What's new

[Chia sẻ] Chuyến Mỹ mở mắt nhìn thế giới

Mình lần đầu được đi du lịch đến tận 2 tuần, cảm giác vẫn còn nguyên vẹn sau 1 tháng.

Đầu tiên phải kể với các bạn , em quả thật quá may mắn khi đậu visa. Lúc đầu e cũng chỉ đi xin visa chơi chơi thôi chứ chẳng kì vọng gì nhiều vì con gái lại chưa kết hôn, chứng minh tài chính thì có mỗi 5000$ vừa mới gửi cách hôm xin visa 2 ngày. Ai dè vào đến nơi ông Tây cao cao hỏi 4 câu rồi bảo về 2 ngày nữa có visa chuyển về nhà :D
Tấm này em chụp ở New York Public Library
IMG_3646 by stone_flower0303, trên Flickr Khi đi du lịch, bạn sẽ không thấy được sự khác biệt giữa một ngày thứ 4 với một ngày thứ 7, bởi vì mỗi ngày bạn đều có thể thức dậy muộn, thư giãn, ngắm cảnh, đi chơi,…

Nhưng được cái này thì mất cái kia các bác ạ. Xin visa dễ dàng bao nhiêu thì chặng bay của em oái oăm bấy nhiều. Lần đầu bay xa quá :( ngồi mà tê hết cả chân, nhức đầu gối dã man mà giá vẻ có rẻ đâu chứ ạ ( e bay korean air khứ hồi trainsit 3 tiếng giá là 1400$ ạ =.=) Trên hết là quả tra tấn dã man có em bé ngồi ngay sau em, nó khóc từ đầu đến cuối chặng bay, khổ nó bé quá, chưa đc 1 tuổi nên quấy :( E ko tài nào ngủ nổi

Last edited:
Chặng cuối kent state university dự lễ tốt nghiệp. Trường đại học này nổi tiếng với phong trào biểu tình chống chiến tranh Việt Nam ạ, khi đến đây e đi taxi, bác tài hỏi em đến từ đâu, em nói đến từ VN là bác ý nói 1 tràng " tao rất xin lỗi mày vì những ji đất nước tao đã làm với mày, ........" Lúc đó mới thấy mình nhìn vào cuộc chiến theo phương diện khác chút so với sách vở được dạy. Trong Trường đại học có 1 bảo tàng về cuộc biểu tình chống chiến tranh VN khi đó đã có 4 sinh viên thiệt mạng sau cuộc nổ súng của Vệ binh Quốc gia Ohio.
Cả nước Mỹ đã phản ứng về sự kiện này ở mức độ đáng kể: Hàng trăm trường đại học, cao đẳng, và trung học khắp nước đóng cửa vì 4 triệu sinh viên và học sinh tiến hành bãi khóa trong cuộc Bãi khóa năm 1970 và sự kiện này càng tác động mạnh vào ý kiến công chúng về vai trò của Hoa Kỳ trong Chiến tranh Việt Nam.
Lúc trong bảo tàng e xúc động lắm mà ko chụp ảnh đc.
Nhờ có cô em gái mà e được dự 1 cái party mừng con gái tốt nghiệp đại học. Bên này người ta để trẻ phát triển tự nhiên 1 e thấy kì cục. Chuyện là ông bố là giáo sư của trường nên các con được học miễn phí, cô con gái út học 7 năm mới tốt nghiệp đại học, ko phải do học dở mà là cô ko tìm thấy đam mê trong bất cứ nghành nào. Sau đó cô tuyên bố nghỉ học 1 năm đi đến mấy nước nam Mỹ du lịch rồi tham gia tình nguyện, cuối cùng quay về học nốt tốt nghiệp nghành quan hệ quốc tế ( nghành này e dịch ko đúng nghĩa lắm, vì nó ko hẳn ngoại giao mà nó thiên về đi xin từ thiện , hướng về cộng đồng hơn).Nể quá ha
IMG_4232 by stone_flower0303, trên Flickr
Không có tiêu đề by stone_flower0303, trên Flickr
IMG_4240 by stone_flower0303, trên Flickr
Ngôi nhà trông rất ấm cúng, vườn rộng. Dân ở đây người ta trồng cây có trái trong vườn nhưng chả hái ăn mà vẫn ra chợ mua ^^
IMG_4231 by stone_flower0303, trên Flickr
IMG_4234 by stone_flower0303, trên Flickr
Người ta ngồi ăn nói chuyện đến 9 rưỡi tối còn chưa tắt nắng để đi về luôn ạ :|
IMG_4242 by stone_flower0303, trên Flickr
Sân trước nhà

