What's new

Tham khảo: Quy Định cho các chuyến đi đường trường bằng xe máy

Đọc bài của bạn rất hay và rất hữu ích cho những nhóm đi phượt xe máy. Mình trước giờ chưa tham gia phượt xe máy trên diễn đàn này bao giờ.
Có 1 lần định tham gia chuyến xuyên việt từ Sài gòn ra Tây Bắc, nhưng thấy mấy phượt gia ra giá 400- 500km/ngày thì mình rút lui có trật tự :D
Mình cũng đi xe máy vài lần với bạn, chuyến xa nhất chừng 1000km thôi, nhưng do là bạn đi cùng nhau nên rất vui, trò chuyện rôm rã trên đường đi nên không có mệt lắm. Vã lại, chạy chừng 70-100km thì dừng lại xả xăng, đổ xăng hoặc tiếp nước hehe. Và quãng đường đi trong ngày cũng không quá dài chừng 200-300km mà thôi.
Mong rằng các nhóm phượt xe máy nên áp dụng những lời khuyên của chủ topic, để có chuyến đi vui vẽ & trọn vẹn.

Nếu có dán phải dán ngược chữ thì nhìn qua gương chiếu hậu mới đọc được. Kiểu như chữ AMBULANCE trên đầu xe cấp cứu ấy.

Cái này thì dễ mà! toàn mắt siêu tỏ, đọc ngược đọc xuôi gì cũng biết tuốt, mà ôm thì cần gì nhìn chiếu hậu! :))

Có bác nào từng solo 1 mình 1 ngựa xông pha, chia sẻ kinh nghiệm cho em. Em cũng có chút máu me phượt nên cũng đôi ba lần chạy solo Lai Châu <-> Hà Nội( em nhà LC nhưng làm việc HN).
Có vài việc em thường làm trước chuyến đi là bảo dưỡng toàn bộ xe trước ngày khởi hành 1 tuần để test xe. Chuẩn bị các dụng cụ để khắc phục sự cố dọc đường. Các trang bị và đồ dùng cho chuyến đi thì như các bác đã nói ở trên. Nhưng 1 thứ khác luôn là vật bất ly thân của em là bật lửa, và 1 con dao( dao gia dụng nhọn đầu và có thể chặt được cây) đặt ở vị trí dễ trưng dụng nhất.
Cung đường dài mọi thứ đều có thể sảy ra. Chúng ta luôn phải chuẩn bị và sãn sàng cho những tình huống xấu nhất.

Đọc bài của bạn rất hay và rất hữu ích cho những nhóm đi phượt xe máy. Mình trước giờ chưa tham gia phượt xe máy trên diễn đàn này bao giờ.
Có 1 lần định tham gia chuyến xuyên việt từ Sài gòn ra Tây Bắc, nhưng thấy mấy phượt gia ra giá 400- 500km/ngày thì mình rút lui có trật tự :D
Mình cũng đi xe máy vài lần với bạn, chuyến xa nhất chừng 1000km thôi, nhưng do là bạn đi cùng nhau nên rất vui, trò chuyện rôm rã trên đường đi nên không có mệt lắm. Vã lại, chạy chừng 70-100km thì dừng lại xả xăng, đổ xăng hoặc tiếp nước hehe. Và quãng đường đi trong ngày cũng không quá dài chừng 200-300km mà thôi.
Mong rằng các nhóm phượt xe máy nên áp dụng những lời khuyên của chủ topic, để có chuyến đi vui vẽ & trọn vẹn.

Bác rất đúng khi dừng,1 ngày chạy 400 đến 500km đi đông tây bắc thì chỉ ngồi xe ngắm cảnh mà thôi.Đường trường thì chạy còn được,chứ đèo núi thì lại các hồn

Sắp tới chắc các bác phải đổi lại thành "Luật" chứ "Qui định" thì chưa đủ đô :D Hiện nay phong trào phượt đang phát triển mạnh mà. Nhưng nhiều người ý thức tập thể, ý thức xã hội rất kém, nên fải có luật thì mới ổn :p

Re: Quy Định khi đi đường

- Khi xuống dốc KHÔNG ĐƯỢC CẮT CÔN ĐỂ XE TRÔI TỰ DO. Nếu cảm thấy xe trôi dốc quá nhanh cầm bóp kết hợp hai phanh đồng thời về số 3, thậm chí sô 2 để hãm bớt.

