm đến trong mơ của nhiều bạn trẻ

Last edited:
NGÀY 12: JEJU ĐÊM LẠNH
Mình bay chuyến 7h30 tối mà Jejuair nó Delay thành 8h, bAy tới nơi 9h30 hơn, cái tội ngu mà cố chấp, map nó chỉ không chịu nghe đâu, nhìn tới nhìn lui thấy xe bus chỉ hướng đó, leo lên nó thả đâu gần núi Halla mà nếu đi bộ về chắc khoảng 3tiếng hơn. Tội thân con nhỏ một thân một mình hì hục kéo vali rồi balo ì ạch 10h30 đêm, trời thì khoảng 11,12độ, muốn khóc ghê. Cuối cùng hỏi hai ba người mới biết xe Bus Jeju nghỉ sớm lắm. Thế là cắn rơm cắn cỏ bắt taxi về nhà hết 8,000won. Cái chỗ mình ở tên là Sky Walker, ông chủ ở đây có thể nói tiếng việt, nhưng quê gốc ở Daegu, nói chung là rất nhiểt tình, cực dễ thương luôn, lễ tân có thể nói dc tiếng anh, tiếng trung, tiếng hàn, muốn học thì cứ hỏi nha.
WP_20161011_18_44_14_Pro_LI by baongoc28393, on Flickr
Sáng hôm sau mình dậy sớm, điểm đến đầu tiên là HALLASAN (HALLA MOUTAIN), ngọn núi cao 1950m, phải nói là nổi tiếng nhứt nhì Hàn Quốc. Hôm nay số mình nhọ nên điện thoại tối quên sạc pin, không còn một miếng, máy ảnh thì bỏ quên ở KS, một mình tay không đánh giặt, được cái là mình có note tay bản đồ, ngày hôm nay chỉ đi mỗi Halla nên không cần thiết xaì Map lắm.
Ảnh trên web. Đây là một trong những điểm đến hấp dẫn ở đảo Jeju và là ngọn núi cao nhất Hàn Quốc, một ngọn núi lửa không còn hoạt động. Cao 1.950m trên mực nước biển, bao quanh là 360 núi lửa vệ tinh. Hallasan là vùng dự trữ sinh quyển UNESCO.

Thời điểm tuyệt vời nhất để thăm núi Hallasan là vào mùa đông khi toàn bộ khu vực này được bao phủ bởi tuyết trắng và băng giá, dù thời tiết lúc này rất lạnh cũng như các con đường dẫn lên núi khá trơn trượt và nguy hiểm. Ngoài ra, mùa thu ở Hallasan cũng rất đẹp. Chúng tôi chọn đi vào đầu thu tháng 9, khi mà khách du lịch không nhiều lắm. Đa phần là người dân bản địa có cả trẻ con cùng leo, có một số rất ít là khách du lịch thôi.
Tuyến đường chinh phục núi Hallasan phổ biến nhất là khởi đầu từ Trung tâm khách du lịch Công viên quốc gia Hallasan rồi đi dọc theo đường mòn Eorimok. Tuy nhiên, tuyến đường này không dẫn bạn tới đỉnh núi có hồ Baeknokdam, vốn là miệng của ngọn núi lửa Hallasan xưa kia. Do đó, người ta thường chọn cung đường mòn Seongpanak, bắt đầu từ Seongpanak, đi theo hướng Đông, mất nhiều thời gian hơn một chút với khoảng 5 giờ leo núi, bạn sẽ chiêm ngưỡng được hồ Baeknokdam diễm lệ.
Ngọn núi này có 6 con đường mòn: Eorimok Trail ( 6 , 8 km ) , Yeongsil Trail ( 5 , 8 km ) , Seongpanak Trail ( 9.6km ) , Seokgulam Trail ( 1 , 5 km ) , Gwaneumsa Trail ( 8 , 7 km ) , Donnaeko Trail ( 7 km ) , và Eoseungsaengak Trail ( 1 , 3 km ). Đường mòn dài nhất là đường mòn Seongpanak mất khoảng 4 , 5 giờ cho 1 chiều lên hoặc xuống.
Mình không chụp được hình nên mình mượn tạm ảnh trên web của một bạn có tên là LINDA CHAU, bạn ấy là một trong số ít người chinh phục Halla một ngày đẹp trời (ngày mình đi mây đen xám xịt à )
h4 by baongoc28393, on Flickr
h3 by baongoc28393, on Flickr