IMG_4241 by stone_flower0303, trên Flickr

Ah còn 1 chỗ nữa ở NY mà em quên ko kể đến chính là nơi 2 tòa tháp đôi bị đánh sập. Đài Tưởng niệm Quốc gia 11/9 là công trình tưởng nhớ các nạn nhân của cuộc tấn công khủng bố vào tòa tháp đôi của Trung tâm thương mại Thế giới tại New York được xây dựng ở vị trí cũ tại Tòa tháp đôi của WTC đã bị phá hủy (nay gọi là Khu vực số 0 - Ground Zero). Đài tưởng niệm được khánh thành ngày 11/09/2011, đúng 10 năm sau kể từ ngày bị khủng bố. Ngày 12/09/2011 bắt đầu đón khách viếng thăm.
Tại quảng trường rộng lớn ở vị trí WTC đã từng tọa lạc, hai hồ nước được xây dựng tại móng tòa tháp đôi cũ và có những thác nước nhân tạo lớn nhất tại Mỹ. Các bờ của hồ được khắc tên gần 3.000 nạn nhân thiệt mạng trong các vụ tấn công ngày 11/9/2001 và ngày 26/2/1993, nhưng không phải theo thứ tự bảng chữ cái thông thường, mà theo một cách đặc biệt hơn rất nhiều. Các nạn nhân được nhóm lại theo các tiêu chí như gia đình, đồng nghiệp, những gia đình ngồi cạnh nhau trên các chuyến bay, hay chỉ đơn giản là những người xa lạ nhưng đã từ giã cõi đời tay trong tay khi cố gắng thoát khỏi thảm kịch…

Quanh đó là một công viên thoáng đãng có hàng trăm chiếc ghế với những hàng cây xanh làm giảm đi phần nào sự đau thương u buồn ở nơi này.
Những người thân của các nạn nhân trong vụ khủng bố khi vào viện bảo tàng thì ko mất vé và có 1 line riêng để đi, khi đến đây họ thường tìm tên của người thân và cắm 1 lá cờ nhỏ .
Em họ e có nói ở trường đại học sẽ có 1 bài luận nhỏ với câu hỏi là " bạn đang làm gì vào thời khắc đó" ( ý chỉ lúc 2 tòa tháp bị đánh sập)

Tiếp đi mợ.
Em thấy ở Mẽo có người cho ở ké còn hơn bắt được vàng. Chỗ ở đắt chịu ko nổi luôn.

Vâng e cũng thấy chỗ ở đắt đỏ. Nhưng cảm nhận thấy bờ đông đắt hơn bờ tây hay sao á. Em dừng và đi về ở chặng Ohio còn gia đình cô chú em đi tiếp San francisco, thì thuê nhà cho 4 người , có cả bể bơi mà chi phí còn rẻ hơn ở NY vs Boston. Ở Miami thì thấy giá ks cũng ok rồi.
Mà e thấy San francisco vừa có khí hậu thích hơn, cảnh đẹp hơn T.T Tiếc quá nên đanh tính dành dụm gom góp quay lại vào năm sau ko hiểu có đc lần nữa ko :D

Mỹ là phải kể shopping rồi. Ở VN mình thì e thấy hàng hiệu nó kiểu hơi xa vời thái quá, chứ bên này nó đến mùa sale thì giá shock luôn và bầy nhìn như hàng chợ :(. Mà trong các mall có quá nhiều hãng , có nhiều sự lựa chọn ko nhất thiết cứ phải hàng hiệu mới tốt như mình.
E vào trong 1 cái mall ở Miami đây các bác em nào là Celine, nào là Valentino.... như hàng chợ giá thì rẻ
Hàng xịn 100% mà nó bầy trông chán đời.
Mỗi khoản hoa quả ăn thì thích thật các bác ạ. 1 hộp dâu bên mình ăn loại chất lượng phải 400-500k, bên này có 5$ ăn bét nhè ngày nào e cũng ăn bù lỗ :D Mắc nghiện luôn

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back