- Do vậy việc kiểm tra tổng thể xe là rất cần thiết. Đặc biệt là 2 phanh trước sau.

Cuối cùng, mỗi thành viên hãy luôn tự ý thức : trên đường Phượt điều gì cũng có thể xảy ra, mỗi người chúng ta hãy luôn cẩn thận, ngoài sống vì đam mê của mình cũng cần sống vì niềm vui của những người xung quanh nữa, có biết bao người mà niềm vui của họ chỉ đơn giản là thấy chúng ta luôn mạnh khỏe...Trước khi cơn say mạo hiểm đẩy chúng ta vào một hành động điên rồ và bất cẩn nào đó, hãy nghĩ đến những ai sẽ khóc nếu ta không trở về...

trước giờ em toàn cắt côn để xe trôi tự do khi xuống dốc hik... cứ đinh ninh trong đầ là phanh thì phải cắt côn ^^ giờ mới biết :D

Rất bổ ích chủ thớt và mọi người ah.
Hi vọng tất cả những xế đều đọc được Topic này.
Anh em bàn luận luôn xế mà buồn ngủ phải như thế nào?
Có cách nào không buồn ngủ không?
Hehe
Theo mình thì đã buồn ngủ thì nên dừng lại đâu đó ngủ 1-2 tiếng, tỉnh đi tiếp.
Mình đã bị tình trạng vừa lái xe vừa ngủ rồi, thỉnh thoảng lại giật mình 1 cái, thoát chết cũng là may mắn lắm rồi.
Cho nên dù đi theo đoàn hay 1 mình thì nên:
1. Cố gắng ngủ đủ từ hôm trc.
2. Đang đi mà buồn ngủ quá thì sắp xếp ngủ lại, về sau còn hơn là về theo hướng // với mặt đất.

Vừa đi Hà Giang về lại gặp 1 việc mà những ai lái xe đi xa,đường dài nên tránh,vì đây là lần thứ 2 bị phải việc này.
Giấc ngủ đêm,1 tiếng ngủ đêm bằng 2 tiếng ngủ ngày,ngủ đêm ít đến ban ngày rất buồn ngủ nếu đêm lại ngủ muộn.Từ chuyến HG hôm vừa rồi các bạn nếu có đi và nếu có ngủ ở nhà sàn chung với đoàn khác các bạn nên chú ý về nghỉ ngơi tránh làm phiền đoàn khác ngủ sớm,hoặc đoàn khác đang ngủ.Đêm thứ 7 vừa rồi bọn tớ bị lỡ nên ngủ tại CAFE PHỐ CỔ.Đoàn 11h rưỡi,12h kém đã đi ngủ rồi,mới gần 4h30 thì 1 nhóm cũng ngủ tại quán đã dậy,nói chuyện bô bô rồi còn bật nhạc.Mình chỉ nói 2 câu rất nhẹ nhàng:các bạn làm ơn tắt nhạc đi,giờ mới có hơn 4h thôi.Chả thấy phản ứng gì thì 1 người ở phòng bên gắt lên:DCM thằng nào bật nhạc tắt đi cho bố mày ngủ thì lúc bấy giờ mới trả lời :nói nhẹ nhàng cần gì phải chửi.Thế đó,làm phiền người chung quanh,nói nhẹ không nghe đến khi có người chửi mới phản ứng.Ai đời,trời hơn 4h sáng,mưa gió và chắc chắn có sương mù thì lại dậy đi chụp ảnh.Pó tay,giấc ngủ đêm rất quan trọng,thứ nhất là để phục hồi cơ thể sau chuyến hành trình dài,thứ 2 không buồn ngủ khi đi ban ngày.Ngoài ra lên vùng cao,ban đêm nhiệt độ hạ thấp cho dù là mua hè cũng dễ cảm lạnh.Lấy ví dụ cái đoàn đi 50 người đi Hà Giang vừa rồi.Phải nói là lead ngu số 1 luôn