Mình leo lên ngắm cảnh thôi, không có đt, không có máy chụp hình, nói chung là chán chết. Mình leo cho biết hùng vĩ núi non thôi chứ nếu cao thì chắc cũng chưa bằng Fansipan ở Vn nên hơi tủi thân một chút. Leo xuống tới chân núi là chùng chân mỏi gối rồi. Chung quy mùa này chỉ mới chớm đông, không có lá phong lá vàng rụng rơi như truyền thuyết, thời tiết thì dc cái hơi se se, leo đổ mồ hôi là vừa rồi, cao cũng không cao, có một đường lên xuống nên yên tâm là không lạc được, cảnh núi non heo hút nhưng dc cái ngta đông lắm, giống đi picnic hơn, haha. 4pm chiều có mặt dưới chân núi, xếp hàng đợi lấy chứng nhận lâu quá nên mình về luôn, hihi (chảnh ghê).

Last edited:
DAY 13: UDO - ĐẢO VÀ ĐẢO
Nhắc tới Jeju thì không thể không nhắc đến Udo. Mình chọn ở ks là có mục đích hết, vì mình bay từ Busan lúc về sẽ về bằng Ferry nên mình chọn ks ở khu mua sắm sầm uất nhất nhì Jeju, gần Ferry Port, gần sân bay, tuy nhiên đi đến đảo Udo cũng khá là xa. Chỗ mình ở dễ nhận biết nhất là cứ hỏi ngta Dongmun Market là ngta chỉ cho, đứng ở trạm bus ngay chợ luôn, bắt xe số 200 đi thẳng tới đảo Udo luôn, mình mua vé đi về luôn nên khỏi lo, đi đã đi, thích về giờ nào thì về.
DSC02710 by baongoc28393, on Flickr
Hôm nay thời tiết nắng banh mặt luôn, từ Jeju đến Udo khoảng 15p thôi, tàu chạy liên tục còn ngta thì đông thôi rồi luôn, hihi.
DSC02718 by baongoc28393, on Flickr
Mình lên đảo mua một cái vé xe Bus hết 5,000won, xe được cái không có máy lạnh, nhưng có hướng dẫn viên, thuyết trình (chỉ nói tiếng Hàn thôi) tội con nhỏ nghe ngta nói cười mà mặt cứ đần ra. Điểm dừng chân là con đường OLLE ROAD trong truyền thuyết, có đường đi leo bậc thang khoảng 20p, người già, trẻ con, người khuyết tật cũng đi rầm rầm luôn. Thời tiết hôm nay cực nóng luôn.

DSC02770 by baongoc28393, on Flickr
Than quan hang MANJUNG cực đẹp, chỉ có điều biển mùa này k ai dám tắm, những bãi đá đen là tàn lích của núi lửa phun trào.
DSC02748 by baongoc28393, on Flickr
Đặc sản nơi này là quýt đường và đậu phộng. Mình ăn thử rồi, béo béo, bùi bùi như đậu phộng luộc VN. Còn quýt thì ngọt nhưng giá chát, ly kem tí nị là 4,500won = 90k VND. Mình không mua đậu vì một phần k thích ăn, với lại có một mình ăn cũng không hết, nhưng nhìn vườn đậu phộng tươi xanh nồi canh luôn. Đặc sản nổi tiếng ở Udo là thịt heo đen. Minh đến nhà hàng rồi, nhưng đông qua phải đợi chờ lâu, nên thôi, huhu.
DSC02779 by baongoc28393, on Flickr
DSC02786 by baongoc28393, on Flickr
15211669_1278025928884338_1242418108_n by baongoc28393, on Flickr.

Công viên này hơi bị ấn tướng, gió thổi tát vào mặt, nhưng mình thích không khí của Hàn Quốc lắm lắm luôn, nói chung trong lành, thoải mái, sống chậm hơn. Trời còn sớm chán, mình về ghé cái chảo IIchubong, 2,000won/ticket. như một thảo nguyên rộng lớn giữa lòng biển, leo cả ngàn bậc thang chớ chẳng chơi nha. Đến nơi là nhìn nó như hình cái chảo màu xanh vậy đó. Đẹp nhất là ngắm mặt trời mọc, nhưng khổ cái 6h sáng xe bus mới chạy, tới nơi là 8h thì mọc khỉ gì nữa, chỉ có những người book hostel gần go thì may ra xem dc. Mà k care, k xem mọc dc thì xem lặn. Là lá la.
DSC02813 by baongoc28393, on Flickr
DSC02854 by baongoc28393, on Flickr.
Ở Jeju thì người VN đi đông hơn vì chắc không phải xin visa, nổi tiếng, dễ check-in ảo diệu hơn nên đông hơn á mà.
DSC02822 by baongoc28393, on Flickr
Trời hôm nay hơi âm u nên thông cảm là hình không được sống động lắm nha. Nói chung là mình leo một mạch tới nơi thì mình thở như trâu á, nên chả quan tâm trời xanh mây trắng gì đâu. Ngồi một hồi lạnh mới leo xuống. Bắt xe bus 710 về tới nhà sau khi đã đi xa tít tắp. Về ăn tối, mua sắm rồi viết reviews nha, ýe ýe.

Last edited:
DAY 14: JEJU HOANG DÃ
Không biết nên nói là mình xui hay hên, đi vào mùa đông thì trời lạnh, chưa có tuyết luôn, nhưng được cái mùa này ngta ít đi du lịch, mấy cái điểm wonderful sight cũng dễ thở hơn, nhưng bị mất cái là mùa này hoa cải không nở, không có lễ hội, không có lá phong. Nước mùa này khô cạn, lá mùa này trơ trọi. Nhưng không sao, khoảnh khắc nào với mình ở những nơi mới mẻ cũng là tuyệt vời cả. Chaiyo. Hôm nay sẽ ghé thăm thác nước CHEOJIYEON WATER FALL thì thấy bản đồ hoành tá tràng, vô đó mùa này nước cạn, nó con suối nhỏ dễ thương chảy róc rách qua cầu. Hết hán òm.
https://goo.gl/images/pKYB7O
Hình lấy từ google đẹp chưa.
DSC02794 by baongoc28393, on Flickr
Hình thiệt nè, hôm nay chủ nhựt nên mình nghỉ ngta ngủ chưa có thức ý mà. Hihi.
DSC02797 by baongoc28393, on Flickr
Con đường đến thác còn xa lắm, trụi lá, cạn nước, hihi, nói chung là đường chỉ có mình ta với ta à. Thích lắm luôn á. Mình chà mình lết hết đường này đường kia mà không thấy nổi một bóng người.
Công viên 4mùa gì trơ trọi lá khô, chỉ có mấy cái tượng phật mà gặp nhan nhản ngoài đường, tính ngưỡng xua đuổi tà ma ấy mà.
Đi ngang đường quýt trồng vàng mắt, trĩu oằn cây luôn, k rào k chắn, cam trái nào trái nấy chà bá (hình). Chụp bậy bạ bên trạm xe bus thôi nha. Đúng là đất lành chim đậu mà, thời tiết trồng cái gì cũng tốt.
DSC02804 by baongoc28393, on Flickr
DSC02803 by baongoc28393, on Flickr
DSC02805 by baongoc28393, on Flickr
Còn một số bảo tàng mình ngó nghiênh chơi thôi, k mặn mà nên k chụp hình. Công viên tình dục – JEJU LOVE LAND cũng có đi ngang, chỉ là k biết vào đó làm gì một mình nên…thôi, bỏ cuộc, hihi.
Nơi này đi thì phải có hướng dẫn viên kể sự tích ra đời hình thành chứ k nhìn hlang vu lắm. Mình đi trong cái lạnh tê thị tái, nói chung là mình thuộc tuýp người hướng nội, không có đam mê với phồn hoa, thả mình ở đây có cái nhà gỗ nhỏ nhỏ trên lưng chừng núi, nó sẵn đồ ăn, không cần đi săn bắt hái lượm, buồn thì khóa cửa đi vòng quanh trái đất, vui thì trùm chăn ngủ, đọc tiểu thuyết qua ngày là được. Nhưng phải có xiền nha, để lúc thèm thỉnh thoảng có thể gọi delivery KFC hay Pizza gì đó, haha, ước mơ có xíu thôi hà. Đi xe bus 702 về nhà thôi. Ngày mai phải tạm biệt JeJu rồi.

Như bạn hanhuyen1188 đã comment ở trên, em đi vào mùa này chưa sang đông nên không có tuyết là đương nhiên, thậm chí chưa hẳn rộ thu nên lá cây cũng vẫn còn xanh và chưa chuyển màu vàng đỏ nhiều nữa. Với những người đã nghiên cứu kỹ thời điểm săn lá thu ở Hàn mấy năm gần đây thì chẳng ai đi dịp này cả mà đi vào tầm hai tuần đầu của tháng 11, khi lá cây chính thức chuyển màu rực rỡ, quýt Jeju chín vàng rồi cơ.