Đường QL chia 2 làn,bạn lead cho ngủ ngay tại đường cua của 1 nhánh đường,nếu bạn nào hay lái ô tô chắc chắn hiểu được cái vạch trắng kẻ đường như thế hay kẻ ở những đoạn nào.Trời lạnh mà nằm đường ngủ QL thế này ngủ không những bị mất năng lượng mà còn mất giấc ngủ vì ngủ không sâu.Mong rằng các bạn trước khi đi nên tự tìm hiểu lịch trình,tránh việc ngủ bờ ngủ bụi như vậy

Vừa đi Hà Giang về lại gặp 1 việc mà những ai lái xe đi xa,đường dài nên tránh,vì đây là lần thứ 2 bị phải việc này.
Giấc ngủ đêm,1 tiếng ngủ đêm bằng 2 tiếng ngủ ngày,ngủ đêm ít đến ban ngày rất buồn ngủ nếu đêm lại ngủ muộn.Từ chuyến HG hôm vừa rồi các bạn nếu có đi và nếu có ngủ ở nhà sàn chung với đoàn khác các bạn nên chú ý về nghỉ ngơi tránh làm phiền đoàn khác ngủ sớm,hoặc đoàn khác đang ngủ.Đêm thứ 7 vừa rồi bọn tớ bị lỡ nên ngủ tại CAFE PHỐ CỔ.Đoàn 11h rưỡi,12h kém đã đi ngủ rồi,mới gần 4h30 thì 1 nhóm cũng ngủ tại quán đã dậy,nói chuyện bô bô rồi còn bật nhạc.Mình chỉ nói 2 câu rất nhẹ nhàng:các bạn làm ơn tắt nhạc đi,giờ mới có hơn 4h thôi.Chả thấy phản ứng gì thì 1 người ở phòng bên gắt lên:DCM thằng nào bật nhạc tắt đi cho bố mày ngủ thì lúc bấy giờ mới trả lời :nói nhẹ nhàng cần gì phải chửi.Thế đó,làm phiền người chung quanh,nói nhẹ không nghe đến khi có người chửi mới phản ứng.Ai đời,trời hơn 4h sáng,mưa gió và chắc chắn có sương mù thì lại dậy đi chụp ảnh.Pó tay,giấc ngủ đêm rất quan trọng,thứ nhất là để phục hồi cơ thể sau chuyến hành trình dài,thứ 2 không buồn ngủ khi đi ban ngày.Ngoài ra lên vùng cao,ban đêm nhiệt độ hạ thấp cho dù là mua hè cũng dễ cảm lạnh.Lấy ví dụ cái đoàn đi 50 người đi Hà Giang vừa rồi.Phải nói là lead ngu số 1 luôn

Đường QL chia 2 làn,bạn lead cho ngủ ngay tại đường cua của 1 nhánh đường,nếu bạn nào hay lái ô tô chắc chắn hiểu được cái vạch trắng kẻ đường như thế hay kẻ ở những đoạn nào.Trời lạnh mà nằm đường ngủ QL thế này ngủ không những bị mất năng lượng mà còn mất giấc ngủ vì ngủ không sâu.Mong rằng các bạn trước khi đi nên tự tìm hiểu lịch trình,tránh việc ngủ bờ ngủ bụi như vậy

Thêm nữa với những vụ lùm xùm trên Facebook về các Phượt tử không có ý thức xã hội, gây phản cảm và bức xúc cho người dân, nơi mà các Phượt tử ý thức kém đi qua.

Đề nghị các bạn đã, đang, và sẽ đi Phượt, nên nâng cao ý thức tự giác, vào tôn trọng nơi các bạn đến và bảo vệ môi trường, đừng quệt 1 vết mực đen lên chữ PHƯỢT !!

Thân mến,

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,184
189,945
Latest member
Karide
Back