Em đi cái tầm lỡ cỡ hè đã qua, thu chưa đẹp thì vắng là đúng rồi.

---------

Kể cả có đi những tầm đẹp nhất thì Hàn cũng không đông đến độ chen chúc đâu em. Cũng chỉ cỡ lượng người như trong ảnh chụp của em thôi (thậm chí Gyeongbokgung và Jogyesa còn có lúc vắng hơn). Chị thậm chí chẳng mấy khi phải đứng trong tàu điện ngầm Seoul, trừ lúc chẳng may đi đúng giờ tan tầm ;)

Thực ra nhiều khi đông hay không không chỉ phụ thuộc vào mùa mà quan trọng hơn là chọn thời điểm trong ngày. Đến đi một điểm cực hot luôn bị bà con kêu đông đặc người là người như Rừng tre ở Arashiyama, Kyoto, Nhật Bản vào đúng cái dịp chen chúc nhất trong năm là Golden week mà vẫn có những thời điểm chỉ có ta và tre cơ mà

Anyway, muốn thu xếp một chuyến đi suốt 20 ngày thật không dễ dàng gì, quan trọng nhất vẫn là thỏa nguyện thôi :)

Last edited:
Như bạn hanhuyen1188 đã comment ở trên, em đi vào mùa này chưa sang đông nên không có tuyết là đương nhiên, thậm chí chưa hẳn rộ thu nên lá cây cũng vẫn còn xanh và chưa chuyển màu vàng đỏ nhiều nữa. Với những người đã nghiên cứu kỹ thời điểm săn lá thu ở Hàn Mấy năm gần đây thì chẳng ai đi dịp này cả mà đi vào tầm hai tuần đầu của tháng 11, khi lá cây chính thức chuyển màu rực rỡ, quýt Jeju chín vàng rồi cơ.

Em đi cái tầm lỡ cỡ hè đã qua, thu chưa đẹp thì vắng là đúng rồi.

:D :D, em biết mà, chỉ tiếc một chút thôi. Một là Thời gian không cho phép hai là em cũng muốn đi lúc vắng vẻ chứ chen chúc mệt lắm. Dù sao cũng thỏa lòng ước nguyện rồi.

Ngày 14: CHEONGSANDO - SLOW CITY TRONG TRUYEN THUYẾT
Sáng hôm nay là ngày đi Ferry, dậy xèn xèn ăn sáng. Nói ngay là mình chủ quan nên mấy ngày trước, mình xem vé Ferry thấy nó còn, mình đợi sáng đi mới book, ai dè không còn một vé. Kinh nghiệm là đừng thấy bên đó hiện đại thì cái gì cũng hiện đại, hại điện ghê hồn luôn á, mình lò mò xuống hỏi nhờ anh chủ book dùm mà ảnh chủ còn gà hơn mình :D. Cuối cùng mình cầu may, kéo vali lên đường, đến Terminal Ferry mua luôn. Mà ngặt cá, có mấy cái Terminal lận nên đi xà bần quài mới mua được vé
WP_20161014_10_39_36_Pro_LI by baongoc28393, on Flickr
Chỗ này mới là chính xác mua vé nè. Thấy mình kéo vali lỉnh kỉnh nên bác tài xế xe tải tốt bụng cho mình đi ké, hihi, người dân ở đây tốt bụng lắm luôn nè.
Đi Ferry Blue hết 2 tiếng tới cảng Wando, ai khen hải sản Jeju ngon thì hơi lầm nhé, đến Wando – Cheongsan ăn hải sản thì lúc đó mới biết thế nào là hảo hạng.
WP_20161014_11_17_04_Pro_LI by baongoc28393, on Flickr
Vé Ferry hết 37,000won, cũng khá đông người đi. Mình ngồi ở dãy A nên kế biển luôn, sóng đánh đùng đùng thích lắm.
WP_20161014_14_02_42_Pro_LI by baongoc28393, on Flickr
Ferry cập bến WANDO xong rồi cái mình mua tiếp vé đi Cheongsan luôn. Chỗ bán vé cũng hợp lí lắm, tới nơi là 14h30 thì vé đi CHEONGSAN hơn lúc 14h45. Mình gửi hành lí ở chỗ quầy information rồi đi luôn á. Hihi, thấy mình liều không, mất vali là ở truồng về VN luôn. May là người dân ở đây phải gọi là thật thà nhiệt tình vô vô cùng, nên yên tâm nha. :D, quẩy thôi.

Biểu tượng ốc sên của thành phố
DSC02886 by baongoc28393, on Flickr

Mua vé đi Wando hết 7,700won (40p), thành phố chậm nên yên bình lắm, con người thật thà, đáng mến và quan trọng là người dân ở đây luôn tự hào, giữ gìn sự bình dị nơi này trước những xô bồ bên ngoài, người tài xế xe bus vẫn chạy khi k có một khách nào, mình ngỏ ý muốn đi thì bác ấy bảo đi taxi cho tiện mình nữa chớ.
DSC02910 by baongoc28393, on Flickr
Đi dạo con đường điệu Van mùa xuân và phim trường Pichino, mùa này hết thu nên k có hoa bù dầu, bù lại là cúc dại tím cả một góc trời cheongsan, hoàng hôn ở đây cũng làm mình say lòng.
DSC02939 by baongoc28393, on Flickr

Mua vé về lại Wando hết 7,700won/lượt lúc 17h20, chuyễn cuối cùng của ngày luôn.
DSC02956 by baongoc28393, on Flickr
Tạm biệt mình là biểu tượng CHEONGSAN với hai ngọn hải đăng xanh đỏ.
Từ bến phà về Bus Terminal cũng khá xa nên mình phải đi Taxi hết 3,000k. (không hiểu cách tính cước, vì cứ bước lên xe là đồng hồ nhảy 2,800won rồi).
Vì chuyến xe đi từ Wando đến Seoul kết thúc lúc 17h30 nên mình đành mua chuyến 19:00 từ Wando đến Gwangju.
Một vài nét về tp Gwangju về đêm, nhìn bến xe bus liên tỉnh trông nhếch nhát chứ đường xá tấp nập lắm, bia bọt, quán hải sản pông ghẹt người, club đèn đuốc, nhạc đùng đùng luôn. Lên đường đi Gwangju thôi.
WP_20161014_18_42_04_Pro_LI by baongoc28393, on Flickr
Một vài nét về tp Gwangju về đêl, nhiny bến xe bus liên tỉnh trông nhếch nhát chứ đường xá tấp nập lắm, bia bọt, quán hải sản pông ghẹt người, club đèn đuốc, nhạc đùng đùng.

Last edited:
DAY 14 (tt): GWANGJU VỀ ĐÊM
Một vài nét về tp Gwangju về đêm nha, nhìn bến xe bus liên tỉnh trông cũng bình thường chứ quán xá tấp nập lắm, bia bọt, quán hải sản đông ghẹt người, club đèn đuốc, nhạc đùng đùng luôn. Mình book guesthouse một đêm ngay tỉnh Gwangju luôn (kế bên cái U SQUARE hay có tên khác là GWANGJU BUS TERMINAL), đói quá tấp vào 7-Eleven ăn 2 trái chuối chóng đói thôi.
DSC02957 by baongoc28393, on Flickr
Sẵn tiện mua vé đi JEONJU ngày mai luôn. Vốn dĩ mình có thể từ WANDO mua vé đi thẳng Seoul nhưng những điểm tiếp theo toàn mấy tỉnh heo hút nằm giữa giữa Korea nên mình đành chịu cực là ngủ một đêm tại đây, cũng để ngắm phố xá luôn ý mà.
WP_20161014_21_10_47_Pro_LI by baongoc28393, on Flickr

Xe bus, tàu điện ở đây tấp nập ngày đêm luôn. Chuyến sớm nhất là 3h sáng hôm say còn last bus là 11h30 đêm hôm nay. Mình mua suất vé đi JEONJU lúc 6h30 sáng, hết 9,000won, đi khoảng 1h45p (mắc ghê). Chia sẻ thêm một chút là mình muốn đi núi JIRISAN NATIONAL PARK để leo đỉnh Jiri Peak kìa. Nhưng do check trên thông tin hàn quốc ngày hôm đó núi Jiri Road không có mở cửa, nên đành phải chuyển sang kế hoạch B là đi JEONJU HANBOK VILLAGE. Nếu còn time sẽ quay lại sau vậy, nói chung là không được hên á.
WP_20161014_21_11_10_Pro_LI by baongoc28393, on Flickr
Vì được mệnh danh là Thành phố Ánh Sáng nên chắc lúc nào thấy cũng có đèn, không khí về đêm lạnh hơn JEJU nhiều nhưng ban ngày thì thời tiết khá mát mẻ, chắc mình đi mùa thu nên vậy chớ mùa đông chắc là lạnh hơn, hihi.

DAYS 15: JEONJU NHỮNG NGÀY MÂY LÃNG ĐÃNG
Sáng hôm nay mình sẽ lên đường đi JEONJU, check-out không kịp ăn sáng luôn, kéo vali đeo balo lệt xệt thấy mắc thương, trời thì lạnh mà còn bệnh nữa nên nhìn mình như con dở á. Hôm nay mình hơi mệt nên sẽ review thêm vào cái bệnh của mình nữa, mọi người chịu khó đọc nha :D. Nào, lên đường cùng mình thôi. Đừng nhìn mà tưởng nhẹ, cái vali này 15kg + 5kg trên lưng nữa.
Từ Gwangju đi Jeonju ngồi xe bus sẽ thấy được sân vận động GWANGJU STADIUM WORLD CUP, kiểu như sân vận đông Tổ Chim của TQ á.

GWANGJU STADIUM by baongoc28393, on Flickr
WP_20161004_14_29_04_Pro by baongoc28393, on Flickr.

Mình đi Jeonju Hanok Village, chỗ này là nơi oppa Micky (DBSK) của mình quay bộ phim Sungkyunkwan Scandal nè, hihi. Chỗ này đường vắng vẻ, mà bị cái đang sửa lại nhìn không được xì tin dâu lắm. Nói chung ở rìa ngoài hơi hơi xấu, bên trong đông lắm, trai xinh gái đẹp mặc Hanbok mang gậy tự sướng chụp tá lả.
DSC03092 by baongoc28393, on Flickr
Nhà này là trường học dành cho trẻ con, nói chung con nít ở đây dễ thương, nc thấy ghét lắm luôn :). Ở đây người TQ đi du lịch đông lắm, đi đâu cũng thấy TQ xí xô xí xào. Người Hàn Quốc không có thiện cảm với người VN và TQ vì ở...dơ và không có ý thức. Đang đi bắt gặp hai anh chị nói tiếng Quảng (nghe được xíu xiu), vừa đi vừa uống cf, uống xong tiện tay quăng luôn cái ly xuống đất. Mình bó tay luôn,vậy không sao ngta không ghét. Mình đi toàn hỏi tiếng Anh mà người dân ở đây cứ "À, china, china...??????" :T

Church by baongoc28393, on Flickr
DSC01786 by baongoc28393, on Flickr
Mặt mình đóng vai buồn nhìn ghê lắm, thôi bỏ đi ha.

Một góc nhà thờ trong ngày nắng đẹp Jeonju. Thông cảm cho mình là đi có một mình nên không đưa bản mặt mốc của mình vô được. Lâu lâu mới nhờ chụp dùm cho được một tấm. Gặp người chụp có tâm không sao, chụp không có tâm chắc ngó cho có mặt mình, nên chủ yếu mình chụp cảnh thôi hà, huhu, tủi thân quá mà.
Vì vác khệ nệ nặng quá nên mình gửi hành lí ở quày information rồi đi bộ vòng vòng. Tới lúc ra thì mới lấy đồ, nên nhẹ nhàng lắm. Nói thật ra là chủ yếu mình review cảnh đẹp, thời tiết. Ăn uống mình ở đó cả nửa tháng chứ ăn uống chả được nhiêu hết trơn, ăn không quen với mắc quá. Nhờ đi như vậy mà mình sụt hẳn 6kg luôn. Như đã nói ở ngày 2 , hanbok village ở Seoul thì chỉ giữ được một phần nào đó truyền thống thôi, còn cái này là nguyên làng luôn, chỗ này cũng là nơi quay Running Man, đi bộ rã cẳng luôn. Nhưng mình thích lắm lắm, đi là thích hà
DSC03098 by baongoc28393, on Flickr
Trưa nên bắt đầu có sự nóng nhẹ. Mình đi tèn tèn tới 11am bắt đầu đói, tấp vô ăn trưa thôi. Bình thường mình đi nhah lắm, mà tại kéo vali nặng nên giả bộ đi từ từ, hihi. Một chút về JEONJU nha. Ở đây có làng Hanok nổi tiếng khỏi bàn, nhưng món cơm trộn cũng đặc sắc không kém luôn. Mời cả nhà ăn cơm ạ
Bibimbap by baongoc28393, on Flickr
Kết thúc bữa ăn no nê thì tiếp tục lên đường thôi.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,191
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back